Kabisa, hii unaendelea kuitegea sikio. Ni idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale RFI, saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa kumi na moja na nusu. Karibu kwa awamu nyingine matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali, miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO yuko nchini Tanzania na tayari taifa hilo limekiri kuthibitisha kuwepo kwa maambukizi ya virusi vya Marburg. Rais wa Kenya William Ruto amtaka mtangulizi wake Uhuru Kenyatta kuacha kuchochea vijana dhidi ya utawala wake. Na rais wa Marekani Donald Trump saa chache zijazo ataapishwa tena kuwa rais wa Marekani baada ya kushinda uchaguzi mwaka uliopita. Habari kamili. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO, Tedros Adhanom Ghebreyesus, amekutana na kuzungumza na rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan, baada ya ripoti kuwa maambukizi ya ugonjwa hatari wa Marburg yalikuwa yameripotiwa katika jimbo la Kagera. Katika kikao hicho, imebainika kuwa mtu mmoja aliyekuwa ameambukizwa ugonjwa huo ametambulika huku Ghebreyesus akisema WHO itasaidia Tanzania kupambana na ugonjwa huo. Rais pia amenithibitishia kuwepo kwa mlipuko wa ugonjwa wa Marburg eneo la kaskazini magharibi la Kagera, na anaahidi kwamba WHO itaendelea kutoa msaada wake ili kudhibiti mlipuko huo. Tangu kuripotiwa kwa mgonjwa wa kwanza, serikali ya Tanzania imeimarisha juhudi za kudhibiti kwa kuwapima wagonjwa, kujenga vituo vya kwapa matibabu, kujenga maabara pamoja na kuunda kikosi cha taifa cha dharura. You know, tunavyofahamu Tanzania ina uzoefu wa kutosha wa kudhibiti mabag ikizingatiwa kwamba huu ni mlipuko wa pili wa mabag eneo la Kagera, Kagera. Nam mara ya kwanza maradhi hayo yaliripotiwa nchini Tanzania ikiwa ni mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Rais wa Kenya William Ruto anamtaka mtangulizi wake Uhuru Kenyatta kutowachochea vijana dhidi ya serikali yake siku chache baada ya Uhuru Kenyatta kuwataka vijana wa nchi hiyo kujitokeza kuendelea kupigania haki zao. Rais Ruto amesema wale wanaochochea vijana dhidi ya serikali yake walishindwa kubuni nafasi za ajira kwa vijana wakati wakiwa madarakani. Je, wachambuzi wa siasa nchini Kenya wana mtazamo gani? Mark Bichachi ni mchambuzi wa siasa za Kenya, anazungumza akiwa jijini Nairobi. Matamshi ya Rais William Ruto yanaonekana kwamba yanaonyesha kwamba wale walikubaliana kukosa kukubaliana, kwa sababu inaonekana dhahiri shahiri kwamba mstaafu Rais Uhuru Kenyatta anaunga mkono Gen Z, na pale pale Rais William Ruto anaona kwamba Gen Z ni wapinganizi wake. Kwa uzoefu wa kumjua Rais Uhuru Kenyatta ni kwamba yeye si mtu ambaye ataongea sana wala kubadilisha maneno kwa maneno, ataongea mara moja kwa miezi mitatu, miezi minne. Ni mtazamo wake Mark Bichachi, mchambuzi wa siasa za Kenya. Mapigano mapya kati ya wanajeshi wa serikali wakishirikiana na wapiganaji wazalendo dhidi ya waasi wa M23 wanaunga mkono na Rwanda yameripotiwa kuanzia leo asubuhi katika milima inayotazama mji wa kimkakati wa Sake katika wilaya ya Masisi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. George Ajoi, viongozi wa mashirika hayo ya kiraia katika eneo hilo wamethibitisha kutokea kwa mapigano hayo ambayo imeripotiwa kuwa yalianza baada ya wa waasi wa M23 kutekeleza mashambulizi hayo lakini wakarejeshwa nyuma. Aidha, imeelezwa kuwa waasi hao walirusha makombora 25 katika mji wa Sake, huku baadhi ya mashuhuda wakiiambia tovuti ya kuwa milipuko hiyo ilisikika hadi karibu na mbuga ya wanyama ya Virunga. Haya yanajiri baada ya mwishoni mwa wiki iliyopita waasi wa M23 kuripotiwa kuingia kwenye wilaya ya Kalehe mkoani Kivu Kusini na kudhibiti miji yenye utajiri wa madini ya Lumbishi na Changue. Mapigano yanaendelea wakati huu, wito ukitolewa na mashirika ya kikanda na jumuiya ya kimataifa kwa kurejelewa kwa mazungumzo yaliyovunjika ya Luanda ya ili kusitisha hali hiyo ya utovu wa usalama. Wiki iliyopita, Rais Felix Tshisekedi akizungumza na mabalozi alisisitiza umuhimu wa kuheshimiwa kwa mkataba wa kusitisha vita kwa mujibu wa mkataba wa awali wa Luanda na kuongeza kuwa serikali yake haiko tayari kuzungumza na waasi wa M23. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linasema jeshi la serikali ya DRC na washirika wake pamoja na waasi wa M23 wanaosaidiwa na serikali ya Rwanda wamekiuka sheria za kimataifa kutokana na vita vinavyoendelea kwa kushambulia maeneo yenye raia wengi mashariki mwa nchi hiyo. Kwa mujibu wa shirika hilo, watu zaidi ya mia moja wameuawa kutokana na mfululizo wa roketi zilizorushwa katika maeneo yenye raia wengi tangu mwaka uliopita. Jean Mobert Senga ni mtafiti wa shirika hilo. Katika kipindi cha miezi kadhaa ya mwanzo wa mwaka 2024 pekee walifanya zaidi ya mashambulio 150 wakitumia silaha na milipuko yenye athari kubwa. Nyingi ya silaha hizi zina athari mbaya katika maeneo yenye watu wengi kwa sababu haziwezi kuelekezwa moja kwa moja kwa usahihi dhidi ya jeshi hasimu kama inavyotakiwa na sheria ya kimataifa ya kibinadamu. Wakati vita vinapoendelea hivi, Wito kwa pande zote kuacha kuwashambulia raia ni sauti yake, Jean Mobert Senga, mtafiti wa shirika la Amnesty International akiwa mashariki mwa DRC. Jeshi la Sudan limepata mafanikio makubwa katika vita huko Khartum ya kaskazini, eneo lilojulikanalo kama Bahari, na linaelekea kudhibiti eneo lote hilo lililokuwa chini ya udhibiti wa wapiganaji wa RSF. RFI. Matangazo haya yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio za RFI Kiswahili jijini Nairobi nchini Kenya. Ukiwa pale Uvira unatupata vema kupitia redio Le Message du Peuple. Jeshi nchini Ghana limesema zaidi ya wa wachimba migodi haramu kumi wameuawa eneo la kuchimba migodi AngloGold Ashanti wakati walipojaribu kuvamia wanajeshi wa kulinda amani eneo hilo. Benson Wakoli na maelezo zaidi, kupitia taarifa jeshi la Ghana limesema wanajeshi waliokuwa wakishika doria katika eneo hilo la kuchimba madini walilazimika kujikinga kwa kuwafiatulia risasi wachimba migodi hawa ambao pia waliwalenga kwa risasi. Hata hivyo, kwa mujibu wa Kofi Adams, mwenyekiti wa muungano wa wachimba migodi eneo la Ashanti, wachimba migodi hao hawakuwa wamejihami wakati walipouawa. Kutokana na mauaji hayo, raia katika kijiji cha Obuasi wameandamana wakitaka haki kutendeka, huku wakiteketeza nyumba na mabasi ya usafiri ya kampuni ya kuchimba madini ya AngloGold Ashanti. Rais John Mahama ameagiza kufanyika kwa uchunguzi mara moja kuhusiana na kisa hicho, na kuongeza kwa yeyote itakayepatikana na hatia atafunguliwa mashtaka. Idadi ya vifo kutokana na mlipuko wa lori la mafuta nchini Nigeria imefikia watu 86 kulingana na taarifa ya mkurugenzi mkuu wa shirika la dharura. Lori la mafuta lilipinduka na kulipuka siku ya Jumamosi huko Diko, jimbo la Niger, na kuua watu waliokuwa wamekwenda kuchota mafuta kutoka kwenye mabaki ya lori hilo. Polisi nchini Afrika Kusini wameanzisha msako wa kumsaka mwanachama wa genge la Lethoto anayeaminika kudhibiti operesheni katika mgodi haramu wa dhahabu ambao ulisababisha mauaji ya watu sabini na wanane iliyopatikana wiki iliyopita na ambapo alitoroka baada ya kuzingirwa na polisi. Mm. Matangazo haya yanaendelea kukujia kutoka RF Kiswahili hapa Nairobi nchini Kenya. Ukiwa pale Kigali, Rwanda, ni saa 11 na dakika 38, na Donald Trump saa chache zijazo ataapishwa tena kuwa rais wa Marekani baada ya kushinda uchaguzi mwaka uliopita. Trump mwenye umri wa miaka sabini na nane anarejea tena madarakani akiahidi Marekani mpya. Usiku wa kuamkia leo, uh, alikuwa na mkutano wa hadhara jijini Washington DC. Pazia la Marekani kuporomoka linaenda kufungwa rasmi. Tunaenda kuanza siku mpya ya kuifanya Marekani kuwa imara na yenye ustawi utu time, na ya kujivunia Tunaenda kumaliza kabisa tabaka la kisiasa lililokithiri rushwa hapa Washington, utawala ulioshindwa hatutakubali kuvumilia tena. Tunaenda kusitisha uvamizi wa mipaka yetu, tunaenda kurejesha utajiri, tunaenda kurejesha utawala wa sheria katika miji yetu, na tunaenda kuifanya Marekani kuwa imara kwa mara nyingine kutokana na baridi, baridi kali jijini Washington DC, Trump ataapishwa ndani ya ukumbi maalum kabla ya kukutana na maelfu ya watu wanaokadiriwa kuwa zaidi ya laki mbili huku baadhi ya wasanii wakijitetea kwa nini watajitokeza kuimba katika ghafla ya kuapishwa kwa rais huyo takriban saa kumi na mbili baada ya kusitishwa nchini Marekani kwa kwa mtandao wa TikTok imerejea tena kwa watumiaji wake. Hii inakuja baada ya rais mteule Donald Trump kutangaza kurejesha programu hiyo wakati wa mahojiano kwenye kipindi cha televisheni cha Italia. Papa Francis alikosoa moja kwa moja mipango ya rais anayekuja wa Marekani Donald Trump ya kuwafukuza wahamiaji haramu. Israel na Hamas kwa siku ya pili leo wameendelea kuheshimu mkataba wa kusitisha vita kwenye ukanda wa Gaza, huku kukishuhudiwa kwa wafungwa na mateka kati ya pande hizo mbili. Florence Kiwa. Siku ya Jumapili, Hamas iliwachia huru mateka watatu wa Israel huku wafungwa tisini wa Kipalestina waliokuwa wanashikiliwa nchini Israel pia wakiachiwa huru. Hii ni hatua ya kwanza ya utekelezwaji wa mkataba usitishwaji wa vita vilivyodumu kwa miezi kumi na tano kati ya Israel na kundi la Hamas. Mateka watatu walioachiwa huru wote ni wanawake na tayari wamepelekwa hospitalini baada ya kukutana na ndugu zao. Saa chache baadaye, wafungwa wa Kipalestina walisafirishwa basi baada ya kuachiwa huru na kuzua furaha kwa wapendwa wao. Baada ya kuanza kutekelezwa kwa mkataba huo, maelfu ya watu waliokimbia makazi yao kutokana na vita hivyo wameanza kurejea nyumbani kwenye ukanda wa Gaza. Baada ya kuanza kutekelezwa kwa mkataba huo, malori ya umoja wa Mataifa yanayokadiria ya kuwa zaidi ya mia sita yameingia Gaza kuleta misaada ya kibinadamu ili kuwasaidia watu milioni 2.4 walioathiriwa na vita hivyo. Umoja wa Ulaya umezindua kesi mpya ya shirika la biashara duniani who dhidi ya sheria za China za teknolojia ya juu. Tume ya Ulaya ilishutumu China kwa kushinikiza kampuni za teknolojia ya juu za Ulaya kupunguza ada zao kwa kuruhusu mahakama zake kuweka viwango vya lazima vya mrabaha duniani kote. Ripoti ya shirika la kimataifa lisilo ya kiserikali Oxfam inasema utajiri wa mabilionea duniani imeongezeka mara tatu mwaka elfu mbili ishirini na nne. Aidha, Oxfam inasema kiwango cha watu masikini duniani kimeshuka kwa kiwango kidogo tangu mwaka elfu moja mia tisa na tisini. Mlipuko mpya wa ghasia za waasi huku kukiwa na kuzorota kwa mchakato wa amani nchini Colombia kumesababisha zaidi ya watu 80 kuuawa wakiwemo raia wa kawaida na kulazimika kuyahama makazi yao kwa takriban watu elfu kumi na moja.