Ni saa 12 na nusu Afrika Mashariki, ikiwa ni saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Victor Moturi kwenye habari kuu. Katika awamu ya pili: ni Umoja wa Mataifa waonya watu milioni 85 Afrika wanahitaji msaada wa kibinadamu mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa afanya mabadiliko katika baraza lake la mawaziri, na waziri mkuu wa Ufaransa Michel Barnier akabiliwa na tishio la kutimuliwa mamlakani. Ujambo na twanamane pamoja. watu milioni 85 kutoka nchi za kusini na mashariki mwa Afrika watahitaji msaada wa kibinadamu mwaka ujao. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA imesema leo. Ofisi hiyo imesema itatafuta dola bilioni 47 kutoa misaada katika nchi 32 na maeneo tisa yanayohifadhi wakimbizi kote ulimwenguni, huku asilimia 41 ya ufadhili huo unaohitajika ukiwa kwa ajili ya kukabiliana na hali hiyo barani Afrika pekee. Edem Wasonu ni mkurugenzi wa operesheni na utetezi wa OCHA. Akizungumza akiwa jijini Nairobi, swali ni je, tutafanya nini iwapo hatutapata bilioni 47? Watu wanakufa Tunazungumzia idadi kubwa ya watu duniani kutoka Gaza, Sudan, Lebanon na mataifa mengi kote duniani. Afrika ina idadi kubwa ya watu wanaohitaji msaada. Karibu nusu ya walengwa wako katika bara hili. Watu wanakufa na wanauawa kama nzi. Mwaka huu, mwaka ujao, tunataraji hali itakuwa tofauti. Rita Amukobo, mkuu wa masuala ya kibinadamu katika idara ya afya ya tume ya umoja wa Afrika, ameelezea haja ya Afrika kujikakamua kutafuta njia za kusaidia wenzao wanaopatwa na shida pasi na kutegemea misaada kutoka nje. Si kila wakati tutaendelea kungojea msaada kutoka nje, hata haipo, inaendelea ikipunguka, ikipunguka kila wakati. Kwa hivyo inamaanisha sisi wenyewe lazima tujifikirie, tuone, tutajisaidia aje, tutafanya aje, mbinu gani tutaanza mpya ya kuhakikisha kuwa tuna dili na mashida zetu sisi wenyewe kama Waafrika. Lakini kama Waafrika pia tunasema shida yako ni shida yangu, kama kwako kuna moto, pia kwangu hiyo moto itafika. Kwa hivyo ni lazima nikusaidie, nizimishe hiyo moto kwako, ndo isifike kwangu, si ndio viongozi wa kitambo walitaka Afrika tuwe kitu kimoja, kwa hivyo tu lazima tuhakikishe hiyo ono haipotei. Ni sauti yake ya Rita Amukubu mkuu um, wa masuala ya kibinadamu katika idara ya afya ya tume ya Umoja wa Afrika. Mamlaka nchini DRC inachunguza kuwepo kwa ugonjwa unaofanana na homa ya mafua ambao umesababisha vifo vya zaidi ya watu 143 kati ya tarehe kumi hadi tarehe ishirini na tano mwezi jana katika eneo la kusini magharibi mwa nchi hiyo. Hapa ni katika kambi ya Bulengo wilayani Nyiragongo. Wanyama wafugwa kampini humo, ambapo maelfu ya watu waliohama makazi yao wanaishi kampini humo. Wanyama wapewa chanjo na matibabu kwa lengo la kupambana na magonjwa hatarishi na tatanishi dhidi ya watu na wanyama. Zawadi Imani ni mfugaji wa kuku na mbuzi kampini humo. nilipata vaksi hizi za kidogo kidogo, njazi zilikuwa na gonjwa ya kufuga. Mie ombi yangu ndezipende nipate fasi kwa kufugia. Patern Bushunju kiongozi wa kituo cha linda wanyama Sauvons les animaux, akiwa kampini kutoa matibabu na chanjo kwa nyama kampini Bulengo, pia amesema Sauvons les animaux inakuja kusaidia manyama ya wa... Wakimbizi wa vita. Ah, sisi tulikuja kusaidia hizi manyama kwa sasa, tuko sisi peke mu nchi nzima. Sasa tungeomba wengine watuunge mkono tukuje tusaidie hizi manyama. Hata hivyo chanjo na matibabu haya dhidi ya wanyama imedhua maoni tofauti miongoni mwa raia. Tuko magonjwa zinaweza kuwa kwa unyama zinaambukizwa kwa mutu, baangalie jinsi kukamata an sharge manyama zeziko mukamu, mi sione umuhimu wa kuweza kuchanja mnyama wakati sie tuko na bezwe ya vaksin ya mpox. Haya yanajiri wakati kampini mwa watu waliokimbia makazi yao wilayani Nyiragongo mkishuhudiwa janga la kupumua ambalo huathiri karibu wanyama wote wa nyumbani, lakini pia wakati wizara ya afya DRC yasema ugonjwa usiofahamika umewaua watu 135 eneo la Kwango. Chubengo Rombi, Goma, RFI Kiswahili. Nchini Uganda, mawakili wa haki za binadamu wameshtuma mahakama ya kijeshi nchini humo kwa kuendesha kesi ya uongo dhidi ya kiongozi wa upinzani Kizza Besigye na kwamba mahakama hiyo haina uwezo na majukumu ya kushughulikia kesi zinazohusisha raia. Kampuni ya uzalishaji nishati nchini Tanzania, Amson Group, mapema leo imesema si, eh, mapema leo imesema kuwa imepata kibali kutoka kwa wizara ya madini ya Kenya kwa mapendekezo yake ya kununua asilimia mia moja ya hisa za kampuni ya saruji ya Bamburi kwa kitita cha shilingi za Kenya bilioni 23.9. Maafisa wa usalama nchini Somalia jana wamesema katika kipindi cha miezi miwili iliyopita zaidi ya magaidi wa Alshababu mia tatu wameuawa kwenye operesheni dhidi ya makundi ya kijihari, kigaidi likiwemo lile la Alqaida. Msikilizaji, Benki ya Dunia hapo jana imesema nchi zinazoendelea zilitumia dola trilioni moja nukta nne kuhudumia madeni yao ya nje mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, huku gharama za riba zikipanda hadi kiwango cha juu katika kipindi cha miaka ishirini, hali iliyozifanya nchi hizo kubana bajeti ya mahitaji katika sekta muhimu za afya, elimu na mazingira. Maelezo zaidi naye Emmanuel Makundi. Katika ripoti yake mpya kuhusu madeni inaonyesha kuwa kiujumla, malipo ya riba kwa madeni ya nje kwa mataifa yanayoendelea yaliongezeka hadi kufikia dola za Marekani bilioni mia nne na sita. Benki ya Dunia imeongeza kuwa ingawa ulipaji ulipungua kwa karibu asilimia 8 hadi kufikia dola bilioni 61.6, gharama za riba zilipanda kwa kiwango cha juu na kufikia dola bilioni 34.6 mwaka 2023, ikiwa ni mara nne zaidi ya kiasi cha miaka kumi iliyopita. Benki ya Dunia inasema kuwa hadi mwishoni mwa deni la nje linalodaiwa na nchi zote za kipato cha chini na kati lilifikia rekodi ya dola trilioni 88. RFI, Sauti za Dunia. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa jana amefanya mabadiliko katika baraza lake la mawaziri lioundwa chini ya miezi sita iliyopita, Ramaphosa akisema lengo ni kuhakikisha serikali inatekeleza wajibu wake. Katika mabadiliko hayo, waziri wa haki na katiba Thembi Nkadimeng Amehamishwa hadi wizara ya nyumba baada ya kukabiliwa na madai ya kutumia nafasi yake kupata mkopo kutoka kwa benki inayohusishwa na ufisadi. Je, mabadiliko haya yana maana gani? Trostad Alenga ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza hili akiwa Kenya. Nafikiri Rais Ramaposa kumbadilishia wizara yule waziri Simelane kutoka katika wizara, kumwelekeza katika wizara ya Human Settlement ni ile tu kuonyesha kwamba labda anajaribu kulainisha serikali yake kwa ajili ya maswala ya ndani kwa ndani. Ukiona jinsi alivyohudumu sembi katika ile wizara aliokuwa hapo awali, walihudumu vizuri na, na Ramaposa labda kwa sasa Ramaposa angetaka tu kumtumia ili kuweza kushikilia utawala wake wa ndani kwa ndani vizuri. Ramafosa la alilazimika kuunda serikali ya umoja baada ya chama chake kushindwa kwenye uchaguzi uliopita. Tume ya uchaguzi nchini Namibia imekitangaza chama tawala cha SWAPO kwa mshindi wa uchaguzi wa juma lililopita, matokeo yanayomaanisha kuwa taifa hilo kwa mara ya kwanza litaongozwa na rais mwanamke. Kufahamu zaidi hapa, taarifa yake Paul Nzioki. Makamu wa Rais Netumbo Nandi Daitwa anakuwa rais wa kwanza mwanamke wa nchi hiyo baada ya kushinda uchaguzi huo wenye utata kwa asilimia 57, matokeo ambayo yamepingwa na chama cha upinzani. Kwa upande wake, rais mteule Nandi Daitwa ameutetea ushindi wake akisema kuwa wananchi wa Namibia wamemchagua kwa amani na utulivu. Taifa hilo limekuwa chini ya utawala wa chama cha Swapo tangu kupata uhuru kutoka kwa utawala wa kibaguzi wa rangi wa Afrika Kusini mwaka 1990. Nandi Ndaitwa atajiunga na kundi la viongozi wachache wa kike barani Afrika akiwemo Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan. Viongozi wengine wanawake waliowahi kuchaguliwa ni pamoja na aliyekuwa Rais wa Malawi Joyce Banda, wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf na Mauritius Amina Gurib Fakim. Ghana imepata mkopo mwingine wa dola za Marekani milioni 360 kutoka kwa shirika la fedha la kimataifa IMF chini ya mpango mpya na kufikisha jumla ya dola bilioni 1.9 nchi hiyo imepokea kutoka kwa IMF kipindi cha mwaka mmoja. RFI, Goma, tisini na nane nukta sufuri FM. Waziri mkuu wa Ufaransa na mwanadiplomasia mkongwe Michel Barnier anakabiliwa na tishio la kutimuliwa leo bunge la kitaifa likiza, likili, likitazamiwa kupiga kura hoja hiyo uh, kukosa imani na serikali yake. Ni hatua inayojiri baada ya miezi mitatu tangu kuteuliwa kwake, baada ya serikali iliyokuwepo pia kushindwa kwenye uchaguzi wa ubunge. Iwapo wabunge watafanya kweli na kuhitimisha hatamu ya Michel Barnier, hatua hii ina maana gani kwa utawala wa Rais Emmanuel Macron? almali ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia hili akiwa jijini Paris. Hatua hii italeta shida, itadhoofisha sana utawala wa bwana Macron, jambo ambalo lilikuwa lilitabiriwa tangu mwanzo, kwa sababu pirikapirika pirika na mikakati ya kumchagua waziri mkuu ilileta shida kiasi kwamba waziri mkuu akawa amechaguliwa kutoka kwenye chama ambacho akikupata kura nyingi za wabunge. Kwa hiyo leo waziri mkuu anashuhudia sasa upinzani wa vyama ambavyo vina wabunge wengi, na alishindwa kuridhisha vyama hivi kwa sababu ya mvutano na upinzani. Sasa, sera zake za katiba na hoja zake za kiuchumi kwa kweli, hazikuwaridhisha, e ni sauti yake Ali Mali, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiangazia hili akiwa jijini Paris. Nchi ya Ukraine inasema uh, kupewa wanachama wa jumuiya ya NATO ndiyo njia pekee itakayotoa hakikisho la usalama wake. Tamko aliotoa wakati huu mawaziri umoja ulaya, wa umoja wa Ulaya wakitofautiana kuhusu umbi hii la Kiev. Hata hivyo katibu mkuu wa NATO Mark Rutte alikataa kuwajibu wanahabari kuhusu umbi la Ukraine, lakini akasisitiza uungwaji mkono kwa utawala wa Kiev kujilinda. Ukraine is entering a... Ukraine inaingia kwenye majira ya baridi na uvamizi wa Urusi hauonyeshi dalili za kupungua. Kinyume chake, Putin anazidisha maneno na vitendo vyake bila kujali. Anatumia Ukraine kama uwanja wa majaribio ya makombora na sasa analeta wanajeshi wa Korea Kaskazini katika vita hivi haramu. Putin is not interested in peace. Putin hana nia ya amani. Anataka kuchukua eneo zaidi kwa sababu anadhani anaweza kuvunja azimio letu na Ukraine, lakini anakosea. Ukraini, Ukraine ina haki ya kujitetea right, na tunawajibu wa kuwasaidia hivyo, tunahitaji kuendelea kutoa so msaada wetu we. Ni sauti yake Mark Rutte, katibu mkuu wa jumuiya ya kujihami ya nchi za magharibi NATO. Polisi nchini Ujerumani wakishirikiana na idara ya Europol, maafisa wa usalama wa Ufaransa wa alfajiri leo wamefanya operesheni na upekuzi wa ghafla dhidi ya mtandao unaodaiwa kuwa wa kikundi Kikurdi unaotumiwa kusafirisha wahamiaji kwenda Uingereza.