Sasa Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Umariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia awamu hii: Rais Felix Tshisekedi aitisha mkutano wa dharura wa baraza la ulinzi na mawaziri kujadili hali ya usalama mashariki mwa DRC. Rais wa visiwa vya Komoro akiri hadharani mpango wa kumwachia mda madaraka mwanawe atakapo staafu. Na rais wa Marekani Donald Trump aagiza kuachiwa huru kwa wanaharakati waliofungwa jela kwa kupinga utoaji mimba. Karibu tena. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Felix Chisekedi ameitisha mkutano wa dharura wa baraza la ulinzi na mawaziri jijini Kinshasa kujadili hali ya usalama mashariki mwa nchi hiyo, wakati huu mapigano yakiendelea ya kati ya jeshi la serikali na waasi wa M23 katika eneo la Kibumba, kaskazini mwa jiji la Goma, huku mji wa Sake ukishuhudia utulivu. Mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi, amefuatilia kinachoendelea na hii hapa ni taarifa yake. Ilikuwa tangu saa kumi asubuhi Ijumaa ndipo ufyaturiaji risasi ulianza tena Kibumba, takriban kilomita ishirini kaskazini mwa Goma, mashariki mwa DRC. Wakazi wa kijiji cha Rusayo Muja waliripoti mapigano, milio ya risasi nzito na nyepesi ilisikika kuanzia alfajiri. Tumekuwa ndani ya wasiwasi kubwa sana, alafu tumekosa kama fanye nini. Bisa ni debandad kubwa, tunaomba waongozi wasimamizi wa serikali waone mbinu za kuweza kutumikisha purque waweze kuproteje population upande wa Sake. Mstari wa mbele ni tulivu kiasi ijumaa asubuhi, kulingana na vyanzo vya ndani ya mi ishirini na tatu walikuwepo Sake, takriban kilomita ishirini kutoka Goma siku ya Lahamis, karibu siku nzima na kusababisha hofu katika mji wa Goma. Goma sasa tuko mwasiwasi, wangechikaza warudishe usalama. Mabomu inaanguka huko na huko inasikika huko na huko Tunakuwa mwasiwasi na kufanya kazi lolote, wawachikazi wamalize vita. Ni sherti kuangalia solution ingine, kwani sio vita tu njo inaweza kuwa solution kwa hii shida ambayo tunapatikana nayo. Vikosi vya jeshi vya DRC FARDC na washirika wake walizidisha operation zao kwa kupeleka helikopta na virutubishi ili kukabiliana na wapiganaji hao M23. Haya yakijiri kukatizwa kwa mawasiliano kuliripotiwa siku ya la Alhamisi na Ijumaa katika maeneo ya Sake na Goma, Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Naye katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kwamba vita vinavyoendelea nchini DRC kati ya jeshi la FRDC na waasi wa M23 vinatishia kuenea katika mataifa jirani, wakati huu uh, maelfu ya raia wakiendelea kutoroka makwao. Yanajiri haya wakati taifa la Uturuki linasema liko tayari kujitolea ili kusuluhisha mzozo wa DRC. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Job Kakule ni mchambuzi wa masuala ya usalama akiwa Goma nchini DRC. Kwangu mimi sizani sana kwani, uh, awa mawaasi wa M23 wanasema wanagombania tu ni DRC, afu kusema hiyo vita iende katika nchi kama Rwanda ama Uganda, sizani sana kwani, kwa upande mwingine, uh, serikali ya Kongo inasema wanasaidiwa na inchi, hizo nchi zaidi sana Rwanda, ni kusema hawezi kubali vita iende kwao, ni kusema vita ikakuwa ni hapa katika uh, nchi ya Kongo itaishia, na pengine wakiweza kusonga mbele, pengine watakamata mingini ama vijiji mbalimbali mbali, lakini tu katika nchi ya DRC. Mapema siku ya Ijumaa waasi wa AFC wanaojumuisha wapiganaji wa m ishirini na tatu walidai kwamba wana njama ya kuteka mji wa Goma ambao una wakazi zaidi ya milioni moja. Mahakama ya juu zaidi nchini Uganda Ijumaa juma lijalo itatoa wa uamuzi wake uliosubiriwa kwa muda mrefu kuhusu uhalali wa kikatiba wa kuwahukumu raia katika mahakama za kijeshi nchini humo kufuatia hatua ya mahakama ya kikatiba mwaka elfu mbili na ishirini na moja, kutangaza hatua hiyo kuwa ni kinyume cha katiba. Chama cha mawakili nchini Kenya, LSK, kimetuhumu idara ya polisi nchini humo kwa kumnyang'anya walinzi jaji mkuu Martha Koome. Rais wa LSK, Faith Odhiambo, amesema kwamba idara ya mahakama ni muhimili huru ambao umechangia utawala bora nchini humo na kuitaka idara ya polisi kutoa huduma kwa wote bila ubaguzi. Tunamkumbusha Inspekta Jenerali wa polisi kwamba jukumu la polisi ni kutoa ulinzi. Mtindo wa idara ya polisi kuwapokonya majaji walinzi ambao ni polisi ili kuwatisha kutoa hukumu ya kuwapendelea sio jambo geni, na Inspekta Jenerali wa polisi hawezi kana hili. Tunamtaka mkuu wa polisi na idara yote ya polisi kuchukua hatua za dharura ili kushughulikia swala la usalama wa maafisa wa idara ya mahakama. utekelezaji katiba yetu unategemea utendakazi wa idara ya mahakama. Ni sauti yake rais wa Chama cha Mawakili nchini Kenya, LSK, Faith Odhiambo. Wafuasi wa makundi yanayopigana nchini Ethiopia wanatumia teknolojia ya hali ya juu na elimu haba ya vyombo vya habari ili kueneza habari potofu ambazo zinachangia uhasama wa kikabila na hivyo kuhatarisha vurugu mpya, wataalamu wameonya. Jeshi la Sudan pamoja na wapiganaji wa RSF kila mmoja amelaumu mwingine kufuatia mashambulio yaliyolenga kituo kikuu cha uchakataji mafuta ambacho kipo kaskazini mwa mji mkuu wa Khartoum, anavyotueleza Carol Korir. Walioshuhudia mashambulizi hayo wamedai kuona moshi mkubwa ukiwa umegubika kituo cha Al Jahili kilichoko kilomita karibu sabini kutoka jiji kuu la Khartoum. RSF ilikuwa imeteka na kudhibiti kiwanda hicho mwezi wa Aprili mwaka 2023 mapigano yalipoanza. Jeshi limeitumu RSF kwa kuchoma moto makusudi kiwanda hicho katika mkakati wa kuharibu miundombinu baada ya kushindwa kudhibiti rasilimali na maeneo ya nchi. Shambulizi hili linajiri karibu wiki moja baada ya Washington kuwawekea vikwazo majenerali, viongozi wa pande zote, Mohamed Hamdan Daglo na Abdel Fattah al-Burhan. RFI Juba, 90.4 FM. Rais wa visiwa vya Komoro Azali Asmani kwa mara ya kwanza amekiri hadharani kwamba ana mpango wa kumwachia madaraka mwanawe Nur El Fadhi atakapostaafu mwaka 2029. Benson Wakoli na maelezo. Kauli ya Rais Azali Asmani inadhibitisha madai ambayo yamekuwa yakitolewa na wakosoaji wa Azali kwamba ana njama ya kumwachia mwanawe madaraka na uongozi wa chama tawala pindi atakapostaafu. Kwa sasa mwana wa Rais Azali Asumani ambaye ni Alifatha ni katibu wa mipango ya serikali ya kisiwa cha Komoro na mwenye ushawishi mkubwa hata kwenye baraza la mawaziri, na mara kadhaa amekuwa akikaana mpango wa kutaka kumridhi babake, akisema kisiwa cha Komoro ni taifa huru lenye demokrasia. Tayari msemaji wa upinzani Abdalah Muhamed amejitokeza na kusema mpango wa Rais Azali Asumani hautafaulu kwani raia wa kisiwa hicho watajitokeza kuupinga. Kisiwa cha Komoro kimeshuhudia misukosuko kadhaa ya kisiasa ikiwemo majaribio ishirini ya mapinduzi ya serikali tangu kujinyakulia uhuru mwaka 1975. Rais Azali Asumani akiwa miongoni mwa watu waliohusika kwa mapinduzi kwa kuchukua madaraka mwaka 1999. Tukisadia Komoro, kiongozi wa upinzani Achmet Said Mohammed yuko katika siku ya tano ya mgomo wa kula ili kushinikiza kesi yake isikilizwe au aachiliwe baada ya zaidi ya mwaka mmoja wa kuzuiliwa kwa tuhuma za kushiriki njama dhidi ya serikali. Familia 25 za waasiriwa na manusura wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini wamemshtaki Rais Cyril Ramaphosa na serikali yake kwa kile ambacho wanasema ni kushindwa kuchunguza ipasavyo makosa hayo na kutoa haki, wakitaka takriban dola milioni tisa kama fidia. Kiongozi wa zamani wa Gambia dikteta Yahya Jammeh amesema analenga kurejea nchini mwake na kuendelea kukiongoza chama chake kwenye ujumbe wa sauti aliyowatumia, anavyoripoti Hilary Ngati Jama ambaye aliongoza nchi hiyo ya Afrika Magharibi kwa miaka ishirini na miwili katika uongozi uliodaiwa kujaa ukiukaji wa haki za binadamu ikiwemo mauaji na mateso. Ametoa kauli hiyo akiwa nchini Equatorial Guinea alikokimbilia mwaka 2017 baada yake kushindwa kwenye uchaguzi wa urais. Katika ujumbe kwa wafuasi wake, Jama amesema ameamua kuchukua chama chake cha APRC na hata kiacha mikononi mwa watu wengine na kuongeza kuwa atarejea bila kujali wanaopinga. Tangazo hili la kiongozi huyo zamani linakuja mwezi mmoja baada ya jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi ECOS kupitisha kuundwa kwa mahakama maalum ya kusikiliza mashtaka dhidi yake. Rais wa Marekani Donald Trump ameagiza kuachiwa huru kwa wanaharakati ishirini na watatu waliokuwa wamefungwa jela kwa kupinga utoaji mimba nchini humo, kuelekea maandamano ya kupinga vitendo hivyo jijini Washington baadaye siku ya Ijumaa. Mengi zaidi na Florence Kibuva Siku ya Alhamisi, rais Trump alisaini agizo la kuachiwa huru kwa wanaharakati hao, wakiwemo wenye umri mkubwa waliokamatwa na kufunguliwa mashtaka wakati wa uongozi wa zamani wa Joe Biden kwa kupinga utoaji mimba, kwa kile alichokisema hawakupaswa kushtakiwa. kuhusu maandamano makubwa ya kupinga utoaji mimba, waandamanaji wanasema maelfu ya watu na wanaharakati wanaopinga utoaji mimba akiwemo makamu wa rais JD Vance watashiriki kwenye maandamano ambayo rais Trump anatarajiwa kuwahutubia waandamanaji. Trump ameendelea kushikilia msimamo wake wa kupinga utoaji mimba, swala ambalo limewagawa wa Marekani, wengine wakitaja kitendo hicho kama haki ya kibinadamu. Shirika la Afya Duniani limesema kwamba linatathmini mambo ya kuyapa kipaumbele, wakati huu Marekani ambayo ndiyo mfadhili mkubwa inapojiandaa kujiondoa kuwa mwanachama. Ruben Lukumbuka anatueleza. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus katika barua aliyoandikia wafanyakazi wa shirika hilo amesema tangazo la Rais Donald Trump kuwa Marekani itajiondoa kuwa mwanachama itatatiza hali ya kifedha ya shirika hilo la afya. Ghebreyesus amesema anasikitishwa na uamuzi huo wa Rais Trump na kuongeza kuwa anatumai kuwa atabadilisha msimamo wake na yupo tayari kwa mazungumzo. Zokati ya Marekani na WHO. Kauli hii ya Gebreyesus imesisitizwa siku ya Ijumaa na msemaji wa shirika hilo, Christian Lindmeier ambaye amesema hatua ya Marekani ni kosa kubwa sana. Aidha, amesema WHO ni taasisi muhimu inayolinda hali ya kiafya ya Marekani kutoka kwa vitisho vingi ikiwemo milipuko ya magonjwa kama homa ya ndege. Jeshi la Israeli leo limeendelea na mashambulio yake katika mji wa Jenin na kambi ya wakimbizi iliyo karibu, ikiwa ni siku ya nne mfululizo ya mashambulio dhidi ya Wapalestina katika ukingo wa Magharibi, wakati huu Umoja wa Mataifa ukielezea wasiwasi kuhusiana na matumizi ya nguvu ya jeshi hilo. Katika hatua nyingine, Israeli imetangaza kwamba zoezi la kuondoa vikosi vyake kutoka kusini mwa Lebanon litaendelea zaidi ya muda wa siku sitini ambao uliainishwa katika makubaliano ya kusitisha mapigano. na nchini Afghanistan, mamlaka ya Taliban imesema leo kwamba hati ya kukamatwa iliyoombwa na mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC kwa viongozi wake imechochewa kisiasa. Taarifa kutoka kwa wizara ya mambo ya nje imesema.