Afrika ya Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba. Miongoni mwa taarifa za dunia tulizo kuandalia awamu hii Mapigano makali yaripotiwa kati ya jeshi la DRC na waasi wa M23 katika mji wa Nyabibwe, jimboni Kivu Kusini. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini kuhutubia taifa hapo kesho, licha ya msukosuko unaokabili serikali ya umoja wa kitaifa. Na mataifa ya Magharibi, Umoja wa Mataifa na kundi la Hamas zakosoa kauli ya Rais Donald Trump kuhusu uwezekano wa kudhibiti ukanda wa Gaza. Karibu tena. Waasi wa M23 wanaodaiwa kuungwa mkono na Rwanda wameingia katika mji wa Nyabibwe jimboni Kivu Kusini, ulio kilomita 1 kutoka jiji la Bukavu, siku chache tu baada ya kuingia Goma. Vyanzo kadhaa vya habari vimesema. Benson Wakoli na maelezo. Vyanzo kadhaa vya habari vimesema mapigano makali yameshuhudiwa katika mji wa Nyabibwe kati ya vikosi vya serikali na waasi wa M23 pamoja na makundi yaliyojihami yanayounga mkono serikali. Haya yanajiri wakati katika mji wa Goma shughuli ya kuwazika watu waliofariki wakati wa vita kati ya waasi wa M23 na vikosi vya serikali ikianza. Ni shughuli ambayo imefanikishwa pakubwa na hatua wapiganaji wa, wa M23 kutangaza kusitisha vita kwa muda eneo la Goma ili kuruhusu misaada ya kibinadamu kuwafikia waathiriwa vita. Mkuu wa kamati ya kimataifa msalaba mwekundu eneo la Goma Marian Fiva amesema shughuli hiyo ya kutambua miili imecheleweshwa kutokana na hali kwamba baadhi ya miili imeharibika kupita kiasi. Katika hatua nyingine, msemaji wa serikali ya DRC Patrick Muyaya ameliambia shirika la habari la AFP kuwa tangazo la M23 kutangaza usitishaji wa vita katika jiji la Goma ili kuruhusu misaada ya kibinadamu kuwafikia wathiriwa ni njama kutoka kwa Asiao. Juma lilopita, Umoja wa Mataifa ulikuwa umesema zaidi ya watu 900 waliwawa na kujeruhiwa wakati wa vita vya M23 walipowasili katika mji wa Goma. Na Benson Wakoli. Katika, katika hatua wa nyingine, mabaki ya wanajeshi kumi na wanne wa Afrika Kusini ambao waliuawa katika mzozo mashariki mwa DRC zaidi ya wiki moja iliyopita yanatarajiwa kurudishwa nyumbani kwao leo huku kukiwa na wito wa kutaka wanajeshi wote ambao ni sehemu ya ujumbe uliotumwa na Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika SADC kuondolewa tusalie na mgogoro huo. Shirika la kimataifa la Action Aid pamoja na yale ya ndani nchini DRC yanasema bei ya baadhi ya bidhaa kwenye mji wa Goma imeongezeka maradufu, wakati huo mzozo unaoendelea ukizuia misaada na usambazaji wa malighafi. Mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi, na maelezo baadhi ya wakazi wa muji wa Goma wameshuhudia kuwa bei ya bidhaa za vyakula muhimu imeongezeka tangu M23 walipodai wanaudhibiti muji huo. Vitu vishakuwa vya bei kali sana kushinda hata zamani, kwa tafuta mafuta, tunapata mafuta kubei kali sana, sa mafuta mawesa koroboa ilikuwa desa na desa sekanti, tunaipata kwa 400 faranga. Vitu vishakuwa ngufu sana, vita iishi, watusaidie. Wasikilizani nao wafanya biashara za vyakula DRC ilikuruhusu misaada ya kibinadamu kuingia, lakini mupaka sasa hivi hali ya wasiwasi inaendelea kuwakumba wakadhi wa muji wa Goma ambao vita vya mara kwa mara vimeathiri shughuli zao. Goma, RFI Kiswahili. madaktari kadhaa wamekamatwa na kuwa chini ya ulinzi kwa siku kadhaa nchini Burundi kwa madai kwamba walihatarisha usalama wa taifa baada ya kudai nyongeza ya mshahara, anavyotueleza Jupiter Mayaka. Madaktari hao watano wanaofanya kazi kwenye hospitali za umma zinazomilikiwa na watu mashuhuri nchini Burundi wamejipata chini ya ulinzi baada ya kudai nyongeza hiyo. Daktari anayefanya kazi kwenye hospitali ya kibinafsi nchini Burundi analipwa dola 170 kwa mwezi kama wale wanaofanya kazi kwenye hospitali za umma. Watano hao wamekamatwa baada ya mwaka uliopita muungano wa madaktari kuomba kuongezewa mshahara ili ufikie dola 680 kwa mwezi na dola 17 kwa saa kwa wale wenye mikataba ya muda mfupi, maombi yaliyokataliwa. Baadhi ya madaktari kuanzia mwezi Januari mwaka huu wamekuwa wakijiuzulu na kusababisha baadhi ya hospitali kuwa na madaktari wachache. Madaktari wametishia kugoma nchini humo iwapo wenzao watano waliokamatwa hawataachiwa huru haraka iwezekanavyo. Polisi nchini Uganda wamewakamata na kuwazuidia maafisa tisa wa wizara ya fedha, ikiwa ni sehemu ya uchunguzi kuhusiana na wizi wa dola milioni 16.87 kutoka kwa benki kuu nchini humo Novemba mwaka uliopita baada ya mifumo yao ya kielektroniki kudukuliwa, mamlaka za polisi zimethibitisha. Umoja wa Mataifa umesema rais wa Marekani Donald Trump amesitisha kwa muda utoaji wa dola milioni kumi na tatu za kufadhili ujumbe wa amani nchini Haiti ambao unaongozwa na Kenya kupambana na magengi ya wahalifu kwa kipindi cha miezi uh, mitatu ijayo. Polisi wanaohudumu nchini Haiti kwa sasa ni kutoka Kenya, Elva, El Salvador, Jamaika, Guatemala na kisiwa cha Belize. Lakini je, wachambuzi wa masali ya usalama wanamtazamo gani? George Msamali anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Ni hatua ambayo italazimisha mataifa ambayo yamechangia maafisa hao, ikiwemo Kenya, na hatua ambayo wanaweza ichukua, basi ni kuwaondoa maafisa hao moja kwa moja. Maanake naona kwangu itakuwa ni vigumu wao kuweza uh, kufadhili uh, maafisa hao katika taifa hilo na kuendeleza vita vidi ya magenge katika, uh, katika taifa hilo la. Kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba mzigo utakuwa kwa moja kwa moja kwa mataifa ambayo yamechangia, maanake yeye kuzungumza ni maanake, Wakenya wengi walipinga kupelekwa kwa wanajeshi hao ama maafisa hao wa polisi katika taifa la Haiti. Ni sauti yake George Msamali mchambuzi wa masuala ya usalama akiwa jijini Nairobi. Kenya tayari imeanza mazungumzo na maafisa wa shirika la fedha ulimwenguni IMF ili kupata mkopo mwingine wakati ule wa sasa utakamilika mwezi Aprili mwaka huu ili kuendelea kuimarisha uchumi wake. Waziri wa fedha John Mbadi amesema Kenya tayari nakabiliwa na gharama kubwa ya kulipa msururu wa madeni iliyokopa kwa muda wa mwezi mmoja sasa huku ikiachana na mpango wa kuongoza iliyom ongeza mapato kupitia nyongeza ya kodi mwaka jana, kutokana na maandamano ya vijana wa Gen Z. Msikilizaji, matangazo haya pia unayapokea kule nchini Tanzania, eneo la Kigoma, kupitia Kishora Radio mita bendi ya 98.9. Licha ya msukosuko unaokabili serikali ya umoja wa kitaifa nchini Afrika Kusini, rais Siril Ramaphosa anatarajiwa kuhutubia taifa siku ya Alhamisi kuelezea sera za serikali hiyo. Chama cha DA e, moja ya vyama vinavyounda serikali hiyo kinadai wenzao wa ANC wamekuwa wakifanya maamuzi muhimu bila kuwahusisha. John Steenhuisen ni kiongozi wa chama cha DA e. Ukweli ni kwamba hii ni serikali ya umoja wa kitaifa na iwapo hatutatekeleza sera zinazoimarisha uchumi na kunda nafasi za ajira, Afrika Kusini itafeli. Matumaini, maisha, ndoto na usalama wa raia wa Afrika Kusini vipo katika hatari, na hayo ni makosa na ni makosa kweli. Ndio maana chama chetu cha DA kilichukua hatua ya ukuaji na ajira ndani ya serikali ya umoja wa kitaifa, na tumekuwa tukitekeleza na kufanikisha hili kwenye wizara tunazoendesha ni sauti yake John Steinhusen, kiongozi wa chama cha DN nchini Afrika Kusini. Shirika la Afya Duniani limemteua Daktari Chikwe Hiekwazu kutoka Nigeria kuwa kaimu mkurugenzi wa shirika hilo kanda ya Afrika baada ya kustaafu kwa Daktari Mashidiso Moeti. Uteuzi huu umekuja kufuatia kifo cha Daktari Faustine Ndugulile kutoka Tanzania aliyefariki Novemba mwaka uliopita, miezi mitatu tu baada ya kuchaguliwa kumrithi Moeti. Bunge nchini Chade limefanya kikao cha kwanza cha kipekee baada ya karibu mwongo mmoja. Emmanuel Makundi anatuarifu zaidi. Ulinzi mkali uliwekwa kuzunguka ofisi za bunge wakati watunga sheria 188 walipoapishwa ambapo spika na naibu spika wabunge walichaguliwa. Wabunge hawa walichaguliwa katika uchaguzi wa mwezi Disemba mwaka jana, huku chama tawala cha, cha Patriotic Salvation Movement kikipata viti 124 kati ya 188. Mara ya mwisho kwa Chad kufanya uchaguzi ilikuwa mwaka 2011 ambapo 2015 uchaguzi uliahirishwa kwa kile serikali ilidai ni ukosefu wa fedha na athari za uviko 19. Mwaka elfu mbili na ishirini na moja rais Mahamat Idris Debi Itno alichukua madaraka kufuatia kifo cha baba yake Idris Debi Itno aliyefariki akiwa mstari wa mbele kupigana na makundi ya waasi kaskazini mwa nchi hiyo. Mahamat aliongoza kipindi cha mpito cha miaka mitatu kabla ya kufanya uchaguzi wa bunge, rais na serikali za mitaa mwaka jana. Nchini Sierra Lioni, msako unaendelea wa kumkamata mshikiwa wa ulanguzi wa dawa za kulevya kutoka Uholanzi baada ya picha ya kushangaza kutolewa ikimwonyesha akiwa pamoja na familii, familia ya rais wa nchi hiyo, lakini hadi kufikia sasa polisi hawajafanikiwa kumpata, kwa mujibu wa waziri wa habari Chenor Ba. Kiongozi wa upinzani nchini Tunisia aliyefungwa jela, um, Rashid Ganuchi amehukumiwa kifungo kingine cha miaka ishirini na mbili kwa hatia ya kuhatarisha usalama wa taifa, mawakili wake wamesema. Na serikali ya Libya mapema leo imetetea hatua ya Italia kumwachilia Osama Almasri na jema uhalifu wa kivita na kumsafirisha Tripoli mwezi uliopita, ikisema waranti kuka ya kukamatwa kwake iliyotolewa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC iliandikwa vibaya. RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako wapendwa? fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram @rfi_sw. Wapiganaji wa Hamas kule Gaza wamekosoa kauli ya rais wa Marekani Donald Trump kutaka kuchukua udhibiti wa ukanda wa Gaza, Hamas ikisema hatua hiyo itachangia vita katika eneo la mashariki ya kati. Msemaji wa kundi hilo ametaja matamshi ya Trump kuwa ya kibaguzi yanayowiana na yale ya Israeli ambayo amesema imekuwa ikitaka kunyakua ardhi yao. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Eric Irungo ni mwanadiplomasia na mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Nairobi kauli ambayo imetolewa na mtu kama rais wa Marekani basi ni kauli ambayo lazima ichukuliwe kwa uzito mkubwa sana. Ni kweli iwapo kutakuwa na shughuli yoyote au mchakato wowote wa kujaribu kudhibiti e, lile eneo basi litakuwa linazua vurugu tena na kuhakikisha kwamba tumbo joto la kisiasa uh, linaonekana katika ule ukanda wa Gaza. Kumeweza kuwa na makubaliano yale ya kusitisha vita na ule ubadilishanaji wa wale mateka. Kwa hivyo zile hatua ambazo zilikuwa zimepigwa na hatua zingine ambazo pengine zingeweza kupigika basi zitakuwa zimetiwa wasiwasi sana, msikilizaji. Mataifa ya Afrika Magharibi, Umoja wa Mataifa na pia nchi ya Misri ni miongoni mwa wale ambao wamekosoa wa kauli ya Trump. Maelfu ya wafanyikazi wa shirika la maendeleo ya kimataifa la Marekani, USAID, watatumwa kwenye likizo kuanzia Ijumaa usiku isipokuwa wale walio kwenye misheni muhimu, uongozi wa msingi na baadhi ya programu muhimu, shirika hilo limesema katika taarifa kwenye tof, tovuti. Waziri mkuu wa Ufaransa, Francois Bayrou, anatarajiwa kuponea kura ya kutokuwa imani naye bungeni chini ya miyazimu.