Afrika Mashariki ni saa 12 na nusu, wakati ni saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corl kwenye awamu ya pili. Idara ya hali ya hewa nchini Tanzania yatoa tahadhari kuhusu kimbunga Chido. Utawala wa kijeshi nchini Niger yasitisha matangazo ya BBC na kuonya kituo cha RFI. Na rais wa ufaransa Emmanuel Macron amteua Francois Bayrou kuwa waziri mkuu mpya. Hujambo na karibu Idara ya hali ya hewa nchini Tanzania imewataka raia kuchukua tahadhari dhidi ya kimbunga Chito ambacho kinatarajiwa kuathiri baadhi ya maeneo ya nchi, hasa Mtwara, kimbunga hicho kikitarajiwa kutokea nchini Madagascar. Kwa mujibu wa taarifa ya TMA, kimbunga hicho kinatarajiwa kati ya leo hadi Jumatatu. Je, kimbunga hiki kinaweza kuwa na athari gani? Alois Mchunga ni mchambuzi wa maswala ya jamii akiwa Tanzania. Bila shaka ni taarifa ambayo kwa watanzania wanaoishi maeneo ya kusini e, ni taarifa ambayo kidogo imeleta hali ya wasiwasi wa wasi, kwamba kimbunga hicho kikitokea kinaweza kuwa na madhara gani? Kwa sababu tunafahamu katika siku za karibuni kumekuwa na mfululizo wa vimbunga katika ukanda huu e, wa eneo la Afrika Mashariki na hata Tanzania tuliwahi kupatwa na kimbunga Fred wakati fulani, lakini pia tunafahamu Kenya hapo na maeneo mengine ya Afrika Mashariki kumekuwa na taasila hiyo ya, ya masuala ya hali ya hewa kwa hivyo wananchi kwa kweli wa maeneo hayo ya Mtwara, Lindi na maeneo ya kusini wako katika hali ya tahadhari, na wanajaribu kuona eh, kwamba tukaweza kutokea matatizo gani. Ni sauti yake Alois Mchunga, ni mchambuzi wa maswala ya jamii akiwa Tanzania. Umoja wa Afrika umeitaka Ethiopia na Somalia kutekeleza bila kuchelewa mkataba wa kumaliza mzozo uliokuwa baina yao unaohusu ujenzi wa bandari, ukisema mkataba huo ni muhimu katika aa ustawi na, uh, ustawi wa maeneo haya. Mkataba huo wa kumaliza mvutano huo umeratibiwa na Uturuki baada ya mazungumzo kadhaa yaliyokuwa yakifanyika nchini Uturuki. Kule Addis Ababa, wagombea wa kiti cha wenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika leo wanatarajiwa kushiriki mdahalo baadaye, ili kueleza maono yao kabla ya uchaguzi wa mwezi Februari. Florence Kibuba na mwengi zaidi. Wagombea hao watatu ni pamoja na waziri mkuu wa zamani nchini Kenya Raila Odinga, waziri wa mambo ya nje wa Jibut Mahmud Ali Yusuf na waziri wa mambo ya nje wa Madagaskar Richard Randria Mandrato. Mjadala huo unatarajiwa kuanza mida ya saa moja majira ya Afrika mashariki na utachukua saa mbili ukitoa fursa kwa wagombea kueleza ufahamu wao kuhusu masula yanayotatiza bara la Afrika. Mjadala huo uliopewa jina Mjadala Afrika ni wa kihistoria, ukitoa nafasi kwa raia wa Afrika kwa fahamu wagombea zaidi kuelekea kwa uchaguzi mwezi Februari, ambapo mwenyekiti wa sasa raia wa Chad Musa Faki Mahamat atakuwa kistaafu baada ya kuhudumu kwa mihula miwili. Je, wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu mdahalo wa leo? Daktari Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Bungoma nchi Lengo hapo ni kujaribu kuwashawishi wapigaji kura kutoka mataifa mbalimbali mbali, ambao kidogo imeonekana wakipiga debe pakubwa yule mgombezi kutoka taifa la Jibuti ambaye kidogo ni kama amepewa kipaumbele. Kwa mujibu wa sera za Umoja wa Afrika, mwenyekiti mpya wa tume ya Umoja wa Afrika anastahili kutoka kanda ya Afrika Mashariki. Viongozi wa mataifa kadhaa wanaofanya kazi katika sekta ya afya ambao wanakutana jijini Nairobi kwa kikao cha 55 eh, cha shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia mapambano dhidi ya ukimwi wameunga mkono matumizi ya dawa za kupunguza makali ya HIV ya kuchoma badala ya vidonge vya kila siku. Asilimia 90 ya wanafunzi wa chuo kikuu cha Makerere kule Kampala ambao wamedhulumiwa kingono ripoti uhalifu huo, kwa mujibu wa ripoti mpya ya shirika linalopambana na unyanyasaji wa kingono inayosema asilimia 80 ya wanafunzi waliohojiwa wamedhalilishwa kingono. Kule DRC, serikali kupitia msemaji wake Patrick Muyaya imetupilia mbali ripoti iliyotolewa hivi karibuni na shirika la kimataifa linalotetea haki za binadamu Amnesty International ikishtumu wakuu wa mkoa wa Kivu Kaskazini kwa kuhusika katika mauaji ya watu waliofahamika kama wazalendo huko Goma Agosti 30 mwaka 2023, shirika hilo likitaka kukamatwa kwa aliyekuwa gavana wa kijeshi wa wakati huo Jenerali Constantin pamoja na maafisa wengine. Sisi hatukusubiri Amnesty International ambayo imekuja mwaka mmoja baada ya tukio hilo kulifanyika, kesi kuhusiana na hilo na wajumbe wawili wa, wa serikali walitumwa huko na walitoa majibu kwa maelezo waliyoyapata. Tungetamani kwamba ikiwa kama Amnesty International ina ushahidi unaoonyesha kwamba Jenerali Ndima anahusika moja kwa moja, basi watupatie sababu. Sisi kama serikali tunaona ya kwamba kuhusu swala hili kuna majibu ambayo yameshatolewa na watu waliwajibishwa na hukumu zikatolewa. Kwa mujibu wake Jean Mobat Nsenga, mtafiti wa DRC katika shirika la Amnesty International, ni kuwa mkuu wa MONUSCO mjini Goma alikuwa ametoa ombi kwa gavana huyo kupiga marufuku maandamano haya, kauli ambayo hata hivyo imefutiliwa mbali na ujumbe huo wa Umoja wa Mataifa nchini DRC. RFI. Sauti za Dunia. Utawala wa kijeshi nchini Niger umesitisha matangazo ya idhaa ya BBC kwa miezi mitatu kwa tuhuma za kueneza habari za kupotosha ambazo zingetatiza usalama. Benson Wacoli, waziri wa mawasiliano nchini Niger, amesema nini? Waziri Raiocidi amesema marufuku ya matangazo ya BBC ya miezi tatu yataanza kutekelezwa mara moja, bila ya kutaja sababu rasmi zilizochangia hatua hiyo, ila inadaiwa kuwa ni kutokana na kituo hicho cha BBC kupeperusha taarifa za wanajihadi kutekeleza shambulia eneo la Tilaberi siku ya Jumanne, lililosababisha vifo vya wanajeshi 91 na raia hamsini. Wanajihadi hao inadaiwa kwamba waliwavizia wanajeshi kwa kuvalia nguo za raia na kisha baadaye kuwamiminia risasi wanajeshi walipokuwa wakishika doria katika soko moja nchini Niger. Serikali ya Niger imeendelea kukanusha taarifa ya vifo za wanajeshi hao ikisema hazina msingi na kwamba wanaoeneza taarifa hizo wanalenga kuvunja moyo wanajeshi wa Niger wanaoendeleza vita dhidi ya wanajihadi. Idhaa ya BBC ambayo hupeperusha matangazo yake kwa lugha Hausa eneo la Afrika Magharibi ina wasikilizaji zaidi ya milioni 2.4 nchini ni je. Kamerun imekuwa nchi ya kwanza kununua mafuta yanayozalishwa na kampuni ya mfanyabiashara mkubwa wa Nigeria Aliko Dangote. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amezitaka nchi tajiri kuheshimu ahadi zilizotoa za kusaidia nchi zinazoendelea kupambana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Kauli aliyotoa Guterres alipokuwa akihutubia bunge la Lesotho wakati wa ziara yake ya siku tatu katika mataifa ya Afrika Kusini. Misri na China zimeafikiana kuendelea kuunga mkono juhudi za amani mashariki mawakati kama njia ya kuhakikisha ustawi katika eneo hilo. Makubaliano yaliyoafikiwa wakati wa mkutano kati ya waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi na mwenzake wa Misri batri Abdelati iliyofanyika jijini Beijing mapema leo. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kilohertz. Radio France Internationale. Matangazo ya RFI pia yanasikika kupitia tovuti yetu pamoja na mitandao yetu ya kijamii ikiwemo Facebook na YouTube. Unaweza kututumia maoni yako kuhusu matangazo yetu. Tume ya Umoja wa Ulaya imetangaza hii leo Ijumaa kuwa imezindua operesheni inayofahamika kama daraja la anga, inayolenga kuwasilisha tani hamsini za misaada, ikiwemo vifaa vya afya kwenda nchini Siria kupitia nchi jirani ya Uturuki ili kuwafikia mamilioni ya watu waliokimbia mapigano ya hivi karibuni yaliyosababisha kungatuliwa madarakani kwa rais Bashar al-Assad. Bidhaa kutoka mfuko wa kiba wa EU huko Dubai zitatuma kupitia Uturuki na kusambazwa nchini Syria katika siku zijazo, taarifa ya tume ilisema. Wachambuzi taifa wa siasa za kimataifa wanaizungumziaje hatua hii? Victor na Mujabi amekuwa akifuatilia yanayoendelea Syria akiwa Bukavu Kivu kusini DRC. Ni hatua nzuri ambayo ni ya kiutu ya kutaka wananchi wa siria wapate ingalau msaada, lakini inginevyo Umoja wa Ulaya ingefanya juhudi kubwa za kusaidia Wanasiria wapate amani na wadumishi ushirika, ushirikiano baada ya serikali ya al-Assad kuangushwa. Ni jambo ambalo tunaweza tukaomba Umoja wa Mataifa ujitahidi kadri iwezekanayo ili kwamba isaidie wananchi wa Siria wapate serikali ambayo itakuwa dhabiti ambayo itashughulikia changamoto za Wasiria na badala ya kuwaletea msaada ya kila leo. Katika hatua nyingine, kiongozi wa wapiganaji wa Kiislamu nchini Siria Abu Mohamed al Julani amewataka raia wa nchi hiyo kuendelea kujitokeza kwenye barabara kusherekea uhuru na ushindi dhidi ya utawala wa rais aliyepinduliwa Bashar al Assad. Kule Ufaransa, rais Emmanuel Macron amemteua Francois Bayrou kuwa waziri mkuu mpya akimrithi Michel Barnier ambaye alilazimika kujiuzulu Disemba tano kufuatia kura ya kihistoria ya na taarifa zaidi, kuteuliwa kwa Francois Bayrou mwanasiasa wa mrengo wa kati kunamaliza uvumi uliokuwa umeenea nchini Ufaransa baada ya Rais Emmanuel Macron kuonyesha hajafurahishwa na hatua ya bunge la nchi hiyo kuiangusha serikali ya Michel Barnier ambayo, alisema hata hivyo, ilikuwa katika mstari mzuri kufanikisha juhudi zake za kuunganisha pande zote za kisiasa nchini humo. Bairu ambaye ni mshirika wa karibu wa Macron amepewa jukumu la kuiongoza nchi hiyo kutoka katika mzozo mkubwa wa pili wa kisiasa katika kipindi cha miezi sita iliyopita. Kipaumbele cha Bairu kitakuwa kupitisha sheria maalum ya kufanya upya bajeti ya mwaka 2024 wakati malumbano makubwa zaidi kuhusu sheria ya fedha ya mwaka 2025 yakikaribia mapema mwaka ujao. Hatua ya bunge kukataa mswada wa mwaka 2025 kulisababisha kuanguka kwa serikali ya waziri mkuu wa zamani Michel Barnier baada ya miezi mitatu ya wadhifa wake. Urusi imeshambulia miundo mbinu ya kuzalisha nishati nchini Ukraine kwa kutumia roketi kadhaa na pia makombora za masafa marefu, hatua ambayo imezua hofu kuwa Kremlin inalenga kuharibu mifumo yote ya nishati. Kampuni ya Marekani ya ndege ya Boeing imetangaza itawekeza dola bilioni moja katika uzalishaji wa ndege aina ya Dreamliner kufikia mwaka 2026 na meli na ndege za kivita za China ambazo zimekuwa kwenye pwani karibu na Taiwan zimeondolewa, zimesema mamlaka za Taiwan, ingawa Beijing imesalia kimya kuhusu mazoezi ya kijeshi yaliyokuwa yameandaa katika eneo la pwani karibu na Taiwan. Matangazo haya yanakukujia mubashara kutoka jiji kuu la Nairobi kupitia 89.9 FM.