Ukiwa Bujumbura nchini Burundi ni saa kumi na moja na nusu, kule Dar es Salaam nchini Tanzania ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia mbashara kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajoi. Miongoni mwa utakayoyasikia katika awamu hii ya pili ni pamoja na wakazi wa jiji la Goma waliokimbia makwao waanza kurejea nyumbani, huku wengi wakihofia maisha yao. Rais Cyril Ramaphosa akataa madai ya Trump kwa Afrika Kusini inachukua mashamba ya watu wa jamii fulani wanaonyanyaswa. Wakuu wa waku nchi za umoja wa Ulaya wanakutana jijini Brussels kujadili namna ya kufadhili swala la ulinzi Msikilizaji, matangazo haya unayapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook, RFI Kiswahili na vilevile mtandao wetu wa YouTube. Jijini Goma wakati huu maisha ya kawaida yanapoanza kurejea taratibu, baada ya makabiliano makali ya wiki iliyopita kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa serikali, baadhi ya wakazi waliokuwa wamekimbia makazi yao wameanza kurejea kutoka Goma. Mwandishi wetu Chube Ngorumbi ametutumia ripoti ifuatayo. Katika muji wa Goma na kando kando mwa muji huo, maelfu ya raia yaliyoishi katika kambi kwa takribani miaka mitatu kwa kuhofia mapigano yaliyoendelea mkoani Kivu Kaskazini, wamejulisha kurejea katika maisha yao ya kawaida. Hata hivyo, wamejulisha kuwa maisha yamekuwa magumu vijijini mwao, kwani vyakula na vifaa vyao vilivyokuwa muhimu katika maisha yao vile haribiwa vijijini mwao. Hapa niko na njala kwetu manyumba basha bomora yote tongo. Tunaomba labuda mutusaidie ju tuko muhari mbaya, niko mukibumba chakula na nguo hatuna ta kitu tono, tuna, tuna tamani wa kutusaidia tusaidie chakula na kitu ya kurarako labuda, tuone jinsi tunaweza tuulizana kidogo. Baadhi ya raia ambao wajiandaa pia kurejea vijijini mwao wamejulisha kinachoendelea kwa upekee upande wao, hapa mmoja wao ndio tukapata msada wayagizi ya kurudia tunapasha rudia kuliko kufia Goma na nchara mutupanie maralamiko viti ishe amani tu hatuniletie ile chakula na sina amani nayo ni zero. Haya yanajiri wakati umoja wa mataifa wathibitisha watu wasiopungua mia saba sabini na tatu kuuliwa na zaidi kuuliwa ya elfu mbili kujeruhiwa kufuatia mapigano kati ya FRDC na M23 katika muji wa Goma na kantokanto mwa muji huo chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa ameapa kuendelea kutuma wanajeshi wake kudhibiti usalama mashariki mwa DRC hadi pale nchi hiyo itakapokuwa dhabiti. Florence Kivuva na maelezo zaidi. Kauli ya rais Ramafosa imekuja kipindi hiki raia na mashirika mbalimbali mbali nchini Afrika Kusini yakimtaka aondoe wanajeshi nchini DRC, hasa baada ya wanajeshi 14 kuuawa na watu wanaoaminiwa kuwa waasi wa M23. Rais Ramafosa akisema kuwafikia amani na usalama wa DRC kuna hitaji mchango wa mataifa mbalimbali. Rais huyo wa Afrika Kusini kupitia taarifa ameongeza kusema kwamba nchi yake itaendelea kusimama na raia wa DRC. Kauli ya Ramafosa inajiri siku chache tu baada ya rais wa Rwanda Paul Kagame, ambaye serikali yake inatuhumiwa kuwasaidia waso wa M23 kutatiza usalama nchini DRC, kumtuhumu kwa kuwa mnafiki na inajaribu kuwa mpatanishi wa mzozo wa DRC ilhali wanajeshi wake wapo kwa mapambano nchini humo. Rwanda na Afrika Kusini hazijakuwa na uhusiano wa karibu wa kidiplomasia kwa kipindi kirefu. Mwaka 2014, Afrika Kusini iliwatimua wanadiplomasia watatu wa Rwanda baada ya uvamizi kwa makazi ya mmoja wa watafuta hifadhi raia wa Rwanda jijini Johannesburg. Wakati hayo ya kijiri, serikali ya Rwanda kupitia wizara ya mambo ya nje imekaribisha mkutano wa pamoja wa muungano wa kiuchumi wa mataifa ya kusini mwa Afrika SADAK na jumuia ya Afrika Mashariki kujadili hali ya usalama mashariki mwa DRC ikisema suluhu ya kisiasa ndiyo inayohitajika. Rais wa Kenya William Ruto ambaye ni mwenyekiti wa jumuia ya Afrika Mashariki amesema mkutano huu utafanyika siku ya Ijumaa na Jumamosi jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Wachambuzi wa siasa wanazungumziaje msimamo wa Rwanda? Mali Ali ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Paris nchini Ufaransa. Ha, kwa kweli hiyo ni kauli ya kisiasa ha, baada ya kulifanya kosa ya kuingiza vikosi vyake katika ardhi ya Kongo na kukamata mji mkuu wa mashariki mwa Kongo mji wa Goma, kelele zimekuwa nyingi kutoka sehemu tofauti. Kwa hiyo lazima apoze hili kidiplomasia, lakini bado masharti ya mazungumzo bado yatakuwa magumu, kwa sababu serikali ya Kongo pia itatoa sharti zake: kwanza kuondolewe vikosi vya Rwanda, viondolewe na wapiganaji ambao Kongo inawaita ni magaidi, waweze kuacha mji wa Goma na wasishiriki mazungumzo hayo. Kwa hiyo, bado mazungumzo ya uhakika ni kitandawili ni mtazamo wake Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Paris nchini Ufaransa. Wizara ya afya nchini Uganda imethibitisha visa vingine viwili vya maambukizi ya ugonjwa hatari wa Ebola. Hii inakuja baada ya watu wawili ambao ni jamaa wa muuguzi aliyefariki wiki iliyopita kutokana na maambukizi hayo kubainika wameambukizwa. Emmanuel Aideboyan ni msemaji katika wizara ya afya. We have picked new two cases. One... Tumethibitisha kesi mbili za Ebola ambazo yes, we ni za jamaa wa wawili wa karibu wa marehemu ambaye alikuwa na kesi ya kwanza tayari. Wanapokea matibabu katika hospitali ya Mulago. Tumeorodhesha zaidi ya watu 234 waliokuwa karibu na marehemu, na tuna watu ambao wametengwa huku Mulago, ikiwemo wafanyakazi wa afya ambao wako chini ya karantini. Wizara ya Afya inasimamia milipuko huu kikamilifu na itaweza kuidhibiti kwa haraka. Wanafunzi wanaporejea shuleni hivi leo taasisi zote za kujifunza, taasisi zote za kupata mafunzo zinafahamu taratibu za kawaida za kujikinga na Ebola. Tulieleza dalili za Ebola na mawasiliano yamefika katika shule zote, na tunatarajia umakini wa hali ya juu, ili kuhakikisha kuwa tunadhibiti maambukizi ya Ebola yasiingie shuleni. Emmanuel Aineboyona, msemaji katika Wizara ya Afya nchini Uganda. Tukisalia nchini Uganda, ni kwamba kesi ya kiongozi wa upinzani Kiza Beseje na mshirika wake Obeid Lutele mbele ya mahakama kuu ya kijeshi imesitishwa ghafla hii leo baada ya mahakama ya kijeshi kusitisha kesi zote zinazohusu raia. Uamuzi huo unafuatia uamuzi wa mahakama ya juu wa juma lililopita ambao ulitangaza kwamba mahakama ya kijeshi haina mamlaka ya kikatiba ya kuhukumu raia na kuamuru kusitishwa mara moja kwa kesi hizo. Watu wenye silaha wanaoshukiwa kuwa wa kundi la Al-Shabab lenye mfungamano na Al Qaida wamewateka nyara maafisa watano wa serikali kaskazini mashariki mwa Kenya walipokuwa wakielekea kazini. Zaidi ya watu 35 wameuawa nchini Sudan Kusini baada ya watu waliokuwa wamejihami kuvamia kambi ya mifugo za Dinkarbor na kuwateka mifugo zaidi ya elfu kumi na moja. Undani wa taarifa hii na Benson Wakoli kwa mujibu wa kiongozi wa kata ya Ding Mabor Mayom Ateni, tukio hilo lilitokea Januari 31 katika kambini za mifugo zilizoathirika. Kisiki kimesababisha mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini Nick Haysom kupitia taarifa kueleza wasiwasi wake kuhusu taharuki inayoendelea kati ya ufugaji na wakulima katika mkoa wa Ikotorul ya Mashariki, Haysom akizitaka jamii nchini humo kuvumiliana. Umiliki wa mifugo nchini Sudani Kusini ni ishara ya utajiri na mara nyingi hutolewa kama mahari kwa familia ya msichana, ng'ombe zaidi ya kumi. Taifa la Sudani Kusini limekuwa likishuhudia vita vya wenyewe kwa wenyewe tangu kupata uhuru wake mwaka elfu mbili na kumi na moja na japo hali imeonekana kuwa tulivu kwa sasa, vita vya kikabila bado vimeendelea kuripotiwa. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia, unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Rais Siril Ramafosa amekataa madai ya mwenzake wa Marekani, Donald Trump, kuwa Afrika Kusini inachukua mashamba ya watu wa jamii fulani wanaonyanyaswa. Ramafosa amesema yupo tayari kuzungumza na Trump kuhusu sera mpya ya umiliki wa ardhi nchini Afrika Kusini. Hilary Ngati na maelezo zaidi. Kiongozi huyo wa Afrika Kusini amekanusha madai ya Trump kuwa serikali yake inachukua kwa nguvu mashamba ya watu fulani ambao hata hivyo hakuwataja. Trump ametishia kusitisha msaada wa kifedha kwa Afrika Kusini, ambayo inasalia mshirika wake muhimu wa kibiashara na kiuchumi, kutokana na kile alichosema daraja fulani la watu linanyanyaswa li kwa sababu ya ardhi. Hata hivyo, Ramaphosa ameenda mbali na kusema yupo tayari kumfafanulia Rais Trump sera ya ardhi Afrika Kusini iliyosainiwa mwezi uliopita. Sera hiyo mpya ambayo imeleta gumzo nchini Afrika Kusini inaeleza kuwa serikali katika mazingira fulani inaweza kuchukua ardhi na kuitumia kwa maslahi ya umma bila kutoa fidia kwa mmiliki, lakini serikali nchini humo inasema sio sababu ya kuwanyang'anya watu ardhi yao. Suala la ardhi au umiliki wa ardhi nchini Afrika Kusini linasalia kuwa tata kutokana na mashamba makubwa kuendelea kumilikiwa na raia wa nchi hiyo ambao ni wazungu miaka 30 baada ya kumalizika kwa kipindi cha ubaguzi wa rangi. Serikali ya Afrika Kusini imeipa Taiwan makataa ya mwisho wa mwezi Machi kuhamisha ubalozi wake wa kisiwa hicho nje ya mji mkuu Pretoria, wizara ya mambo ya nje ya Taiwan imesema, ikilaumu shinikizo la China kwa hatua hiyo. Nchini Mali, shirika lisilokuwa la kiserikali la Alima tayari linakabiliwa na athari ya kusitishwa kwa msaada wa kitaifa kutoka Marekani wiki mbili tu baada ya kusainiwa kwa amri ya kusitisha mswada, msaada wa kimataifa kutoka taifa la Marekani. Nyota wa muziki wa Afrobeat kutoka Nigeria Tems ameshinda tuzo ya pili ya Grammy kutokana na wimbo wake wa Love Me JJ. Hafla hiyo ilifanyika Los Angeles nchini Marekani. kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 2169 kHz Radio France Internationale. Wakuu wa nchi za Umoja wa Ulaya wanakutana jijini Brussels kujadili namna ya kufadhili uswa, uswa, swala la ulinzi ikiwa ni sharti ya rais wa Marekani Donald Trump. Hata hivyo, kauli ya Rais Trump kuwa serikali yake itaongeza ushuru kwa bidhaa kutoka nchi za Ulaya zinatawala mazungumzo hayo. Emmanuel Macron ni rais wa Ufaransa, ameendelea kusisitiza Umoja wa Nchi za Ulaya kuhusiana na maswala ya ulinzi na biashara. Un plan d'action ripoti imewasilishwa, yote yamesemwa. Ni namna gani Ulaya itazalisha zaidi kwa ajili yake, ni namna gani Ulaya itachukua jukumu lake kuwekeza zaidi kuhusu hatima yake ya baadaye. Ni katika kuamua kufanya manunuzi ya Ulaya, ndiyo itakuwa huru zaidi, na hili ni rahisi sana, hivyo suala la kuwa na dhamira hiyo Et donc Mbali na nchi za Ulaya, Trump ametangaza hatua hizo dhidi ya Canada, Mexico na China. Waziri mkuu wa Ufaransa Francois Bayrou leo atawasilisha bungeni bajeti ya serikali yake bila kuwa na bila ya kutumia utaratibu wenye utata wa bunge ambao unaweza kusababisha hoja ya kutokuwa na imani na mrengo wa kushoto. Katika hatua nyingine, chama cha kisosialisti kimeamua kutounga mkono hoja ya kutokuwa na imani dhidi ya waziri mkuu kuhusu bajeti ya serikali. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anaanza ziara jijini Washington DC kujadiliana na rais wa Marekani Donald Trump kuhusu mkataba wa usitishwaji wa vita na kundi la Hamas. Jason Sagini na maelezo kamili. Nchi wanachama wa shirika la afya duniani WHO zitajadili kupunguza sehemu ya bajeti yake kwa dola milioni mia nne kwa kuzingatia hatua ya Donald Trump.