Afrika ya Mashariki ni saa 12 na nusu, wakati ni saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Umariba Miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia awamu hii: Umoja wa Mataifa washutumu kuendelea kwa, kwa vita katika wilaya ya Masisi mashariki mwa DRC huku maelfu ya watu wakitaabika. John Dramani Mahama aapishwa kuwa rais wa Ghana mbele ya maelfu ya raia na wanahabari. Duniani waadhimisha miaka kumi tangu kushambuliwa kwa ofisi za jarida la vibonzo la Charlie Hebdo nchini Ufaransa. Hujambo msikilizaji na karibu. Mjumbe maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, MONUSCO, Bintu Keita amelaani kuendelea kwa vita katika wilaya ya Masisi jimboni Kivu Kaskazini, ambako waasi wa M 23 wameuteka mji huo. Florence Kivuva na mengi zaidi. Mjumbe huyo wa Umoja wa Mataifa amesema mapigano ambayo yameendelea katika wilaya masisi, ya Masisi yamesababisha vifo vya watu saba na kuwaacha maelfu bila makazi. Bintu Keita amesema wataalam wa Umoja wa Mataifa wamebaini kuwa waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda walivunja mkataba wa usitishwaji wa vita mwezi Julai tarehe 30 mwaka uliopita uliokuwa umetiwa saini kati ya DRC na Rwanda. Aidha, ametaka usitishwaji wa vita vinavyoendelea kati ya jeshi la ya DRC wanaoshirikiana na wapiganaji wa wazalendo kupambana na waasi wa M23 na kutaka pande zote kuheshimu mkataba wa Luanda. Marekani nayo imelaani kuendelea kwa vita ambavyo inasema inaharibu jitihada za kutafuta amani ya kudumu mashariki mwa DRC. Matthew Miller, msemaji katika wizara ya mambo ya nje, amewataka waasi wa M23 kuacha vita na kuheshimu mkataba wa Luanda. Katika hatua nyingine mapigano kati ya jeshi la FRDC na waasi wa M23 katika wilaya Masisi, ya Masisi yamesababisha maelfu ya watu kuishi katika hali mbaya katika wilaya jirani ya Walikale Jimboni Kivu Kaskazini kwa mujibu wa rais wa mashirika ya kiraia ya Walikale Fiston Misona. Mahakama ya kijeshi nchini Uganda kwa mara nyingine imeahirisha kesi nao mkabili mwanasiasa mkongwe wa upinzani Kiza Besige na mshirika wake hadi siku ya Jumatatu wiki ijayo, baada ya mawakili wake kusema kwamba hawapo tayari kuendelea na kesi, kufuatia kukamatwa kwa mwenzao Aron Kiza akiwa ndani ya mahakama hiyo. Mwandishi wetu kutoka Kampala, Kenneth Lukwago, ametutumia ripoti ifuatayo. Kulikuwa na matokeo mengi katika mahakama ya kijeshi ikiwemo kukamatwa kwa ghafla kwa wakili Eron Kiza kwa madai ya kupiga kelele mahakamani. Kando na hayo, hatimaye mahakama imemruhusu wakili mkuu Martha Karua kuongoza timu ya mawakili baada ya kumzuia kwa kukosa maelekezo rasmi kutoka kwa washtakiwa. Dr. Besigye alithibitishia mahakama kwa kuwa Karua alikuwa miongoni mwa wanasheria wateule. Mheshimiwa mwenyekiti, sikufahamu kwamba mahakama yako ina mamlaka hayo, ikiwa ni pamoja na kusajili mawakili, lakini wanasheria wote walioteuliwa, majina yao yamesomwa hapa na wana maelekezo yetu kamili. Karua ambaye tayari alikuwa ameonyesha koti, cheti chake cha kufanya kazi alichopewa na baraza la sheria, kisha aliambia mahakama kuwa kumzuia kutachukuliwa kama mpango wa makusudi sasa. Wamekwambia sisi ni mawakili wao, basi turuhusu tuendelee, vinginevyo inaweza kuonekana tunanyimwa haki ya kuwa na mawakili kwa makusudi. Katika hatua nyingine, mahakama ya kijeshi imemfunga jela wakili Aaron Kiza kwa miezi tisa. Mwenyekiti wa mahakama Brigadia Freeman Mugabe alitangaza uamuzi huo. Shtakiwa Aaron Kiza na kosa ya kudharau mahakama na kumuhukumu kufungwa jela Italia miezi tisa. Kesi ya Dr. Kiza Besigye na mwenzake Haji Obedi Lutale juu ya kumiliki silaha na kutishia usalama wa Uganda imeonekana kwa wengi kama vita vya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka ujao ambao Dr. Kiza Besigye anatarajiwa kuwa mhusika mkuu. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafa Kiswahili. Nchini Kenya, baada ya kuachiwa huru kwa vijana watano siku ya Jumatatu, akiwemo mchora vibonzo maarufu ambao walitumia mitandao yao ya kijamii kuikosoa serikali ya Rais William Ruto, maswali yanaulizwa nchini humo, ni nani aliwateka na baadaye kuwachia huru? Maswali haya yanakuja kufuatia kauli ya serikali na polisi kwamba haikuhusika na utekaji huo na kuahidi kufanya uchunguzi. Lakini je, nani aliwateka na kuwaachia wakosoaji hao wa serikali ya Ruto? Dominic Wabala ni uchambuzi masa wa masuala ya usalama akiwa jijini Nairobi. Ni vigumu hasa kusema ni fulani ambaye amewateka nyara, lakini kinachobainika ni hiki: askari polisi wamepinga, wamesema hawajui nani anateka hawa vijana nyara, kitu ambacho kinapatia Wakenya wasiwasi, kwa vile ni jukumu la askari polisi kujua uhalifu unatendwa na nani na wasuluhishe huo uhalifu. kinachobainika haswa ni kuwa huu utekaji nyara unatekelezwa dhidi ya watu ambao wana pingamizi na uongozi wa serikali ya Kenya ya sasa. Ni mtazamo wake Dominik Wabala, mchambuzi wa masada ya usalama akiwa jijini Nairobi. Sudan Kusini hapo kesho inatarajiwa kuanza tena uzalishaji wa mafuta karibu mwaka mmoja baada ya mapigano katika nchi jirani ya Sudan kusababisha uharibifu wa bomba muhimu la usafirishaji wa mafuta hayo hadi katika masoko ya kimataifa, mamlaka nchini humo imesema leo. Marekani imeishtumu Urusi kwa kufadhili kifedha pande mbili zinazopigana nchini Sudan, yaani jeshi na wanamgambo wa RSF. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield, ambaye hakutoa maelezo ya kina ameishtumu Urusi kwa kulenga maslahi yake ya kisiasa na kukwamisha upatikanaji wa suluhu la mzozo huo. Wachambuzi wa siasa za kimataifa wanazungumzia vipi shutuma hizi? Hamdun Masela na, na tathmini hili akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania ni kujaribu kumchafua Urusi katika mazingira ya kawaida kwa kutumia mekanizmu ya masuala ya teknolojia za mawasiliano, na ujue kwamba Urusi imo kwenye vita na Marekani kupitia nchi vile vile ya Ukraine. Lakini vilevile anajaribu kuangalia bakgraundi ya mahusiano ya Urusi na serikali ya, ya Sudani ya kijeshi eh, lakini vilevile mahusiano ya Urusi na RSF kwa makusudi fulani kwamba serikali ya Qatar ambayo imekuwa ikijitahidi sana kusuluhisha mgogoro huu ina uhusiano wa karibu sana serikali ya Urusi. Ni mtazamo wake Amduni Maseli, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 21690 kHz, Radio France Internationale. Tufuatilie pia katika mtandao wa Facebook na YouTube RFI Kiswahili. John Dramani Mahama ameapishwa kuwa rais wa Ghana katika sherehe zilizofanyika mbele ya maelfu ya wananchi wa taifa hilo na pia wageni mashuhuri wakiwemo marais mbalimbali kutoka mataifa ya bara la Afrika. Katika hotuba yake, kiongozi huyu amesema anafahamu na changamoto kubwa zilizo mbele yake katika kutatua changamoto ya ufisadi, ukosefu wa ajira na kupanda kwa gharama ya maisha 7, Kwa kutuchagua Disemba tarehe saba, watu wa Ghana walitoa ujumbe mzito ambao mara nyingi hupuuzwa na sisi wanasiasa humu nchini na watu wengi miongoni mwetu hawahisi kuwa wamefaidika kutokana na demokrasia hii, ambapo watu wamekumbwa na matatizo makubwa ya kiuchumi. Na miaka chache iliyopita tumekumbana na changamoto baada ya changamoto, lakini kuna matumaini mbele. Leo inaashiria mwanzo wa fursa mpya kwetu kuleta mabadiliko katika utawala wetu na usimamizi wa uchumi, na tutajenga upya taifa letu Ghana. Mahama anarejea tena madarakani baada ya kuwahi kuongoza kati ya mwaka 2012 hadi 2017 na baadaye kushindwa mara mbili na rais aliyeondoka madarakani na Nana Akufo-Addo. Rais wa Sao Tome na Principe Carlos Vila Nova, katika amri iliyotangazwa leo amevunja serikali kwa kile amesema kwamba ni kushindwa kutatua matatizo ambayo yanalikabili taifa hilo ndogo la Afrika magharibi na kutokuwepo mara kwa mara kwa waziri mkuu. Rais wa Chad Mahamat Idris Debi Idno mapema leo amemshutumu mwenzake wa Ufaransa Rais Emmanuel Macron na kudai kwamba yuko katika enzi mbaya kufuatia matamshi ya Macron kwamba nchi za Afrika zilisahau kusema asante kwa kutumwa kwa jeshi la Paris katika eneo la Saheli ili kupambana na waasi wa Kiislamu. Mamlaka nchini Mauritius imetoa amri ya kukamatwa kwa waziri wake wa zamani wa fedha kuhusiana na uchunguzi wa madai ya ubadhirifu wa pesa. Notisi ya polisi katika magazeti ya ndani imesema leo, siku chache baada ya kukamatwa kwa gavana wa zamani wa benki kuu mwishoni mwa wiki na kushtakiwa kwa tuhuma za kula njama ya kufanya udanganyifu wanahabari duniani leo wanaadhimisha kumbukumbu ya miaka kumi tangu kushambuliwa kwa ofisi za jarida la kuchora vibonzo la Charlie Hebdo jijini Paris, wakati watu waliokuwa na silaha walipowaua watu kumi na wawili. Ali Bilali anatueleza zaidi. Ilikuwa ni asubuhi ya saa tano na nusu mwaka elfu mbili kumi na tano wakati watu wawili waliokuwa na silaha walibaini kuwa ndugu Said na Sherif Kouachi walipovamia ofisi ya Charlie Hebdo ndani ya shambulio walilodai walitekeleza kwa niaba ya kundi la Alqaida nchini Yemen. Shambulio hilo lilizua asira nchini Ufaransa, ambapo watu milioni 1.5 walijitokeza kwenye maandamano makubwa jijini Paris wakiwa na mabango yaliyosema je suis Charlie, mimi ni Charlie, kuonyesha uungwaji mkono wa uhuru wa kujieleza. Aidha, shambulio hilo lilizua mjadala kuhusu itikadi kali za Kiislamu ambazo zilikuwa zimeanza kuingia nchini humo baada ya kubainika kuwa washambuliaji walizaliwa na kulelewa nchini Ufaransa. Rais Emmanuel Macron pamoja na mtangulizi wake Francois Hollande ambaye alikuwa rais wa Ufaransa wakati shambulio hilo lilipotokea na meya wa Paris ana Hidalgo wamewaongoza raia wa nchi hiyo kuweka mashahada ya maua nje ya ofisi ya Sharli Ebdo kuwakumbuka watu waliopoteza maisha wakiwemo wanahabari wanane. Na katika hatua nyingine, raia wa Ufaransa wanaomboleza kifo cha mwanasiasa mkongwe Jean-Marie Le Pen, mwanzilishi wa chama cha mrengo wa kulia chenye msimamo mkali cha National Front, ambacho kilibadilishwa jina na kuita National Rally na binti yake Marine Le Pen. Familia yake imethibitisha kifo cha Jean-Marie Le Pen akiwa na umri wa miaka 96. Atakumbukwa kwa siasa zake za msimamo mkali hasa kupinga wahamiaji kucha nchini Ufaransa. Watu zaidi ya 120 wamethibitishwa kupoteza maisha na wengine 130 kujeruhiwa baada ya kutokea kwa tetemeko la ardhi lenye nguvu katika jimbo la milima la Tibet. Jupiter mayaka na maelezo, tetemeko hili lilitokea katika mji mtakatifu wa Shigatse Jumanne asubuhi, kwa mujibu wa vyombo vya habari nchini China. Wataalamu wanasema tetemeko hilo lilikuwa na ukubwa wa richa 7.1 na lilisikika hadi katika baadhi ya maeneo ya mataifa jirani ya Nepal na India. Matetemeko ni jambo la kawaida katika eneo hilo lenye mji mtakatifu wa Tibet, ambao wakazi ni waumini wa dini ya Budha, na makao makuu ya msaidizi wa Dalai Lama ambaye kwa sasa anaishi nchini India. Rais wa China Xi Jinping ametoa wito wa kufanyika kwa shughuli ya uokoaji kwa umakini mkubwa ili kutosababisha maafa zaidi huku watu zaidi ya elfu tatu wakiokolewa. Mahakama ya Korea Kusini imetoa waranti mpya kukamatwa kwa rais aliyeondolewa madarakani Yun Sukiol baada ya jaribio la kumkamata mwishoni mwa wiki iliyopita kufeli. Mazungumzo ya kumaliza vita katika ukanda wa Gaza kati ya Israeli na Hamas yanayoendelea huku mikutano mbalimbali ikifanyika kati ya pande hizo chini ya upatanishi wa Qatar, wizara ya mambo ya nje ya Doha imesema leo.