Afrika ya Mashariki ni saa 12 na nusu, wakati ni saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, miongoni mwa taarifa kuu za dunia tulizokuandalia katika awamu hii: mapigano makali yaendelea kuripotiwa jijini Khartoum nchini Sudan. Leo ilifaa kuwa siku ya mwisho kwa watawala wa kijeshi nchini Guinea kurejesha madaraka kwa raia, lakini hakuna dalili. Na Israeli yatoa onyo kali kwa waasi wa hudhi nchini Yemen. Hujambo msikilizaji na karibu. Mapigano makali yameendelea kuripotiwa kwenye jiji la Khartoum nchini Sudan wakati huu jeshi likijaribu kuchukua mji huo toka kwenye himaya ya wapiganaji wa RSF. Undani wa taarifa hii na Ruben Lukumbuka. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na maafisa wa kijeshi ni kuwa mapigano makali yamezuka kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya msaada wa haraka RSF katika miji kadhaa ya nchi hiyo, haswa katika majimbo ya Kordofan na Darfur magharibi mwa nchi, jimbo la Blu Nil huko kusini mwa Sudan na hali kadhalika kwenye jimbo la Aljazira na katika mji mkuu Khartum. Wizara ya afya inasema haya yamejiri wakati idadi kubwa ya watu waliokimbia yao ikiendelea kuwasili katika maeneo yaliyo chini ya udhibiti wa jeshi kaskazini mwa nchi hiyo. Inaelezwa kuwa maeneo ya Omdurman na wilaya ya Karari ndiyo imekuwa ikilengwa zaidi na makombora, ambapo RSF imeweka ngome zake. Duru hizo zimeongeza kuwa jeshi la Sudan limefanya mashambulio ya ndege zisizo na rubani ili kufungua barabara inayounganisha miji ya kusini mwa nchi na Al Obeid, mji wa jimbo la Kordofan kaskazini huko magharibi mwa nchi hiyo. Msikilizaji, mwaka 2024 umekuwa joto kali ambalo halijawahi kushughudiwa huku uzalishaji wa gesi chafu ukiongezeka zaidi, kwa mujibu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ambaye ameelezea haja ya haraka ya kuzuia joto kuongezeka. Afrika Kusini imemtuma Sidini Mfamadi kama mjumbe wake nchini Msumbiji kujaribu kutatua mvutano wa kisiasa ambao unaendelea baada ya uchaguzi wa urais wa mwezi Oktoba ambapo mgombea wa chama tawala Frelimo Daniel Chapo alitangazwa mshindi. Paul Nzioki anatuarifu zaidi. Hizi ni juhudi za Afrika Kusini kujaribu kupata ufumbuzi wa kisiasa katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika ambapo tangu kuzuka kwa machafuko baada ya uchaguzi huo watu 130 wamepoteza maisha, kwa mujibu wa ripoti za mashirika ya kutetea haki za binadamu. Maelfu ya raia wengine wa Msumbiji wamelazimika kukimbilia katika nchi jirani ya Malawi kutokana na machafuko yanayoendelea katika nchi yao. Wakati hayo yakijiri, kiongozi wa upinzani Venancio Mondlane anayeendelea kusitiza kuwa yeye ndiye aliyeshinda uchaguzi wa urais amesema anatafakari kusitisha maandamano kwa siku tano ili kuruhusu kuingia nchini humo kwa mashirika ya kigeni kufanya uchunguzi wa visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu vinavyofanywa na polisi. Hali imeendelea kuwa mbaya zaidi baada ya hivi karibuni baraza la katiba kuidhinisha ushindi wa Daniel Chapo kuwa ndiye aliyeshinda uchaguzi huo kwa asilimia 71, hatua ambayo imeongeza maandamano ya wapinzani. Natusalie hapo Msumbiji, ambapo Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADEK imeelezea kuguswa na vurugu za mara ba mara baada ya uchaguzi wa Oktoba 9, ambapo mwenyekiti wa kamati ya siasa na usalama, Rais wa Tanzania Samia Suluhu, amezitaka pande hasimu kuzungumza ili kupata mwafaka. Waziri wa biashara za nje nchini DRC Juli Paluku amesema marufuku ya Umoja wa Ulaya kuhusu bidhaa zake za kahawa na kokoa kwenye soko lake haina maana, akisema nchi yake ni miongoni mwa mataifa ambayo yanaheshimu utunzaji wa mazingira. Ruben Lukumbuka amezungumza na waziri Paluku kuhusiana na uamuzi huu wa umoja wa Ulaya. ndio tulipata habari hizo kutoka wafanyabiashara, lakini wakati tumewauliza hao wakubwa wa umoja wa ulaya walisema huo mpango wa kupiga marufuku kahawa na kakao wameurefusha hadi mwaka wa elfu mbili ishirini na tano, yaani Desemba. Sababu hatua hiyo ya Umoja wa Ulaya inasema kama unalima kahawa ama kakao ukikata misitu hiyo ni mbaya, kwa sababu Umoja wa Ulaya pamoja na sisi kama DRC, tunakinga mazingira sana. Kwa hiyo kila yoyote ambaye analima kahawa na kakao akikata msitu eh, hiyo mavuno yake hairuhusiwa kuingia bara la Ulaya nam lakini pia hali hii inaweza kuathiri vipi wakulima wakati wa ununuzi wa mauzo yao nje ya nchi? Ndio, kama umoja wa Ulaya unakamata mpango kama huu, itakuwa shida kwa sababu najua huko tuna um, wakulima zaidi ya laki mbili hamsini ambao wanahusika na mlimo wa kakao na kahawa. Kwa hiyo kama wanapiga marufuku uuzaji uh, wa, wa vifaa hivyo italeta shida, kwa sababu umaskini utaingia katika jamii mm -hmm. Uh, wakati huu mkisubiri huo mwaka mmoja nyinyi kama viongozi wakuu wa serikali mnawasaidia vipi hawa wakulima wa kakao na kahawa huko DRC? Ni nini mnawashauri? Sisi kwanza, wakulima wote wa kahawa na kakao hapa DRC wajue ya kwamba serikali imekamata hili jambo kama jambo la serikali. Mimi kama waziri wa biashara niko tayari kwa kuwapokea, kwa kuzungumza, lakini kwa sasa wawe watulivu. Kwa sasa tunapenda tukamate mlimo kama msingi wa maendeleo. Sauti yake Jili Paloko, waziri wa biashara za nje wa DRC akizungumza akiwa jijini Kinshasa. Sudan Kusini inapanga kuanza tena kuuza mafuta ghafi ambayo inapanga kusafirisha nje ya nchi baada ya mapigano katika nchi jirani ya Sudan kuharibu bomba muhimu mapema mwaka huu. Kiongozi wa chama cha upinzani nchini Uganda, National Unity Platform, Robert chagulanyi maarufu kama Bobi Wine, amesema yuko tayari kufanya kazi na vyama vingine ili kuunda muungano wa pamoja kuelekea uchaguzi wa mwaka 2026 lakini je, hii itatosha kumtikisa rais yowe Museveni. Timothy Chemonges ni mchambuzi na mtaalamu wa siasa za Uganda anazungumza akiwa nchini Kenya. Kauli ya Bobi Wine ni moja ambayo imekuja na imekaribishwa sana na wengi na pia sisi pia tumeikaribisha kwa ushindo sana kwa sababu hii ni kitu ambayo tumekuwa tukiwazia kwa muda mrefu. Ni safari ndefu lakini itaanza polepole polepole, so kenye tunaangalia sana sana ni um, goodwill ya wanasiasa wengine especially wa, wa upande wa upinzani kukuja pamoja ili kufomu coalition, lakini changamoto yenye iko ni kwamba viongozi uh, wale wengine uh, wa, wa upinzani kidogo wanavutia upande mwingine. Kuna, kuna changamoto mingi na ukiangalia upande ya serikali ukiangalia pia viongozi uh, wa upinzani kukuja pamoja kuna changamoto mtazamo wake timothy chemonges mchambuzi na mtaalamu wa siasa za uganda akiwa nchini kenya unataka kusikiliza habari za hivi punde ingia kwenye tovuti yetu ya rfi kiswahili rfi.fr/sw Nchini Guinea leo ilitakiwa kuwa siku ya mwisho kwa wanajeshi kuwa madarakani na kurejesha utawala wa kiraia. Hata hivyo, kiongozi wa kijeshi Jenerali Mamadi Dumbuya ambaye awali aliahidi kurejesha utawala wa kiraia haonyeshi kufanya hivyo hivi karibuni licha ya shinikizo. Lakini ni kwa nini wanajeshi ambao walipindua serikali huko Afrika magharibi wanataka kubakia madarakani? Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. E, shida ya utawala nyingi za kijeshi zinakuwa na tabu na historia imeonyesha imekuwa hivyo. Ni kweli kumekuwa na shida ya demokrasi katika nchi zao, wananchi wanafanya fujo, lakini lazima jumuiya za kikanda kama kule ECOWAS, lazima zijitahidi kuwabana kwamba warudi kwenye utawala wa kiraia, na hata kama wanadhani kwamba kuna mambo fulani fulani hawatendei haki, hawatendei haki, labda na Ufaransa kama wanavyodai au na mataifa mengine, lakini muhimu, kwanza warudi katika utawala wa kiraia. Hata hao wanajeshi wanaweza wakavua magwanda wakawa raia kama kina Obasanjo. Ni mtazamo wake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Viongozi wa mashirika ya kiraia na vyama vya kisiasa nchini Guinea hapo jana walitaka kuachiliwa kwa kiongozi wa upinzani Ali Uba aliyekamatwa kwa madai ya kumtusi mkuu wa serikali ya kijeshi Mamadi Dumbuya. Nchini Burkina Faso, wajumbe wa, wa bunge la mpito hapo jana walipitisha mswada wa msamaha kwa askari ambao walipatikana na hatia katika jaribio lililofeli la mapinduzi Septemba mwaka 2015 ambapo wanaotaka msamaha watalazimika kutuma maombi kwa kiongozi wa kijeshi Ibrahim Traore. Marekani imetangaza kumrejesha nyumbani raia wa Tunisi aliyekuwa amezuiliwa katika gereza la kijeshi huko Guantanamo Bay, Cuba tangu mwaka 2002 kufuatia shambulio la kigaidi la Al Qaida Septemba mwaka 2001 nchini Marekani. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Nchi ya Israeli imetoa onyo kwa waasi wa Houthi wa nchini Yemen ambao wanaungwa mkono na Iran, ikisema kwamba wataishia kama ilivyokuwa kwa wapiganaji wa Hamas na Hezbollah. Onyo la Israeli likitolewa baada ya kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ambalo lilionya kuhusu makabiliano yanayoendelea kati ya Israeli na waasi hao. Khalid Hiyari ni mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu amani na usalama kwenye eneo la Mashariki ya Kati. Eneo la Mashariki ya Kati kwa mara nyingine linashuhudia mzozo mbaya mzozo unaofukuta kati ya israel na waasi wa huti umechukua sura mpya katika wiki chache zilizopita tunasisitiza mashambulio yote yanayofanywa toka katika maeneo yanayokaliwa na huti lazima yakome azimio la baraza la usalama namba 2722 lazima liheshimiwe mzozo zaidi wa kijeshi utahatarisha ustawi wa ukanda lazima tufanye kila linalowezekana kugeuza yanayotokea na kuunga mkono juhudi za kumaliza mizozo mashariki ya kati lazima tuhakikishe tunalinda amani na utulivu ambao utawanufaisha watu wote wa ukanda. Kwa miezi kadhaa sasa, waasi wa wa hudhi wamekuwa wakirusha makombora kwenye ardhi ya Israeli na kujibiwa mashambulio ya Israeli kulenga hospitali katika ukanda wa Gaza yameacha huduma za afya katika eneo hilo karibu kuporomoka kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyochapishwa leo. Mahakama moja nchini Korea Kusini imetoa hati ya kukamatwa kwa rais aliyeondolewa madarakani na bunge Yun Sukiol, uamuzi uliowafanya mamia ya wafuasi wake kuzingira makazi yake binafsi. Maelezo zaidi na Georgia Jobi. Hatua hii ya mahakama inakuja huku Yon akiendelea kuchunguzwa kwa madai ya uaini baada ya kujitokeza kuhojiwa wiki mbili zilizopita, huku akihapa kupambana hadi mwisho kisheria na kisiasa ili kushinda mashtaka yanayomkabili. Mawakili wa Yon wamesema agizo hilo la mahakama ni kinyume cha sheria, wakati huu mahakama ikisema hati ya kumkamata mwanasiasa inaendelea kuwepo hadi Januari tarehe sita na naweza kuongezwa. Aidha, mawakili wake wan nasema wanasisitiza kuwa mteja wao hapaswi kukamatwa kwa sababu uamuzi wa, wa kutangaza matumizi ya sheria za kijeshi ni jambo ambalo lipo kikatiba. Korea Kusini imejipata katika njia panda ya kisiasa mwezi huu wa Disemba baada ya jaribio la Yoon Suk-yeol kutangaza matumizi ya sheria za kijeshi kwa lengo la kupambana na wapinzani wake. Mkuu wa tume ya haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volker Turk amelaani vikali marufuku iliyotangazwa na kundi la Taliban nchini Afghanistan kuwazuia wanawake kufanya kazi na mashirika yasiyo ya, ya kiserikali na kuwataka kuibadilisha. Na rais wa China Zin Jinpin amesema kwamba hakuna anayeweza kuzuia Beijing kuchukua kisiwa cha Taiwan.