Kwa kuendelea kutusaidia kuelewa siasa za Tanzania ukiwa hapo Dar es Salaam nam. Naam, nashukuru sana, Nam, hadi wiki ijayo kwenye makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso. Kwa heri. Afrika Mashariki ni saa 12 na nusu, wakati ni saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba. Taarifa kuu za dunia tulizokuandalia katika awamu hii: hofu yatanda jijini Goma, mashariki mwa DRC, baada ya waasi wa M23 kuripotiwa kuuteka mji wa Sake. Baraza la mawaziri nchini Gabone laidhinisha kufanyika kwa uchaguzi wa urais mwezi Aprili, na jeshi na la Marekani latangaza kuwatuma wanajeshi elfu moja na mia tano katika mpaka wake na Meksiko. Hujambo na karibu tena nam. Tunaanza kutoka kule mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambapo wakazi wa jiji la Goma wanaishi kwa hofu baada ya ripoti kwamba waasi wa M23 wameuchukua mji wa Sake, umbali wa kilomita 20 kutoka jiji hilo kubwa la Kivu Kaskazini. Msikilizaji, moja kwa moja hapa studio naungana na, na mwandishi wetu wa Goma Chube Ngorombi ili atufahamishe nini ambacho kinaendelea na hali ilivyo kwa sasa. Ngorombi karibu. Nini ambacho unakisikia kuhusiana na mapigano kati ya M23 na jeshi la DRC? Ndio, kwa kweli hapa mashariki mwa Kongo, nikiwa jijini Goma, hali ni ya wasiwasi. Tangu saa moja kamili leo asubuhi, raia walianza kuondoka maeneo ya Sake, wenyewe wakajikwamua na maeneo ya Mugunga Lakver, kando kando mwa muji wa Goma, wakihofia mapigano ambayo yanaendelea. Mabomu yalisikika makubwa makubwa na madogo madogo, na hapo raia wakajiondoa. Na hapa tukizungumza mjini goma tu wasiwasi wasi ndio inasambaa jioni hii leo a, a, bomu moja lilianguka kutoka kwenye uwanja wa mapambano, sio mbali, karibu na hapa a, nilipo, yani mahali ninakaa, ambapo liliweza kuwaua watu wawili na wengine kujeruhiwa. Hivi hadi sasa tukizungumza, ndio milio imekatika kidogo tu, kutokana na, na vile hali inavyoendelea huko kwenye uwanja wa mapambano. Nam, shukran sana Chube, ni kuache uendelee kufuatilia zaidi ili kumfahamisha msikilizaji kile ambacho kinaendelea. Nam msikilizaji, tusalie na hayo, ambapo gavana wa zamani wa Kivu Kaskazini Juli Paluko ambaye kwa sasa ni waziri wa masala ya biashara ya nje amekuwa na ujumbe huu kwa wakazi wa Goma: tuko tunafuatilia sana vita vile vinavyoendelea katika province yote ya Nor Kivu na hapa sasa hivi mapambano makali yalikuwa Ngungu, yakafika Bweremana, Minova na Shasha, na kwa sasa mapambano yako kando kando ya muji wa Sake, na wasiwasi imekuwa mwingi katika muji wa Goma. Mwito ambayo inaofanya kwa sasa ni kuwaambia wakaaji wa muji wa Goma ya kwamba mambo kama haya tumeyaona tangu zamani, tunawaomba tusiwe na panic. Tunaomba wakazi wote wa muji wa Goma na kandokando kando waweze kusapoti jeshi letu, kwa sababu wakati kama huu ni kila mtu, kama una maji, kama una biskuti, kama una sardine, vile tulivyokuwa tukifanya pale zamani, ni wakati sasa wa kusanya kila mtu mchango wake, ili tuhakikishe ya kwamba sisi sote tuko nyuma ya jeshi letu. Wakati hao ya kijiri, serikali ya DRC nayo inasema kwamba ina uhakika wa kushinda vita dhidi ya waasi wa M23 ambao wanadaiwa kuungwa mkono na Rwanda. Msemaji wa serikali Patrick Muyaya akizungumza na RFI jijini Paris ameelezea mpango wa Kinshasa kuleta utulivu wa kudumu mashariki mwa nchi hiyo na kuendelea kumshutumu rais wa Rwanda Paul Kagame. Tunaangalia kila mbinu ikiwemo ya kivita ambavyo kwa sasa tunashiriki kikubwa. Hatutaki kujiingiza kwenye mizozo isiyoisha, kwa sababu wananchi wa Rwanda na DRC wanahitaji mazungumzo. Tumemwona rais wa Rwanda akizungumza kwa semi na tabia zake. Nafikiri wananchi wa Rwanda wakiwa na usemi, sina uhakika kama angesalia kwa kiongozi wa nchi hiyo. Ni msemaji wa serikali Patrick Muyaya akizungumza na RFI jijini Paris. RFI Bukavu 98.0 FM. Nchini Kenya, wizara ya afya inasema imeanza kupokea dozi zaidi ya milioni mbili za chanjo aina ya BCG ambazo zinatolewa kwa watoto walio chini ya miaka mitano dhidi ya magonjwa mbalimbali, baada ya kushuhudia uhaba kwa wiki kadhaa. Mwandishi wetu wa Mombasa alikutana na baadhi ya kinamama ambao walikuwa wanahangaika na watoto wao baada ya kukosa chanjo. Ukosefu wa chanjo hizo ulitatiza akina mama wengi ambao walitembelea hospitali mbalimbali wakiwa wameandamana na watoto. Agnes Kuru ni mama ambaye mwanawe alikosa chanjo ya BCG wiki iliyopita. Nimefika hospitali ya Bamburi Community asubuhi ya leo kupata chanjo ya mtoto ya BCG, ila nikakosa. Nina wasiwasi kama mama mtoto wangu apate bacterial infection, kwa hivyo tunaomba serikali yetu muangalie watoto wetu. Jumatano hii imekuwa afueni kwa akina mama baada ya watoto wao kupokea chanjo hizo. Nimesumbuka kutafuta maanake alizaliwa mwezi wa kumi na moja, kila tukikuja tunaambua hakuna chanjo hakuna chanjo, lakini leo kwa bahati nzuri tumepata chanjo na nimefurahikia. Christine Mataza ni muuguzi katika hospitali ya rufaa jimbo la Kilifi. Usambazaji wa chanjo unaendelea. Ni kuambia wananchi wote chanjo zina umuhimu mkubwa katika maisha yetu kwa sababu ziko pale kutukinga dhidi ya magonjwa yale ambayo tungeyapata. Uhaba huo ulisababishwa na kucheleweshwa kwa ununuzi wa dawa hizo kimataifa. Dana Wanyonyi, Mombasa, RFI Kiswahili. Idadi ya wagonjwa wa mpox nchini Kenya imefikia wagonjwa 36 baada ya wizara ya afya nchini humo kuthibitisha wagonjwa wengine watano. Katibu katika wizara ya afya Mary Mudhoni amesema wagonjwa hao wamepatikana katika majimbo mbalimbali mbali, jimbo la Nakuru likiongoza kwa maambukizi kumi. Serikali ya Sudan Kusini imesitisha utumiaji wa mitandao ya kijamii nchini humo kwa miezi mitatu kufuatia visa vya kushambuliwa kwa raia wa Sudan Kusini ambao wanaishi nchini Sudan. Benson Wakoli na maelezo. Mamlaka ya mawasiliano nchini Sudan Kusini imesema imelazimika kuchukua hatua hiyo ikisema mitandao imechangia vurugu dhidi ya raia wa Sudan Kusini wanaoishi nchini Sudan kuuawa na baadaye raia wa Sudani Kusini kulipiza kisasi dhidi ya raia wa Sudan wanaoishi nchini Sudani Kusini. Mamlaka hizo sasa zinataka mitandao kama vile Facebook na Twitter kusitisha huduma zake nchini humo kwa kipindi cha miezi mitatu kabla ya kutathmini hali na kutoa mwelekeo zaidi. Juma lilopita kanda video ilisambaa kwenye mitandao ya kijamii ikionyesha wakimbizi wa Sudan Kusini katika eneo la Wad Madani wakishambuliwa na watu wanaodhaniwa kuwa wanajeshi wa serikali ambao wamekuwa wakipambana na wapiganaji wa RSF kwa muda sasa. Kufungwa kwa mitandao nchini Sudan, hata hivyo, kumekashifiwa na mashirika ya kutetea haki za binadamu na raia wa Sudani Kusini wanaodai ni ukiukaji wa haki zao za kidijitali. Jeshi la Sudani limekabiliana vikali na wapiganaji wa RSF karibu na kiwanda cha mafuta cha Algeri kaskazini mwa mji mkuu wa Khartoum, wakati jeshi hilo likijaribu kuchukua tena udhibiti wa kiwanda hicho muhimu kutoka kwa RSF. Wahamiaji 20 raia wa Ethiopia wamepoteza maisha wakati mashua yao kutoka Jibuti ilipopinduka katika bahari ya Yemen kutokana na upepo mkali siku ya Jumamosi, shirika la kimataifa la uhamiaji limesema na katika hatua nyingine, ajali ya basi ya abiria imesababisha vifo vya watu 25 iliyotokea katika wilaya ya Dagunti jimboni Amhara. RFI. Nchini Gabon baraza la mawaziri limeidhinisha kufanyika kwa uchaguzi wa urais tarehe 12 mwezi Aprili, hatua itakaomaliza uongozi wa kijeshi katika taifa hilo la Afrika ya Kati, anavyotueleza Hilary Ngati. Tarehe hiyo iliafikiwa baada ya kikao cha mawaziri siku ya Jumatano ambacho kwa kauli moja kiliagiza tume ya uchaguzi kuanza maandalizi ya kufanyika kwa uchaguzi huo. Hatua hii imekuja baada ya mwezi Novemba, wananchi wa Gabon walipopitisha katiba mpya baada ya ahadi ya uongozi wa kijeshi uliochukua madaraka Agosti mwaka 2023 kuwa utarejesha madaraka kwa raia. Kwa mujibu wa sheria hiyo ya uchaguzi, vituo vya kupiga kura vitafunguliwa saa moja asubuhi na kufungwa saa 12 jioni. Aidha, sheria hiyo imewaruhusu maafisa wa usalama kuwania nyadhifa za uongozi lakini kwa masharti na mgombea a urais ataongozwa kwa mihula miwili, kila muhula ukiwa na miaka saba. Watumiaji wa simu za rununu na deta nchini Nigeria sasa watalazimika kulipa zaidi ili kupata huduma baada ya serikali kuidhinisha ongezeko la asilimia 50 ya ushuru. Tume ya mawasiliano ya Nigeria imesema Nchini Komoro, matokeo ya mwisho ya uchaguzi wa wabunge wa Januari kumi na mbili yaliyotangazwa hapo jana na mahakama ya juu zaidi yamethibitisha ushindi mnono wa chama tawala CRC chenye viti 28 kati ya 33. Jeshi la Marekani limetangaza kuwatuma wanajeshi elfu moja na mia tano katika mpaka wake na taifa la Mexico, anavyotuarifu Jupiter Mayaka. Kwa mjibu wa msemaji wa White House, Caroline Levitt, Rais Trump amesaini amri ya rais kuwatuma wanajeshi elfu moja mia tano kujiunga na wenzao elfu mbili na mia tano ili kutoa ulinzi katika mpaka wa kusini mwa Marekani ambao hutumika na uhamiaji kutoka Mexico kuingia Marekani. Kaimu waziri wa ulinzi Robert Salsis amesema wanajeshi wa Marekani watasaidia kuwarejesha makwao wahamiaji elfu tano ambao wanazuiliwa na mamlaka nchini Marekani katika majimbo ya El Paso Texas na San Diego. Baada ya kuapishwa Jumatatu juma hili, Rais Trump alitangaza uhamiaji kuwa janga la dharura la kitaifa nchini Marekani na kutoa marufuku kwa watafuta hifadhi na kuongeza kwamba sheria itabuniwa kwa wadhibiti watoto ambao wamezaliwa Marekani na wazazi ambao si wa Marekani dhidi ya kutafuta uraia wa Marekani. Trump pia ametangaza kutaka kubadilisha jina la guba ya Mexico kuwa guba ya Amerika. Ikulu ya Kremlin imesema leo kwamba haioni jambo jipya katika wito wa rais wa Marekani Donald Trump kwa Urusi kukomesha mashambulio yake ya kijeshi nchini Ukraine na kwamba Moscow iko tayari kwa mazungumzo iwapo yatakuwa ya kuheshimiana. Jeshi la Israeli limewaua Wapalestina wawili wenye silaha ambao wanashukiwa kwamba walitekeleza shambulio kwa, wali kwa kuwapiga risasi Waisraeli watatu na kuwaua katika Ukingo wa Magharibi anavyotueleza Joja Jowi. Afisa wa serikali ya Palestina amesema mamia ya watu wameanza kukimbia makazi yao kwenye eneo hilo la Ukingo wa Magharibi, wakati huu jeshi la Israel likiendelea na operesheni. Wiki hii wanajeshi wa Israel walivamia eneo la Jenin linaloaminiwa kuwa ngome ya wapiganaji wa Kipalestina wenye silaha, siku chache baada ya kuanza kutekelezwa kwa mkataba wa kusitisha vita kwenye ukanda wa Gaza. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu amesema lengo la operesheni hiyo ni kumaliza ugaidi kwenye eneo hilo, lakini mkakati anayosema utazuia kutumwa kwa silaha kwenye ukanda wa Gaza, Lebanon na Siria pamoja na Yemen. Katika hatua nyingine, afisa wa Umoja wa Mataifa amesema mashirika ya kutoa misaada ya kibinadamu yanaongeza usambazaji wa chakula, kukarabati hospitali na vyanzo vya maji, wakati huu mkataba wa kusitisha vita ukiendelea kutekelezwa. Na wachunguzi nchini Korea Kusini leo wamependekeza kwamba rais aliyeondolewa madarakani Yoon Suk Yeol ashtakiwe kwa uasi na matumizi mabaya ya madaraka.