Kwa saa za Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, wakati ambapo kwa saa za Afrika ya Kati ni saa kumi na moja na nusu. Hii ni idhaa ya Irifi Kiswahili. Jupita Mayaka. Vyanzo mbalimbali vyathibitisha waasi wa M23 kuuteka mji wa Minova, mashariki mwa DRC. Raia wa kigeni aliyetekwa kaskazini mwa Mali achiwa huru, na rais Donald Trump asaini maagizo ya Marekani kuondoka WHO na makubaliano ya hali ya hewa ya Paris. Popote pale ulipo, karibu katika matangazo haya yanaokujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Waasi wa M23 wanaoendelea wa kupigana na wanajeshi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameuteka mji wa kibiashara wa Minova unaotegemewa na jiji la Goma kupata bidhaa mbalimbali kutoka Bukavu. William Basimike anaeleza zaidi. Sadiki Jiji ni msimamizi wa asasi za kiraia katika eneo la Buzi wilayani Kalehe anashuhudia kwamba wengi kati ya wakazi wa Minova na vijiji vya pembezoni wamekimbia kutokana na hali ya wasiwasi. Wakazi ambao wamekimbilia preskile ya Buzi, Bulenga, huko Muchibwe, Kitembo, Muhanga, Butumba, Chondo. E, hata na mulala umuhimu wa Minova ni hasa bandari yake ya kibiashara ya ambapo mazao mengi ya kilimo hupitia kuelekea miji ya Goma na Bukavu kupitia ziwa Kivu. Wakazi wa Bukavu wanamtazamo gani kuhusu hili? chakula mingi natokaka Minova, hivi kuno Kivu kuko vita na Minova nobali ikamata, tunahuzunika, ningeomba pakuu ya nchi atusaidie na usalama sai, guvernema ile vite ikipenda teza aisha juu guvernema njo kila kitu. Jeshi la Congo linahakikisha kwamba juhudi zitazidishwa ili kurejesha mamlaka ya serikali katika maeneo hayo, inasema kamanda wa eneo la tatu la kijeshi nchini Congo, Luteni Jenerali Pacific Masunzu yuko ziarani Kivu Kusini ili kuhimiza askari chini ya uongozi wake. Meja Nelson Mavudisa ni msemaji wa eneo la tatu la kijeshi nchini Kongo. Anasema kuna yeah, wavamizi unaojaribu kuendelea kuvamia eneo la taifa letu. Kamanda wa kanda ya tatu ya ulinzi anakuja kwa kazi ya udhibiti na uongozi wa jeshi, anakuja kuamuru jeshi, na tutahakikisha kwamba juhudi zote zinafanyika ili amani na mamlaka ya nchi irejeshwe katika eneo lote la mashariki. Jeshi la FRDC linaonya raia wa Kongo kushirikiana nalo kwa ukaribu na linaonya pia kuepuka fununu za uongo na uvumi kwenye mitandao ya kijamii. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Tukisalia nchini DRC, zaidi ya watoto elfu sitini katika jimbo la Chopo hawajachanjwa au hawajapata chanjo ya kutosha. Mratibu wa eneo hilo Stephani Itekama akitaja sababu mbalimbali za mchakato huo kukwama, ikiwemo usalama mdogo, mafuriko na shughuli nyingi za uchimbaji madini katika baadhi ya sehemu. Nchini Tanzania, wajumbe wa mkutano mkuu wa chama kikuu cha upinzani Chadema wanakutana jijini Dar es Salaam kuwachagua viongozi wa chama hicho. Nafasi ya mwenyekiti inawaniwa na wagombea watatu, lakini ushindani mkali ni kati mwenyekiti wa muda mrefu Freeman Mbowe na makamu wake Tunduliso. Mbowe amewaambia wajumbe wa mkutano huo kuwa uchaguzi huo utaimarisha demokrasia ndani ya chama hicho. hiki chama tuna wajibu wote wa kibinadamu na wa kimungu wa kukilinda kwa gharama yoyote ile, na chama hiki hatutakiruhusu kwa njia yoyote eti, kwa sababu pengine kura za Mboya hazikutosha au kura za Mheshimiwa Lisu hazikutosha. Uchaguzi huu haupaswi kuwa vita, unapaswa kuwa furaha ya ujenzi wa demokrasia. Tundu Lissu naye amesema tofauti alizonazo na mpinzani wake sio za kibinafsi, bali za kisiasa kuhusu namna ya kukiendesha chama hicho. Tunaweza kuwa tumetofautiana kimsimamo, lakini hatujawahi kugombana. Nisemeje kwa chama ambacho, kwa watu ambao mmenipenda kiasi hiki, kwa watu ambao mmenipa fadhila nyingi zisizoweza hesa kuhesabika. Niwatakieni na nyiye maisha mema, kila la heri, vyovyote itakavyokuwa. Leo tutakuwa pamoja kujenga chama chetu. Kumekuwa na wasiwasi kuwa huenda chama hicho kikagawanyika baada ya uchaguzi wa leo. Zaidi ya watu tisini na wawili wamejeruhiwa nchini Sudan Kusini, wakiwemo watoto wawili kutokana na maandamano yaliyochochewa na rais wa Sudan Kusini ama raia wa Sudan Kusini kuuawa nchini Sudan. Kwa mujibu wa shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF, watu thelathini na nane wamelazwa katika hospitali ya jimbo la Aweli, wengi wa wagonjwa wakiwa wamevunjika miguu. Mohamed Musoki ni daktari kusini na mfanyakazi wa MSF akiwa Sudan Kusini kwa sasa hali ni tulivu, lakini bado usalama umeimarishwa kila pembe ya mji na katika maduka. Mamlaka hapa Juba zimeagiza raia kufungua biashara yao, maana kuna polisi wanaoshika doria, lakini bado raia wana wasiwasi. Kwa jumla ya hali ya usalama, Juba ni tulivu, sawa na kule Bagazel ya kaskazini. Nimeongea na watu wetu huko na wameniambia hali ni tulivu. Bado tunazingatia marufuku ya kutembea kati ya saa 12 jioni hadi alfajiri. Hatujui nini kitafanyika marufuku hiyo itakapoondolewa. Sauti yake Mohamed Musoke, mfanyikazi wa MSF, Ruba 94 FM. Kwingineko Afrika, waasi wanaotaka kujitenga na kundi ama kuunda eneo lao la utawala kaskazini mwa Mali wamesema raia wa Hispania aliyekuwa ametekwa siku kadhaa zilizopita katika mpaka wa nchi hiyo na Algeria ameachiwa huru. Mengi zaidi na Victor Muturi. Wasi wanaojiita Tuareg wanaotaka jimbo la Zawad kujitenga na hivyo kuendeleza mapambano na wanajeshi wa Mali wamedai kuwa juhudi zao ndizo zilizosababisha kuachiwa kwa, kwa mateka huyo waliomalezea kuwa yupo kwenye hali nzuri ya kiafya. Hata hivyo kuachiwa huru kwa mateka huyo hakujathibitishwa na mamlaka ya Hispania au Algeria. Ijumaa iliyopita, serikali jijini Madrid iliripoti kuwa raia wake alikuwa ametekwa katika mazingira yasiyoeleweka ya lakini hakutoa maelezo ya kina kiongozi wa kundi hilo la waasi Atae Ag Mohamed amesema mtu huyo alitekwa upande wa Algeria na baadaye kusafirishwa upande wa Mali. Siku chache zilizopita raia mwingine kutoka Austria alitekwa kaskazini mwa Niger, karibu na Mali, katika eneo hilo ambalo limeendelea kushuhudia visa hivyo tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Mpaka sasa hakuna kundi lolote lililodai kumteka raia huyo wa kigeni kutoka Hispania, katika eneo ambalo mbali na waasi wa Tuareg lina makundi mengine ya kijihadi. Ofisi ya ikulu ya rais wa Ghana imesema katika taarifa kwamba rais wa sasa John Dramani Mahama amemteua wa waziri wa zamani wa mawasiliano Edward Boama kuwa waziri wa ulinzi. Abubakar Sidik, msemaji wa muungano wa makundi ya waasi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati unaojulikana kama Coalition of Patriots for Change, amesema isingalikuwa ulinzi wa vikosi vya Wagner, kikosi cha kijeshi cha mamluki binafsi wa Urusi, rais Fostin Arkanji Toadera angeweza kuwa rais wakati huu. Polisi nchini Italia wamemkamata polisi wa ngazi ya juu nchini Libya, ambaye anaongoza kituo cha Mitiga cha Tripoli, ripoti za habari za Italia zikisema Osama Najim anayejulikana kama Almasri alikamatwa Jumapili mjini Turin kwa hati ya kukamatwa kutoka mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, kulingana na vyombo vya habari kila utakapokwenda, kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21 690. kilohertz Radio France Internationale. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza mpango wa taifa lake kujiondoa katika mkataba wa mazingira wa Paris kwa mara ya pili, hili likionekana kuwa pigwa kwa juhudi za ulimwengu kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi. Benson Wakoli, Trump amesema nini cha ziada? Trump amesema anaiondoa Marekani kutoka kwa mkataba wa Paris kutokana na dana kwamba unaegemea upande mmoja, akisema Marekani haitazuia ukuaji wa kampuni zake wakati China ikiendelea kuchafua mazingira duniani. Rais huyo wa Marekani pia ametangaza kuunda kamati ya kitaifa ya kawi itakayosaidia Marekani kuendelea kuchimba mafuta na gesi na kuongeza kuwa pia ataondoa marufuku ya kiwango cha magari yanayohitajika kuwa na mfumo safi wa hewa chakavu. Je, kujiondo a Marekani kutoka kwa mkataba wa Paris, taifa, wa Paris kutakuwa na athari gani? Abdulahi Boru ni mchambuzi wa siasa kimataifa akiwa Washington, Marekani. Hii itakuwa ni pigo kubwa sana kwa mkataba huo wakati ambapo mabadiliko ya tabia nchi inazidi kuongezeka kila uchao na wale ambao wataathirika zaidi ni mataifa ambayo yana uchumi au kiwango cha chini ya uchumi ikiwemo katika bara la Afrika na katika bara la Asia. Rais huyo wa Marekani pia amesaini agizo la rais la kuzitaka taasisi za serikali yake kufuta misaada yote ya mazingira iliyokuwa imeanzishwa na mtangulizi wake Joe Biden, mbali na kutaka Marekani kujiondoa kwenye ufadhili wa shirika la Duniani, WHO. Tuelekee kule Ukraine ambapo Rais Volodymyr Zelensky amehutubia jukwaa la kiuchumi jijini Davos nchini Uswizi ambako ametaka mataifa ya Ulaya kuungana na kuachana kutegemea mataifa mengine ili kutatua changamoto zilizopo. Kwa sasa macho yote yako Washington, lakini swali kubwa ni nani ambaye anaitazama Ulaya? Hili ndilo swali kubwa kwa watu wa Ulaya ambao sasa wanatafakari wataishi vipi kwenye dunia hii inayoendelea kubadilika kila wakati. Saa ishirini zilizopita Trump aliapishwa huko Washington na kila mmoja anasubiri kuona atafanya nini, lakini hatua ambazo ameshazichukua mpaka sasa zinaonyesha ni wapi kipaumbele chake kipo. Mataifa mengine sasa anajiuliza nini kitafanyika kuhusu uhusiano wao na Marekani ni sauti yake, rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky. Saif al-Islam Gaddafi, mtoto aliyekuwa kiongozi wa Libya marehemu Muammar Gaddafi, amevunja ukimya na kuzungumzia kuhusu madai ya mada ya babake kufadhili kampeni aliyekuwa rais wa Ufaransa Nicolas Sarkozy mwaka elfu mbili na saba. Mengi zaidi na Victor Abuso. Kupitia mahojiano maalum na RFI yaliyofanywa kwa njia ya maandishi, Saif al Islam amesema ni kweli Sakozi alipokea dola milioni tano kutoka kwa baba yake na yeye mwenyewe aliyeshuhudia kitendo hicho. Aidha, ameeleza kuwa watu wa karibu wa Sakozi walimjia mara tatu, akimsihi abadilishe ushahidi wake mahakamani kuhusu sakata hilo. Ameeleza zaidi kwamba mara ya kwanza Sakozi alimtuma Soha Albedri mtaalam wa mawasiliano jini Paris mwaka 2021 akimtaka kubadilisha ushahidi wake na kuahidiwa kufutiwa kesi inayomkabili kwenye mahakama ya kimataifa ya ICC. Pamoja na hilo Al-Islam ameeleza kuwa Sakozi alimwendea pia mdogo wake Hanibal Gadafi ambaye amefungwa nchini Lebanon mwaka 2015 akimtaka kutotoa ushahidi ili ashawishi kuachiwa kwake huru. Qatar imesema ina imani katika makubaliano ya kusitisha mapigano Gaza, ikiongeza kwamba mpango huo uliosaidia kupatanisha usitishaji mapigano kati ya Israeli na Hamas ulishughulikia maswali yote muhimu katika vita hivyo, kwa mujibu wa msemaji wa wizara ya mambo ya nje. Serikali ya Taliban imesema imewaachilia raia wawili wa, wa Kimarekani kutoka gerezani kwa malipo ya mpiganaji wa Afghanistan anayeshikiliwa nchini Marekani katika makubaliano yaliyosimamiwa na nchi ya Qatar.