Kabisa, hii unayoendelea kuitegea sikio ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, RFI. Saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, ni kukaribishi katika awamu hii ya pili ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali, miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na, baada ya waasi wa M23 kuuteka mji wa Bukavu kusini mashariki mwa DRC, shughuli za usafiri zimeanza rasmi kwenye ziwa Kivu. Watu ishirini wakiwemo watoto na wanawake wameuawa kaskazini mwa Mali baada ya magari walimokuwa wakisafiria kushambuliwa. Na mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa Urusi na Marekani wafanyika mjini Riyadh kuzungumzia swala kumaliza vita vya Ukraine. Nam tuanzie huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mji wa Bukavu, baada ya mji huo kutekwa na waasi wa M23, eh, shughuli za usafiri zimeanza rasmi kwenye ziwa Kivu linalounganisha mji huo na ule wa Goma. William Basimike, hili lipoje? Rusia ni mchuruzi wa maharagwe tangu zamani. Hatua iliyotangazwa kusimamisha safari za meli kati ya miji ya Bukavu na Goma ilimuathiri zaidi. Kumepita wiki mbili, na sasa anajitayarisha kwenda Goma jioni hii ili kununua maharagwe na kuendeleza biashara yake. Mimi nafurahi kuona walifungua tena mabato tuka tushasumbuka sana na kukosa mchuruzi situshiye wachuruzi ya maragi kwa tunakosa fasi ya kulangulia, tunaenda katana tunakosa, tunaenda kavumo tunakosa kwingineko mjini watu wanadhidi kuongezeka, hasa wakati wa kisha mchana kati, wakiuza na kununua. Idadi ya teksi zimeanza ongezeka, na wengine wakazi wanatengeneza milango iliyobomolewa wakati wa uporaji wa maduka na masoko uliofanyika kuanzia Ijumaa mpaka Jumapili iliyopita Bukavu. Hassan ni mmiliki wa duka, bado hajasahau nae tunashukuru Mungu satonga. Eric ni mkazi mwingine ambaye anasema anasubiri wa, wa hatuna kiongozi walikuja, kitu tunachunga watambe ujumbe wao kisha tuanze makazi haya ya kijiri. Taarifa mbalimbali zinasema mbali na Bukavu, M23 wamegeukia kijiji cha Nyangezi kwenye umbali wa kilomita 30 kusini mwa mji wa Bukavu, wakijaribu pia kuelekea vijiji vingine vya wilaya ya Walungu. William Basimike, Bukavu. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa wapiganaji wa M23 wamehusika na mauaji ya watoto mjini Bukavu baada ya kuuteka mji huo mkuu wa jimbo la Kivu Kusini. Ofisi ya tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa katika ripoti yake imesema imethibitisha kutokea kwa mauaji hayo ya watoto yaliyotekelezwa na waasi hao baada ya kuingia Bukavu wiki iliyopita. Ravina Shamdasani ni msemaji wa tume hiyo. Hali inayoendelea mashariki mwa DRC inaendelea kuwa mbaya na kusababisha ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu ikiwemo kuuawa kwa watoto wa na dhulma dhidi ya vitendo vya ngono hospitali pia zimeshambuliwa, pamoja na watu wanaohusika na kutoa misaada ya kibinadamu pamoja na maafisa wa mahakama. Maafisa wetu wamethibitisha kuuawa kwa watoto baada ya M23 kuingia Bukavu wiki iliyopita, na tunafahamu pia watoto walipatikana wakiwa na silaha sauti yake Ravina Shamdasani, ambaye ni msemaji wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Rais wa Kenya William Ruto amewapokea wajumbe wa Baraza la Kanisa Katoliki nchini DRC Senko, ambao waliambatana na wajumbe wa Baraza la Kanisa la Kiprotestanti ESC ndani ya mfumo wa mkataba wa kijamii. Wajumbe hao juma hili walikuwa barani Ulaya kukutana na wanasiasa mbalimbali mbali wa DRC kabla ya kuhitimisha mchakato wao huko Kinshasa na ambapo watatoa tathmini ya shughuli hiyo. Wanajeshi wa Uganda wameripotiwa kuingia katika mji wa Bunia kusaidiana na vikosi vya FRDC kupambana na makundi ya waasi, likiwemo kundi la ADF ambalo limeendelea kutekeleza mauaji kila uchao. Mashirika ya kutetea haki za binadamu kutoka nchi za Afrika Mashariki yameitisha maandamano siku ya Ijumaa jijini Nairobi nchini Kenya kuendelea kuishinikiza serikali ya Uganda kumwachia huru mwanasiasa mkongwe Dr Kiza Besige, ambaye hali yake ya kiafya imeendelea kudhoofika baada ya kugoma kula akiwa gerezani. Mwenzangu Benson Wakoli amezungumza na Ronald Ebole, mtafiti wa Amnesty International nchini Uganda na Tanzania. Kwanza, mahakama ya kijeshi haina uzoefu wa maswala ya kijamii ambayo maswala ambayo yanahusu yana raia wa kawaida. Pili, mahakama hizi hazina hakimu ambao wameweza kuhitimu kama mahakama zingine. Kwa hivyo tunaona kwamba kutokuwa na njia halali ya kushughulikia kesi hii inaelezea kwamba hakuna nia nzuri ambayo tunaiona kutoka kwa Rais Museveni. Na sasa hatimaye, iwapo kesi itapelekwa katika mahakama ya kiraia, mnaimani kwamba haki itatendeka? Pengine, pengine haki itatendeka, kwa sababu tunasema kwamba koti kuu ilifanya uamuzi. Koti za kiraia zinaweza kuwa na, uh, na mwelekeo mzuri kihaki kushinda koti za kijeshi. Hali ya kiafya kufika sasa, daktari Besigye ipoje? Daktari Besigye tunahofia kwamba kwa sababu amesema kwamba lazima ataendelea na kususia kula, tunahofia kwamba hali yake ya kiafya inaweza kudhoofika zaidi. Rais Yoweri Museveni kwa mara ya kwanza amezungumzia masaibu yanayomkumba mpinzani wake kupitia mitandao ya kijamii na kusema mchakato wa kuhamisha kesi ya Besigye kutoka mahakama ya kijeshi hadi mahakama ya kiraia unaendelea. Na waziri wa katiba na sheria nchini humo Nobert Mao yeye, yeah, amesema kesi ya kutaka besije kuachiwa huru itasikilizwa hapo kesho. Wajumbe kutoka wanamgambo wa RSF wanaopambana na jeshi la Sudan, yakiwemo makundi ya kisiasa, wapo jijini Nairobi nchini Kenya, wanaojadili kuhusu uundwaji wa serikali mbadala ambayo inatarajiwa kutangazwa siku ya Ijumaa. Victor Muturi alihudhuria mkutano huo na kutueleza ilivyokuwa. Mamia ya wajumbe wanaounga mkono RSF walijitokeza wakiburudika kwa muziki kwa saa kadhaa, wakisubiri kiongozi wao Muhamed Amdan Dagalo ambaye hakujitokeza. Khalid Muhamed ni mmoja wa viongozi kutoka chama cha Umma, yupo jijini Nairobi kushuhudia uundwaji wa serikali hiyo mbadala. Niko hapa kuthibitisha kuundwa kwa serikali mbili za Sudani ambazo zitasaidia raia wa Sudan kupata haki yao, usawa, amani na kuwafikia mambo muhimu ya kimsingi. Kwa sasa watu wa Sudan wamegawanyika, wengine wanapata stakabadhi muhimu, wengine hawapati, wengine wengine wanaishi, wanaishi nyumba nzuri. Kwa hivyo tutahakikisha kila mmoja anapata elimu, amani na haki za msingi. Access, Taraji Mustafa ni raia wa Sudan na mtetezi wa haki za binadamu anayeishi uhamishoni nchini Kanada. tumeteseka tangu Sudan, Tumete Sudan so, Kusini ipate uhuru wao, na tunafikiri muda umewadia kwa raia wa Sudan kupata nchi yenye amani, nchi ambayo inawatambua vilevile, vile kujenga taasisi muhimu za uwazi na kukabiliana na ufisadi. Mkutano wa leo ulihudhuriwa na Abdul Haim Hamdan Dagalo, msaidizi wake Mohamed Hamdan Dagalo ndiye aliyeonekana, huku maswali yakiibuliwa kuhusu hatua ya serikali ya Kenya kukubali wanamgambo hao kufanyia shughuli zake nchini Kenya. Nam Victor Muturi. Wakati hayo ya kijiri, wanamgambo wa RSF wameripotiwa kuwaua zaidi ya watu mia mbili wakiwemo wanawake na watoto katika kipindi cha siku tatu zilizopita kwenye vijiji vya jimbo la White Nile kusini mwa nchi hiyo. Umoja wa Mataifa Jumanne umeripoti mapigano makali kaskazini mwa Sudani Kusini ambayo yalisababisha vifo vya raia na kumjeruhi askari mmoja wa kulinda amani. Taifa hilo ni utajiri mkubwa wa mafuta lakini masikini, na ambalo lilijipatia uhuru wake mwaka elfu mbili na kumi na moja pekee, linakabiliwa na ukosefu wa utulivu na mizozo ya mara kwa mara ikiwemo mizozo ya kisiasa. Matangazo haya yanaendelea kukujia mubashara kutoka RFI Kiswahili RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram RFI_SW nam. Kumbuka kwamba tunasikika pia kupitia redio wa shirika nchini DRC, redio Communautaire uh, Hamka, redio Colombe ya Kalemi na redio Miamba ya Keba, Redio ya kijamii Amani Boga, Redio Mapon Kindu huko Maniema. Watu takriban ishirini wakiwemo watoto na wanawake wameuawa kaskazini mwa Mali baada ya magari walimokuwa wakisafiria kushambuliwa na watu wenye silaha. Florence, kiwa likoje hili? Ripoti zinasema mauaji hayo yametekelezwa na mamluki kutoka Urusi Wagner na wanajeshi wa Mali. Baada ya shambulio hilo, jeshi la Mali limesema kulitokea kwa makabiliano makali na makundi yenye silaha. Imebainika kuwa basi lililoshambuliwa lilikuwa limetokea kwenye mji wa Gao kwenda nchini Algeria, huku jeshi la Mali likisema liliwaua magaidi saba na kupata silaha kadhaa. Hata hivyo, jeshi katika nchi hiyo limesema halikulenga basi hilo la abiria na kuongeza kuwa uchunguzi kubaini kilichotokea. Kundi la waasi linalopigania kujitenga kwa eneo la Azawad limeendelea kushtumu uongozi wa Bamako unaoongozwa na jeshi kwa kuwalenga watu katika eneo hilo kwa kisingizio cha kupambana na utovu wa usalama. Mwezi Desemba mwaka uliopita, mashirika ya kutetea haki za binadamu yalishtumu jeshi la Mali na mamluki wa Wagner kuwalenga raia wa kawaida wasiokuwa na hatia. Waziri wa utamaduni wa Ufaransa Rashida Dati ameanza ziara jana Jumatatu katika eneo la ukanda wa sahara magharibi lenye mzozo na ambapo atakutana na maafisa na kufungua kituo cha utamaduni cha Ufaransa katika kuonyesha kuunga mkono uhuru wa Moroko katika eneo hilo la jangwa la Sahara. Kiwango rasmi cha ukosefu wa ajira nchini Afrika kusini kimeshuka kidogo katika robo ya nne ya mwaka jana, kusaidiwa na faida za kazi katika sekta ya fedha na viwanda. RFI. Matangazo haya yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio nambari mbili za RFI Kiswahili jijini Nairobi nchini Kenya. Mkutano kati ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio na mwenzake wa Urusi Sergey Lavrov umefanyika jijini Riyadh nchini Saudi Arabia, na ambapo nchi hizo mbili zimekubaliana kuteua wajumbe watakaojadiliana kuhusu namna ya kumaliza vita vya Ukrain. Mazungumzo hayo yaiwa na wakilishi kutoka Ukrain na Ulaya. Baada ya kikao hicho, Marco Rubio amekuwa na kauli hii Nam bila shaka. Kuhusiana na taarifa hiyo, Lavrov amesema mazungumzo hayo yamekuwa mazuri na kusisitiza kuwa hatua ya Ukraine kupanga kujiunga na jeshi la NATO ndiyo sababu la Urusi kuvamia Ukraine.