Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, miongoni mwa taarifa kuu tulizokuandalia katika awamu hii Waasi wa M23 watangaza kusitishwa kwa muda vita mashariki mwa DRC ili kuruhusu misaada ya kibinadamu. Miezi miwili kuelekea uchaguzi wa urais nchini Gabon, Jenerali Oligui Nguema bado hajatangaza iwapo atawania au la. Na China yaamua kulipiza kisasi kwa kutangaza ongezeko la ushuru kwa bidhaa kutoka Marekani. Karibu tena. Kundi la waasi wa M23 mashariki mwa DRC limetangaza kusitisha kwa muda vita kutokana na hali ya kibinadamu katika eneo hilo. Benson Wakoli anatueleza zaidi. Kundi la M23 na washirika wake limesema litasitisha vita kwa muda kuanzia Jumanne ili kutoa mwanya wa misaada ya kibinadamu kuwafikia waathiriwa wa vita, siku chache tu baada ya waasi hao wanaodaiwa kuungwa mkono na Rwanda kuasili katika jiji la kimkakati la Goma, Umoja wa Mataifa ukidai watu mia tisa waliuawa na wengine maelfu kupoteza makazi juma liliopita pekee, wakati wa makabiliano kati ya waasi hao na vikosi vya serikali jiji la Goma mapigano yameripotiwa kutulia, ila vita zaidi vimeripotiwa kuenea katika mkoa kusini, kuwa, wa Kivu Kusini, hofu ikiibuka kuwa waasi hao wa M23 na washirika wake huenda wana njama ya kuuteka mji wa Bukavu. Tangazo la kusitisha vita linajiri wakati huu mkutano wapamoja, wa pamoja wa Sadik na EAC kutarajiwa mwishoni mwa juma hili kujadili hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mkutano utakaofanyika Dar es Salaam, Tanzania, ambapo rais wa Rwanda Paul Kagame na mwenzako DRC Felix Chisekedi wanatarajiwa kuhudhuria licha kwamba wamekuwa wakisusia mikutano ya awali. Benson Wakoli, tusadie na mgogoro huo baraza la haki za kibinadamu la Umoja wa Mataifa litafanya kikao maalum ili kuangazia hali ya haki za binadamu mashariki mwa nchi ya DRC, eneo ambalo bado limeshuhudia migogoro kufuatia mashambulio ya waasi wa M23. Msemaji wa baraza hilo Pascal Sima amesema leo na wakati hao ya kijiri, baadhi ya wanaharakati wa kutetea haki za binadamu ambao wamekuwa katika mstari wa mbele kuwashutumu waasi wa M23 wanasema wanaishi kwa hofu baada ya kupokea vitisho. Baadhi yao wamelazimika kuyakimbia makazi yao kwa hofu ya kushambuliwa au hata kuuawa. Stewart Muhindo ni kutoka shirika la Lucha. Tulifata video moja ya mwanamemba wa M23 ambaye anasema kama kazi ya, ya, ya civilian society na ya, ya, ya Lucha ya kutetea haki ya binadamu inapigwa marufuku. Kwetu tunadhani kama hiyo, hiyo mpango haiheshimu kwanza haki katika nchi yetu, sababu kila mtu ana haki ya kutetea haki ya binadamu. Sio favor ambayo M23 na jeshi la Rwanda inatupatia, lakini ni haki ambayo katiba yetu inatu, ina, ina, inatupatia. Ya pili, tunaogopa kama hiyo, hiyo decision ina, inatia maisha ya wenzetu ya watetezi wa haki ya binadamu na hasa sana wana memba wa Lucha kwenye hatari, hasa sana hao ambao wanaishi katika hizo hizo nafasi ambazo zinamilikiwa na M23 na, na jeshi la Rwanda. Msikilizaji, ni sauti yake Stewart Muhindo, mwanaharakati wa shirika la Lucha akiwa DRC. Rais wa DRC Felix Tshisekedi mapema juma hili alikutana na viongozi wa kidini wa makanisa ya Kikatoliki na Kiprotestanti nchini humo kujadili hali ya usalama mashariki mwa nchi hiyo, na wakamkabidhi mkataba ambao unalenga kuleta amani eneo hilo, unaoitwa mkataba wa kijamii wa amani. Mamlaka nchini Uganda zimeanza kutoa chanjo ya majaribio dhidi ya virusi vya Ebola ikiwa ni siku nne tangu kuripotiwa kwa mlipuko mpya wa virusi hivyo. Carol Koril na maelezo zaidi. Shirika la afya duniani limesema majaribio haya yanalenga kutathmini ufanisi wa chanjo hiyo dhidi ya virusi vya Ebola aina ya Sudan. Wahudumu wa afya na makundi yaliyo kwenye hatari ya kuambukizwa ndio wanaolengwa katika kampeni hii. WHO imesema imekuwa ikishirikiana na kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Africa CDC, watafiti kutoka chuo kikuu cha Makerere na taasisi ya utafiti wa matibabu ya Uganda kuandaa chanjo hiyo tangu mgonjwa wa kwanza kuthibitishwa Januari 30. Uchunguzi wa chanzo cha mlipuko bado unaendelea. Nchini Kenya, watu zaidi ya kumi wameripotiwa kukwama ndani ya machimbo ya dhahabu katika kaunti ya Kakamega, magharibi mwa nchi hiyo baada ya mgodi kuporomoka usiku wa kuamkia siku ya Jumanne. Hata hivyo, uongozi wa serikali katika eneo hilo umesema wachimbaji wanane wameokolewa na wengine kumi na wawili wamekwama kwenye machimbo hayo. Kamanda wa polisi eneo hilo Daniel Makumbu anaeleza kilichojiri. Kuna watu walikuwa kama ishirini walikuwa wanaendelea kuchimba maini, lakini nane waileza kuokolewa kwa haraka, ikabaki watu kama wanaaminika kuwa ni kama watu kumi na mbili. Mpaka saa hii bado tunaendelea kuona vile jinsi tutatumia ili tuweze kuwaokoa wale ambao wamefumaniwa ndani. Ni sauti yake kamanda wa polisi kaunti ya Kakamega nchini Kenya, Daniel Makumbo. Kamanda wa kundi la kigaidi la ISIS nchini Somalia, Abdurahman Shiruake au Sasid, mkuu wa kikosi cha mauaji katika kundi hilo, amekamatwa baada ya kujisalimisha kwa polisi siku ya Jumatatu juma hili katika jimbo la Putland. Zaidi ya watu sitini na watano wameuawa na wengine 130 kujeruhiwa siku ya Jumatatu kufuatia makabiliano kati ya vikosi vya serikali nchini Sudan na wapiganaji wa RSF, anavyotueleza Jupita Mayaka. Kwa mjibu wa muungano wa madaktari nchini Sudan, makabiliano makali kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa RSF yamekuwa yakiendelea katika jimbo la kusini la Kordofan, ambapo watu 65 waliuawa na wengine sabini kujeruhiwa katika jiji la Kadugli. Jiji hilo limekuwa likidhibitiwa na jeshi la serikali, gavana wa eneo hilo Muhamed Ibrahim akituhumu mapigano hayo anayosema yanalenga kuyumbisha mji, huku akiyahusisha na wapiganaji wa Sudan Peoples Liberation Movement North SPLMN. Wapiganaji wa SPLMN wamekuwa wakikabiliana na wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa RSF katika juhudi za kutaka kudhibiti jimbo la Kordofan tangu vita kuanza nchini Sudan mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Jupiter Mayaka. Tukiwa Sudan, mashambulio ya makombora yaliyofanywa na wapiganaji wa RSF katika mji wa Omdurman hapo jana, nje tu ya hospitali ya Alnao, kituo cha pekee cha matibabu ambacho kimesalia ya eneo hilo, yaliwaua watu watano, vyanzo vya habari vimesema. RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw zaji ukiwa nchini Tanzania unasikiliza matangazo yetu kupitia Jamii FM kule Mtwara, mitabendi ya 90.5. Nchini Gabon, miezi miwili kuelekea uchaguzi wa urais ambao umepangwa kufanyika Aprili tarehe kumi na mbili, kiongozi wa serikali ya mpito Jenerali Oligui Nguema hajatangaza iwapo atawania au la. Hata hivyo, baadhi ya wanasiasa na vyama vinamtaka awanie, kikiwemo chama cha PLC. Nicolas Ngwema kutoka chama hicho ambaye yupo nchini Ufaransa amekuwa na kauli hii: bila shaka, hakuna anayeweza kupinga kwamba kuna wakurugenzi wengi sana serikalini, lakini hilo litamalizika hivi karibuni kwenye midani ya kisiasa. Nafikiri kwamba iwapo ataamua kugombea atachaguliwa na ataongoza kwa miaka saba bila ya kuzingirwa na hawa wakurugenzi wengi. Kwa miezi kumi na mitano iliyopita ameonyesha uwezo wake wa kuongoza. Nafikiri itakuwa ni fursa kwa raia wa Gabon kurejea kazini na kuheshimu na kuishi miiko yetu ambayo haipo tena. Tumeona kiongozi huyu akianza kujenga barabara na kuimarisha miundombinu mijini katika viwango vya juu sana. Anzo sio di kama tulivyoshuhudia kwa kipindi cha miaka kumi na minne minne iliyopita. Msikilizaji, chama hicho kitakutana Februari tarehe 22 kutangaza msimamo wake kuhusu mgombea wake wa uchaguzi huo. Kiongozi wa upinzani nchini Kamerun, Maurice Kamto, wiki iliyopita, kupitia mtandao wa kijamii, aliomba raia wa nchi hiyo kumchangia fedha katika kufadhili kampeni yake ya kuania urais tena mwezi Oktoba, ambapo atamenyana na Rais Paul Biya, ombi ambalo limekosolewa na chama tawala. Muungano wa wafanyikazi nchini Nigeria umefutilia mbali mgomo uliopangwa kuanza leo kupinga nyongeza ya ushuru wa mawasiliano kwa asilimia hamsini, muungano huo ukitarajia kufanya mazungumzo na serikali kutatua mzozo huo ndani ya wiki mbili zijazo. Na nchini Misri, kundi la wanasiasa, wanaharakati, wanasheria na waandishi wa habari wametoa wito kwa mamlaka kumwachilia eh, mwanaharakati raia wa Uingereza na Misri Ala Abdel Fattah ambaye amefungwa jela nchini humo wakionya kwamba mama yake yuko katika hali mbaya ya kiafya baada ya zaidi ya miezi minne ya mgomo wa kula kushinikiza mwanawe kuachiliwa. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tofuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi .fr sw Msikilizaji wetu wa Tanzania wanapokea matangazo haya kupitia CGFM kule Tabora, mita bendi ya 88.5. China imeamua kulipiza kisasi na kutangaza ongezeko la ushuru kwa bidhaa kutoka Marekani kuanzia Februari kumi, hatua hii ikikuja baada ya Rais Donald Trump kuchukua hatua za kuweka ushuru wa asilimia kumi kwa bidhaa kutoka China. Hii inamaanisha nini kwenye uhusiano wa kibiashara kati ya Marekani na China? Johnson Denge ni mtaalamu wa masuala ya uchumi, akizungumza akiwa jijini Nairobi. Kwa mfano kama nchi kama za Afrika Mashariki hutumia kuuza katika mataifa hayo e, bila shaka zitakuwa na athari kwamba biashara e, zao hazitaendelea e, kunawiri, zimekuwa zikifanya itakuwa chini e, mapato ya kigeni ambayo ya yamekuwa yakitoka katika nchi hizo kwa kuuza bidhaa yatarudi chini, na hambu ku matatizo kwa e, zile currency za mataifa haya, na generali tu pia ukosefu wa ama upungufu wa soko bidhaa za wafanyabiashara Waafrika. Ni mtazamo wake Johnson Denge, mtaalamu wa masada ya uchumi, akiwa jijini Nairobi. Israeli imesema inatuma ujumbe kwa ajili ya mzunguko wa pili wa kutekeleza mkataba wa kusitisha vita dhidi ya Hamas kwenye ukanda wageza, wa Geza uliofikiwa mwezi Januari. Florence Kivuva anatueleza zaidi. Ujumbe huo wa Israel unatarajiwa kwenda jijini Doha nchini Qatar baadaye wiki hii, ili kuendeleza mazungumzo hayo ambayo yanaongozwa na Marekani pamoja na Misri. Awamu ya kwanza ya utekelezwaji wa mkataba wa kusitisha vita ulianza Januari 19 na kumaliza vita vya miezi 15, ambako dunia imeshuhudia mateka wa Israel wakiachiwa huru, huku Israel ikiwaachia mamia ya wafungwa wa Kipalestina. Hii inakuja wakati huu waziri mkuu wa Israel Netanyahu akiwa anafanya ziara jijini Washington DC, ambako anakutana na rais wa Marekani Donald Trump kujadili kuhusu utekelezwaji wa mkataba huo na kupata amani ya kudumu kwenye ukanda wa Gaza. Rais Trump hivi karibuni alinukuliwa akisema hana uhakika iwapo mkataba huo wa kusitisha vita utadumu, lakini akasema mazungumzo na Israel na mataifa mengine ya mashariki ya kati yanaendelea vizuri kuhusu kuhakikisha kuwa mkataba huo unadumu. Takriban wanajeshi elfu kumi wa Korea Kaskazini waliotumwa kusaidia Urusi kuvamia Ukraine wameondolewa kwenye mstari wa mbele baada ya wenzao kuuawa au kujeruhiwa kwenye mapambano, ripoti zimesema.