Imetimia saa kumi na mbili na nusu jijini Kampala, Uganda, wakati ni saa kumi na moja na nusu huko Kipese, mashariki mwa DRC, sawa kabisa na jijini Bujumbura, Burundi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka, Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na kesi ya madai ya kupatikana akiwa na silaha akiwa jijini Nairobi nchini Kenya na inayomkabili kinara wa upinzani wa Uganda Kiza Besigye yaahirishwa hadi Januari 7 mwaka ujao. Watu wenye silaha wawateka nyara takriban watu 50 wa katika jimbo la Zamfara nchini Nigeria. Na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kutoa ushahidi mahakamani leo wa tuhuma za rushwa. Habari kamili, msikilizaji. Kesi ya madai ya kupatikana akiwa na silaha akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, inayomkabili kinara wa upinzani kule Uganda, Dr Kiza Besigye na mshirika wake Haji Obedi Lutale, inayoendelea kwenye mahakama ya kijeshi, imeahirishwa hadi Januari 7 mwaka 2025. Hatua hii imekuja baada ya mawakili wake kusema kwamba upande wa utetezi haujakamilika baada ya baraza la wanasheria nchini Uganda siku ya Jumatatu kumnyima kibali wakili mashuhuri na mwanasiasa kutoka nchini Kenya, Martha Karua, ambaye Besigye ameendelea kusisitiza kuwa lazima awe wakili wake mkuu. Yes, I was denied the certificate to practice by the law court. Ndiyo, nilinyimwa linyima cheti cha kufanya kazi na baraza la sheria na ninapinga hilo. Sio kwa maslahi yangu binafsi, tunachosukuma ni haki kwa Dr. Kiza Besige na Bwana Lutale kuwa na timu ya mawakili na kiongozi wa mawakili watakao wachagua wao. Hicho ndicho tunataka kitekelezwe na ni kitu ambacho baraza la sheria lazima lizingatie, ikiwa unaweza kumruhusu Rais Yoweri Museveni amlete Dr. Kaminwa kutoka Kenya kwa kesi ambayo si ya jinai ile ya jinai ni kubwa zaidi. Kusiwe na misimamo tofauti. Tunataka wapitie upya uamuzi wao na tunatarajia hakutakuwa na upendeleo. Mwishoni mwa mwezi Novemba, Besigye ambaye amewahi kuwania urais nchini Uganda mara nne alikamatwa na watu wanaoaminika kuwa maafisa wa usalama na kusafirishwa jijini Kampala alikoshtakiwa katika mahakama ya kijeshi kwa kumiliki silaha na kutishia usalama wa Uganda. Polisi wametumia mabomu ya machozi hapo tumekuja. Kenya, msikilizaji. Polisi hao wametumia mabomu ya machozi kusambaratisha maandamano ya amani yaliyokuwa yameandaliwa leo jijini Nairobi na wanaharakati ili kulaani ongezeko la visa vya wanawake kunyanyaswa na kuuawa nchini humo. Baadhi ya wanaharakati na waandamanaji waliojitokeza kulaani ongezeko la visa hivyo walikamatwa wakati wakitoa kilio chao kwa serikali kuwalinda wanawake nchini humo. Lucio Pondo ni miongoni mwa wanaharakati walioshiriki kwenye maandamano hayo. Kenya mwaka mzima kuanzia uh, Januari hadi leo, wanawake wanauliwa kila siku. So leo tulikuwa tumepeleka uh, barua yetu ili pia kuambia serikali ya kwamba tuna haki zetu na serikali iweze kuweka mkono yao mirefu ishike wale watu ambao wamehusika na unyama huu, maanake tunawajua, na saa zingine unawapeleka kwenye police station na unapeleka kesi mbele, lakini kesho kuto unawapata wanatembea na sisi na msikilizaji, maandamano haya yamekuja baada ya tume ya kutetea haki za binadamu nchini Kenya mwezi Novemba kutoa ripoti iliyoeleza kuwa wanawake 97 walikuwa wameuawa kwa kushambuliwa nchini Kenya kwa kipindi cha miezi mitatu iliyopita. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amemtaka mkurugenzi mtendaji wa hospitali ya taifa ya Muhimbili Profesa Mohamed Janabi kujiandaa kugombea nafasi ya aliyekuwa mkurugenzi wa Shirika la Afya Duniani WHO kanda ya Afrika Dr Faustin Ndugulile, na mbunge wa Kigamboni ambaye alifariki dunia Novemba 27 mwaka huu, miezi kadhaa baada ya kushinda nafasi hiyo. Namna sasa, tuelekee huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambako kwanza Umoja wa Ulaya umeongeza muda wa vikwazo kwa maafisa kadhaa nchini humo hadi Desemba 12 mwaka 2025. Hatua hiyo imechukuliwa Jumatatu wiki hii katika kikao cha umoja huo mjini Brussels, Ubelgiji. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir amemfuta kazi mkuu wa majeshi, inspekta jenerali wa polisi na gavana wa benki kuu. Wamzi huo wa, wa Salva Kiir ulitangazwa kupitia shirika la habari la serikali, na hakuna sababu iliyoelezwa kuhusu hatua hiyo. Rais Kiir amemteua Paul Nang Majok kuwa mkuu mpya wa majeshi na kumrithi jenerali Santino wall nini. Ambacho kimemsukuma rais Kiir kufanya mabadiliko haya? Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia hili akiwa Bungoma nchini Kenya. Jambo kubwa hapa ni kwamba Salva Kiir kwa muda eh, mrefu kidogo kaonyesha kuwa na wasiwasi, na nafikiri wakati huu ameona kwamba aweze kufu, kupata wale viongozi wa kijeshi ambao wanamuunga mkono, wale ambao wanaonyesha uaminifu kwake na, kwa na wale ambao wanaweza kwa kweli kuamini kwa kwamba wanaweza kutenda kazi bila kumsaliti. Kwa hivyo jambo kubwa ambalo linajitokeza hapa ni kwamba katika kuyatekeleza ile mabadiliko, amechagua wale maafisa ambao anaona ni waaminifu sana kwake, kutokana na hali tete ya kisiasa, hali tete ya usalama ambayo imekumba taifa la Sudan Kusini, sababu katika kuwafuta kazi viongozi wa jeshi huenda wanajeshi hawa wakajiingiza katika makundi mengine ambayo yanampinga. nam ni mtazamo wake Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Kenya. Tukisalia Sudan Kusini, msikilizaji, serikali ikishirikiana na mashirika mbalimbali yasiyokuwa mbali, ya kiserikali pamoja na Umoja wa Mataifa imeanza kutoa chanjo ya kupambana na kipindupindu ambacho kimewaathiri watu zaidi ya elfu mbili na kusababisha vifo vya watu thelathini na wawili wakiwemo watu Toto, tangu mwezi Oktoba katika majimbo kumi na saba likiwemo jiji kuu la Juba. Mwenzangu Carol Corir amezungumza na Zakaria Mwatia, ni mkuu wa shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF nchini Sudan Kusini. Majimbo sita yameathiriwa na kaunti 18, pia uh, zimeathiriwa zaidi ya watu elfu mbili wameathirika na huo ugonjwa na zaidi ya watu ishirini wameshafariki dunia. Hali ambayo inafanya huu ugonjwa umezuka na unaenea kwa kasi ni kwa sababu ya hali duni ya usafi. Unapata kwamba wananchi hawana uh, vyoo vya kutosha ama wanatumia maji ambayo asio safi. Jambo lingine ambalo linachangia huu ugonjwa kuenea kwa kazi sana, tuna wale wakimbizi ambao wame, wameingia nchini Sudani Kusini wa, wananchi wa Sudani Kusini ambao walikuwa wametorokea Sudani wamerudi kwa hali ya usalama wao. Tunaendelea kupokea wagonjwa wa ambao wameathirika sana. Ni sauti yake Zakaria Mwatia, mkuu wa shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF nchini Sudani Kusini. Tukisalia huko Sudani Kusini, watu takriban elfu kumi wanakimbilia nchini humo wakitokea nchini Sudan kila siku, na hii ni kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa. Arifai, Juba. 90.4 FM. Msikilizaji nchini Nigeria, genge la watu wenye silaha limewateka zaidi ya wanawake 50 wakiwemo watoto katika kijiji cha Kakin Dawa katika jimbo la Zamfara, kaskazini mwa Nigeria. Undani wa taarifa hii na Victor Muturi. Polisi na wakaazi wamesema uvamizi huo ulitekelezwa Jumapili iliyopita, na watekaji wanadai kikombozi ili kuachia huru mateka hao. Aidha, wakaazi wa kijiji cha Kakin Dawa wamesema watu hawa wenye silaha walikuwa kwenye pikipiki wakati walipotekeleza uvamizi huo. Wakiwa wamejihami kwa silaha, walipita na kuingia nyumba kwa nyumba wakitekeleza uhalifu huo, kwa mujibu wa polisi na wakazi hao. Polisi katika eneo la Zamfara wamesema vikosi vya ziada tayari vimetumwa eneo hilo kuweka usalama, wakati huu raia wakiomba vyombo vya usalama kutuma askari zaidi. Kwa zaidi ya miaka 15 eneo la kaskazini magharibi mwa Nigeria limekumbwa na ukosefu wa usalama kutokana na uvamizi wa makundi ya Kiislamu yanayotaka kujitenga, huku utekaji nyara kwa ajili ya fidia ukiongezeka eneo hilo kutokana na pia umaskini, ukosefu wa ajira na silaha kuwa mikononi mwa watu. Raia wa Guini Bisau wanaoishi jijini Paris nchini Ufaransa wamewasilisha malalamiko yao dhidi ya ubalozi wa nchi yao kule Paris, wakishutumu walinzi wa Rais Umaro Sisoko Embalo kwa kuwapiga na kuwatolea vitisho wakati rais wao akitembelea Paris. Ndege za kivita za Ufaransa zimeondoka Chad hivi leo baada ya Ndjamena kuamua kusitisha ushirikiano wa kijeshi na Ufaransa wa... Ni saa 11 na dakika 40 kule Mutwanga, mashariki mwa DRC, wilayani Beni. Hii ni RFI Kiswahili. Nchini Siria, Mohamed Al Bashir, mshirika wa karibu wa kundi la upinzani lenye silaha la Hayat Tahrir Al Sham lili lililomwondoa madarakani rais wa muda mrefu Bashar Al Assad kule Siria, na ambaye amekimbia nchi yake ameteuliwa kuongoza serikali ya mpito hadi tarehe eh, mosi mwezi Machi mwaka wa elfu mbili ishirini na sita. Wakati hayo akijiri, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Siria, Geir Pedersen amesema kauli ya kundi hilo lenye silaha zinaonekana kutia moyo kwa wananchi wa Siria hadi sasa, ukweli ni kwamba HTS, vile vilevile vikundi vingine vya kijeshi vimekuwa vikituma ujumbe mzuri kwa watu wa Syria, wamekuwa wakituma ujumbe wa umoja wa kujumuisha na kusema ukweli pia. Tumeona huko Aleppo na Homa, pia tumeona hakikisho ya mambo halisi. Ni sauti yake Geir Pedersen, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa. Wakati huo huo, rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amenukuliwa na vyombo vya habari akisema kuwa nchi yake haitoruhusu Siria kugawanyika tena. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anakutana na, na wanasiasa kutoka mirengo mbalimbali mbali kwenye ikulu ya Champs-Elysees kujadiliana nao kuhusu uundwaji wa serikali mpya. Undani wa taarifa hii na Victor Abuso. Mkutano huo hata hivyo umeviacha nje vyama vyenye siasa za mrengo mkali vya National Rally na kile cha mrengo wa kushoto, huku Rais Macron akiwaomba viongozi wa vyama hivyo vilivyoalikwa kupendekeza mfumo mpya wa kumwezesha kuunda serikali ambayo, kwa mujibu wa kiongozi wa chama cha kijani, itajumuisha vyama vyote. Macron yupo kwenye shinikizo kubwa la kuunda serikali itakayojumuisha vyama vingi zaidi ili kuepuka kuondolewa madarakani kwa serikali mpya itakayoundwa kama ilivyoshuhudiwa hivi karibuni wakati wa uongozi wa waziri mkuu aliyeondolewa madarakani Michel Barnier. Wachambuzi wa siasa za Ufaransa wanasema kutokana na Macron kutaka kujumuishwa kwa vyama vingi kwenye serikali mpya ili kupitisha bajeti ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano huenda kupatikana kwa serikali hiyo kukachukua muda mrefu. nam Victor Buso. Wakati hayo akijiri, ripoti za hivi punde zinasema uh, kuwa wakuu wa vyama hivyo vya siasa wenyewe wamesema, Rais Emmanuel Macron anatarajiwa kumteua waziri mkuu mpya ndani ya saa arobaini na nane zijazo. Na msikilizaji, matangazo haya pia yanasikika kupitia La Voi de Lusge huko mashariki mwa uh, maeneo ya Butembo.