Kabisa, hii unayoendelea kuitegea sikio ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Nairobi nchini Kenya. Karibu kwa awamu ya pili ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali, miongoni mwa tulichokuandalia ni pamoja na mapigano makali yaripotiwa tangu jana huko Lubero kati ya waasi wa M23 na vikosi vya serikali. Mahakama kuu nchini Uganda imeamuru kurejeshwa gerezani kwa mwanasiasa mkongwe wa upinzani aliyotakiza Besije licha ya afya yake kudorora. Na mwanasiasa mashuhuri wa upinzani nchini Guinea, Abdul Sako ametekwa na watu waliokuwa wamevalia vinyago akiwa nyumbani kwake. Na Rais wa Urusi Volodymyr Zelensky amkosoa Rais wa Marekani Donald Trump kwa kile alichokiita anaamini habari potovu zilizotengenezwa na Urusi. Habari kamili. Tuelekee kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambako waasi wa, wa M23 wanaendelea kusonga mbele kwenye uwanja wa mapambano huku Kivu Kusini, mapigano mapya yakiripotiwa katika eneo la Lubero, jimbo la Kivu Kaskazini, eneo ambalo lilikuwa limeshuhudia utulivu kutoka Goma. Chube Ngorombi anatueleza ilivyo, yeah. Ilikuwa karibu saa kumi asubuhi Jumanne ndipo mapigano yaliripotiwa katika vijiji kadhaa haswa Mambasa, Ntoluma, Lubango, kati ya efrdc na M23, kama alivyoshuhudia Deliko Mbambu Nyamwami, kiongozi wa shirika Sidope Lubero. Ni njia karibu ine ambayo inapatikana ku mapambano. Mapambano inaendelea kuwa ngambo za huku Lubango, Kitumbiho inakuwa ngambo za Mutongo. Kwa limoya watu wengi wanakuwa wahami na wanateseka barabarani, bila chochote cha kukula na hiyo mapambano inavunja mkataba wa kusimamisha mapambano. Silaha nzito na nyepesi zilisikika pia Kanyabayonga na Kirumba, Vutsorovya kusini mwa Lubero, ambapo pia baadhi ya raia wamesema kuna maeneo ambayo yamekamatwa kabisa na wale maaskari wa M23. Ambalo sisi tunalitafuta ni ya maji baba, tunateseka, tuko mpori, bunduki ziko nalia saa mbili mpaka saa hii tuko nateseka. Wakati haya kijiri, shirika linalohudumia watoto ulimwenguni la UNICEF limesema vita vimeathiri elimu ya wanafunzi katika mkoa wa Kivu Kaskazini na Kivu Kusini. Poleng Nkoseu ni mkuu wa shirika la UNICEF katika DRC. katika mizozo ni watoto ambao ndio wanaadhiriwa zaidi. Kivu Kaskazini na Kivu Kusini, tunazungumza zaidi juu ya shule 2500 ambazo zimefungwa tuwalinde watoto maana wanaadhiriwa kingono, kutekwa nyara na kusajiliwa. UNICEF imehitaji pia hatua za dharura kuokoa mwaka wa shule nchini Congo, DRC. Chubengorombi, Goma, Refi Kiswahili. Rais wa DRC Felix Chisekedi ameomba msaada wa kijeshi kutoka nchini Chad kumsaidia kukabiliana na waasi wa M23 ambao wameendelea kuteka miji na vijiji mashariki mwa DRC, wakati huu wakielekea kuudhibiti mji wa Uvira, jirani na Bujumbura, mji mkuu wa Burundi. Jana Februari 18, Didie Mazenga, mjumbe maalum wa Rais Felix Chisekedi, alikuwa mjini Njamena nchini Chad kuwasilisha ombi hilo. Na nchini Uganda, mahakama kuu nchini humo imeamuru kurejeshwa gerezani kwa mwanasiasa mkongwe wa upinzani Dr Kiza Besigye, wakati huu afya yake ikiendelea kudorora licha ya shinikizo za kutaka kuachiwa huru. Kutoka Kampala, Kenneth Lukwago lipo je hili Wakati wa kesi hiyo hakimu Douglas Singiza alitoa agizo kwamba Dkt. Kiza Besije arejeshwe kwa haraka katika gereza la Luzira kwa matibabu ya haraka kutokana na hali yake mbaya ya kiafya. Baadaye alifunga kesi bila kutoa uamuzi wake, jambo ambalo liliwakera mawakili wa Dkt. Kiza Besije kama ilivyoelezwa na mmoja wao. Erias Lukwago: Dkt. Besigye aliletwa pamoja na Obed Lutale kotini, lakini kumekuwa na amri kwamba arudishwe katika gereza la Luzira bila kibali halali cha kurudishwa rumande. Tulidhani mahakama itatoa amri leo kuhusu uhalali wa kufungwa kwake, kwa bahati mbaya haijafanyika. Tunaondoka katika mahakama hii na mioyo mizito, kukata tamaa, huzuni. Ya mbaya zaidi ni kwamba hata hatujaambiwa uamuzi kuhusu ombi letu utatolewa lini. Swala ya kisiasa Timothy Chimonges alihudhuria kikao cha mahakama. Kwa kweli kesi hii, kwa sababu ya uzito wake, uamuzi wake ilitakikana itolewe kwa haraka sana. Upande wetu tulitarajia kwamba koti ingesikiza kesi hii na iweze kutoa uamuzi kwa haraka, kwa sababu kuna jambo la haki za binadamu hapa, na lazima tuhakikishe ya kwamba haki inapewa wale washtakiwa, na pia si Kizza Besigye peke yake, kuna wengine wengi wenye wamefungwa. Dokta Besigye na mawakili wake wanatarajiwa katika mahakama nyingine kesho ambapo maombi yaliwasilishwa kutaka achiliwa kwa msingi ya matibabu kwa sasa, anasalia gereza la Luzira hadi mahakama itapotoa matamko. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Wagonjwa wanane waliotibiwa virusi vya ebola nchini Uganda wamepona kulingana na taarifa ya waziri wa afya nchini humo Janeth Acheng, ambapo ametangaza mlipuko wa hivi karibuni wa ugonjwa huo hatari. Uliopo wanane hao wamekuwa chini ya matibabu na wamepona kabisa. Hatua rais wa Marekani Donald Trump kusitisha kwa muda utoaji wa msaada wa kifedha kutoka kwa shirika la kimataifa la maendeleo USAID limeathiri serikali ya afya, sekta ya afya kwa mradhi nchini Kenya, hasa kwa wakazi wa mtaa wa mabanda wa Kibera jijini Nairobi ambao wamekuwa wakitegemea msaada huo ili kupata tembe za kufubaza virusi vya ukimwi. Mwandishi wetu Victor Muturi amerandaranda katika maeneo mbalimbali ya mtaa huo na kututumia taarifa ifuatayo. Ni asubuhi katika mtaa wa Kibera jijini Nairobi nchini Kenya, ambapo anakutana na Lilian akitoka kwenye kituo cha afya. Uso wake umejaa wasiwasi. USAID imetuadhiri, maanake tunasikia mambo na ARV hazitakuwa na sisi, kama wenye tumeadhirika tutakuwa na shida sana. Kila miezi sita nilikuwa naenda kuchukua dawa na nachukua bure, lakini kwa sasa vile nasikia haitakuwa dawa. Baada ya Marekani kusitisha misaada yake kupitia wakala wake wa maendeleo ya kitaifa USAID, sekta muhimu kama afya na elimu zimeanza kuadhirika vibaya. Judith Shitabule, mtaalamu wa afya ya jamii, Kibera anaeleza hali ilivyo. Watu wengi wameweza kuathirika. Nilikuwa ni kutokerani mradi wa OVC program that is health sector, ambapo tuna dili na watu wa HIV. Kuna wale tunatarajia kwamba virusi vitarudi chini, lakini sasa juu funding imekatika. Kuna zile strategies zenye tulikuwa tumeweka in place na sasa haziwezi zikaendelea. Mildred Malwa mhudumu wa jamii anawashauri waadhiriwa kutumia mafunzo waliyoyapata kupitia miradi ya awali ili kujitegemea. Hatukuweza kujipanga mbeleni kwa kuwa hatukujua kitu kama hii inaweza tokezea. Naweza mi peana ushauri ya kusema kuwa wale wenye walikuwa wameshapewa skills waweze kuzitumia, at least wajimudu. Wakati mabadiliko inakuja, iwe positive, iwe negative, inafaa tuikubali. Kenya imekuwa ikipokea kati ya dola milioni 100 hadi dola milioni 400 kila mwaka kutoka shirika la USAID kufadhili miradi mbalimbali. Sasa miradi hiyo iko hatarini kusitishwa na mamilioni ya wananchi kuadhirika. Victor Muturi, Kibera, RFI Kiswahili. Nam, shukrani sana Victor Muturi kwa taarifa hiyo. Serikali ya Sudan imeikosoa vikali serikali ya Kenya kwa kukubali kuwa mwenyeji wa shughuli ya kisiasa ya utiaji saini wa mkataba wa kisiasa kati ya wanamgambo wa RSF na washirika wao, mkataba wanaolenga kuunda serikali mbadala katika maeneo ya Sudan yanayodhibitiwa na RSF. Karor Kurir, inasemaje taarifa hiyo ya serikali ya Sudan? Katika ujumbe wa barua, wizara ya mambo ya nje ya Sudan imeshtumu Kenya kwa kukiuka sheria za kimataifa, mkataba wa Umoja wa Mataifa, misingi ya Umoja wa Afrika na mkataba wa kuzuia uhalifu wa kimbari. Sudan inalalamikia Kenya kwa kwenda kinyume na ahadi yake ya kuzuia shughuli zilizo kinyume na Sudan na ujirani mwema. Aidha, serikali ya Sudan imepuzilia mbali shughuli za RSF jijini Nairobi ikisema ni propaganda isiyokuwa na athari, huku ukiitaka jumuiya ya kimataifa kulaani vitendo vya Kenya. Wanamgambo wa RSF ambao wamekuwa wakipambana na jeshi la Sudan tangu mwezi Aprili mwaka elfu mbili ishirini na tatu wamethibitisha kuwa watashiriki na kutia saini makubaliano ya kuunda serikali mbadala ndani ya Sudan, yaliyopangwa kufanyika katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, siku ya Ijumaa. Makubaliano haya ambayo yatakuwa kati ya kundi ya RSF makundi ya washirika wake yenye ya silaha yanalenga kuunda serikali mbadala ya amani na umoja katika maeneo ambayo RSF inadhibiti. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kHz Radio France International. Na matangazo haya unapata pia kupitia uh, Voi 88.5 na FM lakini Meru 96.1 FM kule Kericho ni 105.2 FM. Mwanasiasa mashuhuri wa upinzani nchini Guinea Abdul Sako ametekwa na watu waliokuwa wamevalia vinyago akiwa nyumbani kwake siku ya Jumatano asubuhi. Jupita Mayaka anatueleza zaidi. Sako ni mwanasiasa maarufu na mmoja wa viongozi kwenye muungano wa vyama vya siasa vyama vya, vya, vya wafanyabiashara na mashirika ya kiraia unaoshinikiza uongozi wa kijeshi kurejesha madaraka kwa raia. Watetezi wa haki za binadamu wamelaani kutekwa kwa mwanasiasa huyo na kutaka achiwe huru na kushtumu uongozi wa kijeshi kwa hatua waliochukua. Ripoti zaidi zinasema Mwanasiasa huyo alitekwa na wanaume waliokuja nyumbani kwake na magari matatu, waliokuwa wamevalia nguo za kiraia. Hii sio mara ya kwanza kwa mwanasiasa huyo kukamatwa. Aliwahi kujipata katika hali hiyo mwezi Machi mwaka elfu mbili na ishiri na tatu wakati alipotiwa mbaroni kwa kupanga maandamano hili pia si tukio la kwanza kutokea nchini Gini kwa sababu tangu wanajeshi walipochukua madaraka mwaka elfu mbili na ishirini na moja wameendelea kuwakamata wapinzani, akiwemo mwanasiasa maarufu Aliba aliyefungwa aliyefungua jela kwa kukosoa utawala wa Jenerali Mamadi Dumbwa. Mamlaka nchini Moroko imesema imefanikiwa kuwa kamata washukiwa kumi na wawili wanaoaminika kuwa wa wanajihadi wa kundi linalojiita Islamic State inalofanya mashambulizi katika ukanda wa Sahel. RFI matangazo haya pia unayasikia ukiwa pale Mwanza kupitia Inland FM 93.3 FM. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema rais wa Marekani Donald Trump anaamini na kuishi kwenye ulimwengu wa taarifa potovu zilizotengenezwa na Urusi kuhusu vita vinavyoendelea katika nchi yake. Kauli hii ya Zelenski imekuja baada ya Trump kumshutumu kiongozi huyo wa Ukraine kwa kupoteza nafasi ya kupata amani baada ya Marekani kuanza mazungumzo na Urusi nchini Saudi Arabia kwa lengo la kupata mwafaka bila ya kuhusisha Kiev. Upande wake waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov amemsifia Rais Trump kwa kauli yake kuhusu Zelenski.