Kwa heri na nikutakie wiki njema. Imetimia saa kumi na moja na nusu za jioni huko Khartum nchini Sudan, sawa kabisa na mjini Kipese mashariki mwa DRC, saa kumi na mbili na nusu jijini Kampala, Uganda. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka Tulionayo katika awamu hii. Wakili nchini Kenya na mwanasiasa mkongwe wa upinzani Martha Karua anyimwa kibali cha kuwa wakili wa mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda, Kiza Besije. John Dramani Mahama arejea kurejea kama rais wa Ghana, aahidi kurekebisha uchumi. Na maelfu ya wasiria wajitokeza mitaani kusherehekea kuanguka kwa rais Bashar al-Assad. Habari kamili, msikilizaji. Wakili mashuhuri nchini Kenya na mwanasiasa mkongo wa upinzani Martha Karua amenyimwa kibali cha kuwa wakili wa mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda Kiiza Besije na mshirika wake Haji Lutale wanaokabiliwa na mashtaka kwenye mahakama ya kijeshi kwa madai ya kumiliki silaha kinyume cha sheria. Karua alikuwa ameomba kibali hicho kutoka kwenye chama cha mawakili nchini Uganda kuelekea kurejelewa kwa kesi dhidi ya Besije aliyekama Akiwa jijini Nairobi wiki kadhaa zilizopita na kurejeshwa Kampala, Martha Karua amesema, badala ya kutumia sababu hizi kukataa ombi langu mtu angetarajia baraza la sheria lingeomba hati za ziada kuhusu swala la ujuzi gani ninaleta. Ni haki yake daktari Besije, na sio baraza la sheria kuamua na kuchagua wakili anayemtaka Rais wa Uganda Yoweri Museveni ni mtetezi mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki, na sasa Uganda yake inamchukulia hatua mbaya kwa namna isiyotarajiwa mwanasheria kutoka Kenya. Kuna maswala muhimu yaliyoainishwa baraza la sheria ambayo yanaenda kinyume na sheria za Uganda na mkataba wa Afrika Mashariki. Na tutakuwa tukichukua hatua zaidi. Kesho nitaenda nao mahakamani. Si lazima niwe wakili katika kesi hiyo, kwa vile nimenyimwa leseni, nitaenda kama mwangalizi. Katika hatua nyingine, wanasiasa wengine wa upinzani wakiongozwa na Robert Kyagulanyi kuni radhi, maarufu kama Bobi Wine, wametaka kuachiwa huru kwa Besigye wakisema kesi inayomkabili ni ya kisiasa. Wanasiasa nchini Kenya wanalaumiana na kumshinikiza rais William Ruto kuanzisha mchakato wa uundwaji wa tume mpya ya uchaguzi IEBC zaidi ya miaka miwili baada ya uchaguzi wa mwaka 2022 ambapo baadhi ya makamishna walijiuzulu na wengine kustaafu. Mbali na wanasiasa, viongozi wa dini na wanaharakati pia wanataka tume hiyo kuundwa haraka. Nini kinachochelewesha uundwaji wa tume hiyo? Bobi Mkangi ni wakili wa maswala ya katiba, anatathmini akiwa jijini Nairobi. Ni swala la kusikitisha eh, kwamba tumeweza kufikia tulipo eh, kama taifa, kwa sababu kutokuwepo na tume ya msingi na umuhimu kama IBC e, kwa sababu uh, hakuna makamishna ni e, kwa sababu tu za kibinadamu ni e, sababu tu za kisiasa e, zimechangia taifa na dola kufikia e, tulipo kwa sasa, ndilo jambo ambalo linasikitisha. Wahusika wakuu wanasiasa na vyombo vya dola husika, e, nadhani kwa kufikia sasa, hawana ama havina budi ila kuhakikisha ili kosa, kwa sababu ni kosa, limerekebishwa mara moja. Ni mtazamo wake Bobi Mkangi, wakili wa maswala ya katiba, akiwa jijini Nairobi. Tanzania leo inaadhimisha kumbukumbu ya miaka sitini na tatu ya uhuru wa iliyokuwa Tanganyika baada ya kuwepo kwake kulihitimisha enzi ya ukoloni wa Uingereza mnamo Disemba 9, 1961. Hakuna sherehe iliyofanyika kuadhimisha siku hii kutoka Tanzania msikilizaji. Na sasa tuelekee kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo ambako hali ya wasiwasi inaendelea kushuhudiwa wilayani Masisi, mashariki mwa nchi hiyo baada ya kuzuka upya kwa mapigano kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa serikali FARDC. Mengi zaidi na Florence Kiwuba. Mapigano hayo yalianza kushuhudiwa hapo jana karibu na maeneo ya Sake na kuzua wasiwasi mkubwa miongoni mwa raia wa wilaya ya Masisi kumeripotiwa milipuko mizito ya silaha mapema kuanzia jana alfajiri na kuendelea kwa saa kadhaa. Viongozi wa mashirika ya kiraia wamesema waso wa M23 wamekuwa wakitaka kuudhibiti mji wa Sake wakitokea milima ya Kiuli, Rutobogo na Vunavo, lakini jitihada zao zimezimwa na jeshi la FRDC na washirika wake. Hali hii ya wasiwasi na kuendelea kwa vita hivyo kumekwamisha shughuli za wananchi na kushindwa kusafiri kati ya Sake kwenda Kiroshe na Kimoka kwa kuhofia maisha yao. Mbali na makabiliano kati ya M23 na FRDC, waasi hao pia wamekuwa wakipambana na makundi ya VDP na wazalendo katika vijiji vya Bukumbirire na Miole vinavyopatikana pia kwenye wilaya ya Masisi. Mapigano yameendelea licha ya wito kutoka kwa jumuiya ya kimataifa kutaka pande zote kuheshimu makubaliano ya Luanda ya kusitisha vita na Rwanda kuacha kuunga mkono waasi wa M23. Florence Kivuba. Tukisalia huko DRC, shirika la afya duniani WHO limethibitisha kuwa limewatuma wataalam wa afya kuchunguza ugonjwa wa ajabu na usiofahamika unaoenea hasa miongoni mwa watoto na kuwaweka watu wenye utapia mlo katika hatari, eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Maafisa wa jeshi la Sudan wamethibitisha kuwa wanajeshi wao walifanikiwa kuzuia shambulio la ndege isiyo na rubani ya wanamgambo wa RSF kwenye wa ndege wa Atbara na kwamba hakuna mtu aliyeuawa wala hakuna miundo mbinu yoyote iliyoharibiwa. Siha Njema, yote kuhusu afya yako, Caroline Corrid anakusubiria kila jumanne asubuhi saa 2:46 saa za Afrika Mashariki. Marudio ni kila Ijumaa asubuhi saa 1:46 Afrika Mashariki. Wasikizaji kule Ghana, raia wanasubiri matokeo ya mwisho ya uchaguzi wa urais licha ya kuonekana wazi kuwa rais wa zamani John Dramani uh, Mahama anaelekea kupata ushindi mkubwa. Hata hivyo, tayari mgombea wa chama tawala ambaye pia ni makamu wa rais Mahamudu Baumia amekubali kushindwa kwenye uchaguzi huo. Suba Churchill ni mwanaharakati na mtaalamu wa maswala ya siasa, amekuwa akifuatilia uchaguzi huu nchini Ghana kuna funzo kadha wa kadha ambayo nchi zingine barani ya Afrika, Asia na hata Marekani, kwa sababu Marekani pia imekuwa na changamoto ya baadhi ya wabongombeaji kupinga matokeo ya uchaguzi. Kwa hivyo ni nafikiri ni somo kubwa sana kwa mataifa mengi ambayo yanazingatia demokrasia na ambao wamekumbatia uchaguzi kama njia mm-hmm, mwafaka wa kuteua viongozi wao. Kwa hivyo tunafurahia kuona kwamba huenda kutakuwa na mabadiliko e, ya amani, jinsi ilivyofanyika wakati Rais mteule wa sasa alipopoteza uchaguzi, alikubali kwamba ameshindwa, na akaweza kupokeza wale ambao kwa wakati ule walikuwa katika upinzani. Kwa hivyo ni mtindo ambayo yanafaa yaigwe na nchi zote barani ya Afrika. Ni mtazamo wake Suba Churchill, mwanaharakati na mtaalam wa maswala ya siasa akiwa jijini Nairobi. Rais wa Senegal Bassirou Diomaye Faye amesema mazungumzo yanayolenga kuzishawishi nchi tatu za Sahel, Burkina Faso, Mali na Niger, zinazoongozwa na tawala za kijeshi, kukubali kurejelea muungano wa nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, yamepiga hatua chanya. Tukisalia kule Senegal, rais Basiru Diomaye Faye amekutana na kufanya mazungumzo na mpinzani wake Karim Wade baada ya kukutana jijini Doha. Mengi zaidi na Victor Abuso. Wawili hao walikutana jana pembezoni mwa mkutano wa kimataifa wa kibiashara unaoendelea jijini Doha nchini Qatar, hali ambayo imezua mjadala nchini Senegal. Rais Faye na Karim wameonekana wakisalimiana, lakini haijawekwa wazi walichozungumza, huku kila upande ukisalia kimya. Hata hivyo kwenye ukurasa wake wa kijamii wa X, rais Faye ameandika kwamba amekutana na mtoto wa rais wa zamani wa Senegal Abdulahi Wad na kujadiliana kuhusu maswala ya kisiasa, uchumi na kijamii. Hata hivyo ripoti za ndani zinasema kwamba wawili hao walijikita kwenye masuala ya kiuchumi, kwa sababu Karim Wad amekita mizizi kwenye masuala ya kibiashara nchini Qatar. Victor Abuso waziri mkuu mpya wa mauritius Navin ramgulam hii leo amenukuliwa na vyombo vya habari akisema kuwa hali ya uchumi wa mauritius ni mbaya zaidi kuliko inavyofikiriwa kauli aliyoitoa wakati wa ukaguzi aliyouzindua kuhusu matumizi ya fedha za umma ukikaribia kukamilika RFI. Siria msikilizaji, baada ya vikosi vya upinzani kuiangusha serikali ya rais Bashar al Assad ambaye amekimbia nchi yake, kiongozi wa kundi hilo Hayat Tahrir Al-Sham, Muhamed al Bashir anatarajiwa kuongoza serikali ya mpito. Victor Muturi na maelezo zaidi. Ripoti zinasema kuwa al Bashir anatarajiwa kuunda serikali mpya itakayoongoza Siria katika kipindi cha mpito, huku wito ukitolewa kuwa watakaounda serikali wahakikishe kuwa inajumuisha pande zote. Waziri mkuu wa serikali iliyoangushwa Mohamed Ghazi al Jalali amesema baadhi ya mawaziri bado wako kazini ili kuhakikisha kuwa makabidhiano ya madaraka yanafanyika kwa haraka na kwa njia ya amani. Wakati hayo yakijiri, ripoti kutoka Urusi zimethibitisha kuwa Bashar al Assad amepewa hifadhi nchini humo na yupo jijini Moscow baada ya kukimbia nchi yake. Naye mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa anayeshughulikia masuala ya haki za binadamu Volka Tuk amesisitiza kuwa licha ya utawala wa Assad kuangushwa, ni lazima awajibishwe kwa makosa aliyofanya akiwa madarakani, hasa mauaji ya raia wake. Nam Vikta Moturi. wakati hayo ya kijiri, waziri wa mambo ya nje wa Israeli amesema kuwa jeshi la Israeli limeshambulia maeneo yanayoshukiwa kuwa na silaha za kemikali na makombora ya masafa marefu kule Siria ili kuwazuia waasi ambao wameingia katika mji mkuu wa Damascus wasizitumie. Umoja wa Mataifa unasema watu 184 wamepoteza wa maisha jijini Port au Prince kule Haiti mwishoni mwa juma lililopita. Undani wa taarifa hii na Hilary Ingati. Volker Turk, mkuu wa tume ya Umoja Mataifa inayoshughulikia maswala ya haki za binadamu, amethibitisha mauaji hayo yaliyotokea katika eneo la Solel katika jiji kuu Port au Prince. Aidha, Tuk amesema idadi ya watu waliopoteza maisha tangu kuanza kwa mwaka huu wa 2024 imefikia zaidi ya watu elfu tano. Mbali na mauaji hayo watu wengine zaidi ya elfu arobaini na moja wameachwa bila makao mwaka huu kutokana na ukosefu wa usalama katika jiji kuu tangu Novemba tarehe kumi na moja. Hilary Ingati. Mgombea wa upinzani nchini Venezuela Edmundo Gonzalez amekataa kuunda serikali akiwa uhamishoni, huku akisema katika mahojiano yaliyochapishwa hivi leo Jumatatu kwamba atarejea nchini mwake kama rais mwezi Januari mwaka ujao. Naye rais wa Korea Kusini Yoon Suk Yeol amepigwa marufuku kuondoka nchini humo kutokana na jaribio lake lililoshindikana la kutangaza sheria ya kijeshi.