Mwingine mimi Sadakta. So, ni saa 11 na nusu za jioni kule Bukavu, Mashariki mwa DRC Kivu Kusini, huko wakati ni saa 12 na nusu za jioni jijini Addis Ababa Ethiopia. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka tulionayo katika awamu hii. Maelfu ya wakimbizi wa wasili mjini Bukavu Kivu Kusini, mashariki mwa DRC wakitoroka mapigano ya M23. Serikali ya Senegal na Ufaransa za kubaliana juu ya namna ya kuondoa na wanajeshi wake huko jijini Dakar. Rais Trump wa Marekani naye Putin wa Urusi wapanga kukutana Saudi Arabia kuhusu Ukraine. Habari kamili, msikilizaji. Huko DRC, mji wa Bukavu unazidi kupokea watu waliokimbia makazi yao kufuatia mapigano huko Kivu Kaskazini na katika vijiji vya maeneo ya Kalehe na Kabare, Kivu Kusini. Idadi yao kamili bado haijajulikana, lakini wengi wanadai kuwa hawana msaada wa kibinadamu. William Basimike ni mwandishi wetu wa Bukavu. Alikutana na familia tatu zilizokaribishwa katika moja ya vyumba vya wa Ibanda mjini Bukavu na ametutumia ripoti ifuatayo akiwa mama wa watoto watano Maskalauni alikimbia kijiji chake cha Kalungu katika wilaya ya Kalehe. Hajala chochote tangu asubuhi, lakini mtoto wake anataka kunyonya. Depo asubuhi, haya, apata kyokyote ile. Mshituko ya mabombe, ilikuwa mabombe ya nguvu. Saa ilipigaka vile maake, nikashituka, maziba ikaruka, nikakimbia. Vile ndo hivi, mtoto hapatake maziba tena. Hadi sasa hakuna kambi ya wakimbizi mjini Bukavu wale wanaokuja wanapokelewa na ndugu zao wa familia, huku wengine wakitafuta hifadhi kwa wakuu wa mitaa. Tatu Mwajuma ni mkimbizi kutoka Minova, anahifadhiwa katika jumba la mtaa wa Ibanda, ila anasema hadi sasa hana habari za mumewe. Kila mtu alikimbia kivyake, juu siwezi jua iko wapi, juu sina telefoni. Kwa wanangu iko nanisikia, ajue niko Bukavu. Watu wa moyo mwema, mutusaidie sana, kachakula mumanguo. Mchungaji Albert Migabo Nyagaza ni mmoja wa viongozi wa kata za Bukavu, anatoa tahadhari kuhusu siana na hali ngumu inayowakabili watu waliokimbia makazi yao kufuatia vita kivu kaskazini na kivu kusini. Tujitie nafasi ya wale wakimbizi kusudi tuwasaidie. Wengi wao walipoteza watu na walipoteza mali yao. Licha ya wasiwasi, shughuli za kijamii na kiuchumi bado zinaendelea kama kawaida mjini Bukavu. Mojawapo tu ya changamoto kwa wakuu wa vitongoji vya Bukavu ni hasa utambulisho wa wageni wote katika kata za mji wa Bukavu, William Basimike, Bukavu. Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo imefunga anga yake eh, kwa ndege zote za shirika la ndege la Rwanda Rander Jumatano jana, hatua inayokuja siku chache kupita tangu waasi wa M23 ambao Kinshasa inasema wanaungwa mkono na Rwanda wauchukue udhibiti wa mji wa Goma mkoani Kivu kaskazini mwishoni mwa mwezi uliopita. Hali ya kiafya ya mwanasheria mwanasiasa mashuhuri wa upinzani nchini Uganda Kiza Besije ni ikiwa ni siku tatu kupita tangu aanze mgomo wa kula, mmoja wa mawakili wake amethibitisha undani wa taarifa hii. Na Emanuel Makundi Akihojiwa na shirika la habari la AFP wakili Erias Lukwago amesema hali ya Besigye hairidhishi baada ya kwenda kumwona katika jela anayozuiliwa, akisema anahitaji msaada wa haraka wa matibabu. Hapo jana, Lukwago aliwaambia waandishi wa habari kuwa mteja wao ameanza mgomo wa kula kupinga kuendelea kuzuiliwa kinyume cha sheria na kwamba hataweza kuhudhuria vikao vya kesi yake kutokana na kuugua. Lukwago amesema kwa Besigye kutoka jela akiwa hai ni lazima akapatiwe matibabu katika hospitali inayoaminika na yenye vifaa vya kisasa walipot Kutafutwa kuzungumzia kuhusu afya ya Besigye, viongozi wa idara ya magereza bila kuthibitisha, wamesema hospitali zao pia zina uwezo wa kumtibu mwanasiasa huyo kama ambavyo anafanya kwa wafungwa wengine. Kesi ya Besigye anayekabiliwa na mashtaka ya uhaini na uchochezi imevuta hisia toka ndani na nje ya nchi hiyo, shinikizo la kuachiwa kwake likiongezeka, wakati huu mahakama ya kijeshi ikikaidi uamuzi wa mahakama ya juu ya nchi hiyo iliyotoa uamuzi kutaka kesi ya Besigye kupelekwa katika mahakama za kiraia la afya duniani WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema anatatoa dola milioni mbili za Marekani za ziada kusaidia mwitikio wa Uganda katika kupambana na mlipuko wa Ebola. Msikilizaji, wakuu wa nchi na marais zaidi ya 40 wanatarajiwa kukutana mjini Adisababa, Ethiopia, katika kikao cha 38 cha Umoja wa Afrika, ambapo mwishoni mwa jumaa hili wanatarajiwa kupiga kura kumchagua mkuu mpya wa Tume ya Umoja wa Afrika. Mwandishi wetu Carol Korir anatujuza zaidi kutoka Adisababa. Baada ya mawaziri wa mataifa kufanya uchaguzi wa makamishina sita wa tume ya AU, marais kesho wanatazamiwa kushiriki kikao ambacho kitakuwa cha faragha ambacho kitatangulizwa na kujadiliwa kwa ripoti kuhusu hali ya usalama DRC baada ya kikao cha EAC na SADC kule dar es Salaam, ambapo watatoa tamko kuhusu wakimbizi wa mapigano ya mashariki mwa DRC. Musalia Mudavadi ni waziri wa mashauriano ya kigeni nchini Kenya. Uh, tunatarajia marais uh, kuongoza mataifa yao na wale wengine watakuwa na kama prime minister ama watakuwa na vice president ama uh, waziri wa mambo ya nje za kigeni, lakini uchaguzi huu una maana gani kwa raia wa nchi mbalimbali? Daktari Ibrahim Asane Mayaki amekuwa ni commissioner maalum wa EU, anatokea nchini Niger, ukanda wa Sahel ambapo umeshuhudia pia usalama mdogo na migogoro ya kisiasa. Pastoralist Suala la wafugaji wawe wanatokea Afrika Mashariki au Afrika Magharibi, wameathirika na mabadiliko ya tabia nchi na wanalazimika kuhamahama na mifugo na kukwazana na wanajamii wengine, na hii pia linachangia kuibua mizozo. Umoja wa Afrika ina nchi wanachama 55 ila umoja huo ulisitisha wanachama wa nchi sita za Burkina Faso, Guinea, Gabon, Niger, Mali na Sudan kutokana na mapinduzi yaliyofanyika katika nchi hizo Karo Namehuku hayo akijiri, kijeri namna hiyo, Carol, viongozi hao wa Afrika wanaokutana huku Addis Ababa wikendi hii wanatarajiwa kuzindua mpango mpya wa kutaka mat mataifa yao yalipwe fidia kutokana na madhila ya wakati wa ukoloni. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa ya Jupita Mayaka. Baadhi ya vipengee viongozi hao wataangalia ni fidia ya kifedha, koloni za zamani kukiri kuwa makosa ya kihistoria yalifanyika na sera za mageuzi katika karne ya 15 hadi 19. Takribani wa Afrika milioni 12.5 walitekwa na kusafirishwa hadi Ulaya na kuuzwa kama watumwa. Baraza la usalama la umoja wa Afrika la kiuchumi kijamii na kitamaduni ambalo limekuwa likitoa ushauri kwa nchi kuhusu swala hili limesema mjadala wa fidia unahitaji kushughulikia uridhi wa ukoloni na utumwa wa leo. Kwenye taarifa yake, umoja wa Afrika unasema fidia kwa Afrika sio lazima pesa tu, lakini pia kurejesha ardhi kwa wakazi asili na vitu vya kale. Jupita Mayaka. Waziri wa mambo ya nje wa Sudan, Ali Yusef Sharif, amesema nchi yake imefikia makubaliano na Urusi kwa nchi hiyo kuanzisha kituo cha kijeshi katika pwani ya bahari ya nchi yake. wataalam wa, ama wataalam, mm, niseme wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Tuta Richard ni mtaalam wa maswala ya siasa na usalama akiwa nchini Kenya. E, Urusi itakuwa na ushawishi mkubwa katika biashara itakayokuwa inaendea sehemu hizi zote ambazo zimezungukwa na zile nchi ambazo inabidi kwamba hawawezi wakatekeleza biashara bila kutumia bahari nyekundu. Kwa hivyo ni, ni urusi kutaka kujiweka katika kile kitu tunaita na njia ya kizungu, in a strategic position ya mambo ya kiuchumi, kijeshi na kisiasa. Kumekuwa na changamoto kwa serikali ya Urusi baada ya kutimuliwa uongozini kwa Assad kule Syria. Na unajua kwamba baada ya kutimuliwa kwa Assad kule Syria imeleta changamoto kwamba huenda ikawa kwamba kituo chake cha kijeshi kule Siria pia kikaweza kuombwa kiondoke. Tuta Richard, mchambuzi wa maswala ya usalama, akiwa nchini Kenya. RFI, Mombasa 105.5 FM Msikilizaji Senegal na Ufaransa zimekubaliana juu ya namna ya kuondoa uh, Ufaransa kuondoa wanajeshi wake nchini Senegal Ali Bilali na maelezo zaidi. Kwa mujibu wa taarifa yao ya pamoja nchi hizi mbili zinakusudia kufanyia kazi ushirikiano mpya wa ulinzi na usalama ambao utazingatia vipaumbele vya kimkakati vya pande zote mbili. Rais wa Senegal Bassirou Diomaye Faye mwishoni mwa mwaka uliopita alitangaza kwamba Ufaransa iliyokuwa mkoloni wa zamani wa Senegal inapaswa kufunga kambi zake zote za kijeshi katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi na kuondoka. Jeshi la Ufaransa limedumisha uwepo wake nchini Senegal tangu nchi hiyo ilipopata uhuru wake mwaka 1960. Bila Ali Bilali. Hatimaye kesi iliyowasilishwa mahakamani na wakazi wa Niger Delta nchini Nigeria dhidi ya kampuni ya mafuta ya Shell imeanza kusikilizwa Alhamisi hii ya Februari 13. RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram @rfi_sw. Ikulu ya Marekani imesema rais Donald Trump na mwenzake wa Urusi Vladimir Putin huenda wakakutana nchini Saudi Arabia kwa mazungumzo ya kujaribu kupata suluhu ya mzozo wa Ukraine. Kauli ya White House imetolewa saa chache baada ya rais Trump na Putin kuzungumza kwa njia ya simu. Tumekuwa na mazungumzo mazuri kwa njia ya simu yaliyodumu kwa zaidi ya saa moja. Nimezungumza na Rais Putin, lakini pia nimezungumza na Rais Zelenski. Nafikiri tupo kwenye njia nzuri ya kupata amani. Rais Putin anataka amani, lakini pia Zelenski anataka amani. Mimi pia nataka vita hivi vikomeshwe, staki kuona watu wakiuawa. Hivi ni vita vibaya sana ambavyo vimesababisha maafa makubwa. Kuna wanajeshi karibu milioni moja na nusu ambao wameuawa kwa kipindi kifupi tu. Nimeangalia hizo picha na zinasikitisha sana, kwa sababu unawaona wanajeshi vijana wameuawa. Hakika itakuwa ni vema vita hivi vikiisha haraka. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Dr Brian Mutie na ngazia hili akiwa nchini Kenya. Unapoangalia migogoro hiyo, ni migogoro ambayo bwana Trump amesema haina maana, ama ni migogoro ambayo kidogo ingeweza kuzuiliwa hapo awali ikiwa wale viongozi wangekaa wa chini na kuweza kuwajibika katika masuala yao ya uongozi. Ma, masuala yote yameweza kuwa disrupted, ama kuvurugwa katika hii vita, na hasara kubwa ambayo, eh, wa, wa Ukraini wameweza kupata. Kwa hivyo ikiwa wana Urusi wataweza kuwajibika na waweze kutoa usaidizi baadhi ya kurudisha nchi ya Ukraini vile ilivyokuwa kifedha na kiuchumi basi, hayo ni mazungumzo ya kifaragani ambayo tunatarajia kuona vile yataweza kuendelezwa. Ni mtazamo wake Dr Brian Mutie, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Kenya. Waziri wa majeshi ya Ufaransa Sebastien Lecornu hii leo ameonya kuwa jumuiya ya kujihami ya nchi za magharibi NATO itakabiliwa na wakati mgumu iwapo haitofikiria mustakabali juu ya mustakabali wake, wakati huu Marekani na Urusi zikianza ama zikianzisha mazungumzo ya kumaliza vita nchini Ukraine. Kundi la Hamas limesema kuwa limejitolea kuheshimu mkataba wa sitisho la mapigano uliosainiwa kati yake na Israeli kwa kuachia mateka wengine watatu wikendi hii kama ilivyopangwa chini ya masharti ya makubaliano hayo. Matangazo haya msikilizaji, yanasikika pia kupitia Facebook lakini pia mtandao wa YouTube.