Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, Douglas Omariba miongoni mwa taarifa kuu za dunia tulizokuandalia awamu hii. Polisi wa Kenya wakamata waandamanaji waliojitokeza kupinga visa vya utekaji. Uchaguzi wa wabunge na serikali za mitaa uliosusiwa na upinzani nchini Chad wakamilika. Na rais wa zamani wa Marekani na mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel, Jimmy Carter amefariki dunia. Hujambo msikilizaji, na karibu Polisi nchini Kenya hivi leo iliwakamata kwa nguvu waandamanaji pamoja na kutumia mabomu ya machozi ili kuwatawanya, wakati walipojitokeza barabarani kupinga mwendelezo wa vitendo vya utekaji wanavyodai kwamba vinafanywa na idara ya polisi. Mwandishi wetu Victor Moturi alikuwa katikati mwa jiji la Nairobi na ametuandalia ripoti ifuatayo. Wakiwa wamejifunga nyororo na wengine kubeba mabango, waandamanaji hawa walikita kambi karibu na majumba kuukuu ya serikali kushinikiza wenzao waliotekwa nyara kuachiliwa huru. Nimekuja kupigania comrades wenzangu wenye wamekuwa abducted, wamekamatwa bila idhini na hawatujui mpaka waliokwenye wako na tunasema Wacha watuwe na sisi, lakini hatutaenda kamwe nyumbani tukiwacha wenzetu kama wamewekwa mahali hatujui. Kwa hivyo lazima all the abducted people be released alive. Wanaharakati na baadhi ya viongozi wa kisiasa walioshiriki maandamano hayo wameitaka serikali kuwajibika na kufuata sheria na kukomesha utekaji nyara wa wakosoaji wake. Okiya Omtatah ni seneta wa jimbo la Busia nchini Kenya. ni haki yetu kudimandi kwamba watu ambao wameshikwa kinyume cha sheria waachiliwe huru na watuwe. Sisi tuko hapa kusema ya kwamba lazima watachiliwa huru. Katika siku za hivi karibuni kumeshuhudiwa visa vya vi utekaji nyara hasa wa vijana, huku idara ya polisi ikikana kuhusika, lakini rais William Ruto akahaidi kukomesha utekaji nyara huo. Mbona rais akuje mbene ya runinga aseme ataacha ata kuteka watu nyara na nalimpea hiyo uhuru? Alisema wakati wa kampeni, akasema wakati akiwa presidenti, amekuwa akisema ataendelea kusema hadi siku gani? Hata hivyo baadhi ya waandamanaji hao walikamatwa, huku wengine wakijeruhiwa, japo waliapa kuendelea na maandamano yao kila siku ya Jumatatu hadi pale wenzao watakapoachiliwa huru. Victor Muturi, Nairobi, RFI Kiswahili. Tusalie nchini Kenya, ambapo wanaharakati wa kutetea haki za binadamu, mawakili na pia raia wa kawaida wameendelea kuongeza shinikizo kwa serikali kuachia wale inaodai wametekwa na idara za usalama kwa kuwa wakosoaji wakubwa wa Rais William Ruto. Na Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri la nchini Kenya. Kihakika tumeghadhabika kama leo. Mimi mwenyewe nimeshuhudia mambo ambapo polisi wametupiga sana hapa Mombasa kwa maandamano, kwa kuwa tunalia kilio cha mnyonge, kuwa haki itendeke. Watu wameshikwa abduction, watu wamepotezwa, wakiolela vijana wadogo wadogo, ukimkosoa unapotezwa. Kwa hivyo leo nimekuwa nyanjani na Mombasa watu kumi na mbili wameshikwa. Mimi ni bahati yangu, nimekimbia tu mbio nyingi, mguu niponye ponye, ndio maana nimepona na tumeona Nairobi pia watu wamepigwa matia gasi, imekuwa ni shida mpate mpate, twaona katiba haifanyi kazi hapa Kenya. Mwishoni mwa juma, Tume ya Kitaifa ya Haki za Binadamu ilichapisha ripoti kuonyesha kwamba watu zaidi ya ishirini na tisa bado hawajulikani waliko. Muungano wa madaktari nchini DRC umeipa serikali hadi Jumatatu ya wiki ijayo kutimiza makubaliano waliotidiana saini, ikiwemo kufanya malipo ya nyongeza kwa robo ya nne ya mwaka huu wa 2024, la sivyo watarejea tena kwenye mgomo. Mjumbe maalum wa muungano wa nchi za IGAD hivi leo amesema kwamba anapanga kuzuri nchi ya Sudan mwezi ujao kujaribu kuzishawishi pande hasimu kurejea tena kwenye meza ya mazungumzo. Tangazo lake linakuja mwaka mmoja kupita tangu Katum itangaza kusitisha uhusiano na IGAD, ikizituhumwa baadhi ya nchi wanachama kumsaidia kiongozi wa kundi la wapiganaji wa RSF. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Brian Mtie ni mchambuzi wa masada ya siasa akiwa nchini Kenya. Hatua nzuri sana kwa sababu mojawepo ya kanuni ya hizi inji za IGAD ni kwamba ikiwa mojawepo ataweza kuwa na changamoto za kiusalama basi wataweza kuingilia kwa pamoja, na wataweza kuchukua hatua za haraka kuhakikisha kwamba jirani achomekewi na nyumba wakiwa wanatazama. Na kwa hivyo niseme kwamba yale machafuko ikiwa hataweza kuingiliwa kati na kusuluhishwa kwa njia ya mwafaka, basi huenda tukaona suala la wakimbizi ikiweza kuwa ni swala linazosumbua majirani ama nchi jirani kama vile Kenya, Ethiopia, Uganda na kadhalika. E Brian Mtie, mchambuzi wa masada ya siasa, akiwa nchini Kenya. Nchini Sudani, mapigano ya wenyewe kwa wenyewe yamezidisha mzozo wa kibinadamu ambao umeathiri mamilioni ya watu tangu mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa RSF kuanza Aprili mwaka uliopita, na hadi kufikia sasa yamegharimu maisha ya karibu watu elfu thelathini. Msikilizaji, wito wa utulivu unaendelea kutolewa kwa nchi ya Msumbiji kufuatia vurugu za baada ya matokeo ya uchaguzi wa Oktoba 9 ambayo yalikipa ushindi chama tawala cha Frelimo na kuthibitishwa na baraza la kikatiba wiki iliyopita. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramaposa ametuma ujumbe wake mjini Maputo kujaribu kusaka suluhu ya kile ambacho kinaendelea, lakini kumekuwa ukosole na ukosolewaji wa ndani na nje kufuatia ukimya wa jumuia ya kikanda kama SADIKI pia na nchi jirani. Ni kwa nini kuna ukimya huo? Victoria Namjabi ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa mjini Bukavu, mashariki mwa DRC. Uh, jumuiya ya kimataifa imeundwa kwa ajili ya kusaka amani duniani, lakini cha kushangaza hapo Msumbiji inaonekana kana kwamba raia wameachiliwa. Hakuna kauli ambayo inatolewa zidi ya raia wa Msumbiji y yani, kipaumbele hakipewi Msumbiji japokuwa maandamano inazidi na kuna shuhudia watu wengi kufariki. E, hii inaweza ikasukuma wananchi wa Msumbiji ambao ni raia ambao amba wa kawaida ambao wanateketea kwenye maandamano haya kwamba Umoja wa Mataifa umewasahau, wameipa vita vya Ukraine Gaza kipaumbele japokuwa kuna eneo la Msumbiji ambalo bado hali si hali ni mtazamo wake Victor na Mjabi, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa mjini Bukavu, mashariki mwa DRC. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kilohertz. Radio France International. Msikilizaji vituo vingi vya kupiga kura vilishafungwa nchini Chad katika uchaguzi wa wabunge na ule wa serikali za mitaa ambao ulisusiwa na upinzani. Matokeo ya uchaguzi huo yakitarajiwa kumpa nguvu zaidi Rais Mahamat Idris Debi Idno mengi zaidi na Ruben Lukumbuka. Ni uchaguzi ambao ulishuhudia idadi ndogo ya wapiga kura baada ya upinzani kuhususia kufuatia kile baadhi ya wanasiasa pamoja na wawakilishi wa asasi za kiraia wakisema ulikumbwa na udanganyifu mkubwa kiongozi wa chama cha upinzani cha transformers shuksei masra amesema wapiga kura walisikia mwito wao na wengi wao wakasalia majumbani mwao rais mahamat idris deby itno alichukua madaraka mwaka wa elfu mbili ishirini na moja baada ya kifo cha baba yake ambaye alikuwa ameiongoza nchi hiyo kwa miongo mitatu na kisha kushinda uchaguzi wa rais uliofanyika mwezi Mei mwaka jana ambao wagombea wa upinzani waliukosoa kuwa haukuheshimu misingi ya demokrasia na kwamba haukuwa huru na haki. Ripota mkuu wa shirika la uangalizi wa vyama kwa ajili ya michakato ya uchaguzi nchini Chad, Gombo, Breye uzibe pia amebainisha kushuka kwa kasi kwa ushiriki ikilinganishwa na uchaguzi wa mwaka jana. Nchini Gabon, waziri wa mambo ya ndani amezindua operesheni ya kukagua mchakato wa uchaguzi ambao utaanza tarehe mbili Januari, lengo likiwa ni kujiazwa wa urais wa bunge na ule wa mitaa ambao utamaliza kipindi cha utawala wa mpito kufuatia kupinduliwa kwa serikali Agosti mwaka huu. Rais wa Algeria, Abdelmadjid Tebboune katika hotuba yake kwa bunge hapo jana alisisitiza dhamira ya utawala wake kupambana na ufisadi na pia akaahidi kuanzisha mazungumzo ya kitaifa ili kutatua changamoto za ndani na pia kuimarisha haki za kimsingi. RFI sauti za dunia. Rais wa zamani wa Marekani na mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel Jimmy Carter amefariki dunia akiwa na umri wa miaka mia moja, familia yake imesema, wakati huu viongozi mbalimbali wa dunia wakituma salamu za pole. Kumfahamu zaidi mwanasiasa huyu, hii hapa ni taarifa yake. Emmanuel Makundi. Carter amefariki akiwa nyumbani kwake kutokana na ugonjwa wa saratani ambao alibainika kuwa nao mwaka 2015 na mwanzoni mwa mwaka huu alikubali kuanza kupokea matibabu akiwa nyumbani. Mwanasiasa huyu alizaliwa Disemba mosi mwaka 1924 katika mji wa Georgia, ambako familia yake na kisha yeye mwenyewe baadaye walikuwa ni wakulima wa karanga. Alihudumu katika jeshi la wanamaji la Marekani kwa miaka saba kabla ya kuchaguliwa kama seneta wa Georgia kupitia chama cha Democrat mwaka 1962, na kuchaguliwa tena kwenye nafasi hiyo mwaka 1964. Mwaka 1976 alimshinda aliyekuwa mgombea urais wa Republican, Gerald Ford, na kuhudumu kwa muhula mmoja madarakani akiongoza katika kipindi kilichogubikwa na mdororo wa kiuchumi pamoja na mgogoro wa mateka na Iran ambao ulimalizika punde baada ya kuondoka madarakani. Aidha, mwaka 1982 Kata pamoja na mkewe Rosalin walianzisha kituo maalum cha Kata kwenye mji wa Atlanta, kituo ambacho kimekuwa mstari wa mbele katika kutoa msaada wa utetezi wa haki za binadamu na diplomasia. Alishinda tuzo ya amani ya Nobel mwaka elfu mbili na mbili kutokana na mchango wake wa kuhamasisha amani ulimwenguni kupitia njia ya mazungumzo. Kata pia anasifika pakubwa kwa kuwa mstari wa mbele kuongoza harakati za kupinga ubaguzi wa rangi na haki za binadamu pamoja na kuwa rais wa kwanza wa Marekani kuzuru nchi za Afrika zilizoko kusini mwa jango la Sahara. Mamlaka nchini Korea Kusini zimeagiza kufanyika uchunguzi wa kina wa ndege zote ambazo zinamilikiwa na shirika la ndege la serikali aina ya Boeing 737 800. Kufahamu zaidi, hii hapa ni taarifa yake. Georgia Joey. Maafisa wa usalama wanaoshughulikia safari za anga wa Marekani na wafanyakazi wa kampuni ya kutengeneza ndege ya Boeing wamewasili nchini Korea Kusini na kuungana na maafisa wengine wa wanaochunguza chanzo cha ajali mbaya ya ndege nchini Korea Kusini. Wataalamu wa masuala wa ya usafiri wa anga walisema siku ya Jumapili athari ya kugonga mnyama ndege, kama ilivyoelezewa na mamlaka, ingeweza kusababisha kuangusha ndege ya Jeju Air. ndege hiyo iliyokuwa iliyokuaimeb eba abiria 181 ilikuwa imetoka taifa la Thailand kuelekea Korea Kusini, ambapo iliua kila mtu isipokuwa wahudumu wawili wa ndege waliookolewa kutoka kwenye mabaki. Korea Kusini imeanza siku saba ya maombolezo, huku bendera zikipepea nusu mlingoti, na kaimu rais akizuru eneo la ajali kusini magharibi mwa nchi kuomboleza na waliofiwa. Uchunguzi wa awali unaonyesha kuwa huenda wimbi la ndege, ambao baadhi walinasa katika injini za ndege hiyo, ndiyo chanzo cha ajali yenyewe. Mamlaka nchini Irani zimethibitisha leo kumkamata mwandishi wa habari wa Italia Cecilia Sala kwa kukiuka sheria, vyombo vya habari vya serikali vimesema. Urusi inapinga kutumwa kwa wanajeshi wa kulinda amani wa nchi za magharibi nchini Ukraine kama sehemu ya suluhu la kumaliza mzozo uliodumu kwa takriban miaka mitatu. Na waziri mkuu wa Ufaransa Francois Bayrou ameahidi kwamba kisiwa cha Mayotte kilichoharibiwa na kimbunga kitajengwa upya ndani ya miaka miwili.