bisa hii unaoendelea kuitegea sikio ni idhaa kiswahili ya Radio France International RFI saa kumi na mbili na nusu afrika mashariki afrika kati ni saa kumi na moja na nusu karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya kiswahili Ali Bilali miongoni mwa tuliokuandalia katika awamu hii ya pili ni pamoja na rwanda imelani vikwazo vilivyowekewa na Marekani kwa waziri wake anayeshughulikia masuala ya kikanda Jenerali James Kabarebe. Mwanasiasa mkongwe nchini Uganda Dr Kiza Besige Haji Lutale na afisa wa jeshi Captain Dennis Ola wamefunguliwa mashtaka ya uhaini. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema atamwalika mwenzake Volodymyr Zelensky hivi karibuni ili kujadiliana masuala ya amani. Israel imewashutumu Hamas kwa kukiuka mkataba wa kusitishwa vita baada ya uchunguzi kubaini kuwa mwili uliorejeshwa siku ya Alhamis haukuwa wa Shiri Bibas. Habari kamili wakati huu. Waasi wa M23 wakiendeleza wa vita katika majimbo ya Kivu kusini na Kivu kaskazini na Rwanda kuendelea kushutumiwa kuhusika, hivi leo Umoja wa Ulaya umemwita balozi wake nyumbani kuishinikiza nchi yake kuondoa vikosi vyake katika ardhi ya DRC. Wakati hayo ya kijiri, Rwanda inayoendelea kukanusha kuhusika kwake katika mzozo mashariki mwa DRC kupitia msemaji wake Yolande Makolo, imelaani vikwazo vilivyowekewa na Marekani kwa waziri wake anayeshughulikia maswala ya kikanda Jenerali James Kabarebe kwa kuhusika na vita nchini DRC ikisema tuhuma dhidi yake hazina msingi wowote na badala yake jumuiya ya kimataifa inapaswa kuunga mkono jitihada za kisiasa kutafuta suluhu. Msemaji wa M23 Lawrence Kanyuka naye pia ni miongoni mwa waliowekewa vikwazo. Je, hatua hii inamaanisha nini? Abdul Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Dar es Salaam. mgogoro ambao upo mashariki hapo mwa Congo inapohusishwa na nchi ya Rwanda na hatua za kuibana Rwanda ili ilete mafanikio ya kuleta amani hapo Congo, vikwazo haviwezi kuisaidia, haviwezi kusaidia kuleta amani hata ikiwekewa vikwazo Rwanda kwa sababu Rwanda wanayo madai yao, pia wanayasema kwamba o wa Kongo wenye asili ya Kinyarwanda wanabaguliwa, lakini pia wanasema wale Mtarahamwe wamefanya mauaji ya kimbari wanasaidiana wana na, na jeshi la Kongo, na tunajua madhara ya mauaji ya kimbari jeshi la Kongo limetoa wito kwa waliotoroka kuungana tena na vikosi vyake hapo jana Alhamisi, huku wanajeshi wakorofi wakifyatua risasi na kupora baadhi ya maeneo ya mji wa mashariki mwa Lubero baada ya kukimbia mapigano karibu na waasi wanaungwa mkono na Rwanda. Umoja wa Mataifa umeripoti kuwa takriban watu elfu arobaini na wawili wamekimbia mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC na kuvuka mpaka hadi Burundi katika kipindi cha wiki mbili zilizopita. Na mwanasiasa mkongwe nchini Uganda, Dr Kiza Besige Haji Lutale na afisa wa jeshi Captain Denis Ola wamefunguliwa mashtaka ya uhaini kwenye mahakama ya kiraia jijini Kampala baada ya shinikizo za kesi inayowakilishwa inayotakiwa kuondolewa kwenye mahakama ya kijeshi. Mwandishi wetu kutoka Kampala, Kenneth Thurukwago, anatufafanulia zaidi. Dkt Besije alifikishwa mahakamani akiwa katika kiti cha walemavu na kulindwa vikali, akafunguliwa mashtaka ya uhaini pamoja na Haji Obed Lutale na mwanajeshi Kapteni Denis Ola, upande wa mashtaka ukiwashtumu kwa kupanga kupindua serikali ya Uganda. Wakili wa Dkt Besije na Haji Lutale, Erias Lukwago, aliomba Dkt Besije aruhusiwe kupata matibabu nje ya gereza, lakini upande wa mashtaka ulipinga ukisema anaweza kupata matibabu ndani ya kituo cha afya cha gereza. Hakimu Ester Nyandoi aliamua kama ifuatavyo: ninabanwa kutoa amri hiyo. Mamlaka yangu pekee katika swala hili ambalo ni kosa la kifo ni kuwafungulia mashtaka, na upelelezi ukikamilika kuwapelekwe mahakama kuu. Ninamshauri kutafuta suluhu hiyo kutoka mahakama kuu, lakini kwa sasa washtakiwa wote watazuiliwa katika gereza la Luzira hadi tarehe saba mwezi ujao. Wakili wa Dr. Besije Elias Lukwago alifichua kuwa Dr. Besije ameamua kusitiza mgomo wa kula. Tunataka Besije... kutangaza kwamba Dr. Besije lea amesitisha mgomo wa kula kwa kuwa amefikishwa mbele ya mahakama ya kiraia, kwa sababu muda wote alikuwa akipinga kuweka kizuizini kinyume cha sheria bila amri ya mahakama. Kwa sababu sasa amefikishwa mahakamani na tumeanza mchakato wa kupata dhamana anasitisha mgomo wa kula. Mshitakiwa rasmi kwa Dkt. Kiza Besigye katika mahakama ya kiraia kunatimiza agizo la mahakama kuu iliyotolewa wiki mbili zilizopita, ambapo kesi yake mbele ya mahakama ya kijeshi ilisitizwa. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili nam. Tukitoka huko nchini Uganda, tuelekee nchini Kenya ambako aliyekuwa mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC Wafula Chibukati amefariki dunia. Chibukati amefariki katika hospitali ya Nairobi kufuatia kuugua kwa muda mrefu na alikuwa na umri wa miaka sitini na tatu. Umoja wa Ulaya unataka mamlaka nchini Kenya kuhakikisha mageuzi muhimu ya mfumo mzima wa uchaguzi kuelekea mwaka elfu mbili ishirini na saba, kuhakikisha kuwa zoezi hilo linakuwa huru na kunakuwa wazi. Benson Wakoli anatufafanulia zaidi. Kwa mujibu wa Ivan Stefenek ambaye aliongoza ujumbe wa ufuatiliaji uchaguzi wa Umoja wa Ulaya nchini Kenya, tayari Kenya imeanza kupiga hatua katika kufanyia marekebisho mfumo wake wa uchaguzi ikiwemo juhudi za sasa zinazoendelea za kuwateua wa makamishina wapya wa tume ya uchaguzi. Tume hiyo pia inataka tume ya uchaguzi nchini Kenya kupewa pesa za kutosha kuendesha shughuli zake ikiwemo kununua mfumo ya kisasa ya teknolojia. Licha hayo, Ivan amesema wametambua kuna ukosefu wa maendeleo ya wazi katika utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa nujumbe wa umoja waangalizi wa Umoja Ulaya ya mwaka 2 akisema idadi kubwa ya wadao waliowasiliana nao walikubaliana juu ya umuhimu wa kuwa na tume huru ya uchaguzi ya mipaka ya upande wote. Mwaka ujumbe wa uchaguzi wa umoawa ulaya walitoa mapendekezo1 yakiwemo mapendekezo sab yaliyopewa kipaumbele kulingana na uchunguzi wa wadao mbalimbali. Mapendekezo mbali hayo yalijumuisha miongoni mwa mengine kutoa fedha za kutosha kwa tume ya ya uchaguzi IBC kwa ajili elimu uchaguzibwa euya wapiga kura na kuboresha teknolojia ya uchaguzi. Somalia imesema hapo jana kwamba jeshi lake na wanamgambo wa koo wa shirika wamepambana na uvamizi ulioratibiwa uli, uli, uli dhidi ya vijiji na kundi la Kiislam la Al Shabab kusini mwa nchi hiyo na kuwa zaidi ya washambuliaji 130. 93.7 FM. Na matangazo haya yanasikika pia kupitia Radio Baraka FM huko Mbeya 101.7 FM. Tukisalia, tukielekea sasa kule nchini Afrika Kusini ambako polisi nchini humo imetangaza kuwa matukio ya watu kuuawa kuli pungua kwa asilimia kumi kwa kipindi cha robo ya mwaka uliopita, lakini watu sabini na watano wanauawa kila siku. Kwa kipindi cha miezi mitatu ya mwisho ya mwaka elfu mbili ishirini na nne, watu elfu sita mia tisa hamsini na watatu waliuawa katika mazingira tofauti, kiwango kidogo cha mauaji kwa visa mia saba hamsini na saba kilichoshuhudiwa hapo awali. Senzo Mchunu ni waziri wa maswala ya polisi nchini Afrika Kusini. Ndiyo, hatua zimepigwa kutambua kuwa uhalifu bado ni changamoto kubwa kwetu. Kuna pia mrundiko wa visa vya kuzembea kazini, na suala hili limepewa kipaumbele na kukadiriwa gharama yake ili kupata ufadhili, kuharakisha uchunguzi na kusikilizwa kesi ili pia tupunguze mzigo huu kwa wachunguzi. Kupambana na uhalifu sio jukumu tu la maofisa wa usalama, inahitaji mchango wa jamii, sekta binafsi na wadau wengine, wakati pia tukijibidisha kushirikiana na sekta zote na mashirika ya kiraia ili tuboreshe usalama kwa umma. Afrika Kusini, ambayo ina idadi ya watu milioni 62, inaendelea kuongoza duniani kwa matukio ya watu kuuawa ikiwemo uvamizi. Jaji wa Tunisia siku Alhamis amemwachilia huru mwanaharakati mashuhuri Mohamed Bughaleb, mkosoaji mkubwa wa rais Kais Said, hatua ambayo upinzani unatarajia itapelekea kuchukuliwa kwa wahusika wengine wa upinzani na vyombo vya habari waliofungwa jela wakiachiwa huru. Kampuni ya mafuta ya jimbo la Nigeria NNPC imesema moto kwenye jahazi la kuhifadhia mafuta katika kituo chake cha Counton Channel katika jimbo la pwani ya Rivers ulizuiliwa bila majeruhi. Nam, Israel imewashutumu Hamas kwa kukiuka mkataba wa kusitisha vita baada ya uchunguzi kubaini kuwa mwili uliorejeshwa sio wa ulie Abuso. Lipo je hili. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu amewashtumu Hamas kwa kuweka mwili wa mwanamke mkazi wa Gaza kwenye jeneza na kuyadai Israeli kuwa ni wake Shiri Bibas, mmoja wa mateka wake, na kuahidi kwamba atahakikisha kuwa haki inatendeka. Israeli imesema mwanamke huyo na watoto wake wawili waliuawa kinyama kwa kushambuliwa na Hamas ambao wanadai kwamba mateka hao waliuawa kutokana na mashambulio mazito ya mabomu yaliyorushwa na wanajeshi wa Israeli. Familia ya Shiri inasema bado inasubiri hatima ya mpendo wao huku ikimlaumu waziri mkuu Netanyahu kwa kushindwa kumpigania mama huyo na watoto wake wawili. Wakati hayo akijiri, wa Hamas imesema itawaachia huru mateka wengine sita wa Israeli siku ya Jumamosi, huku wafungwa mia sita na wawili wa Kipalestina wakitarajiwa kuachiwa huru kutoka kwenye magereza ya Israeli. Lebanon inajiandaa kwa shughuli ya mazishi ya kiongozi wa zamani wa Hezbollah Hasan Nasrallah karibu miezi mitano baada ya kuuawa katika shambulio la anga la Israel. Utawala wa Trump hapo jana umeghairi nyongeza ya ulinzi kwa muda ambayo ilipewa zaidi ya raia laki tano wa Haiti na rais wa zamani Joe Biden. Viongozi kutoka nchi za Kiarabu wanakutana nchini Saudi Arabia kujadili mpango wa Marekani kutaka kuchukua ukanda wa Gaza na kujenga upya huku wakazi wakipelekwa katika maeneo mengine. Serikali ya Kiev na ile ya Washington wanafanya mazungumzo kuhusu mpango wa kuipatia Marekani fursa ya upendeleo kwenye hifadhi ya madini ya Ukraine licha ya mzozo mkubwa uliopo kati ya viongozi Volodimir Zelenski na rais wa Marekani Donald Trump, matangazo haya yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio nambari mbili za RFI Kiswahili jijini Nairobi nchini Kenya.