Afrika ya Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia katika awamu hii, waasi wa M23 waendelea wa kukabiliana na wanajeshi wa DRC mjini Masisi, maelfu ya raia wakikimbia idadi kubwa zaidi ya wahamiaji walifika katika visiwa vya Kanari kwa njia ya bahari mwaka uliopita, na Umoja wa Ulaya waunga mkono uundwaji wa serikali shirikishi ya mpito nchini Siria. Hujambo msikilizaji na karibu. Mapigano zaidi yameendelea kuripotiwa tangu jana kati ya waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda dhidi ya wanajeshi wa serikali ya DRC wanaosaidiwa na makundi kadhaa ya wapiganaji wenye wa silaha kwenye vijiji kadhaa vya mji wa Masisi, kilomita 70 na mji wa Goma. Mapigano hayo yalisababisha maelfu ya raia kukimbia maeneo yao kabla hata ya sherehe za mwaka mpya. John Banyene ni mwenyekiti wa muungano ya mashirika ya kiraia mkoani Kivu Kaskazini, anazungumza nasi akiwa Goma huku hali inaendelea kuwa mbaya kabisa leo uh, ndani ya mtaa wa Masisi, vita vimeripotiwa mahali mbalimbali mbali, karibu ya mji mkuu wa mtaa wa Masisi ambao unakuwa kwenye hekaheka heka kwa sababu vita inakuwa kwenye kilometa kumi na mji mkuu wa Masisi, na hiyo inaleta wasiwasi mkubwa. Na kwenye mji wa Bweremana huko nako kuliweza kuanguka mabomu ya wagaidi wa m ishirini na tatu, nazo ziliweza kuua watu wawili na wengine kujeuriwa vikali, na hiyo hali kabisa inaendelea kuleta usalama mdogo na hofu kwa raia ni sauti yake John Banyene, mwenyekiti wa muungano wa mashirika ya kiraia mkoani Kivu Kaskazini, akiwa Goma, mashariki mwa DRC. Kumegunduliwa maiti za watu zaidi ya 40 katika kijiji cha Masingi na kando kando sekta ya Bapere, wilayani Lubero, umbali wa kilomita mia moja kaskazini magharibi mwa jiji la Butembo, kwa mujibu wa taarifa kutoka kwenye eneo hilo. Wahanga ni raia waliotekwa na kuuawa na waasi wakati wa mkesha wa sikukuu ya mwaka mpya. Duru za kiusalama zikiwatuhumu wapiganaji wa, wa ADF pamoja na washirika wao. Kanali Kiwewa Mitela ni kiongozi mkuu wa wilaya ya Lubero. Kama jeshi ya Kongo na au wa epdf uh, eh, wanafanya kazi mzuri kwa, lakini ule adui huyu ya teroriste ADF najigawana ku magrupu za mingi mingi, ziko naenda sasa kuua wa watu, kurunguza manyumba mamoto waisha runguza, na kwa saa hii watu waisha kimbia, weko natafuta fasi gani wanaweza pata amani. Kwa saa hii wale watu waisha kuawa mingi wa mingi. Wale ngambo ya manguruzi hawana kitu yoyote. Hii arme ya Uganda na arme yetu ya Kongo iko yuko pamoya weko a yuko ile maneno kabisa, nadhani kwa masiku chache, amani inaweza kurudia kwa ile maeneo yote iko na matatizo. Ni sauti yake Kanali Ikiwewa Mitela, kiongozi mkuu wa wilaya ya Lubero, mashariki mwa DRC. Nchini Kenya, watu kumi wamefariki na wengine kadhaa kujeruhiwa katika ajali ya barabarani mapema leo, baada ya gari la uchukuzi wa umma kugongana ana kwa ana na gari la kibinafsi kwenye barabara kuu ya Eldoret kuelekea Kitale. Waliofariki ni pamoja na dereva wa matatu hiyo na abiria wake. Waziri wa nishati wa Uganda, Ruth Nankabirwa, amesema kwamba ujenzi wa bomba la kusafirisha mafuta gafi lenye urefu wa kilomita 1443 kati ya nchi yake na Tanzania unaendelea kama ulivyopangwa. Maelezo zaidi na Victor Moturi. Mradi huo wa dola za Marekani bilioni 3.5 unaendelea jinsi ulivyopangwa kati ya eneo la visima la Albertine Graben magharibi mwa Uganda na bandari ya Tanga nchini Tanzania. Kampuni ya Uchina ndiyo iliyopewa kandarasi ya ujenzi wa bomba hilo na tayari imeanza kazi katika kituo hicho na maeneo ya mabomba nchini Tanzania tangu mwaka jana. Mwaka 2006 Uganda iligundua kuwa na hifadhi ya mafuta yenye ujazo wa mapipa bilioni 6.5 ambapo mapipa bilioni 1.4 yana uwezo wa kibiashara kulingana na wizara hiyo. Mamlaka nchini Tanzania zimebadilisha sera yake kuhusu hati fungani zake ikiwa ni katika juhudi za kuvutia uwekezaji wa kigeni na wa ndani baada ya benki kuu kutangaza kwamba sera hiyo mpya itaanza kutumika kuanzia Januari mosi mwaka huu. Waziri wa ulinzi wa Ethiopia Aisha Mohamed Musa hapo jana alifanya ziara nchini Somalia ikiwa ni kama ishara ya kuanza kurejea kwa uhusiano wa kawaida baina ya nchi hizo mbili na hasa baada ya upatanishi wa nchi ya Uturuki. Ziara yake imekuja wakati huu kikosi kipya cha Afrika cha kulinda amani kikitarajiwa kuanza kufanya kazi nchini humo, ambapo Mogadishu imepinga kujumuishwa kwa Adis Ababa licha ya kwamba kwa sasa ina wanajeshi karibu elfu kumi. Wachambuzi wa mambo wanaitazamaje ziara hii? Dominik Wabala ni mtaalamu wa masada ya usalama, anazungumza nasi akiwa nchini Kenya. Kulikuwa na shinikizo kutoka Somalia kuwa walikuwa hawataki uh, wa, wanajeshi wa Ethiopia wa wahusishwe wa, wa katika hii awamu ya tatu ya AUSOM uh, na wakata, wakapendekeza kuwa badala ya Ethiopia waletwe wa Misri. Hii ziara ya waziri wa, wa usalama wa Ethiopia kwenda Somali ni ya kujaribu kutatua zile kule kutoelewana baadhi ya hizi nchi mbili na kuona kama zinaweza zidi kudhibiti usalama uh, pamoja sasa. Hiyo ziara ni ya muhimu sana kwa nchi ya Ethiopia na pia kwa Somalia. Uhusiano kati ya Somalia na Ethiopia ulizorota zaidi mwishoni mwa mwaka jana baada ya Disababa kuingia makubaliano na Somaliland kuhusu kutumia sehemu ya bahari yake. Ethiopia leo imetangaza kwamba itashirikiana na kikosi kipya cha Umoja wa Afrika ambacho kinapambana na wapiganaji wa Alshababu nchini Somalia, ambacho kinatazamiwa kutumwa baadaye mwezi huu, uamuzi ambao unafikiwa baada ya Disababa na Mogadishu kutia saini makubaliano nchini Uturuki. Baraza la Kikatiba nchini Msumbiji hatimaye limethibitisha kwamba rais mteule wa nchi hiyo ataapishwa tarehe 15 ya mwezi huu, licha ya wito wa jumuiya ya kimataifa. Kufahamu zaidi, hii hapa ni taarifa yake, Emmanuel Makundi. Tangazo hili limetolewa licha ya wito wa jumuiya ya kimataifa kuwa uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka jana haukuwa huru, haki, uwazi wala kuaminika Wito ambao ni sawa na ule wa vyama vya upinzani. Disemba 23 mwaka jana, baraza hilo lilimthibitisha Daniel Chapo, mgombea wa chama tawala cha Frelimo, kuwa mshindi wa uchaguzi wa Oktoba 9 kwa kupata asilimia 65.17 ya kura zote, tofauti na matokeo ya awali ya tume ya uchaguzi iliyosema alipata asilimia 70. Tangu kutangazwa kwa matokeo haya, kinara wa upinzani Venancio Mondlane amekuwa akiyapinga na kuitisha maandamano ya nchi nzima akidai yeye ndiye aliyeibuka mshindi wa uchaguzi huo. Mashirika ya kiraia nchini humo yanasema watu zaidi ya 227 wameuawa mpaka sasa na wengine mamia kujeruhiwa katika makabiliano ya wafuasi wa upinzani na vyombo vya vio usalama. Marekani na washirika wake pamoja na waangalizi wa kimataifa wamesisitiza kuwa uchaguzi wa mwaka jana ulikuwa na dosari nyingi zinazostahili kutia shaka uhalali wa ushindi wa mgombea wa chama tawala. Hata hivyo, wakati huu Chapo akisubiri kuapishwa kumekuwa na hofu ya kutokea vurugu zaidi hasa baada ya wito wa Monlane aliyoko uhamishoni ambaye amewataka wafuasi wake kuendelea kupinga matokeo. Nao Malawi inakabiliwa na changamoto kubwa wakati ikijaribu kulisha raia wake na maelfu ya wakimbizi ambao wanakimbia ghasia za baada ya uchaguzi mkuu nchini Msumbiji, wakitafuta hifadhi nchini humo. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz, Radio France Internationale. Zaidi ya wahamiaji na wakimbizi elfu arobaini na sita walifika kwenye visiwa vya Kanari nchini Hispania mwaka uliopita wakipitia bahari Atlantiki, ya Atlantiki, ikiwa ni idadi ya juu zaidi kurekodiwa na mamlaka za nchi hiyo, imesema wizara ya mambo ya ndani. Taarifa zaidi na Ruben Lukumbuka. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya ndani ya Uhispania uhi ni kuwa idadi hiyo imetolewa baadaye siku ya Alhamis ambapo nchi hiyo ya Ulaya imepokea wahamiaji wasio wa, wa kawaida 63970 mwaka jana, wengi wao katika visiwa vya Atlantic ukiwa na ongezeko kubwa la wahamiaji ikilinganishwa na idadi ya mwaka mbili, wa 2023. Uhispania imekuwa ikikabiliwa na mzozo wa uhamiaji katika Umoja wa Ulaya huku kukiwa na udhibiti mkali katika bahari ya Mediterania ambao umewasukuma wahamiaji zaidi kujaribu safari ya hatari kutoka Afrika Magharibi hadi visiwa vya Kanari. Shirika la mpakani la Umoja wa Ulaya Frontex limesema kuanzia mwezi Januari hadi Novemba mwaka 2024, uvukaji usio wa kawaida wa wahamiaji kuingia kwenye nchi za Ulaya ulipungua kwa asilimia 40 katika jumuiya hiyo, lakini kwa asilimia 19 wahamiaji hao walijaribu kutumia bahari ya Atlantiki kujaribu kuingia Ulaya, wengi wao kutoka Mali, Senegal na Moroko mahakama moja nchini Burkina Faso imewahukumu watu wawili kifungo cha maisha jela baada ya kuwapata na hatia ya kuhusika kwenye shambulio la mwaka 2017 katika mkahawa mmoja wa kituruki katika mji mkuu wa Wagadugu na kuua watu 19, maafisa wamesema. Bunge la Ghana limepitisha bajeti ya muda ambayo inaruhusu serikali kutumia hadi dola bilioni 4.65 kufikia mwezi Machi, kwa mujibu wa spika wa bunge hilo, hatua ambayo inaepusha kukwama kwa huduma za serikali. Wakati huu rais mteule John Dramani Mahama akitarajiwa kuapishwa wiki ijayo. Na mamlaka nchini Mauritius mapema leo zimemkamata gavana wa zamani wa benki kuu nchini humo Arvesh Kumari Sigolamo kuhusiana na uchunguzi wa kesi ya kula njama ya ulaghai, vyombo vya habari vya ndani vimeripoti. RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Umoja wa Ulaya umesema kwamba unaunga mkono wa uundwaji wa serikali shirikishi ya mpito nchini Siria, wakati huu mawaziri wa mambo ya nje wa Ufaransa na Ujerumani wakiwa wamezuru Damascus na kukutana na kiongozi mpya Ahmed al Shara. Waziri Jean Noel Barrot aliambatana na mwenzake Annalena Baerbock kwa mazungumzo kwa niaba ya Umoja wa Ulaya. Wachambuzi wa mambo wanaitazama aje ziara hii? Alois Mchunga ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania ni vitu ambao bila shaka ndilo suluhisho ambalo linaweza likamaliza mzozo ambao unazidi kuchipuka siku baada ya kuondolewa kwa Bashar al-Assad, kwa sababu walioiangusha serikali na ambao wameangushwa ni kama eh, bado wanazozania madaraka na waliofanikiwa kuiangusha serikali hawakuwa wamejipanga kwa namna gani wataongoza nchi, na tunaona sasa hivi wanakabiliwa na mambo mengi tu, hata namna ya kuiunda serikali bado haijafahamika. Lakini wakati huo, wale ambao walikuwa wanamuunga mkono Bashar al-Assad wanazidi kuwazonga na kuwakwamisha katika mambo ambao wanazidi kuyafanya. Tumeshuhudia uwepo wa mashambulizi ya kuuawa kwa, kwa maafisa mbalimbali ambao walikuwa wameteuliwa katika serikali mpya. Ni mtazamo wake Alois Mchunga, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania nchini Ufaransa. Mfungwa mmoja mwenye umri wa miaka 7 alichukua mateka wafanyikazi watano katika gereza moja kusini mwa mji wa al siku ya Ijumaa akidai kuhamishwa katika gereza tofauti, vyanzo vya habari vya polisi na huduma za magereza vimesema. Na bei ya bidhaa za chakula duniani ilipungua kwa asilimia 2.1 mwaka 2024 ikilinganishwa na mwaka 2023 Shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa, FAO limesema, lakini bado bei hizo ziko juu zaidi kuliko kabla ya janga la uviko 19.