Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja na nusu afrika ya kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia katika awamu hii: Rais Ruto wa Kenya asema maadili nchini mwake yako hatarini. Ivory Coast na Senegal waagiza wanajeshi wa ufaransa kuondoka kwenye nchi zao, na Zelenski asema Ukraini itatumia mwaka huu kumaliza uvamizi wa Urusi nchini mwake. Hujambo msikilizaji, na karibu. Rais wa Kenya William Ruto ameonya kwamba maadili ya nchi yake yako hatarini kutokana na matumizi mabaya ya mitandao ya kijamii, akisema baadhi wamekuwa wakiitumia vibaya kudhalilisha wengine. Aidha, Rais Ruto amekiri kwamba kuna ma maofisa wa usalama ambao walitumia nguvu kubwa kupita kiasi kuwakabili waandamanaji, na kwamba hatua zimeanza kuchukuliwa kuwawajibisha. Ladies and gentlemen, mabibi na mabwana, haiwezi kupingwa kwamba kumekuwa na matukio ya kupindukia ya mauaji ya katili kutoka huduma za usalama. Wakati huo huo, ni lazima pia itambulike kuwa taratibu zinazofaa zinaendelea katika taasisi zilizofaa ili kuhakikisha wajibikaji. Ni muhimu kufahamu kwamba kila uhuru una mipaka yake na kwamba usalama wa umma daima ni kitu cha msingi. Ni sharti tuhakikishe utekelezaji wetu wa haki na uhuru hauathiri usalama wetu wa pamoja au wa mtu binafsi, wala hatupaswi kuruhusu wahalifu kutumia haki za katiba kuwadhuru watu wengine. Lakini je, watetezi wa haki za binadamu wanazungumziaje kauli yake? Francis Auma ni mwanaharakati kutoka shirika la Muhuri la nchini Kenya. na si jambo geni hapa Kenya, kipindi zaidi ya miaka ishirini hivi sasa, kila serikali ikiingia masuala haya haya yako bado, watu kushikwa na nguvu, watu kupotezwa na wengine hata wasipatikane kabisa. Maanake amekuwa akisema na watu wake wakisema kuwa hawajui ni nani anahusika na, na masuala kama haya, lakini jana yeye mwenyewe ikasema kuwa hakika ni polisi, kuonyesha kuwa alikuwa anaelewa kunaendelea nini. Ni jambo la huzuni, na sisi tunaona kuwa sasa hii ni mambo ambayo italeta tumbo joto hapa Kenya. Ni sauti yake Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri la nchini Kenya. Tusalie nchini humo, ambapo mamlaka zinachunguza vipande vya chuma vilivyo na uzito wa kilo mia tano vinavyoaminika kuwa vilianguka kutoka kwenye roketi ya anga za juu, ambapo vilianguka katika jimbo la Makueni kusini mwa nchi hiyo siku ya Jumatatu, shirika la anga za juu la Kenya limesema Msikilizaji, raia wa Kenya wengi wana matumaini ya kuona mwaka huu ukiwa wa mabadiliko, hasa katika ajira, utawala bora na kupata huduma bora za afya. Mwandishi wetu wa Mombasa, Diana Wanyonyi, ametutumia ripoti ifuatayo. unatarajia nini mwaka huu ambao umeingia? kushughulisha kikazi, nini? kungangana sikutegemea mtu, sitegemea eti serikali ama nina nini na nini. Ni kila mtu angangane tu mwenyewe. Kenya ni ileile bado, viongozi ni walewale wale. Sisi kama wamama tungependa kuona uchumi wa Kenya umepungua bei, watoto wetu wasiteke nyara, alafu pia kuwe na amani. Pole kwa kazi. Kwanza mimi namshukuru Mungu kunivukisha mwaka nikiwa mzima. Matarajio yangu tu ni kumwomba Mungu, Mungu abadilishe, manake sioni haja ya kulilia viongozi kiongozi huyu ama ama huyu. Mwenye kusaidia mtu naona ni Mungu peke yake. Hayo ni baadhi ya maoni kutoka kwa wakenya mbalimbali hapa mjini Mombasa ambao nimezungumza nao wengi wakitarajia kuwa mwaka huu wa 2025 utakuwa mwaka wa mafanikio na amani. Diana Wanyonyi, Mombasa, RFI Kiswahili. Raia ulimwenguni kote usiku wa kuamkia leo waliukaribisha mwaka 2025 kwa shamra shamra za kila aina, huku wakisema kwa heri kwa mwaka 2024 ulioshuhudia michezo mikubwa zaidi ya ulimwenguni ya Olimpiki, vita ya Ukraine na kule Gaza, pamoja na kurejea madarakani kwa aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump. Kutu, kutufahamisha yaliyojiri zaidi, hii hapa ni taarifa yake Emmanuel Makundi. Msikilizaji, ni ukweli usiopingika kwamba mwaka 2024 ulikuwa ni mwaka wenye joto kali lililochangiwa na mabadiliko ya tabia nchi ambayo yalileta mafuriko kuanzia barani Ulaya, Amerika, Afrika hadi ukanda wa Asia. Kila sehemu ya dunia raia walisherekea tofauti. Mfano, jijini Paris, Ufaransa, watu zaidi ya milioni moja walikusanyika katikati kati ya jiji hilo, huku jijini New York Marekani maelfu ya raia wakishuhudia fataki, sawa na ilivyokuwa Sydney ya Australia ambako raia wake walikuwa wa kwanza kuona mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Sherehe kubwa pia zilifanyika jijini London Uingereza, Hong Kong na Beijing nchini China, raia wa mataifa haya wakieleza matumaini yao kwa mwaka huu. Hata hivyo hali ilikuwa ni tofauti kwa raia wa Palestina na Ukraine ambao usiku wa kuamkia leo waliokaribisha mwaka mpya kwa milipuko ya mabomu, Israel ikilenga maeneo kadhaa ya Hamas huko Gaza, huku jiji la Kiev likishereheshwa na mashambulio ya Urusi ya ndege zisizo na rubani. Barani Afrika, kwa sehemu kubwa, isipokuwa jiji la Khartoum nchini Sudan, raia walisherekea kwa amani wengi wakitoa wito wa amani na utulivu katika maeneo yenye mizozo, huku wakiamini viongozi wao watakuwa wawajibikaji zaidi kwa mwaka 2025. Nchini DRC, waziri mkuu Judith Suminwa, katika ujumbe wake wa mwaka mpya, ameelezea matumaini kwamba amani, usalama na utulivu vitatawala nchini humo, wakati huu mashambulio kutoka kwa waasi wa M23 yakiendelea kuripotiwa mashariki mwa nchi hiyo. Wakazi wa mashariki mwa DRC wameukaribisha mwaka mpya licha changamoto ya kiusalama ambayo inaendelea kutokana na uwepo wa makundi ya waasi. Mwandishi wetu Benjamin Kasembe alikuwa katika mitaa ya mji wa Goma na hii hapa ni ripoti yake. Hao ni wakazi wa Goma ambao wameonyesha moyo wa matumaini na umoja katika kuukaribisha mwaka huu mpya wa elfu mbili na ishirini na tano. Tunapenda hii mwaka ya elfu mbili na ishirini na tano, batupatie makazi na watoto wetu wapate makazi mwaka sherehe hizi zimejumuisha matukio ya burudani na mikusanyiko ya familia, watu hao wakisherekea kwa furaha na matumaini ya siku zijazo bora. Tunaomba kwanza amani kwa, kwa viongozi. Joseph Sukisanda Yambaje ni naibu kiongozi wa mpango wa upokonyaji wa silaha mashariki mwa Kongo i 2025 nalomba mapei zote zitusaidie kupitia community international kupitia Nations Unies uangalie uchungu wa populasio inamaliza miaka tatu ndani ya magumu. Ingawa hali ya usalama bado ni tete, wananchi hao wa Goma wanaokadiriwa kuwa zaidi ya milioni moja wameendelea kujiimarisha na kuungana ili kukabiliana na changamoto hizo. Benjamin Kasembe, Goma, RFI Kiswahili. Rais Paul Kagame amewahakikishia Wanyarwanda kwamba usalama na uhuru wa taifa hilo utalindwa kwa vyovyote vile, wakati huu baadhi ya mataifa ya ukanda ikiwemo nchi jirani ya DRC yakipambana na utovu wa usalama. Kinara wa upinzani nchini Msumbiji Venansi Mondlane ametoa wito wa umoja nchini mwake, wakati wafuasi wake wakijiandaa kwa maandamano zaidi. Maelezo zaidi na Ruben Lukumbuka. Mondlane ambaye yuko uhamishoni alichapisha wito huo kupitia ukurasa wake wa kijamii wa Facebook akiwataka wananchi kushikana mkono katika vitongoji vyao saa tano na dakika 45 na usiku na kuimba wimbo wa taifa hadi saa sita kamili usiku unapoanza mwaka mpya wa 2025. Msumbiji imekabiliwa na majuma kadhaa ya umwagaji damu baada ya chaguzi za mwezi Oktoba mwaka uliopita, ambapo punde baada ya tume ya uchaguzi kumtangaza mgombea wa chama tawala Daniel Chapo kuwa mshindi, kinara wa upinzani Venancio ane akaitisha maandamano kupinga ushindi huo. Maandamano yaliongezeka zaidi ya juma lililopita baada ya baraza la kikatiba kuidhinisha ushindi wa chama tawala licha ya matokeo yake kutofautiana na yale yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi. Kundi la waangalizi wa eneo hilo Plataforma Decide lilisema kuwa watu 179 walikufa katika ghasia za wiki iliyopita. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency Radio France Internationale. baada ya uamuzi wa mataifa ya Mali, Burkina Faso na Niger, sasa imekuwa zamu ya nchi za Ivory Coast na Senegal kuagiza wanajeshi wa Ufaransa kuondoka kwenye nchi zao. Kwa nyakati tofauti katika hotuba zao za mwaka mpya, rais Alasani Watara na Basiru Diomai Faye wamesema kuanzia mwaka huu vikosi vyote vya kigeni vitaondoka kwenye nchi zao. Basiru Faye amesema diplomasia ya Senegal ni kuwa mwaminifu kwa mafundisho yake, itaendelea kuweka mbele azima yake ya amani na sheria Marafiki wote wa Senegal watachukuliwa kama washirika wa kimkakati katika mazingira ya ushirikiano wa wazi kwenye mambo mbalimbali mbali, na bila ya kizuizi, na tayari nimeshaamuru waziri wa ulinzi kuleta mapendekezo mapya ya ushirikiano katika sekta ya ulinzi na usalama, ambapo utajumuisha ukomo wa vikosi vyote vya kigeni katika ardhi ya Senegal kuanzia mwaka 2025 na wachambuzi wa mambo wanaitazama aje hatua wa hii? George Masamali ni mtaalamu wa masedi ya usalama akiwa nchini Kenya. Kwa kweli, hili ni jambo ambalo limekuwako likizungumziwa kwa kipindi kirefu, isipokuwa ni kwamba tawala zilizopokuwako kwa hapo awali hazikukuwa na ari ya kuweza kuhakikisha kwamba ama kuondoa kwa wanajeshi wa kigeni kutoka katika mataifa hayo ya magharibi, na hali kadhalika Afrika Mashariki tunalizungumzia, maanake hapa Kenya kuna kambi kadhaa za kijeshi kutoka kwa mataifa ya magharibi, hususan Uingereza na hali kadhalika Amerika. Nafikiri hii ni hatua ambayo inachukuliwa na mataifa haya kutoa ile sura ya ukoloni, maanake wanasema kwamba kuweko wanajeshi wao katika mataifa haya ni ukoloni mamboleo. Ni mtazamo wake George Msamali, mtaalamu wa masadi ya usalama akiwa nchini Kenya. RFI Rais wa Ukraini Volodimir Zelenski amesema nchi yake itatumia mwaka 2025 kuhakikisha inamaliza uvamizi wa Urusi katika vita ambayo inaelekea kuingia mwaka wake wa tatu. Katika hotuba yake ya mwaka mpya, Zelenski amesema anaamini nchi washirika zitaongeza usaidizi wao kwa nchi yake. Ya cho, novi, sina shaka kwamba rais mpya wa Marekani yuko tayari kuhakikisha amani inapatikana na, na kukomesha uvamizi wa Putin. Anaelewa kuwa kitu cha kwanza ni kigumu bila kuwa na cha pili, kwa sababu haya si mapigano ya mtaani ambayo unaweza kuwaachanisha watu. Huu ni uvamizi kamili wa taifa kichaa dhidi ya taifa lililostaarabika. Ninaamini kwamba kwa, kwa kushirikiana na Marekani ina uwezo wa kumaliza uvamizi huu na kuilazimisha Urusi kuchagua amani. Nam ni sauti yake Volodimir Zelenski, rais wa Ukrain. Mosko na Kiev zimekubaliana kusimamisha rasmi usafirishaji wa gesi ya Urusi kuelekea Ulaya kupitia Ukrain baada ya kandarasi ya usafirishaji kumalizika leo, huku Ukrain ikikataa kuongeza mkataba huo kufuatia uvamizi wa Urusi wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Waziri wa habari wa Siria katika serikali ya mpito ameahidi uhuru wa vyombo vya habari na pia uhuru wa kujieleza baada ya miongo kadhaa ya udhibiti mkali chini ya utawala wa rais aliyeondolewa madarakani Bashar al Assad. Shirika la afya duniani limesema wagonjwa hamsini na watano na wahudumu wa afya sabini na wawili walihamishwa jana kutoka ukanda wa Gaza hadi falme za Kiarabu kwa ajili ya matibabu maalum na kuongeza kwamba wagonjwa wengine zaidi ya elfu kumi na mbili katika eneo hilo wanahitaji kuhamishwa kwa ajili ya matibabu. Na idadi ya wahamiaji haramu ambao wanaingia nchini Uingereza kutumia boti ndogo iliongezeka kwa asilimia 25 mwaka 2024, kutoka watu 36816 ama na 16 ambao waliingia nchini humo ikilinganishwa na watu 9000.