Ni saa kumi na moja na nusu za jioni mjini Kadutu, huko Kivu kusini mashariki mwa DRC, wakati ni saa kumi na mbili na nusu jioni huko Adis Ababa, Ethiopia. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka tulionayo katika awamu hii. Waasi wa, wa M23 wanaosaidiwa na jeshi la Rwanda waudhibiti uwanja wa ndege wa Kavumu huko Bukavu, Kivu kusini mashariki mwa DRC. Watogo kupiga kura kupigia kura baraza la kwanza la Senate licha ya malalamiko ya upinzani. Naye rais wa Ukraine Volodimir Zelenski ashiriki mkutano wa usalama wa Munich, huku mazungumzo kati ya Trump na Putin yakizua wasiwasi. Habari kamili, tunaanzia kule mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako waasi wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda hivi leo wameripotiwa kuuchukua mji wa Katana huko Kivu Kusini, na tayari wameingia katika uwanja wa ndege wa Kavumu. Hatua yao imekuja wakati huu wito wa kusitisha mapigano ukitolewa, huku kundi hilo likiendelea kukaidi kutoka Bukavu. Mwanahabari wetu William Basimike ametutumia ripoti ifuatayo. I akiwa kwenye duka lake ndogo, Hanipa ni mkazi wa Bukavu aliyeongea na ndugu zake wakatana na Kavumu muda mfupi uliopita na sasa anajeswali kuhusu hatima ya Bukavu. Hali hii ya taharuki ilikwamisha shughuli kadhaa mjini Bukavu, ila usafiri umefanyika. Kuna waliofungua maduka madogo madogo hadi jioni na wengine walifunga ilipofika mchana. Patrick pia ni mkazi wa Bukavu, anasema kttuaulasia basi batosha kale ni sekunde wanafika, ina maana gani? Lakini pia miongoni mwa wakazi wa Bukavu kuna wanaojipa moyo kama vile Papi, akitegemea askari wa jeshi la Kongo na kuwapongeza tuachie waaskari kazi yao, walinde usalama na kama ni vita wafanye vita kweli, sio kila raia anze sema uh, askari wangefanya hivi. Hii tunatumainia sana, kama askari wa Kongo wako wanafanya kazi na hali itarudi kuwa shwari. Hakuna tangazo rasmi la mamlaka ya Kivu Kusini hadi hapo ila, kwa sasa bado hali ya kiwewe inadhidi mjini Bukavu. Hii jioni, wakazi wengi wakifukuzia kurejea nyumbani mapema. William Basimike, Bukavu RFI Kiswahili. Na huko huko DRC, tume ya Umoja wa Mataifa MONUSCO imesema wazi kwamba zaidi ya watu 80 uh, waliuawa katika shambulio la usiku wa kuamkia jana lililotekelezwa na kundi la wapiganaji wenye silaha la CODECO maeneo ya Jugu, huko Ituri, shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia watoto UNICEF limesema mamia ya watoto walionaswa katika mapigano mashariki mwa DRC wamekuwa wakifanyiwa vitendo vya ukatili wa kingono, kubakwa na watu wenye silaha. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Kwa mujibu wa shirika hilo, vitendo vya ukatili dhidi ya watoto viliongezeka kwa kiwango cha juu, UNICEF ikitoa wito wa kukomeshwa kwa machafuko wakati waasi wa M23 wakiendelea kujaribu kuchukua maeneo zaidi. Katika taarifa yake, UNICEF imewatuhumu waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda pamoja na wanajeshi wa serikali wanaosaidiwa na wapiganaji wa Zalendo kwa kuhusika na vitendo hivyo. Katika muda wa wiki mbili zilizopita, zaidi ya watoto elfu moja na mia moja wasio na walezi wametambuliwa katika majimbo mawili ya Kivu kulingana na UNICEF. Shutuma za UNICEF zinakuja wakati mzozo kwenye eneo hilo lenye utajiri mkubwa wa madini hauonyeshi dalili za kupungua, ambapo maelfu ya watu wameuawa na makumi wengine kuyahama makazi yao. Kutoka DRC na sasa tuelekee huko Sudan ambako Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito wa kukomeshwa kwa uigizaji, uingizwaji wa silaha kwenye taifa la Sudan, wito anaoutoa wakati huu wakuu wa nchi za Umoja wa Afrika wakikutana nchini Ethiopia, maelezo zaidi na Jason Sagini. Akizungumza kando na mkutano wa Umoja wa Afrika unaoendelea, Guterres amesema lazima raia wa kawaida walindwe, misaada ya kibinadamu iruhusiwe kuingia na uingizwaji wa silaha ukomeshwe mara moja. Guterres amesema mzozo wa Sudan, ambao umeua makumi kwa maelfu ya raia na kuwafanya wakimbizi watu milioni 12 tangu ulipoanza Aprili mwaka 2023, ni mgogoro mbaya zaidi wa kibinadamu barani Afrika. Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Musa Faki alitoa wito kwa pande zinazohasimiana kusitisha mapigano mara moja. Wito ameutoa wakati huu wakuu wa nchi za Afrika wakitarajiwa kuketi hapo baadaye kujadili mzozo wa Sudan na ule wa DRC. Katika hatua nyingine, sagini umoja wa falme za Kiarabu umetoa wito wa kusitishwa kwa misaada ya kibinadamu huko huko Sudan wakati wa sikukuu zijazo za mwezi mtukufu wa Ramadhan, huku umoja huo wa falme za Kiarabu ukishutumu Umoja wa Mataifa na wengine mashirika mengine kwa kuunga mkono vikosi vya RSA ambavyo vimekuwa vikipigana na jeshi la serikali tangu Aprili mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu. Kampeni za lala la salama zimeshamiri katika jiji la Addis Ababa, Ethiopia, kuelekea uchaguzi wa mwenyekiti mpya wa tume ya Umoja wa Afrika hapo kesho. Marais kutoka nchi zaidi ya 40 wamekuwa kwenye mikutano ya faragha ya makundi mbalimbali yanayowaunga mkono wagombea watatu kutoka Kenya, Jibuti na Madagascar. Kutoka Addis Ababa, Carol Corir ametutumia ripoti ifuatayo, baada ya kuibuka habari kuwa muungano wa SADC umeamua kusimama na mgombea Richard Randriamandrato, timu zinazounga mkono Mahamud Ali Yusuf na Raila Odinga zimejituma zaidi. Musalia Mudavadi akizidi kutoa uhakikisho wa, wa ushindi. Now the, the shifting moves to the heads of state. Mkondo sasa unakwenda kwa marais. Na marais, sharti wafanye uamuzi mzito. Leo pia nimetembea katika mji wa Addis kusikia wanachosema raia na nilianza na raia wa Ethiopia. Jina langu ni Markom, ni mmiliki wa mgahawa hapa. Tunavyozungumza namwombea Raila awe mwenyekiti wa tume ya AU. Tunaamini yeye atatendea haki ya Afrika, tuna imani naye wewe. Kisha nikazungumza pia na raia wa DRC. Naitwa Rebeka, tunaamini atapita Reila ajaribu kusaidia Waafrika. Na mwishowe Jamhuri ya Afrika ya Kati kati tunafikiri la... kwamba Afrika, la... Afrika ina haja ya kuungana kupitia kufutwa uh... kwa viza sisi Waafrika leo tunapohitaji kwenda Kenya hatuhitaji viza, lakini inakuwaje nchi kama vile Ethiopia ambayo ndio makao makuu ya Umoja Afrika, wa Afrika wanalazimisha Waafrika wanaokuja hapa kuwa na viza? Tukilifikiria hilo basi, bara letu litapiga hatua kwenda mbele. Kilicho wazi ni kuwa uongozi mpya unaleta matumaini kwa raia wengi wa Afrika. Hivyo basi, atakayechaguliwa kati ya watatu hao aweze kuangazia maslahi ya Afrika. Carol Korir, Adisababa. Asante sana Carol. Afisa mkuu wa umoja wa Africa au amesema wakati huu idadi ya watu barani Afrika ikitarajiwa kufikia bilioni mbili nukta tano ifikapo mwaka wa elfu mbili na hamsini bara hilo linapaswa kuimarisha uwezo wake endelevu wa uzalishaji na usindikaji wa chakula ili kuhakikisha usalama wa chakula. Wakuu wa nchi na serikali toka barani Afrika wanaokutana hivi leo kujadili eh, kuhusu uundaji wa taasisi itakayoshughulikia na kutathmini mikopo kwa nchi za Afrika. Akizungumza katika kikao hicho, rais wa Kenya William Ruto amesema muda wa Afrika kufanyiwa tathmini kwa vigezo visivyokubalika umeisha. Global credit rating agencies have let us down. They continue. Mashirika ya kimataifa, um, ya kutathmini uwezo wa kukopa yametuangusha. Wanategemea vigezo visivyo sahihi na mfumo wote ni wa kibaguzi. Matokeo yake ni wanatoa picha isiyotenda haki kwa uchumi wetu na inaleta madhara kwa sababu inaeleza hali potovu kuhusu uwezo wa kupata mikopo kama nchi ambayo siyo sahihi. Monique Nsanza Baganwa ni katibu wa tume ya AU anayesimamia utawala wa fedha. Africa is rising. And is... Afrika inainuka na ni wakati wetu kudai nafasi yetu kiuchumi. Kuundwa kwa taasisi hii ya kutathmini uwezo wa kupata mikopo ni hatua ya kijasiri inayohitajika, ili kuelekea Afrika kupata utambulisho ambao hautegemei mashirika ya nje, ila inafahamika kuhusiana na hali yake halisi. Ni sauti yake Monique Nsanza Baganwa, katibu wa tume ya EU anayehusika na maswala ya fedha. Arifa Juba FM. Msikilizaji, uchaguzi wa kwanza kabisa wa useneta nchini Togo utafanyika jumamosi hii, uchaguzi ambao hata hivyo umesusiwa na baadhi ya vyama vya upinzani. Ni uchaguzi ambao upinzani unasema utamruhusu rais Faure nyasimbe kushikilia mamlaka kwa muda usiojulikana. Undani wa taarifa hii na hilari ingati. Nyasimbe ameongoza taifa hilo lenye karibia watu milioni 9 tangu mwaka 2025 wakati alipomrithi baba yake b alikuwa ameongoza kwa kipindi cha miaka thelathini na minane. Uchaguzi wa maseneta awali ulikuwa umeratibiwa kufanyika tarehe mbili ya mwezi Februari mwaka huu, lakini ukasongezwa mbele na serikali kwa wiki mbili zaidi. Katiba mpya iliyopitishwa inachukua nafasi ya uchaguzi wa moja kwa moja wa wakuu wa nchi kwa mfumo wa bunge na kufanya nafasi ya urais kuwa ya heshima tu, ambapo madaraka yatahamishwa kwa rais wa baraza la mawaziri, nafasi ambayo kwa sasa inashikiliwa na Nyasimbe Hilary Ingati. Waziri wa sheria wa Senegal, Usmani Dianye, ametangaza kuwa wizara yake itaanzisha uchunguzi kuhusu usimamizi wa fedha za umma, hatua inayokuja baada ya kamati ya wakaguzi wa hesabu za serikali kugundua hitilafu kadhaa katika utawala uliopita. RFI Rais wa Ukraini Volodymyr Zelenski amesema atakuwa tayari kwa mazungumzo na rais Vladimir Putin ikiwa watafikia mwafaka wa pamoja na nchi washirika pamoja na Marekani. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Kwanza ieleweke kabisa, hii vita mfadhili mkuu, kwa hiyo ni Amerika. Kwa hiyo yeye ndio anaweza, kwa lugha ya Kiingereza wanasema anaweza kutengeneza roadmap. Yani, ramani ya njia ya kuelekea kupata amani. Yeye ndio ana dictate, anaweza kuwa anaongea na Zelenski, sisi hatujui, kwamba we tulia, mimi nitaongea nani, nitamwita na nita, ikifika wakati wako nikikwita uje, kwa sababu zelenski anasaidiwa katika hiyo vita. Yeye hana ubavu wa kukabiliana na Russia. Ni mtazamo wake Alhaji Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Uingereza imewawekea vikwazo maafisa wa Urusi kufikia, kufuatia kile inachosema ni kuendeleza shinikizo dhidi ya rais wa Urusi, Vladimir Putin, kuhusu vita yake dhidi ya Ukraine. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis, amelazwa hospitalini kwa ajili ya vipimo kutokana na tatizo la mfumo wa kupumua. Tatizo la hivi punde zaidi katika mfululizo wa matatizo ya kiafya anayokabiliwa nayo papa huyu mwenye umri wa miaka 88. Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu ambayo imewezesha mabadilishano yanayoendelea ya wafungwa kati ya Israeli na Hamas imesema leo Ijumaa kwamba ina wasiwasi mkubwa kuhusu mateka waliosalia huko Gaza.