kabisa hii unaendelea kuitegea sikio. Ni idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale, RFI. Saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa kumi na moja na nusu. Ali Bilali karibu katika awamu nyingine hii ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na hali ya utulivu washuhudiwa katika mji wa Bukavu baada ya waasi wa M23 kukalia mji huo hali ya kiafya kinara upinzani nchini Uganda, Dkt Kiza Besigye imeendelea kuzua wasiwasi nchini humo. Watu wenye silaha wamewaua wanajeshi sita kaskazini mwa Benin na kuwajeruhi wengine katika shambulio la kuvizia. Na wakuu wa nchi na serikali ya Umoja wa Ulaya wanakutana jijini Paris nchini Ufaransa kujadili mzozo wa Ukraine. Habari kamili, tuanzie huko mashariki mwa DRC ambako hali ya utulivu inashuhudiwa katika mji wa Bukavu siku moja baada ya waasi wa kuingia kwenye mji huo wa Kivu Kusini. Mwandishi wetu wa Bukavu, William Basimike, alitembelea katika mji huo kujionea hali ilivyo. Kwenye soko za Nyawera na Mashinji kuna watu waliofika ili kujionea hali ilivyo, wengine wanauza na kununua, hasa vyakula. Sifa ni mchuuzi wa nyama Ni kilo ya aziku mbali kidogo. Mapendo anauza samaki, ila anasema bado anaufia usalama. naogopa sana, ila Mungu tu ndiye atatusaidia. nilibaki tu nyumbani mpaka saa hii ndio kutoka tena nyumbani, watoto niwapigie Juzi, jana, nikaamua kufungua barabarani. Teksi hazionekani, zaidi watembeza pikipiki ndio wanafanya kazi, wakipita hata katika barabara Patrice Emery Lumumba ambamo hawakuruhusiwa kupita awali. Joseph amejitokeza kujionea namna ambavyo duka lake limeporwa, walifungua duka wakabeba yote ambayo ilikuwa, wakati M23 walifika. Kwa sasa watu wanaanza kutembea, fasi yote natembea vizuri kabisa kabisa, hawangi kuja, ingekuwa ni tatizo kabisa hadi wakati hu taka zinajaa barabarani kukiwa na matundu zenye alama ya risasi katika milango ya maduka yaliyoporwa. Lakini kwengineko hasa Nyangezi na pia katika baadhi ya vijiji vya bonde la mto Ruzizi, watu wengi walihama makazi yao wakihofia usalama. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Wakati haya yakiharifiwa, serikali ya DRC imelani hatua ya waasi wa M kuendelea kuchukua maeneo zaidi mashariki mwa DRC na kuvunja maazimio ya wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki na sadek kuhusu usitishwaji wa vita. Patrick Muyaya ni msemaji wa serikali ya DRC, ametoa wito wa utulivu kwa wakazi wa Bukavu katika kipindi hiki. kasi bomoni batambukiti bakomi kote ya Bukavu. Na walivuka na sasa wako Bukavu kwa nia tu ya kuwaua Wakongomani. Tunatoa wito kwa ndugu zetu uko Bukavu wasalie nyumbani, wasijitie katika hatari. Tunajua namna wanavyofanya kazi. Vita hivi tutavishinda iwapo tutakuwa pamoja. Kitu kimoja ambacho kimetweka pamoja ni umoja wetu wa Kongo. Kwa hivyo tunatoa wito wa mshikamano kwa Wakongomani wote ambao, ambao wako chini ya utawala Hatua ya waasi wa M23 kuendelea kusonga mbele kumezua maoni mbalimbali mbali kwa wakazi wa Kinshasa kuhusu usalama wa mashariki mwa nchi hiyo, kama wanavyoeleza wakazi wa jiji hilo walipozungumza na mwandishi wetu wa Kinshasa, Fredi Tendi Longwe. Si mara ya kwanza nchi hizo kuchukua maamuzi kama hayo ama kuongea mambo kama hayo, lakini bahati mbaya hakuna Nam, kumradhi msikilizaji, si wakazi na sasa tuwasikilize wakazi wa Kinshasa. Si mara ya kwanza nchi hizo kuchukua maamuzi kama hayo ama kuongea mambo kama hayo, lakini bahati mbaya hakuna anayetekeleza ni juzi tu viongozi marais walikuwa Dar es Salaam, wakaamua kwamba mapambano yasitishwe. Hakuna aliyesitisha mapambano. Wanasema kwamba ni lazima waondoke Bukavu, lakini wanaendelea kudhibiti Bukavu. Maamuzi yao yatatekelezwa namna gani? Na hata wenyewe wameshindwa kutaja nchi ambayo ina support waasi. Sioni ikiwa maamuzi kama haya yanaweza kutekelezwa. Nam ni mtazamo wake msikilizaji, mchambuzi wa maswala ya siasa za DRC Francois Alwende, ambaye alikuwa akichambua kinachoendelea kwa sasa kule mashariki mwa DRC, lakini pia mkutano wa viongozi wa uh, Umoja wa Afrika uliotamatika huko Addis Ababa nchini Ethiopia mwishoni mwa juma lililopita wakuu wa nchi na serikali waliokutana kwenye mkutano mkuu wa umoja wa Afrika jijini Addis Ababa walijadili suala la usalama mashariki mwa DRC na kuwataka waasi wa M23 na washirika wake kuondoka katika maeneo wanayodhibiti. Ilikubaliwa pia kuwa mchakato ya Luanda na Nairobi ijumuishwe ili kusaidia kuleta Uh, kuleta amani ya kudumu katika eneo hilo RFI. Matangazo haya yanasikika pia kupitia redio wa shirika nchini DRC: redio Star Bukavu, redio Isder, redio Alani FM Malinde, huko Kivu Kaskazini, na redio Ziralo huko Kivu Kusini. Hali ya kiafya ya kinara wa upinzani nchini Uganda, Dr. Kiza Besigye, imeendelea kuzua wasiwasi nchini humo huku wafuasi wake wakiandamana jijini Kampala. Usio kwa kuamkia leo, Besigye alipelekwa katika kituo cha afya na baadaye kurejeshwa katika gereza la Luzira. Kutoka Kampala, Kenneth Lukwago. Hali ya afya ya Dr. Kiza Besige inatia wasiwasi kulingana na kinara mwingine wa, wa upinzani Robert Chagulanyi Sentamu maarufu kama Bobby Wine ambaye aliongoza timu ya wanasiasa waliokesha kumwona katika gereza la Luzira. We hatukuweza Bezijay kuonana na Dr. Besije kwa sababu tuliambiwa ni mdhaifu sana na hawezi kuondoka kwenye kitanda chake cha gerezani bila kupata msaada. Walituambia kuwa amegoma kula chakula tangu siku ya Jumatano wiki iliyopita. Maandamano yamefanyika jijini Kampala na wilaya nyingine tano, ikiwemo Rukungiri alikozaliwa Daktari Besige. Kiongozi wa waandamanaji Guma Gumisiriza alikuwa na ujumbe huu kwa serikali: tunaenda kuifanya nchi hii istawalike, tuna uwezo wa kufanya hivyo, tutapigana na kumwaga damu ili kuhakikisha Daktari Besije anaachiliwa huru na wafungwa wengine wote wa kisiasa. Hapa ni waziri wa habari Daktari Chris Bariomusi na Msimamo wa serikali The reason why is still weak, either, either, sababu kwa nini bado ni dhaifu ni kuwa yuko kwenye mgomo wa kula. Kinachohitajika sasa ni kuharakisha kuhamishwa kwa kesi yake katika mahakama za kiraia, lakini mahakama kuu haikusema kumwachilia Dr. Besije. Wito wa kutaka Dr. Kiza Besije na wafunga wengine wote wa kisiasa kuachiliwa umeongezeka tangu Dr. Kiza Besije alipoonekana akiwa mdhaifu. Kwa sasa inaonekana inalenga kumshtaki katika mahakama za kiraia Kenneth Lukwago, Kampala, Arfi Kiswahili. Serikali ya Kenya imefichua kuwa inahitaji shilingi bilioni 24.9 za haraka kuchukua nafasi ya ufadhili wa serikali ya Marekani kufuatia kusitishwa kwa misaada ya kigeni na utawala wa Rais Donald Trump. Umoja wa Mataifa unaomba dola bilioni sita kutoka kwa hisani ili kutoa msaada kwa watu walioathirika na vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan na mamilioni ya wa wakimbizi waliotoroka nchi hiyo. Douglas Omariba. Katika taarifa ya pamoja, shirika la Umoja wa Mataifa la misaada ya kibinadamu OCHA na shirika la kuwahudumia wakimbizi UNHCR yamesema lengo kuu ni kutoa msaada kwa karibu watu milioni 26 mwaka huu ambao wanateseka kwa sababu ya vita vinavyoendelea. Umoja wa Mataifa umetahadharisha kwamba bila ufadhili wa haraka, theluthi mbili ya watoto wakimbizi watanyima fursa ya kupata elimu ya msingi, huku wakimbizi milioni 4.8 na jamii zinazowahifadhi wakiendelea kukabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Aidha, Umoja wa Mataifa umesema vita vya wenyewe kwa wenyewe vimesababisha watu milioni 12 kusalia bila makazi, kati yao karibu milioni 3.5 wakikimbilia katika mataifa jirani. Tangu Aprili mwaka 2023, Sudani imekuwa kwenye vita kati ya mkuu wa jeshi Abdel Fattah al-Burhan na makamu wake wa zamani Mohamed Hamdan Dagalo anayeongoza kikosi cha RSF. RFI. Sauti za Dunia na saa 12 dakika 39 Afrika Mashariki. Watu wenye silaha wamewaua wanajeshi sita kaskazini mwa Benin na kuwajeruhi wengine baada ya kutokea kwa shambulio kwenye kambi yao. Victor Muturi. Shambulio hili limetokea katika eneo la mpaka ambalo limeendelea kukumbwa na matukio ya utovu wa usalama kutokana na ongezeko la makundi ya Kiislamu yenye silaha. Msemaji wa jeshi la Benin, Ebeneza Onfoga, amesema shambulio hilo lilitokea mwishoni mwa wiki iliyopita na wanajeshi kuwaua wapiganaji 17. Jeshi nchini humo halijatoa taarifa za kina kuhusu shambulio hilo, lakini limekuja baada ya kuwawa kwa wanajeshi wengine mwezi Januari katika eneo la Alibori linalopakana na nchi jirani za Niger na Burkina Faso. Kundi la Islamic State ambalo wapiganaji wake wameendelea kutekeleza mashambulio kwenye nchi za ukanda wa Sahel yameongezeka katika miaka hivi karibuni, na kutishia mataifa kama Benin na Togo. Na wananchi wa mataifa ya Mali, Burkina Faso na Niger yaliyojiondoa katika muungano wa ECOAS sasa wanakabiliwa na shida ya kupata viza kuelekea nchini Ulaya baada ya mataifa hayo kuunda viza mpya ya muungano wa nchi za Sahel. Mahakama nchini Mauritius imemwachilia kwa dhamana waziri mkuu wa zamani Pravin Jugnauth kufuatia kukamatwa kwake kwa tuhuma za utakatishaji fedha, kulingana na taarifa ya hakimu katika mahakama hiyo. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 21690 kilohertz Radio France International. na msaa 12 na dakika 41, jijini Nairobi nchini Kenya. Wakuu wa nchi na serikali ya Umoja wa Ulaya wanakutana jijini Paris nchini Ufaransa kujadili mzozo wa Ukraine baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutangaza mchakato wa mazungumzo ili kupata suluhu ya mzozo huo. Ikulu ya Elisee imesema Rais Emmanuel Macron alizungumza na Trump kabla ya mkutano wa leo. Victor Abuso lipoje hili. Kuelekea mkutano huo wa dharura, Waziri Mkuu wa Uingereza Keir Starmer amesema nchi yake itakuwa tayari kutuma wanajeshi wa kulinda amani nchini Ukraine sawa na Sweden. Hata hivyo, Poland kupitia waziri wake mkuu Donald Tusk imesema haina mpango wa kutuma vikosi vyake nchini Ukraine, lakini itaendelea kuipa msaada wa kifedha. Viongozi wa nchi za Ulaya wanakutana jini Paris ili kutafuta tamko la pamoja kufuatia uamuzi wa rais wa Marekani Donald Trump ambaye wiki iliyopita alitangaza mpango wa mazungumzo na Urusi ili kupata suluhu ya vita vinavyoendelea nchini Ukraine. Ursula von der Leyen, mkuu wa tume ya Umoja wa Ulaya, akielekea jini Paris, amesema usalama wa mataifa ulaya upo kwenye njia panda kutokana na sera ya marekani kuhusu mzozo wa Ukraine, na sasa nchi hizo za Ulaya zinahitaji msimamo wa pamoja. Waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov awatuhumu viongozi wa Ulaya kutotaka mzozo kumali.