Asante sana, nashukuru. Naam, mimi ni Victor Abuso. Hadi wakati mwingine kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Asante na kwa heri kutoka hapa Nairobi. Afrika ya mashariki ni saa 12 na nusu, wakati ni saa 11 na nusu Afrika ya kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba miongoni mwa taarifa za dunia tulizo kuandalia awamu hii Mapigano yameripotiwa tena kusini mwa wilaya ya Lubero, kati ya waasi wa M23 na jeshi la DRC, wakati huu Rwanda ikiendelea kusistiza kwamba haihusiki na matatizo ya jirani yake. Kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji, Venancio Mondlane, amerejea nyumbani na kusema yuko tayari kwa mazungumzo. Na rais wa Ukrain, Volodimir Zelenski, anaunga mkono kutumwa kwa vikosi vya nchi za magharibi nchini mwake. Hujambo msikilizaji na karibu. Mapigano yameripotiwa tena kuanza leo asubuhi kusini mwa wilaya ya Lubero jimboni Kivu Kaskazini, ikiwa ni mashariki mwa DRC, kati ya wanajeshi wa serikali FRDC na waasi wa M23 ambao wanaungwa mkono na Rwanda. Jupiter Mayaka anatueleza zaidi. Maafisa wa usalama wamesema vita hivyo vilizuka baada ya waasi wa M23 kuvamia vijiji vya Kiulo na timbotimbo -timbo. Vinavyodhibitiwa na jeshi umbali wa kilomita 50 kutoka mjini Lubero. Mapigano hayo yamekuja baada ya kushuhudiwa kwa utulivu wa siku tatu kusini mwa Lubero, ambako waasi na wanajeshi wamekuwa wakikabiliana. Wakati hayo yakijiri, msemaji wa jeshi la DRC jimboni Kivu Kaskazini, Giome Njike, amesema FRDC inaendelea na operesheni ya kuwarudisha nyuma waasi wa M23 wilayani Masisi. Kauli yake imekuja baada ya jeshi kuripoti kuwa wameudhibiti tena mji wa Masisi ambao wiki iliyopita ulikuwa mikononi mwa waasi wa M23. Siku ya Alhamisi, jeshi limepigana na waasi hao katika mji wa Ngungu huku wengine wakiripotiwa kujificha katika mlima wa Kahongole karibu na mji wa Masisi. Katika hatua nyingine, katika mkoa wa jirani wa Ituri, shughuli za kawaida zimekwama katika mji wa Biakato wilayani Mambasa baada ya wanaharakati kuitisha mgomo wa siku tatu kuanzia siku Alhamisi kulalamikia utovu wa usalama katika eneo hilo. Mapigano kati ya jeshi la DRC na waasi wa M23 katika mji wa Masisi jimboni Kivu Kaskazini yamesababisha watu zaidi ya laki moja kukimbia makwao kwa muda wa wiki moja iliyopita, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA imesema. Rais wa Rwanda Paul Kagame kwa mara nyingine amekanusha madai ya nchi yake kuwaunga mkono waasi wa M23 wanaopigana na jeshi la DRC jimboni Kivu Kaskazini. Akizungumza na wanahabari jijini Kigali, Kagame amesema kwamba waasi hao wanaopigana hawakutokea kwenye nchi yake, bali ni wakimbizi waliotokea nchini Uganda, huku akikosoa namna mikutano ya kikanda inavyofanyika kutatua mzozo huo. Kuna nyakati nilikuwa na hudhuria sana mtono hiyo, niliwahi kwenda Nairobi na Luanda mara kadhaa, nilikuwepo kujadili namna kumaliza changamoto hii uh, lakini nafikiri kwamba kinachoonekana hapa ni kwamba ni kushinikiza mchakato na sio kumaliza changamoto iliyopo. Watu wanataka tuonekane tu na kupiga picha. So nimegundua pia kwamba nikiwepo kwenye mkutano hiyo au nisiwepo, hakusaidii kwa lolote, kwa sababu hakutatui changamoto iliyopo. Katika hatua nyingine, Kagame amekishtumu kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa MONUSCO kwa kushindwa kumaliza utovu wa usalama mashariki mwa DRC na badala yake kuendelea kuilalamikia Rwanda. Uingereza imetoa wito kwa mamlaka nchini Kenya kufanya uchunguzi wa haraka na wa uwazi kuhusu visa vya utekaji nyara ambavyo vimeripotiwa kuongezeka katika siku za hivi majuzi, balozi wa Uingereza nchini humo Neil Wigan amesema. Nchini Sudan, mapendekezo ya kuifanyia marekebisho katiba huenda yakampa kiongozi wa kijeshi Abdel Fattah Al Burhan mamlaka zaidi. Jason Sagin anaeleza. Mabadiliko hayo yaliyoandaliwa na vyama vya kisiasa vinavyoshirikiana na wanajeshi yamekuja baada ya baraza kuu la serikali kutaka mapendekezo ya kurekebisha mkataba wa ushirikiano wa kuongoza nchi hiyo kati ya viongozi wa kiraia na jeshi. Kwenye mapendekezo hayo, Jenerali Abdul Fatah Burhan huenda akapata mamlaka ya kumteua na kumfuta kazi waziri mkuu ambaye pia ana mamlaka ya kuteua baraza lote la mawaziri. Mabadiliko hayo pia yatashuhudia kuongezeka kwa baraza kuu kutoka watu tano hadi tisa waliotia saini mkataba wa amani wa Juba 2020 watakuwa na viti vitatu, huku Burhan akiteua viti sita vilivyosalia. Siku ya Jumatano wiki hii, baraza kuu la serikali liliwasilisha mapendekezo hayo kwa Shams al-din Kabashi ambaye anasimamia maswala ya katiba. RFI unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI skilizaji ukiwa Mwanza Tanzania tusikilize tu kupitia Inland FM 933. Kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji, Venancio Mondlane, amerejea nyumbani akitokea ukimbizoni ambako alikimbilia kwa zaidi ya miezi miwili. Sasa amesema yupo tayari kwa mazungumzo ili kumaliza mzozo wa kisiasa baada ya uchaguzi wa urais wa mwezi Oktoba mwaka uliopita. Mengi zaidi na Georg Mondlane ambaye ameendelea kudai kuibiwa kura aliwasili kwenye uwanja wa kimataifa wa ndege mjini Maputo akitokea katika nchi isiyofahamika na kukaribishwa na kundi kubwa la wanahabari. Kiongozi huo wa upinzani ambaye alikuwa amewaita wafuasi wake kujitokeza kwa wingi kumkaribisha kwenye uwanja wa ndege, lakini wakazuiwa na maafisa wa usalama, amesema amerejea nyumbani tayari kwa mazungumzo. Kabla ya kurejea nyumbani, serikali mjini Maputo ilisema ilikuwa tayari kwa majadiliano ili kutatua sintofahamu hiyo ya kisiasa kuelekea kuapishwa kwa Daniel Chapo Januari 15. Mgombea wa chama tawala Frelimo alitangazwa mshindi wa kinyang'anyiro cha urais. Mzozo wa kisiasa ambao umekuwa ukiendelea tangu mwaka uliopita umesababisha vifo vya watu mia tatu, wengi wao wafuasi wa upinzani waliojitokeza katika miji mbalimbali waliopigwa risasi na polisi wakipinga ushindi wa chama tawala. Kulikuwa na mashaka kuwa Mondlane angekamatwa baada ya kuwasili mjini Maputo, lakini wachambuzi wa siasa aonya kuwa hatua kama hiyo itasababisha machafuko zaidi katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Kurejea kwa kiongozi huyo wa upinzani huenda kukatuliza mzozo wa kisiasa nchini humo au kuleta utulivu, na hii itategemea iwapo mazungumzo yatafanyika na kuzaa matunda kwa mujibu wa Tendai Mbanje, mchambuzi wa masuala ya uongozi akiwa mjini Johannesburg. Msikilizaji, hali ya utulivu imerejea tena katika jiji kuu la Chad, Jamena, baada ya watu wenye silaha hapo jana kukabiliana na maafisa wa usalama na kusababisha vifo vya watu 19, wengi wao wakiwa ni washambuliaji hao. Msemaji wa serikali Abdurahman Kulmal amesema kwamba kilichotokea ni jaribio la kuyumbisha utawala wa Rais Mahamat Idris Deby Itno. Kama hapakuwa na maafa, ingekuwa ni kichekesho. Sababu ni genge la majambazi waliokuja na mapanga na visu, hakuna silaha yoyote hakuna. Ni vijana waliojitokeza, walitokea kwenye mitaa ya Njamena na ni kutoka jamii ya Wachad wa kutazama tu hivi, sio watu kutoka kundi la Boko Haramu. Hata hivyo uchunguzi ni wake mwanasheria mkuu wa jamhuri. Kuona kwangu mimi, sio kitendo cha ugaidi, bali ni vijana wanaochochewa na watu wenye nia mbaya, hamna la kuutia wasiwasi. Ni sauti yake msemaji wa serikali ya Chad, Abderahman Kolamala. Msemaji wa serikali ya kijeshi nchini Gine, Osman Diallo, amesema kwamba huenda uchaguzi wa urais na wabunge ukafanyika mwaka huu. Diallo ameiambia RFI kwamba huenda kukafanyika pia kura ya maoni kuhusu katiba ya nchi hiyo mwezi Mei na baadaye kufanyika kwa uchaguzi huo. Kiongozi wa kijeshi Jeneral Mamadi Dumbuya alikuwa ameahidi kwamba uchaguzi huo ungefanyika mwaka 2024 lakini hilo halikufanyika. Rais wa Ivory Coast, Alassani Watara, amesema leo kwamba angependa kuendelea kuitumikia nchi yake kama rais, matamshi ambayo yanaashiria kwamba atagombea muhula wa nne katika uchaguzi wa mwaka huu. Nchini Mali, mwanasiasa wa upinzani Saidina Ture ambaye alikamatwa mwishoni mwa wiki iliyopita na kuzuiliwa na mamlaka anatarajiwa kufunguliwa mashtaka ya uchochezi kutumia mitandao ya kijamii. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone, na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Ukiwa okay katika mtandao wa WhatsApp, usikose kutufuatilia katika channel ya RFI Kiswahili. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema kwamba kutumwa kwa vikosi vya nchi za magharibi nchini mwake kutailazimisha Urusi kukubali amani. Zelenski ametoa kauli hiyo kwenye mkutano wa washirika wa Ukraine kwenye mapambano dhidi ya Urusi, waliokutana leo nchini Ujerumani. Mark Rutte, katibu mkuu wa jeshi la kujihami la nchi za magharibi NATO, amesema jumuiya hiyo itaendelea kuhakikisha kwamba inasaidia Ukraine. Tunapaswa kufanya kila kinachowezekana kuhakikisha kwamba wanajeshi wa Ukraine wanapokea mafunzo na wanapata vifaa vya kutosha na vya kisasa ili kuendeleza vita vinavyoendelea ambavyo vilianza Februari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili wakati fight, uh, Urusi ulipofanya uvamizi na kusababisha shinikizo kubwa kutoka kwa taifa not la Urusi dhidi ya Ukraine wakati hau ya kijiri. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin ametangaza kwamba nchi yake itatoa msaada mpya wa dola milioni mia tano kuisaidia Ukraine. Rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy ameiambia mahakama jijini Paris kwamba hakuwahi kupokea hata senti moja fedha haramu kutoka kwa aliyekuwa kiongozi wa Libya Muhamad Gaddafi kumsaidia kufanya kampeni mwaka alfu mbili na saba. Kesi dhidi ya Sarkozy mwenye umri wa miaka 69 itaendelea hadi Aprili tarehe kumi, na huenda atapatikana na kosa. Ama, kama atapatikana na kosa atafungwa jela miaka kumi. Nchini Marekani, wakaazi zaidi ya elfu mia moja malaki moja wameagizwa kuondoka katika eneo la Los Angeles kutokana na kusambaa kwa moto mkubwa wa nyika unaotishia kuteketeza mtaa maarufu na wa kihistoria wa Hollywood Boulevard. Mpaka sasa watu watano wamepoteza maisha kutokana na moto huo ambao unaendelea kusambaa kwa kasi. Richard Augostin ni kiongozi wa kikosi cha kuzima moto kwenye eneo la Pasadena ambalo limeathiriwa pia na moto huo wa nyika. Nitakuwa mchoyo wa fadhila bila kutaja baadhi ya vitendo vya kishujaa vilivyofanyika jana usiku na polisi wa usalama wa umma na zimamoto, ambao waliokoa maisha ya watu kwa kuwavuta kutoka kwenye majengo yanayoungua na kwenye magari na mitaani, ambapo hawakuwa na njia za kujiokoa. Idadi ya vifo leo ingekuwa kubwa zaidi bila vitendo vyao vya kishujaa. We have 60. Kwa sasa tumeomba timu ya watu sitini ya waokozi na wazima moto mia saba hamsini wanaoshughulikia tukio hili. Tunashirikiana kwa karibu na mashirika mengi ikiwemo Law, fire, Angels, Pantera, Angels, and and idara ya moto ya mji wa Los Angeles, kiongozi wa Los Angeles, msitu wa Los Angeles, na idara ya moto ya Pasadena. Nam ni sauti ya Kechada Agosti, ni kiongozi wa kikosi cha kuzimamoto. Mkuu wa jeshi la Lebanon Joseph Ona amechaguliwa na bunge kuwa rais wa nchi hiyo katika duru ya pili ya upigaji kura.