nyingine wiki ijayo ambapo tutakuwa na mada uh, tofauti. Hadi wakati huo, jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba Taarifa kuu za dunia tulizokuandalia katika awamu hii: mwanaume anayedaiwa kumuua mkewe na kuweka mwili wake kwenye begi akamatwa nchini Kenya. Nchi tatu zilizounda jumuiya ya Sahel zatangaza kuunda kikosi cha wanajeshi elfu tano kupambana na wanajihadi. Na Guteres apongeza juhudi za Rais Trump kufanikisha kupatikana kwa mwafaka wa kusitisha vita kule Gaza. Hujambo na karibu. Polisi nchini Kenya wamemkamata mwanaume anayeshukiwa kumuua mke wake na kuweka mwili wake kwenye begi. Victor Moturi naye anaeleza zaidi. Hiki ni kisa cha hivi punde cha mauaji na dhuluma dhidi ya wanawake katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Idara inayohusika na upelelezi nchini humo imemtambua mwanaume huyo kwa jina la John Kiama wa Mbua. Alikamatwa jijini Nairobi saa 11 alfajiri siku ya Jumatano, wakati polisi walipomshuku na kupekua begi lake na kuukuta mwili wa binadamu, polisi wamesema. Wambua baada ya kukamatwa alionekana kutotishika na baada ya maujiano alikiri kuwa mwili aliyokuwa ameubeba ulikuwa wa mkewe Joi Frida Munani mwenye umri wa miaka 19. Tukio hili limekuja baada ya tume ya taifa ya haki za binadamu mwezi Novemba nchini humo kuripoti kuwa wanawake 97 walikuwa wameuawa kwa kipindi cha miezi mitatu. Mwaka uliopita kulikuwa na maandamano makubwa jijini Nairobi kulaani ongezeko la kula kuawa kwa wanawake nchini humo. Maafisa wa polisi nchini Uingereza wameanzisha msako wa mshukiwa wa mauaji ya mwanamke mwenye umri wa miaka 43 ambaye ni raia wa Kenya aliyeuawa kwa kupigwa na kifaa butu kichwani ndani ya nyumba yake nchini humo siku ya Ijumaa wiki iliyopita. Nchini Tanzania, Tundu Lisu amechaguliwa kuwa kiongozi mpya wa chama kikuu cha upinzani CHADEMA na kumshinda Freeman Mbowe, ambaye amekuwa mwenyekiti kwa zaidi ya miaka ishirini. Lisu anayechukua hatamu za uongozi wa chama hicho kwa miaka mitano ijayo, ameahidi mabadiliko makubwa, ikiwemo kukiunganisha chama hicho baada ya uchaguzi huo tuhakikishe kwamba haya mambo yaliyosababisha maumivu yote haya katika chaguzi zetu hayajirudii tena. kwa hayata sio ya juu, siyo ya, ya leo na ya jana na ya nini, tutaenda huko tulikoanzia. Kuna maumivu mengi sana, kuna majeraha mengi sana, tutayaponya kwa tumaini jipya. Upande wake, Mbowe amekiri kushindwa katika uchaguzi huo ambao ulileta joto kubwa la kisiasa kwenye chama hicho, kwenye uchaguzi ambao amesema umekuwa wa, wa demokrasia. Niliahidi katika maeneo mbalimbali kwamba tutafanya uchaguzi wa kihistoria. Japo wengi waliamini mwenyekiti Mboya anadanganya, nafikiri dunia sasa imeona yenyewe kwamba kile tulichoahidi tunakitenda. Msikilizaji, ni uchaguzi ambao umefanyika wakati huu Tanzania ikiwa kwenye mwaka wa uchaguzi, ambapo mwezi Oktoba wananchi watapiga kura kumchagua rais, wabunge na pia madiwani. Burundi itapokea jumla ya dola milioni mia moja sitini na tatu nukta sitini na nane ya ruzuku kutoka kwa Benki ya Dunia ili kufadhili mradi wa kustahimili mabadiliko ya tabia nchi na miradi miwili ya nishati nchini humo baada ya pande hizo mbili kutia saini makubaliano jijini Bujumbura. Tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia masali ya kibinadamu OCHA imesema watu laki moja na elfu sabini na nane wamekimbia makazi yao katika mji wa Minova kati ya Januari tarehe nne na ishirini kutokana na mapigano makali kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa serikali ya DRC. Victor Buso anatueleza katika ripoti hiyo ya OCHA, watu wawili waliuawa siku ya Jumapili iliyopita na wengine mia moja kumi na watatu walijeruhiwa baada ya kushambuliwa na mabomu. Ripoti hiyo pia inaeleza kuwepo kwa matukio ya ubakaji wa wasichana watano kutoka kwenye familia moja uliofanywa na wanaume waliokuwa wamejihami kwa silaha katika eneo la Kalungu. OCHA inaonya kwamba kuendelea kwa mapigano ambayo sasa yamefika katika eneo la Kivu kusini yataendelea kusababisha watu kukimbia makazi yao, wakati huu huduma za kutoa misaada ya kibinadamu zikisitishwa kwa sababu ya utovu wa usalama. Katika hatua nyingine, mashirika ya kiraia wilayani Masisi huko Kivu kaskazini yamesema mapigano yanayoendelea yamesababisha watu kushindwa kupata misaada muhimu ya kibinadamu kama vile dawa na chakula kwa sababu maeneo wanayoishi hayafikiki kwa sababu ya utovu wa usalama. Mamlaka nchini Sudani imetoa noti mpya katika maeneo inayodhibiti kwa lengo la kudhoofisha wapinzani wake wa kijeshi RSF, lakini hatua hiyo imeripotiwa kusababisha foleni ndefu kwenye benki, kando pia na kutatiza biashara na kuzidisha migawanyiko. Zaidi ya watu milioni moja wamekimbilia nchini Sudan Kusini kutoka taifa jirani la Sudan, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa ambao unasema kwamba idadi hiyo inatishia hatari ya kutokea kwa janga la kibinadamu. Benson Wakoli na maelezo. Kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia wakimbizi UNHCR limesema wengi wa watu waliokimbilia nchini Sudani kusini ni raia wa nchi hiyo waliotoroka vita vilivyozuka nchini humo baada ya nchi hiyo kujinyakulia uhuru. UNHCR imesema idadi hiyo ni ya juu zaidi na inatia wasiwasi, licha ya kwamba raia wa Sudan kusini wameendelea kuwakaribisha wenzao na kutoa wito kwa jamii kimataifa kusaidia raia wanaokimbia vita nchini Sudan. Haya yanajiri juma moja tu baada ya wiki iliyopita raia 16 Sudan kuuawa nchini Sudani kusini wakati wa maandamano ya kupinga madai ya jeshi la Sudani kuwaua raia wa Sudani kusini wanaoishi nchini Sudani. Hadi kufikia sasa zaidi ya watu milioni 12 wamekimbia makwao tangu vita kuanza mwaka 2023 nchini Sudani, kati ya jeshi la serikali na upiganaji wa RSF. Kitengo cha hali ya hewa cha jumuia ya IGAD kimesema kwamba eneo la pembe ya Afrika litashuhudia kiwango kidogo cha mvua kuliko kawaida kati ya mwezi Machi na Mei mwaka huu, eneo hilo likiendelea kukabiliwa na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Kufahamu zaidi, hii hapa ni taarifa yake, Emmanuel Makundi. Kwa mujibu wa ripoti yake ya utabiri wa hali ya hewa IGAD inasema baadhi ya maeneo ya Somalia, Kenya, Ethiopia, Jibuti, Eritrea, Sudani Kusini, Uganda, Rwanda, Burundi na Tanzania yatapata mvua za wastani mwezi Machi. Aidha, utabiri unaonyesha kuwa maeneo mengi pia yatashuhudia hali ya joto isiyo ya kawaida hali hii ikitajwa kuwa huenda ikachochea changamoto zaidi za kijamii zinazoshuhudiwa kwenye mataifa hayo. Abdi Fidar, afisa anayesimamia kitengo cha hali ya hewa cha IGAD, amesema mabadiliko ya hali ya hewa yanayoendelea kushuhudiwa huenda yakaendelea kusababisha ukame, mafuriko na ongezeko la joto, akisisitiza umuhimu wa nchi wanachama kuchukua tahadhari kudhibiti athari zaidi. Kwa upande wao, wataalamu wa maswala ya mazingira wamewataka wadau kuendelea kuelimisha umma na kuzilinda jamii ambazo ziko hatarini zaidi. Ejuba, 90.4 FM. Mataifa matatu ya Burkina Faso, Niger na Mali ambayo yaliunda jumuia ya Sahel yataunganisha nguvu kuunda kikosi cha wanajeshi elfu tano kupambana na wanajihadi katika nchi zao. Jupita Mayaka anatueleza. Waziri wa ulinzi wa Niger Salifu Mudi ametangaza hatua hiyo, ambayo amesema kikosi hicho kitaundwa katika wiki kadhaa zijazo na kuongeza kuwa nchi hizo zinapambana na adui mmoja. Kikosi hicho cha pamoja mbali na kuwa na wanajeshi wa ardhini kitatekeleza ki mashambulio ya pamoja na kutafuta habari za kiintelijensia kupambana na wanajihadi hao. Mataifa hayo matatu yanaongozwa na wanajeshi baada ya kuondolewa kwa serikali za kiraia kati ya mwaka elfu mbili na ishirini hadi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Katika miaka ya hivi karibuni mataifa hayo yaliyojiondoa kwenye jumuiya ya kiuchumi ya ECOAS yanasumbuliwa na wanajihadi wanaoshirikiana na Al Qaida na Islamic State, hali ambayo imehatarisha maisha ya raia wa kawaida. Mwaka uliopita na kwa nyakati tofauti, nchi hizo pia zilivunja uhusiano wao na mkoloni wake wa zamani Ufaransa, na kuagiza kufungwa kwa kambi za kijeshi za nchi hiyo ya Ulaya katika mataifa yao. Umoja wa Mataifa unatazamiwa wiki hii kuomba dola milioni mia tisa na kumi kuwasaidia katika kukabiliana na mzozo wa kibinadamu kaskazini mashariki mwa Nigeria, ambapo takribani watu milioni saba nukta nane katika majimbo matatu wanahitaji msaada kufuatia shambulio ama mashambulio ya waasi wa Kiislamu tangu mwaka elfu mbili na tisa na mafuriko mabaya ambayo yalikumba eneo hilo mwaka uliopita. Kampuni ya TotalEnergies ya Ufaransa imechelewesha zaidi mradi wake wa gesi wenye thamani ya dola bilioni 20 katika jimbo la Cabo Delgado nchini Msumbiji kutokana na wasiwasi wa usalama eneo hilo, gazeti la Financial Times limeripoti. Na nchini Tunisia, wabunge 11 wamezindua rufaa ya kutaka kuachiliwa huru kwa, kwa wafungwa mbalimbali, ikiwemo waandishi wa habari, wanasheria na wanaharakati waliokamatwa kutokana na shughuli zao za kikazi. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amepongeza juhudi za Rais wa Marekani Donald Trump kufanikisha kupatikana kwa mwafaka wa kusitisha vita kule Gaza kati ya Israeli na kundi la Hamas. Guterres amesema ni rasmi kwamba Trump amechangia mwafaka huu licha ya juhudi za awali zilizokuwa zikiongozwa na mataifa ya Qatar, Misri na utawala wa Rais Joe Biden. Many of our old problems are getting worse. Matatizo mengi ya dunia yanaendelea kuwa mabaya zaidi. Tunaendelea kuishi kwenye dunia isiyokuwa na huruma. Juma lilopita nilitoa hotuba yangu ya malengo kwa baraza la Umoja wa Mataifa, na nilisema kwamba mataifa yanayoendelea yanayopitia changamoto nyingi sana. Tunashuhudia mizozo ya kisiasa lakini pia kuna umbwe la usawa na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. Tumeona mizozo ikiendelea katika baadhi ya sehemu za dunia, hasa katika eneo la Mashariki ya Kati least. Sasa tuna matumaini kwa sababu fire, ya kuachiwa kwa mateka huko Gaza na kusitishwa kwa vita, na tunafanya kazi kuongeza kasi ya kutoa misaada inayohitajika. Ni sauti yake Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. midio ya risasi na milipuko ilitikisa eneo la Jenine katika eneo ambalo linakaliwa la West Bank mapema leo, katika kile jeshi la Israeli linasema kwamba ni kukabiliana na ugaidi, wakidai kumekuwa na maelfu ya majaribio ya mashambulio tangu vita kuanza katika ukanda wa Gaza. Rais wa Marekani Donald Trump amesema serikali yake ipo kwenye mazungumzo ya kuziongezea kodi bidhaa kutoka nchi za Umoja wa Ulaya, ikiwemo kodi ya asilimia kumi kwa bidhaa kutoka China. Trump amesema hatua hii ni kwa sababu dawa aina ya fentanyl inasafirishwa kutoka China kwenda Marekani kupitia Mexico na Canada. is, is... Umoja wa Ulaya si rafiki wetu, huwa waagizi very magari yetu, kimsingi pia wanunui bidhaa zetu za shambani na dawa zetu. Tuna deni la dola bilioni 350 la Umoja wa Ulaya, huwa wanatupuuza kwa so hivyo watalipia ushuru wa bidhaa zao. Ni sauti yake Donald Trump, rais wa Marekani.