Afrika ya Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, miongoni mwa taarifa kuu za dunia tulizokuandalia awamu hii mwendesha mashtaka mkuu wa ICC Karim Khan yuko DRC kufuatilia kinachoendelea mashariki mwa nchi hiyo. Upinzani Guinea Bisau washtumu Rais Umaro Sisoko kwa kujiongezea muda wake madarakani, na Malaysia yaanza tena kuisaka ndege iliyopotea zaidi ya miaka kumi iliyopita. Hujambo tena msikilizaji na msikiliza, karibu Mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa inayoshughulikia kesi za uhalifu wa kivita ICC, Karim Khan yuko nchini DRC kwa ajili ya ufuatiliaji wa kinachoendelea mashariki mwa nchi hiyo ambako waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda wanadhibiti miji ya Goma na Bukavu. Ziara yake inakuja wakati huu shinikizo likiongezeka kwa mahakama hiyo kuwashtaki waasi hao kwa kuhusika na vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu mashariki mwa nchi hiyo. Like the rest of the world, we are kama maeneo mengine ya dunia tunawasiwasi sana kwa kile kinachoendelea hapa DRC, na ujumbe unatolewa kwa njia rasmi kabisa kwamba kundi lolote lilojihami au washirika wao hawana chaguo ila kuheshimu sheria kima za kimataifa za kibinadamu. Na nasema sasa, sheria sharti zingatiwe, kila mtu sharti zingatiwe mkataba wa Roma, hawastahili kushambulia raia au kwa hua. Ni wakati huu ndio tutatambua iwapo sheria kima za kimataifa za uhalifu zinawafaa raia wa DRC ambao wamekuwa wakizitumainia. Insist Upon. ni sauti yake Karim Khan, mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya ICC. Wanajeshi wa Afrika Kusini waliojeruhiwa vibaya katika mzozo wa mashariki mwa DRC wamerejea nyumbani kwa matibabu, jeshi la nchi hiyo limesema bila kutoa idadi kamili. Jumuiya ya Afrika Mashariki na ile ya SADEK zimewateua aliyekuwa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, rais mstaafu wa Nigeria Olusegun Obasanjo na aliyekuwa waziri mkuu wa Ethiopia Haile Mariam de Salen kuongoza mchakato mpya wa kutafuta amani mashariki mwa DRC. Taarifa ya pamoja iliyotolewa na jumuiya hizo imesema jukumu la kwanza la viongozi hao ni kuhakikisha kwamba vita vinasitishwa bila vikwazo na misaada ya kibinadamu kuruhusiwa kuwafikia waathiriwa wa, wa mapigano wa mashariki mwa DRC. Lakini je, viongozi hawa watafaulu kupatanisha pande hasimu nchini DRC? Alexis Ngewege ni mchambuzi wa siasa za DRC akiwa eneo la mashariki kwa experience kubwa ambao wako nao wameongoza zaidi na ni watu ambao wana walikutana na changamoto mingi ya mizozo ya Afrika. Na natumaini kidogo kama wanaweza wakafaulu kwa kuleta solution kidogo katika nchi yetu, lakini wasiache neno ya unaga unaga kindani ya wakongomani wenyewe, nao waigusie zaidi, wajue ni nini ambayo inaleta utofauti katika wakongomani na kujua kabisa ni nini ambacho Kongo inagonjwa. Kwa kujua kwanza ugonjwa, hapo dawa itapatikana kwa kumaliza shida zetu za kati za ndani, zinaweza kutatua shida za nje. Msikilizaji ni mtazamo wake Alexis Ngewege ambaye ni mchambuzi wa siasa za DRC akiwa eneo la Mashariki. Takriban wanajeshi mia mbili ikiwemo wagonjwa na waliojeruhiwa ambao walitumwa na jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADEC ili kusaidia jeshi la DRC kukabiliana na waasi wa M23 waliondoka katika mji wa Goma unaodhibitiwa na waasi hao siku ya Jumatatu na kuacha vikosi vingine vya SADEC pamoja na wanajeshi wa Malawi na pia Tanzania wakiwa bado katika kambi yao, huku M23 ikiwataka wanajeshi wote wa kigeni waliopo katika eneo hilo kuondoka. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameanza kuwashinikiza wabunge kutoka chama chake cha NRM kufanyia sheria mabadiliko ili kuruhusu raia kushtakiwa kwenye mahakama za kijeshi. Hatua ya rais Museveni inakuja siku chache tu baada ya mahakama ya juu kuamua kwamba raia wapaswi kushtakiwa kwenye mahakama za kijeshi na kwamba kufanya hivyo ni kinyume cha katiba. Lakini je, wanaharakati nchini Uganda wanazungumziaje mchakato huu? Hashima Awadi ni mwanaharakati kutoka nchini Uganda, amezungumza na mwenzangu Benson Wakoli. Kwa ukweli haitakuwa na mafanikio kwa waganda na bunge bunge tayari wengi ni bunge, u, kwa bunge ni watu wafasi wa chama cha NRM chama cha tawala cha, cha rais Mseli, lakini kuchukua watu civilian. Kwa hiyo koti imekuwa inaendelea kuvunja sheria lakini hata haijatenda haki, lazima itaongeza tu kuvunja sheria mbele, lakini watu bado wagana wa watapiga vita kama kila siku wakileta sheria ambayo haifanyi wa, kazi nzuri kuleta haki, wanaendelea kupiga na kupigana kupata haki zao. Bwana Hashim, pengine unahisi mchakato ukienda bungeni wabunge watapitisha ama wabunge unaweza tupilia mbali sheria hii itakapowasilishwa bungeni? Wapo, itawasilishwa nafikiri tu, itapita itapitishwa, na hiyo bunge sauri kwa bunge karibu mia tano na kitu wengi wao ni wa NRM. Ili inatumika, inatumika kisiasa na inalenga, inalenga wapinzani na wanaharakati. Ni mtazamo wake mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini Uganda Hashima Awadi alipozungumza na mwenzangu Benson Wakoli. Shirika la Human Rights Watch lina watuhumu wapiganaji wa Sudan wanaopigana sambamba na jeshi la serikali kwa kushambulia vijiji vilivyoko katikati mwa nchi hiyo ambapo watu 26 waliuawa. Undani wa taarifa hii na Jupita Mayaka. Katika taarifa yake shirika hilo limesema wapiganaji wanaoliunga mkono jeshi kwa makusudi waliwalenga raia kwenye kijiji cha Taiba jimboni Aljazira katika shambulio la Januari kumi ambapo mapigano kati ya jeshi na wapiganaji wa RSF yameshika kasi. Kijiji cha Taiba kiko umbali wa kilomita 30 na mji mkuu wa Wad Madani, na mwezi uliopita jeshi lilifanikiwa kudhibiti tena eneo hilo toka kwa wapiganaji wa RSF. Shirika la Human Rights Watch limeongeza kuwa mashambulio yote pamoja na mauaji yaliyotekelezwa ni sawa na uhalifu wa kivita, na kwamba ni wazi vitendo hivyo vya kuwalenga raia ni dhulma dhidi ya ubinadamu. Vita kati ya mahasimu wawili Jenerali Abdel Fata al Burahan na aliyekuwa naibu wake Hamdan Dagalo imesababisha vifo vya maelfu ya raia na mamilioni wengine kuwa wakimbizi huku baa la njaa likitangazwa katika baadhi ya maeneo. Umoja wa Mataifa unaonya kwamba hatua ya wanamgambo wa RSF nchini Sudan kutia saini mkataba wa kuunda serikali mbadala katika maeneo wanayodhibiti inahatarisha mzozo ambao unaendelea. Stephane Dujarric ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Katibu mkuu anaguswa sana na tangazo la wanamgambo wa RSF na washirika wake kutia saini mkataba unaounda serikali mbadala katika maeneo wanayodhibiti. Hali hii inaendelea kuchochea machafuko zaidi na kuhatarisha zaidi mzozo huu umoja wa Sudan na kuheshimu mipaka yake linasalia suala muhimu sana la kupata mwafaka wa mzozo huu na kupata utulivu wa kudumu nchini Sudan na katika ukanda wote. Ni sauti yake Stefan Dujarric, msemaji wa Umoja wa Mataifa. Na shirika la wakimbizi la Norway limetangaza leo kwamba wiki hii litalazimika kusitisha misaada ya kuokoa maisha inayofadhiliwa na Marekani katika nchi ishirini na moja zilizoathiriwa na vita, majanga na watu waliohama makazi yao. R5 Juba tisini FM. Nchini Guinea Bissau, upinzani umekosoa tangazo la rais Umaro Sisoko Embalo kwamba uchaguzi wa urais na wabunge utafanyika Novemba mwaka huu, wakihoji kwamba hatua hiyo ni sawa na kujiongezea muda wake madarakani, wanaosema unafaa kukamilika Alhamisi wiki hii. Waendesha mashtaka nchini Mauritania leo wameomba mahakama ya rufaa nchini humo kumhukumu aliyekuwa rais wa nchi hiyo Mohamed Abdel Aziz kifungo cha miaka 20 jela kwa matumizi mabaya ya ofisi na ubadhirifu wakitaka kuongeza kifungo cha awali cha miaka mitano anachokata rufaa na Wizara ya mambo ya nje ya Tunisia imeeleza mshangao mkubwa baada ya Umoja wa Mataifa kuishtumu serikali ya Rais Kais Saied kwa kuwakandamiza wapinzani wa kisiasa wakiwemo wanaharakati, waandishi wa habari na viongozi wa upinzani, na kutupilia mbali ukosoaji huo kwamba sio sahihi na hauna msingi RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram @rfi_sw. Msikilizaji, ukiwa kule Tanzania, matangazo haya pia yanasikika kupitia Smile Radio kule Manyara, kule Babati, mitabendi ya 95.3. Serikali nchini Malaysia imeanza tena juhudi za kuisaka ndege ya aina ya Boeing iliyopotea zaidi ya miaka kumi iliyopita. Benson Wakoli ana tuarifu zaidi waziri wa uchukuzi nchini Malaysia andon Loke amesema kampuni ya uchukuzi wa baharini ya Ocean Infinity kutoka Uingereza imeanza tena juhudi za kuisaka ndege hiyo iliyotoweka Machi mwaka elfu mbili na kumi na nne. Waziri Loke, hata hivyo, hajaweka wazi muda upi utatumika na kampuni hiyo ya Uingereza kusaka ndege hiyo japo mkataba ni wa miezi kumi na nane. Mwaka uliopita mwezi Disemba, serikali ya Malaysia ilikuwa imedokeza kuwa ingeanzisha uchunguzi mpya kuhusiana na kutoweka kwa ndege hiyo aina ya Boeing sabasaba ambayo ilikuwa ba abiria 289 wakati ikitoweka kutoka kwa Kuala Lumpur kuelekea Beijing. na alicha juhudi za pamoja za kimataifa kusaka ndege hiyo, hakuna matunda yalionekana kwa kipindi cha miaka kumi iliyopita, kampuni ya Ocean Infinite ikidai na uwezo wa kusaka ndege hiyo. Mawakili wa bunge la Korea Kusini wanaotaka rais Yoon Suk Yeol aondolewe madarakani kutokana na jaribio la kuweka sheria ya kijeshi wamemlinganisha na dikteta katika hoja za mwisho, wakati wa kesi yake ya kuondolewa madarakani huko. Yoon akitarajiwa kutoa tamko lake la mwisho baadaye leo kabla ya majaji kuamua hatima yake. Serikali ya Moscow imepongeza kile ilichokiita msimamo mpya uliozingatia usawa wa Marekani kuhusu vita yake na Ukraine, matamshi inayotoa saa chache tu baada ya baraza la usalama kupitisha azimio ambalo kwa mara ya kwanza halikuukosoa utawala wa Kremlin. Katika hatua nyingine, Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, baada ya kuzungumza na mwenyeji wake Rais wa Marekani Donald Trump, amesema mpango wote wa amani kuhusu Ukraine Haumaanishi Kiev kujisalimisha. Ukweli ni kwamba Rais Trump alisema atakutana haraka na Rais Zelensky ili kukamilisha mkataba na kuwa na mazungumzo ya kina kwa ujumla. Nafikiri ni hatua muhimu. Anataka amani. Tunataka amani. Tunakubaliana na hilo. Tunataka dili la haraka, lakini sio makubaliano ambayo yatakuwa dhaifu. Emmanuel Macron, rais wa Ufaransa, waziri wa mambo ya nje wa Urusi, Sergei Lavrov, amezuru Tehran leo kwa mazungumzo na maafisa wakuu wa nchi hiyo. Vyombo vya habari vya serikali vimeripoti vikisema mazungumzo yao yatajikita katika uhusiano kati ya Urusi na Iran pamoja na matukio ya kimataifa ikiwemo nchini Siria na pia Yemen. Na rais wa mpito wa Siria Ahmed al-Shara ameahidi leo kwamba serikali na itahakikisha kwamba serikali yake inamiliki silaha katika mkutano wa kitaifa wa mstakabali wa nchi hiyo.