Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba. Taarifa kuu za dunia tulizokuandalia awamu hii Waasi wa M23 kwa mara ya kwanza waandaa mkutano wa, wa hadhara jijini Goma, mashariki mwa DRC. Afrika CDC kuilalamikia Marekani kuhusiana na hatua yake ya kusitisha msaada wa kifedha kwenye masuala ya afya. Na Rais Trump asema pendekezo la kuidhibiti Gaza haimaanishi kwamba Marekani itatuma wanajeshi wake kwenye eneo hilo. Hujambo na karibu tena. Waasi wa M23 kwa mara ya kwanza wameandaa mkutano wa hadhara jijini Goma kuwatambulisha viongozi wake baada ya kuingia katika jiji hilo wiki moja iliyopita na kusababisha makabiliano makali na wanajeshi wa serikali. Mwandishi wetu wa Goma, Benjamin Kasembe, alifuatilia kilichojiri na hii hapa ni ripoti yake. Kabla ya kufanyika kwa mkutano huo kwenye uwanja wa michezo wa Delinite, watu waliokuwa na vipaza sauti walipita katika mitaa ya jiji la Goma wakiwahimiza wakazi kushiriki. Shughuli za kawaida zilikatizwa kwa saa kadhaa, wakati waasi hao walipokuwa wanaohutubia wakazi, huku baadhi ya watu waliohudhuria wakionekana wamevalia mashati yenye maandishi kuongoza Kivu Kaskazini kwa njia tofauti. Mbele ya wananchi waliohudhuria mkutano huo, kiongozi wa waasi hao Corne Nanga alimtambulisha Bahati Msanga Erasto kama gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini, akiwakilisha waasi hao na kusema atasaidiwa na Willy Manzi na Amani Bahati. Aidha, Nanga amewaambia wakazi wa Goma waliohudhuria mkutano huo wa dharura kuwa uongozi wa M23 utaimarisha uhusiano wa karibu na wananchi kwa lengo la kutatua changamoto zinazowakabili. Wiki hii waasi wa M23 walitangaza usitishaji wa vita ili kuruhusu misaada ya kibinadamu, lakini mapigano mapya yaliripotiwa jimboni Kivu Kusini siku ya Jumatano, ambapo waasi hao waliripotiwa kuudhibiti mji wa Nyabibwe. Benjamin Kasembe, Goma, RF. Na msikilizaji wa kati au ya kijiri, rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta ambaye ni msuluhishi wa mzozo wa Mashariki mwa DRC kutoka nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kuelekea mkutano wa pamoja wa SADC na pia EAC mwishoni mwa wiki kule Dar es Salaam Tanzania, kupitia msemaji wake Kanze Dena, amesema utekelezwaji wa mikataba ya Nairobi na Luanda ndio njia ya pekee ya kusuluhisha mzozo ambao unaendelea. Ni kupitia tu utaratibu wa karibu wa mazungumzo baina ya nchi ya Rwanda na DRC ambapo mgogoro huu unaweza kuafikiwa kwa kina. Kuna suluhisho la Afrika kwa tatizo hili la Afrika, na kuna uwezekano wa kuzirejesha DRC na Rwanda kwenye meza ya mazungumzo, na wakati huo huo kuhakikisha mienendo miongoni mwa watu na mazungumzo ya kisiasa yanasimamiwa kwa njia ya amani kupitia mchakato wa upatanishi mashariki mwa DRC vilevile vile kupitia mchakato wa mazungumzo ndani ya DRC. Msikilizaji, rais wa DRC Felix Chisekedi anatarajiwa kuhudhuria mkutano huo siku ya Jumamosi jijini Dar es Salaam kwa mujibu wa msemaji wake Tina Salama, mkutano ambao utatanguliwa kesho na mawaziri wa nchi za kigeni. Katika hatua nyingine, rais wa Malawi Lazarus Chakwera ameagiza jeshi la nchi yake ambalo linaunda kikosi cha SAMI DRC kutoka jumuiya ya nchi za kusini mwa Afrika ambalo lipo mashariki mwa DRC kuanza kujiandaa kuondoka nchini humo. Hilary Ngati na maelezo. Tangazo la Chakwera limekuja baada ya wanajeshi wa kulinda amani zaidi ya ishirini kutoka kikosi hicho kupoteza maisha kwenye makabiliano kati ya waasi wa M23 na vikosi vya serikali ya DRC wiki iliyopita. Wanajeshi watatu wa Malawi ni miongoni mwa wanajeshi waliouawa wakiwemo 14 kutoka Afrika Kusini na wawili kutoka nchini Tanzania. Haijafahamika ni lini wanajeshi wa Malawi wataanza kuondoka nchini DRC, lakini Rais Chakwera amesema hatua hiyo inalenga kuheshimu usitishwaji wa vita ambavyo hata hivyo vimeripotiwa kuendelea jimboni Kivu Kusini, lakini pia kuruhusu jitihada za mashauriano yanayolenga kupata amani ya kudumu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Malawi, Afrika Kusini na Tanzania ndio nchi kutoka jumuia ya SADAK zenye wanajeshi wa kulinda amani wapatao 1300 mashariki mwa DRC. Nam hii la ringati, nalo jeshi la Uganda limekanusha madai kwamba limetuma wanajeshi elfu moja zaidi mashariki mwa DRC na badala yake kusema wanajeshi iliyowatuma ni wale walio uh, sehemu ya operesheni Shujaa ambao wanasaidiana na wanajeshi wa DRC kupambana na waasi hau wa M23. Nam tukiachana na, na mzozo wa mashariki mwa DRC ni kwamba Umoja wa Mataifa umeonya majimbo ya Kordofani ya Kusini na Blue Nile nchini Sudan yapo katika hatari ya kuporomoka kutokana na vita ambavyo vimesababisha vifo vya watu zaidi ya 80 kwa juma moja. Benson Wakodi na taarifa zaidi. Vita hivyo vinadaiwa kutokea kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa Sudan Peoples Liberation Movement North wanaoongozwa na Abdelaziz Al Hilu. Kundi la SPLMN limekuwa likikabiliana na wanajeshi na wapiganaji wa RSF kwa wakati mmoja. Mratibu wa Umoja wa Mataifa kuhusu masuala ya kibinadamu nchini Sudan, Clementini, kwenta salami amelani kila ametaja kuwa pande yasimu zimekuwa zikiwatumia watoto na wanawake kama ngao na kuzuia misaada ya kibinadamu kuwafikia waathiriwa naji wa RSF wamekuwa wakipigana tangu mwaka elfu mbili na ishirini na tatu mwezi Aprili, kila mmoja akilenga kuchukua udhibiti wa taifa hili likichangia hali kubwa ya kibinadamu nchini Sudan. Mimi ni Benson Wakoli. Tukisalia Sudani, wanajeshi wa nchi hiyo leo wamepiga hatua wa zaidi kukaribia katikati mwa mji wa Khartoum na kukaribia ikulu ya Republican inayodhibitiwa na wapiganaji wa RSF, huku wakilenga kuchukua udhibiti wa mji wote kutoka kwa wapiganaji hao, kwa mujibu wa vyanzo vya habari kutoka jeshi hilo. Hii. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI_SW. Msikilizaji, ukiwa kule Kilimanjaro Tanzania, matangazo haya unayapata kupitia Moshi FM 97 na Furaha FM kule Iringa, mita bendi ya 967 Kituo cha kudhibiti magonjwa barani Afrika CDC kinatarajiwa kumwandikia barua waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio kulalamikia hatua ya serikali ya Marekani kusitisha ufadhili wake wa mataifa ya nje. Kiongozi mwandamizi wa kituo hicho Profesa Ngashi Ngongo, na mshauri wa Afrika CDC kuhusu namna ya kukabiliana na ugonjwa wa mpox, amesema mpaka sasa mataifa ya Afrika hayana kauli moja kuhusiana na hatua ya Marekani. Hatujasikia taarifa yoyote kutoka kwa kiongozi wetu wa nchi za Afrika mpaka sasa lakini tunafahamu kuwa uungwaji mkono wa mataifa ya Afrika kwa mataifa ya WHO hawezi kutiliwa shaka. Kinachofanyika kati ya WHO na Marekani, hatujaona mataifa ya Afrika yakichukua msimamo wa pamoja, lakini tunatambua kuwa mataifa ya Afrika yangependa ya hali irejee kama kawaida, kwa kuzingatia mchango wa Marekani kwenye suala la afya ya umma. Sauti yake, kiongozi mwandamizi wa kituo cha Afrika CDC, Profesa Ngashi Ngongo. Msikilizaji, hatua ya Marekani kusitisha ghafla misaada kwa miradi ya kudhibiti ugonjwa malaria inajiri wakati ina mpya na mbaya zaidi zikienea barani Afrika, hatua ambayo inaweza kuwa na athari mbaya kwa mujibu wa washikadau. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, amesema hatahudhuria mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa G20 ambao utafanyika Februari 20 hadi 21 kule Johannesburg, nchini Afrika Kusini. Hatua ya Rubio inatokana na ukosoaji wa Marekani dhidi ya sheria mpya ya Afrika Kusini kuhusiana na umiliki wa ardhi, ambayo Marekani imekuwa ikidai ni ya kibaguzi. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje kitendo cha Marco Rubio? Hamdun Masel anaangazia hili akiwa nchini Tanzania. Ni tabia tu ya kujaribu kuwalinda wawekezaji na kuhakikisha wawekezaji ambao sio wengi wa Afrika wanawekeza katika mataifa mengi ya Afrika, kwamba Marekani iko tayari kuwatetea. Ni mtazamo wa mataifa mengi ya Ulaya, yataonyesha tu vitu tofauti kwa sasa ya lakini tingi, kwa ujumla ni kwamba ya, nia yao ndivyo inavyokuwa, lakini kimsingi ni kwamba nia ni kulinda ni kuyalinda mataifa ya Ulaya katika uwekezaji, lakini pia kuonyesha nguvu gani eh, Marekani iliyonayo katika kuhakikisha kwamba mambo yanakwenda katika utaratibu ambao inayahitaji. Utaisha kwa mazungumzo ya hapa mazunguz na adhabu ndogo ndogo na hata kubwa. Lakini marekani kama wanaona wananufaika zaidi na South Africa, hawataacha kunufaika. Mtazamo wake Hamdun Marcel, akiangazia hilo kutoka Tanzania. Takriban wanafunzi kumi na saba waliuawa kwenye mkasa wa moto uliozuka katika shule ya Kiislamu kaskazini magharibi mwa Nigeria Jumatano usiku, huku wanafunzi wengine zaidi ya kumi wakilazwa hospitalini na majeraha mabaya ya kuchomeka, shirika la kukabiliana na dharura la nchi hiyo limesema. Rais wa Tunisia Kais Saida amemfuta kazi waziri wa fedha nchini humo bila kutoa sababu zozote na kumteua hakimu kuchukua nafasi yake katika ujumbe ambao uliwekwa kwenye ukurasa wa rais huyo katika mtandao wa kijamii wa Facebook mapema leo. Rais wa Marekani Donald Trump amesema wanajeshi wa nchi yake hawatahitajika kwenda kwenye ukanda wa Gaza kufuatia pendekezo lake kwamba Marekani ichukue eneo hilo na kulimiliki kwa kulijenga upya baada ya miezi kumi na tano ya vita. Pendekezo hili la Trump limelaaniwa na Palestina, mataifa ya Magharibi na hata Umoja wa Mataifa kupitia wataalamu wake wote, ambao wanasema ni kinyume cha sheria za kimataifa. Hata hivyo, Marco Rubio, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, amesema Trump ame Pendekezo hili lilifanywa kwa nia njema sana kwamba Marekani itakwenda Gaza kuijenga upya na kuondoa mabaki ya mabomu ambayo ni hatari sana, lakini pia kujenga upya makazi ya watu na kurejesha biashara zao, na wakati huo ujenzi, wa ujenzi wenyeji ni lazima waishi sehemu nyingine. Huu ni mpango wa kipekee ambao hujawahi kutolewa na yote duniani na utawashirikisha wadau mbalimbali mbali, na mataifa ya kikanda. Hili ni pendekezo ambalo watu wanapaswa kulitathmini kwa makini kwa sababu lengo ni kujenga upya eneo hilo ambalo limeharibiwa vibaya na kuondoa mabomu ambayo yamesalia ardhini ni sauti yake Marco Rubio, waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Umoja wa Mataifa umesema zaidi ya malori alfu kumi yameruhusiwa kuingia Gaza tangu kuanza kutekelezwa kwa mkataba wa usitishaji vita Januari kumi na tisa. Jupita Mayaka na maelezo. Kwa mjibu wa mratibu wa afisi ya Umoja wa Mataifa kuhusu misaada ya dharura Tom Fletcher, kuingia kwa malori hayo ukanda wa Gaza ni afueni kubwa kwa raia wa Gaza. Kauli ya Fletcher imejiri kipindi hiki kundi la Hamas na Israeli wakijitayarisha kujadili awamu ya pili ya usitishaji mapigano, ni baada ya vita kuanza Oktoba 7 mwaka 2023. Kuwasili kwa misaada hiyo eneo la Gaza kunakuja wakati mashirika kadhaa ya kimataifa yamekuwa yakitoa taarifa kusema hali ya kibinadamu ukanda wa Gaza inaendelea kuwa mbaya zaidi licha ya usitishwaji wa vita. Hata hivyo baadhi ya raia ambao walikimbia makazi yao kipindi cha vita wameripotiwa kuanza kurejea maeneo yao, haswa eneo la kaskazini mwa Palestina. Msikilizaji, Ufaransa leo imewasilisha shehena ya kwanza ya ndege za kivita kwa Ukraine ili kusaidia Kievu kulinda anga yake dhidi ya mashambulio kutoka Urusi, waziri wa ulinzi amesema.