Ukiniita okay, Jupita mayaka nitaitika siku zote. Jifunze kuwa na furaha na kile ulichonacho, wakati unafukuzia kile unachokitaka. Mimi ni George Ajowi, kwa heri mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja uh, na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Umariba Miongoni mwa taarifa kuu za dunia tulizokuandalia katika awamu hii: mahakama nchini Kenya yasema sheria inayoharamisha mtu kutaka kujiua ni kinyume cha katiba. Benini yaomboleza vifo vya wanajeshi wake ishirini na wanane ambao waliuawa wiki hii na wanajihadi. Na Ukraini yasema inatarajia mkutano kati ya Zelenski na Donald Trump pindi atakaporejea uongozini. Hujambo na karibu. Nchini Kenya, mashirika ya kutetea haki za binadamu na madaktari wanapongeza hatua ya mahakama kuu nchini humo kuamua kwamba kifungu cha sheria kinachoharamisha jaribio la kujitoa uhai kama kitendo cha kihalifu ni kinyume cha katiba. Jason Sagine na mengi zaidi. Tume ya Taifa ya Haki za Kibinadamu nchini Kenya imesema uamuzi huu wa mahakama unaongeza chachu kuhamasisha umma kupiga vita vya unyapaa na ubaguzi. Naye Kitai Murabula, rais wa chama cha madaktari wa akili nchini Kenya, kupitia ukurasa wake wa X amesema uamuzi huo sasa unapaswa kupelekea kuachiwa kwa watu wanaoshikiliwa kwa sababu za kujaribu kujiua. Licha ya uamuzi huo wa mahakama, katiba ya Kenya inaainisha kuwa ni kitendo cha uhalifu kwa yeyote kujaribu kutoa uhai wake nchini humo, na mtu akipatikana na hatia anaweza kufungwa hadi miaka miwili jela na kutozwa faini. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, takriban vifo 11 kati ya laki moja la kimoja, kila mwaka hutokana na watu kujiua barani Afrika. Mwaka 2019 ripoti ya Benki ya Dunia ilikadiria takriban wakenya sita kati ya laki laki moja wanatarajiwa kujiua kwa sababu mbalimbali mbali, jambo ambalo serikali ililazimika kuja na mpango wa kukabiliana na tatizo la afya ya akili nchini humo mwaka 2022. Rais William Ruto wa Kenya, akiwa katika kaunti ya Uasin Gishu alikozaliwa, amewaonya raia wa nchi hiyo na hasa vijana, aliyodai wanajaribu kuyumbisha serikali yake. Ruto amesema serikali yake haitatikiswa na wakosoaji wake wanaodai kwamba ameshindwa kutekeleza ahadi alizotoa, na, na sera za serikali yake zimefanya maisha ya wananchi wengi kuwa magumu. Let me tell the Wacha niwaambie kwamba nchi hii inapiga hatua sana, na haitaangushwa na watu ambao hawapendi maendeleo ya nchi. Kenya inasonga mbele. Kuhusu mpango wa kusambaza umeme vijijini, kwa miaka mitatu ijayo, tutahakikisha kuwa Wakenya milioni moja wananufaika na mpango huu, kwa sababu tulitoa ahadi kwa Wakenya na nisharti tutimize. Kauli ya rais Ruto inakuja wakati huo, serikali yake ikiendelea kushutumiwa kuwateka watu, hasa vijana wanaokosoa uongozi wake. Mkuu wa majeshi nchini Uganda, jeneral Muhozi Kainerugaba, ambaye ni mtoto wa Rais Yoweri Museveni, ametangaza kwamba amejiondoa kwenye mtandao wa kijamii wa X ambao amekuwa akitumia kuandika machapisho yenye utata. Lakini je, nini ambacho huenda kimemsukuma kufanya uamuzi huo? Kenneth Lukwago ni mwandishi wetu wa Kampala na mchambuzi wa siasa za Uganda. Kweli siwezi nkakuelezea ni nini kimemletea kufanya maamuzi hayo, lakini watu wengine ambayo nimeongea nao katika serikali wanaonyesha ya kwamba huenda amri imetolewa ajiondoe kwenye mtandao kwa sababu ya matamshi ambaye alikuwa anatoa hivi karibuni. Unakumbuka hivi majuzi aliandika kwenye mtandao akisema ya kwamba anaweza kakata kichwa cha Bobby Wine, na nafikiri matamshi yake hayakwenda vizuri na jamii ya kimataifa, lakini pia na watetezi wa haki za binadamu na kwa hivyo wale ambao wako karibu na vyombo vya serikali wanasema ya kwamba huenda amelazimiwa kujiondoa kwenye mtandao kwa ajili ya hayo matamshi. Lakini bado tunaangalia, si amesema ye mwenyewe atarudi hivi karibuni. Tutaangalia tuone kama atarudi. Mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Jenerali Kainerugaba alijiondoa kwenye mtandao huo na kurejea tena baada ya siku chache. Ufaransa hapo jana ilishtumu vikali mapigano ya hivi majuzi jimboni Kivu kaskazini mashariki mwa DRC na kuelezea wasiwasi wake mkubwa juu ya kutekwa kwa mji wa kimkakati wa Masisi na waasi wa M23. Mapigano yameripotiwa kuanzia leo asubuhi katika eneo la Shasha Bweremana wilayani Masisi kati ya wanajeshi wa serikali FRDC ambao wanashirikiana na wapiganaji wa wazalendo na waasi wa M23 ambao wanaungwa mkono na Rwanda. Wakazi na viongozi wa mashirika ya kiraia wamesema kwamba midio ya silaha nzito inayotumiwa imesikika hadi katika milima ya Ndumba, Kashinga, Mtwe, Nyenyeri na pia Mnanira. wakati hau ya kijiri Rais wa Rwanda Paul Kagame amesema kwamba jitihada mpya zinahitajika ili kutatua mzozo mashariki mwa DRC, ambao kwa mara nyingine amekanusha kwamba nchi yake inahusika. Kagame amesema mkutano uliovunjika wa Luanda mwaka uliopita ambao ulipaswa kukutana na mwenzake Felix Tshisekedi umeonekana kutozaa matunda na kugeuka kama fursa za viongozi kupiga tu picha bila ya kutafuta suluhu. Mahali Ali ni mchambuzi wa siasa za eneo la Maziwa Makuu, akiwa jijini Paris na anatathmini kauli ya Kagame. Kauli ya Kagame kiongozi wa Rwanda nadhani ni kauli ambayo eh, kuiamini inaweza kuwa ni asilimia hamsini na kutokuiamini asilimia hamsini kwa sababu ni mtu ambaye anashutumiwa kuhusika na mzozo wa vita ya eh, mashariki mwa Kongo kama mchochezi mwanzilishi na mdhamini na hata mfadhili wa wa, wa vita hivyo kupitia eh, vikundi na hususan ishirini eh, na tatu. Kwa hiyo mi nadhani eh, yeye anaweza pia kuwa mtafuta suluhisho mzuri kwa kuwa anahusika. Ni sauti ya Kemali Ali, mchambuzi wa siasa za eneo la maziwa makuu akiwa jijini Paris. Watoto zaidi ya milioni tatu nukta mbili walio chini ya umri wa miaka mitano wapo kwenye hatari ya kukabiliwa na utapiamlo mwaka huu, kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la UNICEF. Georgia Jovi ana maelezo kati yao watoto laki saba na elfu sabini na mbili wanatarajiwa kusumbuliwa na hali mbaya ya utapia mlo iwapo jitihada za haraka hazitachukuliwa kuwasaidia. Tangazo hili limekuja baada ya Umoja wa Mataifa wiki hii kutangaza kuwa majimbo matano ya Sudan yanakabiliwa na ukame uliosababishwa na uhaba wa chakula kutokana na mvua inayoendelea kunyesha. UNICEF imesema Sudan inahitaji msaada wa haraka wa misaada ya kibinadamu kama chakula dawa na maji kutoka kwa wahisani kwa ajili ya watoto hao wanaoendelea kuangaika. Mwezi Oktoba mwaka uliopita, tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia haki za binadamu katika ripoti yake ilielezea kuwa makundi yanayopigana yanatumia njaa kama silaha ya kivita. Sudan imekuwa kwenye vita kwa miezi ishirini sasa, kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF na kusababisha vifo vya maelfu ya watu na kuwaacha wengine zaidi ya milioni 12 kuyakimbia makwao. Ufaransa inasema kwamba nchi ya Algeria inajaribu kuidhalilisha nchi yake baada ya wahamasishaji kadhaa wa Algeria kukamatwa wakichochea chuki na machafuko. Waziri wa usalama wa ndani Bruno Ritalio ametoa kauli hiyo wakati wa ziara yake katika mji wa magharibi wa Nantes ambao una raia wengi wa Algeria. Nadhani pamoja na Algeria hapa tumefikia kiwango chenye wasiwasi sana. Tunaona wazi kwamba Algeria inatafuta kuidhalilisha Ufaransa. Mpaka sasa, Algeria inamshikilia mwandishi mkuu Bwalem Sansal ambaye siyo tu ni Mwalgeria bali pia ni Mfaransa. Ana umri wa miaka 80 na ni mgonjwa, anaumwa. Je, nchi kubwa kama hii, nchi yenye watu walio na sifa kubwa, inaweza kujisifia kwa kumweka kizuizini mtu ambaye ni mgonjwa na mtu mzee eh? Na msikilizaji, ni sauti yake waziri wa usalama wa ndani wa Ufaransa, Bruno Retailleau. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram @rfi_sw. Benini naomboleza vifo vya wanajeshi wake 28 ambao waliuawa wiki hii baada ya kushambuliwa na wanajihadi kaskazini mwa nchi hiyo. Victor Buso anaeleza Ripoti zinasema wanajihadi hao wenye silaha walitekeleza shambulio hilo kuwalenga wanajeshi hao wa Benin siku ya Jumatano katika mpaka wa nchi za Burkina Faso na Niger. Mashambulio yanayotekelezwa na wanajihadi kutoka nchi jirani yameendelea kuongezeka miaka hivi karibuni, kutoka kwa makundi ya Islamic State na Alqaida kaskazini mwa nchi ya Benin. Mwezi Desemba mwaka uliopita, watu wenye silaha walitekeleza shambulio lingine na kuwaua wanajeshi watatu na kuwajeruhi wengine wanne waliokuwa wanatoa ulinzi kwenye bomba la mafuta kaskazini mwa nchi hiyo. Aidha, mwezi Juni mwaka uliopita wanajeshi saba waliuawa na wengine wakajeruhiwa baada ya kushambuliwa kwenye mbuga ya taifa ya wanyamapori ya Penjari karibu na mpaka wa nchi ya Burkina Faso. Msikilizaji, serikali ya Ukraine imesema kwamba inatarajia mkutano kati ya kiongozi wake Volodimir Zelenski na Donald Trump pindi atakaporejea katika uongozi wa nchi ya Marekani Januari tarehe ishirini. Ali Bilali ana maelezo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje nchini Ukraine Heori Tiki amesema mkutano huo utakuwa muhimu ili kupata hakikisho la uungwaji mkono wa kuendelea kuisaidia Kiev kwenye vita dhidi ya Moscow, vita ambavyo vinaendelea kwa miaka mitatu sasa. Aidha, Heuri amesema kwa sasa uongozi wa Kievu unaendelea na jitihada za kuwasiliana na watu wa karibu wa Trump ili kikao hicho na Trump kifanyike haraka. Haya yanajiri wakati huu Trump akisema yupo tayari kukutana na kuzungumza na rais wa Urusi, Vladimir Putin, kuona namna ya kumaliza vita vinavyoendelea. Trump hajaeleza mpango wake kuhusu vita vya Ukraine na Urusi, lakini wakati wa kampeni mwaka uliopita alisema atamaliza vita hivyo kwa njia ya simu, huku akiishutumu serikali ya rais Joe Biden kwa namna inavyotumia rasilimali nyingi kuiunga mkono Ukraine. Tayari rais huyo mteule amemteua luteni jenerali mstaafu Keith Kellogg kuwa mjumbe na mshauri wake kuhusu masuala ya vita. Habari za hivi punde zinasema kwamba rais mteuli wa Marekani Donald Trump amehukumiwa kifungo kisichokuwa na hatia kutokana na kesi iliyokuwa inamkabili kwamba alimlipa fedha mwigizaji wa filamu za ngono Stormy Daniel wakati wa kampeni za uchaguzi wa urais wa mwaka elfu mbili kumi na sita ili kumnyamazisha. Trump amesomewa adhabu hiyo akiwa mahakamani kwa njia ya video. Alikuonekana ameketi mbele ya bendera mbili kubwa za Marekani akiwa amevalia tai nyekundu. Trump ambaye uh, kuelekea ushindi wake alikuwa anakabiliwa na mashtaka kadhaa mahakamani aliyopinga na kudai kwamba analengwa kisiasa. Rais huyo mteule wa Marekani anatarajiwa kuapishwa tarehe ishirini ya mwezi huu. Msikilizaji, na moto wa nyika ambao unaendelea kuteketea katika mji wa Los Angeles nchini Marekani umesababisha vifo vya watu kumi, wakati huu moto huo ukiendelea kusambaa kwa kasi na kuteketeza maelfu ya hekari ya ardhi. Rais anayeondoka wa Marekani Joe Biden Jumatatu ya wiki ijayo anatazamiwa kutoa hotuba yake ya mwisho kuhusu sera ya kigeni, kwa mujibu wa afisa mkuu wa serikali nchini humo, ambapo anatazamiwa kuangazia juhudi zake za kuimarisha muungano wa NATO kuunga mkono Ukraine dhidi ya uvamizi wa Urusi, lakini pia juhudi zake za kupanua ushirikiano wa Marekani katika eneo la Asia na pia Pacific.