Bunia 92 FM imetimia saa 12 na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya Kiswahili ya Redio France International. Victor Moturi. Habari kuu kwenye awamu ya pili. Umoja wa Mataifa waonya kuwa vita vya mashariki MDRC huenda vikasambaa kwenye ukanda. Wakuu wa nchi za jumuia ya ESC na Sadik kukutana kesho jini Dares Salaam kujadili hali ya mashariki MDRC. Naijeria yyasema visa vya raia kutekwa na kutakiwa kulipa vikombozi vimepungua, na Marekani yalaaniwa kwa kuwekea vikwazo mahakama ya kimataifa ya ICC. Karibu tuandamane pamoja. Tume ya haki ya Umoja wa Mataifa imeamua kuanzisha uchunguzi kuhusu visa vya ukiukaji wa haki za binadamu iliyotokea wakati wa makabiliano makali kati ya wanajeshi wa DRC na waasi wa mishi na tatu walioingia jini Goma. Hatua inakuja baada ya ombi kutoka kwa DRC, na tume hiyo imewataka waasi hao kuondoka katika maeneo wanayoyadhibiti. Kabla ya hatua hii, akizungumza kwenye kikao hicho maalum jini Geneva, msemaji wa serikali ya DRC Patrick Muyaya ametaka Rwanda kuwekewa vikwazo vya kuhusika na kinachoendelea mashariki mwa nchi yake baada ya waasi wa M23 kuingia jini Goma tunalitolea wito baraza kuivika jukumu Rwanda la kuhusika na uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu, hususan kupunguza kwa idadi ya watu na kuwabadili na wengine pamoja na kuundwa kwa uongozi mpya kwa lengo la kuendelea kukalia maeneo hayo. Kuna udharura mkubwa wa kuendeleza shinikizo la kimataifa ili Rwanda ikomeshe kuunga mkono makundi ya waasi na kuondoka mara moja katika ardhi ya Kongo. Naye balozi wa Rwanda kwenye Umoja wa Mataifa jijini Geneva, James Ngango amekanusha kuwa nchi yake inahusika na mzozo huo na badala yake kuishutumu Kinshasa kwa kupanga mashambulio makubwa dhidi ya Rwanda. We categorically we oppose the DRC attempts to portray, tunakataa kabisa juhudi Rwanda, za DRC kutaka kuhusisha Rwanda na mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC. Mbinu hii inafahamika kabisa kama ile ya kukataa kuwajibika kwa vitendo ambavyo Kinshasa na washirika wake, makundi yaliyojihami, right, yanatekeleza dhidi ya raia wake. Kile ambacho hakifichiki hata hivyo ni hatari inayokodolea Rwanda macho kutoka DRC. Baada ya waasi wa M23 kuwasili Goma, ushahidi umejitokeza kuhusu njama ya kuvamia Rwanda. Makundi oungwa mkono na DRC yameweka kambi ya kijeshi karibu na mpaka wa Rwanda sanaa na uwanja wa ndege wa Goma, mostly in or around goma airport. Ni sauti yake James Ngango, balozi wa Rwanda kwenye Umoja wa Mataifa jijini Geneva. Shirika moja lisilokuwa la kiserikali la usuizi limesema wafanyakazi wake watatu wa kutoa huduma za kimisaada waliwawa kwenye vita vinavyoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati huu shirika hilo likisimamisha huduma katika eneo hilo. Burundi imewatuma wanajeshi wake zaidi mashariki mwa DRC kuisaidia serikali ya Kinshasa kupambana na makundi ya waasi ikiwa ni katika utekelezwaji wa mkataba wa ushirikiano wa masuala ya usalama uliotiwa saini Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Mengi zaidi na Hilary Ngati. Ripoti zinasema kikosi kipya cha wanajeshi wa Burundi kimeonekana katika mji wa mpakani wa Gatumba kabla ya kuenda katika eneo la Bukavu jimboni Kivu Kusini, ambalo lipo kwenye hatari ya kuanguka mikononi mwa waasi wa M23. Hiki ni kikosi cha 16 cha wanajeshi wa Burundi, mshirika wa karibu wa DRC, ambao wameingia mashariki mwa nchi hiyo na kusababisha idadi ya wanajeshi waliotumwa nchini humo kuongezeka kutoka elfu nane hadi kikosi hicho kinaongozwa na Jenerali Pontien Hazikimana maarufu kwa jina la Mingi ambaye ataongoza pia vikosi vingine vitatu kupiga kambi katika maeneo ya Kalehe, Kamanyola na Kavumu ili kuwazuia waasi wa M23 wa kuudhibiti. Aidha, wanajeshi hao wanatarajiwa kwenda katika maeneo ya Fizi na Uvira kupambana pia na waasi wa reta bara ambao ni tishio la usalama kwa Burundi. Wakuu wa nchi za jumuiya ya ya ya Afrika mashariki na Sadik wanakutana siku ya Jumamosi jijini Dar es Salaam nchini Tanzania kujadili mzozo wa mashariki mwa DRC baada ya waasi wa mishi na tatu kuingia jijini Goma. Mawaziri wa mambo ya nje kutoka jumuiya hiyo mbili wamekuwa wakikutana leo kuelekea kikao hicho. Imanuel Makundi, kulikuwa je hili? Mkutano wa Dar es Salaam unatarajiwa kwa mara ya kwanza kumkutanisha rais Chisekedi na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame, ambaye nchi yake inatuhumiwa na Umoja Mataifa pamoja na nchi za magharibi kuwasaidia waasi wa M23. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, limemnukuu msemaji wa ikulu ya rais Chisekedi akithibitisha kuwa kiongozi wao atahudhuria wa mkutano unaoanza hivi leo kwa kuwakutanisha mawaziri wa mambo ya nje toka kwenye kanda hizo. Wakati Tshisekedi akitarajiwa Tanzania, haijafahamika ikiwa rais Kagame atasafiri kwenda Dar es Salaam au la, ingawa kikao cha mwisho cha wakuu wa nchi za Afrika Mashariki kilichofanyika kwa njia ya mtandao wiki iliyopita alishiriki. Mkutano huu unaenda kufanyika baada ya majuma kadhaa yaliyopita, kwa nyakati tofauti, wakuu wa nchi za jumuiya ya SADC na EAC walikubaliana kuwa na kikao cha pamoja kuzungumzia kinachotokea mashariki mwa Kongo. Kwa sasa ni jumuiya ya SADC pekee ndiyo ina wanajeshi wa kulinda amani mashariki mwa DRC baada ya wale wa jumuiya ya Afrika Mashariki kufurushwa na serikali ya Kinshasa ikiwatuhumu kushirikiana na makundi ya waasi aidha vikao hivi vinafanyika huku kukiwa na michakato kadhaa ya kuipatanisha nchi ya Rwanda na DRC ambayo inasuasua, ikiwemo ule wa Nairobi unaoongozwa na rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta na ule wa Rwanda Angola unaoongozwa na rais Joao Lourenco. Kumekuwa na shinikizo la kikanda na lile la kimataifa kwa Rwanda kuacha kuwasaidia waasi wa M23 pamoja na serikali ya Kinshasa kuzungumza moja kwa moja na waasi wa M23 ingawa yenyewe inapinga pendekezo hilo. Na nchi ya Burundi bado inakabiliwa na uhaba mkubwa wa mafuta, changamoto ambayo inaendelea kwa mwaka wa tatu sasa na kusababisha changamoto nyingi kwa raia wa kawaida, wamiliki wa magari na wafanyabiashara. Baadhi ya madereva sasa wanalazimika kuvuka mpaka kwenda kutafuta mafuta katika nchi jirani ya Tanzania. Mwandishi wetu Jean Bosco ametuma ripoti ifuatayo <mulia> Uhaba wa mafuta umesababisha safari za abiria wengi jijini Bujumbura pamoja na Gitega kukwama. Hawawezi tena kudumu gharama ya nauli na wamiliki wa magari za uchukuzi waongezea bei maradufu. Ni shida kupata gari kwa sababu kwenye kituo cha gari kwa Kotebu gari ndogo aina ya probox ni elfu arobaini na kuna msongamano wa watu kwenye basi na kufika, naona ni shida kabisa. Madereva wa mabasi wanaeleza kwamba kilichosukuma kuongezea nauli kutoka jijini Bujumbura kwenda sehemu nyingine ni uhaba wa mafuta. Sisi tumekuwa tukikabiliwa na changamoto kwa sababu ya mafuta ya gari yamekuwa haba sana hapa nchini kwetu mkoani Muinga kaskazini mwa nchi, wamiliki wa magari na pikipiki wameamua kuvuka mpaka kuingia Tanzania kutafuta mafuta, na mara nyingi tumelazimika kwenda kuchukua nchini Tanzania. Unapoenda kuchukua mafuta huko Tanzania, unapokuja huku yanakuwa yamepungua na tunalazimika wakati mwingine kupandisha bei ili na sisi tupate angarau. Huwezi kwenda kuchukua mafuta Tanzania ukaja kuheshimu bei ya serikali huku Burundi. Mbali na changamoto ya usafiri na bei ya nauli kupanda, gharama ya bidhaa kama vyakula pia imeendelea kupanda na kuafiri maisha ya raia wa kawaida. Serikali ya Burundi endelea kulaumu wasafirishaji wa mafuta kwa uhaba unaoshuhudiwa. Wakati huyu nikiripoti kutoka Bujumbura, Jean-Bosco Ndaligi, RFI. Mahakama nchini Uganda imewashtaki maafisa wanane wa, wa wizara ya fedha kwa tuhuma za rushwa, ulaghai wa, wa kielektroniki na matukio ya udukuzi kwenye mifumo yake ya benki kuu na kusababisha hasara ya dola milioni 21, pesa zilizoratibiwa kugharamia malipo ya mikopo ya maendeleo. Nchini Kenya, mtangazaji mkongwe na mtayarishaji wa vipindi mbalimbali Leonard Mambo Mbotela amefariki jijini Nairobi akiwa na miaka 85 baada ya kugua kwa muda mrefu, familia yake imesema. Nchini Somalia, vikosi kutoka eneo linalojitenga la Puntland vimeteka maeneo mengi kutoka kwa kundi la Islamic State baada ya mashambulizi yaliyochukua wiki moja, vikosi hivyo vikitarajiwa kuungwa mkono na jamii ya kimataifa. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio piwa kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Nchini Tanzania natupata kupitia Zo FM 102.7 kule Morogoro, na Fonten radio kule Kilimanjaro kupitia 89.7 masafa ya FM. Nchi ya Nigeria imesema visa vya raia kutekwa na baadaye pesa kuitishwa kabla ya kuachiliwa huru vilipungua mwaka uliopita, kwa mujibu wa afisi ya uratibu wa kukabiliana na no ugaidi nchini humo. Jason Sagini na maelezo zaidi Adamu Laka, mratibu afisi ya kukabiliana na ugaidi na mshauri wa usalama, amesema visa vya raia kutekwa na watekaji kuitisha pesa kabla ya kuachiliwa uhuru vilitishia sana usalama wa taifa, wahusika wakilenga kufadhili shughuli zao kupitia utekaji. Hata hivyo, amesema visa hivyo vimepungua kwa asilimia 16.3 mwaka uliopita ikilinganishwa na mwaka 2023. Majimbo yanayoongoza kwa utekaji kitajwa kuwa Kaduna, Katsina na Zamfara eneo la kaskazini magharibi. Kupungua kwa visa hivyo kunahusishwa na hatua za serikali kuangazia swala la ukosefu wa ajira kwa vijana na kushuka kwa gharama ya maisha. Mamlaka ya mawasiliano nayo ikitoa nambari ya kuwasiliana na polisi bila malipo. Mamlaka nchini humo zinasema kutolewa kwa pesa kwa watekaji hao ndiyo kumechangia visa vya utekaji kuendelea kuripotiwa. Uholanzi imeomba rasmi Sierra Leone kumrejesha Jos Lake Das, mhalifu na mlanguzi wa, wa kimataifa wa madawa ya kulevya baada ya waziri wa sheria wa Uholanzi David Van Will kuchapisha ombi hilo kwenye mtandao wake wa X, ambaye alionyesha matumaini kwamba mamlaka ya Sierra Leone itafanyia kazi ombi hilo haraka. Nchini Moroko, Wizara ya mambo ya ndani imesema mwaka jana ilioziwa wahamiaji haramu sabini na nane alfu kuvuka na kuingia katika eneo la umoja wa Ulaya, hiyo ikiwa ni asilimia nne nukta sita ukilinganisha na mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu miili ya wahamiaji 19 wanaohusishwa na mtandao wa magendo ilipatikana Alhamisi katika makaburi matatu kwenye eneo la mashamba mashariki mwa Libya, miili kumi pia ikipatikana baada ya boti kuzama magharibi mwa nchi hiyo. Shirika la kiusalama la Alwatti limesema kwenye ukurasa wake wa Facebook. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz. Radio France International. Waziri mkuu wa Ufaransa Francois Bero amesema kuna umuhimu wa nchi hiyo kuwa na mjadala wa kitaifa kuhusu swala la raia wa Ufaransa baada ya waziri wa sheria Gerard Darmanin kupendekeza marekebisho ya kifungo cha katiba kinachotambua mtu yeyote aliyezaliwa nchini humo kuwa raia wa Ufaransa. Ili kuingilia kwa kina swala hili, mnaona nini ambacho kinaleta chachu tangu miaka kadhaa sasa? Kinacholeta chachu ni kwa sababu ya kuwa Mfaransa inakuhusisha na nini? Wewe kuwa mwanachama wa jumuiya ya kitaifa, tunaamini nini kuwa Mfaransa? Ni mjadala wa karne kwa wa takriban miaka thelathini. Familia za mateka zinaitaka Israeli kuzingatia na kukamilisha makubaliano ya kusitisha mapigano katika eneo la Gaza uh, kabla ya mabadilishano ya awamu ya tano ya wafungwa. Ombi hilo likija baada ya maoni ya kutatanisha yaliyotoa rais wa Marekani Donald Trump ya kulitoa eneo la Gaza, kuibua maswali mengi.