Saa kumi na mbili na nusu kule Kampala nchini Uganda, wakati ambapo ni saa kumi na moja na nusu kule Hartum. Na msikilizaji, hii ni idhaa ya RF Kiswahili jupita mayaka yaliyomo kwenye matangazo yetu jioni hii: watu zaidi ya milioni 30 wanahitaji misaada ya raka ya kibinadam nchini Sudan. China yaendeleza ushawishi barani Afrika huku usikivu wa nchi za magharibi ukipungua na Nicolas Sarkozy, rais wa zamani wa Ufaransa, afikishwa kizimbani. Popote pale ulipo, karibu tena msikilizaji. Watu zaidi ya milioni thelathini nchini Sudan, nusu wakiwa ni watoto wanaohitaji wa dharura wa misaada ya kibinadamu baada ya maisha yao kutatizwa kutokana na vita vinavyoendelea kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF. Georgia Joi na kina cha taarifa hiyo Umoja wa Mataifa unasema ili kuwasaidia watu hao dola bilioni 4.2 zinahitajika kutoka kwa wahisani ili kuwafikia raia wa nchi hiyo zaidi ya milioni 30. Aidha, Umoja wa Mataifa unasema kati ya watu hao milioni 20.4 wapo katika hali mbaya sana, na wanahitaji msaada wa haraka kama chakula maji safi, makazi na dawa, huku dunia ikionywa kuwa imeisahau Sudan na macho yote kuangazia Ukraine na vita vya mashariki ya Kati. Wito huu unakuja baada ya hali ya ukame kutangazwa katika majimbo matano ya Sudan na hivyo kusababisha watu wengine zaidi ya milioni nane kuwa katika hatari ya kukabiliwa na njaa kali. Vita nchini Sudan vilivyoanza Aprili mwaka 2023 kati ya majenerali wawili wanaotaka kuongoza nchi hiyo vimesababisha vifo vya maelfu ya watu huku wengine zaidi ya milioni mbili nukta saba wakiama makazi yao. Watu wengine zaidi ya milioni tatu nukta tatu wamevuka mpaka na kwenda kutafuta hifadhi katika mataifa jirani kama vile Chad na Sudan Kusini. Mazungumzo ya amani ya tumaini kuhusu Sudan Kusini yamejerejelewa tena jijini Nairobi nchini Kenya, yakihusisha serikali ya mpito, upinzani na makundi ya kujihami ambayo hayakusaini makubaliano ya amani mwaka 2018 yaliyomaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe. Tueleke kule nchini Uganda ambapo mwanasheria na mwanasiasa mashuhuri wa upinzani kutoka nchini Kenya, Martha Karua, amepata kibali cha kumwakilisha Kiza Besigye, mwanasiasa mkongwe wa upinzani anayekabiliwa na kesi kwenye mahakama ya kijeshi. Hatua hii imethibitishwa na Isaac Semakade, rais wa chama cha wanasheria nchini Uganda, baada ya Karua kukata rufaa baada ya ombi lake la kwanza kukataliwa mwaka uliopita. Martha Karua, Martha Karua sasa anaruhusiwa kufanya kazi ya kisheria nchini Uganda. Martha Karua wakili mkuu atawakilisha Daktari Biseje kotini kesho. Hii inaonyesha kwamba taasisi za Uganda zinaweza kuchukua hatua kwa mujibu wa sheria, lakini tu baada ya kutoa shinikizo. Asante kwa wale wote waliotoa shinikizo la kusababisha mabadiliko haya ya sera. Sasa tumerudi kwenye ustaarabu. Kesi dhidi ya BCJ na mshirika wake Haji Lutale waliokamatwa jijini Nairobi na kurejeshwa jijini Kampala kwa madai ya kumiliki silaha na kupanga kuvamia kambi za kijeshi ama kambi ya jeshi inarejelewa siku ya Jumanne. Wakenya wanne kati ya sita waliotekwa mwishoni mwa mwaka uliopita na watu wasiojulikana baada ya kumkosoa Rais William Ruto kupitia mitandao ya kijamii wamepatikana wakiwa hai. Jason Sageni na maelezo zaidi. Hatua hii imekuja baada ya shinikizo zilizoongozwa na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu ambao waliandaa maandamano jijini Nairobi na miji mingine ya kushinikiza kuachiwa huru kwa vijana hao wanne. Hao Bili Munyiri Mwangi, Roni Kiplagat kaka mchora, kibonzo Kibet Bull ambaye bado hajaachiwa huru, Peter Muteti na Benard Kivuli wameachiwa katika maeneo mbalimbali ya nchi. Bili Mwangi ambaye alitekwa akiwa mjini Embu alirejea nyumbani kwao siku ya Jumatatu asubuhi. Kwa mujibu wa babake mzazi Gerald Karicha, mtoto amekuja nyumbani saa mbili, amekuja kwa nyumba na ako sawa. mimi ngewashukuru wakenya wote. Wengine watatu wamepatikana katika miji ya Machakos, Kitale na katikati ya jiji la Nairobi. Haijafahamika nani aliyekuwa amewateka na kuwaachia huru. Hata hivyo vijana wengine wawili mchora kibonzo Gideon Kibet maarufu kwa jina la Kibet Bull na Steve Mbisi hawajapatikana. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wanazungumziaje kinachoendelea? Suba Churchill anatathmini akiwa jijini Nairobi. Kwangu kama mtetezi wa haki za kibinadamu, sijashangazwa na matokeo ya utekaji nyara, manake e visa hivi zinatia hofu sana. Zinatia hofu kwa sababu tuko chini ya katiba ambayo inazingatia uhuru na haki ya kila Mkenya kushiriki katika uongozi wa taifa. Kwa hivyo hata kukosoa serikali eh, is part of public participation. Rais William Ruto siku kadhaa zilizopita alisema serikali yake itamaliza wimbi la utekaji, huku polisi wakanusha kuhusika kutekeleza utekaji huo. Tume ya Taifa ya Haki za Binadamu katika ripoti yake inasema tangu mwezi Juni mwaka 2024 wakati maandamano yalipoanza dhidi ya serikali ya Ruto, watu 82 walitekwa na 29 wajapatikana mpaka leo. Msikilizaji, Kibet Bol dakika chache zilizopita ameachiwa kule magharibi mwa Kenya, kule eneo la Vihiga, na tayari amekusha chapisha kwenye ukurasa wake wa X. Na mapigano yameendelea kushuhudiwa baada ya waasi wa M23 kuteka mji muhimu wa Masisi mwishoni mwa wiki iliyopita ulio mbali wa kilomita 80 magharibi mwa mji wa Goma. Mengi zaidi na Ali Bilali. Kuanzia jana Jumapili, mapigano yameendelea na kusababisha idadi kubwa ya watu kuanza kuyakimbia makazi yao huku waasi wa M23 wakipambana na jeshi la serikali FRDC linaloshirikiana na wapiganaji wa Zalendo. Baada ya kuchukua mji wa Masisi, waasi wa M23 waliandaa mkutano wa hadhara na wakazi waliosalia na kuwahakikishia usalama wao, huku wakazi wa Nyabiondo, Bukombo na Loashi wakikimbilia wilaya ya Walikale. Wakati hayo ya kijiri, viongozi wa mashirika ya kiraia wamesema mapigano makali yameshuhudiwa katika milima ya maeneo ya Muvunyi Shanga na kuzua hofu kubwa miongoni mwa wananchi. Watu wanaoishi kwenye maeneo ya milima ya Bitata, Rwangara, Kamatale, Musumba na Ndumba ambayo ni mpaka wa Kivu Kaskazini na Kusini pia yameshuhudia mapigano hayo makali. Waasi wa M23 Ripoti zinasema wanajeshi wa serikali wamefanikiwa kuchukua eneo la Bweremana baada ya kuwarejesha nyuma waasi wa M23 kwa mujibu wa kaasisi wa eneo hilo. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwenci 21690 kilohertz, Radio France Internationale skilizaji pia matangazo haya yanakujia kupitia redio wa shirika sauti ya matumaini huko Vihiga, magharibi mwa Kenya. Kwingineko Afrika, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akizungumza kwenye kikao maalum na mabalozi jijini Paris amegusia uamuzi wa nchi za Senegal na Chad ambazo zimetangaza kuwa kambi za kijeshi za nchi yake zitafungwa. Non, la France n'est pas en recul en Afrique. Hapana, Ufaransa haijarudi nyuma. Tumekuwa tu uangalifu na le tunajipanga. Tumeondoka kwa sababu ilihitajika kuondoka. Tuko le na uhusiano wa kiusalama ulikuwa le na le mwelekeo aina mbili. Upande le mmoja, le mmoja le le ilikuwa le ni mapambano dhidi ya ugaidi tangu mwaka 2013. Tulikuwa sahihi. Nafikiri wamesahau kutuambia asante. Siyo mbaya. Nafikiri itakuja pamoja na wakati. Ukosefu wa fadhila ni maradhi asiyomwambukia binadamu. Na yasema haya kwa mataifa yote ya Afrika ambayo yalikosa uthubutu wa kuyasema hadharani. Hakuna hata taifa moja leo lingekuwa huru kama jeshi la Ufaransa lisingetumwa katika eneo hilo. Tumeondoka sababu kumekuwa na mapinduzi. Tulikuwepo kwa ombi la serikali halali. Ilipotokea mapinduzi, wakaona kwamba kipaumbele siyo vita dhidi ya ugaidi, Ufaransa haikuwa na sababu ya kuendelea kuwepo. Ni kauli yake rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron. Wanajihadi wanaohusishwa na kundi la Islamic State wamewaua wanajeshi sita katika shambulio kwenye kambi ya kijeshi ya Sabon Gari, kaskazini mashariki mwa Nigeria, kwa mjibu wa vyanzo vya kijeshi. Waziri wa mambo wa wa nje wa China, Wang Yi, anazuru mataifa kadhaa ya Afrika kwa lengo la Beijing kudumisha uhusiano wa miaka 35 na bara la Afrika. Florence Kibuba anaeleza zaidi. Mwanadiplomasia huyo wa juu wa China alianza ziara yake hapo jana na anatembelea mataifa ya Namibia, Congo Brazzaville, Chad na Nigeria. Wachambuzi wa mambo wanasema ziara yake inaonyesha ni kwa namna gani ushawishi wa China unaendelea kukua katika mataifa ya Afrika. Katika miaka ya hivi karibuni, taifa hilo la pili kwa uchumi duniani limekuwa likitoa mikopo kwa mataifa mbalimbali ya Afrika na kuwekeza kwenye ujenzi wa miundombinu kama barabara, huku nchi hiyo ikiingia kwenye mikataba ya kunufaika na madini kutoka Afrika. Akiwa nchini Kongo Brazzaville, ambayo mwaka huu itakuwa mwenyekiti wa ushirikiano wa China na Afrika, mwanadiplomasia huyo atazungumzia ahadi ya kutoa dola bilioni 51 kwa mataifa ya Afrika kwa ajili ya maendeleo. Aidha, akiwa nchini Chad, swala la ushirikiano katika maswala ya usalama litajadiliwa ili kusaidia nchi hiyo ya Afrika ya Kati katika mapambano dhidi ya makundi ya kijihadi. Ziara hii inakuja wakati huu Marekani inapojiandaa kumwapisha rais mteule Donald Trump kuongoza tena taifa hilo kubwa kiuchumi duniani ambalo limeendelea kushindana na China kwenye ushawishi wake barani Afrika. RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako wapendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram @rfi_sw. Msikilizaji, rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy amefikishwa mahakamani jijini Paris alikofunguliwa mashtaka ya kupokea fedha haramu takribani yuro milioni hamsini kutoka kwa aliyekuwa kiongozi wa Libya marehemu Mwamar Gadafi kufadhili kampeni zake za urais mwaka elfu mbili na saba. Mengi zaidi na Victo Abuso. Sarkozy amekuwa mahakamani wakati wa kuanza kwa kesi dhidi yake, na iwapo atapatikana na hatia atafungwa jela ya miaka kumi. Mbali na Sakozi, washukiwa wengine 12 wamefunguliwa wa mashtaka wakiwemo waliokuwa wasaidizi wake wanaoshukiwa kuingia kwenye mkataba huo na Gadafi. Baada ya uchunguzi wa zaidi ya miaka kumi, imebainika kuwa Sakozi alikubali fedha hizo kutoka kwa Gadafi na kumwahidi kumsaidia kulisafisha jina lake kimataifa kama malipo. Hata hivyo, rais huyo wa zamani ameendelea kukanusha mashtaka dhidi yake, akisema kwamba hakuwahi kupokea fedha hizo kutoka kwa kiongozi huyo wa zamani wa Libya na kusisitiza kwamba hakuna ushahidi wa kuthibitisha hilo. Sarkozy aliyeongoza Ufaransa kati ya mwaka 2007 hadi 2012, mbali na kesi hii inayomkabili, mara mbili amewahi kupatikana na hatia mahakamani baada ya kuondoka madarakani. Tukisalia nchini Ufaransa, jarida la kuchora vibonzo la Charlie Hebdo limezindua li toleo maalum linaloangazia shindano la katuni linalomhusu Mungu kuadhimisha miaka kumi tangu shambulio baya dhidi ya ofisi zake na wapiganaji wa Kiislamu mnamo Januari 7 mwaka 2015 na, na kusababisha maafa ya watu kumi na wawili wakiwemo wahariri nane. Waziri mkuu wa Kanada anatarajiwa kujiuzulu wiki hii kwa mjibu wa vyanzo vingi vya habari, shinikizo za kujiuzulu kwake zikichangiwa na kujiuzulu hadharani kwa waziri wa fedha Christian Freeland mwezi uliopita kupitia barua iliyomkosoa waziri mkuu wa sasa. Taarifa kutoka ikulu ya White House inasema rais Joe Biden amepiga marufuku uchimbaji baharini wiki kadhaa kabla ya Donald Trump kuchukua madaraka na kuahidi kuongeza kwa kiasi kikubwa uzalishaji wa mafuta. Marufuku hii inahusisha pwani nzima ya Atlantiki na guba mashariki ya Mexico pamoja na pwani ya Pasifiki karibu na California, Oregon, Washington na sehemu ya bahari ya Bering karibu na Alaska.