Tariki ni saa 12 na nusu jijini Nairobi, ikiwa ni saa 11 na nusu wa Afrika ya Kati, yaani matangazo ya Kiswahili ya Redio France International. Victor Moturi, habari kuu kwenye awamu ya pili. DRC yatishia kushtaki nchi ya Rwanda katika mahakama ya Afrika ya haki za binadamu. Serikali ya Guini yatangaza siku tatu za maombolezo kufuatia vifo vya watu 56 wa wakati wa mechi ya soka. Na wabunge wa Ufaransa kupigia kura kesho hoja ya kukosa imani na serikali ya Waziri Mkuu Michel de Barnier. Karibu tuandamane pamoja. Chama cha madaktari nchini Kenya, KMPDU KE, kimetangaza kuanza mgomo wao kuanzia Disemba 22 kupinga kutolipwa kwa madaktari wanafunzi licha ya makubaliano ya serikali yaliyotimisha mgomo wa siku 56 wa mwaka huu. Kuhusu swala hilo, katibu mkuu wa chama hicho, uh, Daktari Davji Atela, amesema kwa miezi minne ya madaktari wanafunzi hawajalipwa ya mishahara yao, hali ambayo imeathiri utendakazi wao. Last... mishahara ambayo imelipwa kwa zaidi ya miaka saba miaka kumi na tano. Sasa serikali hii kwa mara ya kwanza inadai kuwa ni mzigo na kupunguza mzigo huo madaktari walengwe. Inasikitisha. Itabidi tuanze mgomo huu kuanzia Disemba ishirini na mbili iwapo serikali haitoheshimu makubaliano yetu. Na mara hii nasisitiza, hatutaki mazungumzo. Jambo letu ni kutekeleza makubaliano yetu. Hatutaki ahadi zaidi au uongo zaidi. KMPDU imesema imewapoteza wanachama wake watano katika miezi miwili iliyopita kutokana na mazingira magumu ya kufanya kazi. Taifa la DRC limetangaza kuishtaki nchi jirani yake ya Rwanda katika mahakama ya Afrika ya haki za binadamu kwa kile limetaja kuwa Rwanda ilikiuka haki za binadamu nchini mwao. Jason Sagini na maelezo zaidi. DRC inaishtaki Rwanda kufuatia mauaji na uporaji uliofanyika mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tangu mwaka 2021, madai ambayo Rwanda imeendelea kukanusha kuhusika kwake. Mwezi Julai, wataalam wa Umoja wa Mataifa walikadiria kuwa kati wanajeshi ya wanajeshi elfu tatu na elfu nne wa serikali ya Rwanda walitumwa mashariki mwa DRC pamoja na kikosi cha M23. Kwa mujibu wa naibu waziri wa sheria wa Congo Samuel Mbemba, Rwanda kwa miongo kadhaa imeendeleza uchokozi dhidi ya DRC kwa kupora madini, ubakaji wa watoto na wanawake, mauaji ya watu, huku akidai rais wa Rwanda Paul Kagame hajawahi kufunguliwa mashtaka kwa kufanyiwa majaribio ya mahakamani. Kesi hiyo imepangwa kusikilizwa mnamo Februari 12 mwaka 2025 katika Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu ambayo ipo chini ya Umoja wa Afrika yenye makao yake makuu mjini Arusha nchini Tanzania. Mwishoni mwa juma nchi ya, nchi ya, ya DRC eh, kwa ushirikiano na shirika la ndege la Ethiopia imezindua upya shirika lake la ndege ya Kongo, huku likipanga eh, kutoa safari zake za mara kwa mara hadi Lubumbashi, Goma, Kisangani, Buji Mai, Kalemie na Kolwezi. Nchini Uganda, mawakili wa daktari Kizza Besigye na Obedi Lutale wanaokabiliwa na mashtaka mbele ya mahakama ya kijeshi ya Uganda walivamia ofisi ya jaji mkuu wakitaka majibu kwa kucheleweshwa kuamua rufaa iliyowasilishwa na mwanasheria mkuu kuhusu uhalali wa uamuzi mashtaka raia katika mahakama za kijeshi. Mawakili hawa wakiongozwa na Martha Karua pamoja na Elias Lukwago hawakuweza kukutana na jaji mkuu lakini waliwasilisha malalamiko yao kwa katibu wake. Martha Karua anazungumza kuhusu jambo hili. Tulikuja hapa kumkumbusha jaji mkuu wa mahakama ya kwamba kuchelewesha haki ni sawasawa na kunyima haki. Hiyo koti imekaa miaka tatu bila kupeana maoni au judgment, na hiyo kesi ndiyo imepatia General Court Martial leseni ya kowashtaki Besije Lutale na wengine katika Court Martial ambayo ni kinyume cha katiba ya Uganda ni kinyume cha sheria ya kimataifa na hata ya jumuiya ya Afrika. Ni wakili Martha Karua anayeongoza timu ya mwakili wa BCJ. Kolombia hiyo jana imeomba msamaha kwa Sudan kwa mara ya pili ndani ya saa ishirini na nne eh, kutokana na kuhusika kwa raia wake kama mamluki kusaidia vikosi vya RSF katika mzozo unaoendelea nchini humo. Msikilizaji, huenda katika siku zijazo nchi ya Msumbiji ikashuhudia usalama ukiimarishwa zaidi, shughuli kukatiza na vurugu kushuhudiwa. Wakati huu kinara wa upinzani Venancio Mondlane akiitishia maandamano zaidi kuanzia kesho. Undani wa taarifa hii naye Paul Nzioki. Mondlane ameviambia vyombo vya habari kuwa maandamano ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa urais Oktoba 9 yanahitaji kuendelea kwa muda mrefu ili kushinikiza chama tawala Frelimo kuingia katika mazungumzo. Wito wake huenda ukasababisha makabiliano zaidi kati ya raia na idara za usalama, ambapo katika majuma kadhaa yaliyopita watu wanaokadiriwa kufikia sabini wameripotiwa kuuawa. Kiongozi huyu wa chama kikuu cha upinzani Podemos ameendelea kupinga matokeo ya uchaguzi wa Oktoba 9 ambaye alikipa ushindi chama tawala Frelimo akidai kuibiwa kura pamoja na uchaguzi kugubikwa na dosari nyingi. RFI Sauti za Dunia. Utawala nchini Guini umetangaza siku tatu za maombolezi ya kitaifa kufuatia mkanyagano uliosababisha vifo vya watu 56 wa kunradi wakati mechi ya fainali ya kombe la mtawala wa kijeshi Mamade Ndumboya siku ya Jumapili katika mji wa Zerekore. Tukio kama hili si mara ya kwanza kushuhudiwa katika nchi za Afrika. Je, ni kwa nini matukio hayo yanazidi kujirudia? Victor Alute ni mchambuzi wa michezo akiwa Mwanza nchini Tanzania. Tatizo kubwa Jason, kwa mashabiki wa mchezo wa mpira wa miguu cha kwanza ni kuto kuelewa utafsiri wa sheria ambazo zinasimamia mchezo huo husika, na watu wanaendeshwa na hisia zaidi kuliko uhalisia wa, wa matukio ya uwanjani. Sio kwamba Afrika wameshindwa kudhibiti uh, matukio kama hayo kujitokeza; ni ule uwasifu wa vyombo vya kiusalama kwenye uwanja vya kimichezo, wanashindwa kuchukua tahadhari kabla ya tukio kutokea. Ukiangalia okay, namna ambavyo imetokea kwengine, unaona kutak, kabisa kwamba ni uzembe wa hali ya juu ambao umejitokeza, kwa sababu unapokuwa na ulinzi hafifu kwenye michezo manake, basi hata usalama wale watazamaji na wapenda michezo unakuwa ni mdogo. Ha, kwa haraka haraka unaona tu kwamba ni kweli, je, usalama ulizidiwa na idadi ya watu au watu walikuwa na presha kubwa ya miemko juu ya tukio lililotokea uwanjani na kuamua kupelekea asira zao nje ya uwanja? Jibu linakuja ni kwamba tumekuwa hatuna umakini zaidi ha, katika suala so zima la ulinzi kwenye viwanja vya kimichezo, na ndio maana matatizo kama hayo, matukio kama hayo yanakuwa anajirudia mara kwa mara. Ni sauti yake ya Victor Alute, mchambuzi wa michezo akiwa Mwanza nchini Tanzania. Mamlaka nchini Nigeria imewataka raia mia moja kumi na tatu wa kigeni wanaohusishwa na shughuli za udukuzi zinazochukuliwa kuwa tishio kwa usalama wa taifa, maafisa walisema Jumapili. Bunge la kitaifa nchini Senegal limemchagua Elhaji Malik Diae, ambaye anahudumu kama waziri wa miundo mbinu, ardhi na uchukuzi kuwa spika kwa mula wa miaka mitano. Wakati huu raia nchini Namibia wanashiriki uchaguzi mkuu. Nchi hiyo yenye utajiri mkubwa wa madini inaelekea kupata rais wake wa kwanza mwanamke, wakati huu mgombea wa chama tawala Swapo Netumbo Nandi-Ndaitwah akionekana kuongoza kwa mujibu wa baadhi ya matokeo yaliyotolewa mapema hivi leo. Rais wa Marekani Joe Biden amewasili nchini Angola kwa ziara ya siku tatu, ambapo wanatazamiwa kukutana na rais wa nchi hiyo Joao Lorenzo, vilevile vile kuzindua mradi wa reli katika eneo la Lobito utakaounganisha nchi ya Zambia na Congo. Safari hiyo ya Biden ikionekana kukabiliana na ushawishi wa Uchina katika bara la Afrika unaokuwa kwa haraka. Si hanjema, yote kuhusu afya yako. Carol anakusubiria kila Jumanne asubuhi saa 2:46 saa za Afrika Mashariki. Marudio ni kila Ijumaa asubuhi saa 1:46 Afrika Mashariki. Usikose kusikiliza. RFI. Utawala wa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kwa mara nyingine unakumbwa na sitofahamu ya kisiasa baada ya wa wabunge kuwapa kupitisha kesho hoja ya kukosa imani na uongozi wa waziri mkuu Michel Barnier kutokana na, na tofauti zinazohusiana na bajeti ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Joji Ajowi na taarifa zaidi baada ya miezi mitatu madarakani, waziri mkuu Michel Barnier kesho wanakabiliwa na hoja ya kukosa imani ambayo imewasilishwa na wabunge kutoka mrengo wa kushoto, hoja ambayo mrengo wa kulia pia umesema utaunga mkono. Mzozo huu ulitokana na bajeti ya mwaka 2025 waziri mkuu Barnier alitazamia angepunguza matumizi katika sekta ya afya na kuokoa dola bilioni 64, pendekezo ambalo limepingwa vikali na wanasiasa wa pande zote, haswa kipengee kuhusu mswada wa kijamii ambacho kilitoa afueni wa matibabu kwa wananchi. Kiongozi wa mrengo wa kulia National Rally Marine Le Pen ambaye amesisitiza makubaliano kuhusu hiyo amesema ataunga mkono hoja hiyo. Waziri wa fedha Antoine Armand kwa upande wake ameonya hatua wa hiyo wa ya wabunge kumwondoa madarakani waziri mkuu Barnier itakuwa na madhara makubwa kwa nchi. Iwapo hoja hii itafanikiwa, huenda Macron ikambidi kulegeza kamba na kuagiza kufanyika kwa uchaguzi ndani ya mwezi mmoja. Kundi la Hamas na chama cha Fatah cha rais wa Palestina Mahmud Abbas wamekubaliana kuunda kamati ya watu kumi itakayoendesha shughuli kwenye eneo hilo baada ya vita vya Gaza, huku masuala ya uchumi, elimu, afya na ujenzi yakipewa kipaumbele, wapatanishi kutoka pande hizo mbili wamesema. Rais mteule wa Marekani Donald Trump ameonya kuwachukulia hatua kali wapiganaji upiganaji wa Hamas iwapo wa, wa mateka wa, wa Gaza hawatakuwa wameachiwa kufikia wakati kuapishwa kwake Januari tarehe ishirini. Tishio hili linakuja wakati huu utawala wa rais anayeondoka Joe Biden ukionekana kutofanikisha mpango wote wa kumaliza mzozo wa Gaza na uhuru wa mateka. Je, wadadisi wameipokeaje hatua hii ya Trump? Amduni Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania ina uzito mzito, uzito wake ni hatari, na uzito huo ndo unasababisha pengine ma, makubaliano juu ya kusitisha vita au mapigano kuwa dhaifu, ku, ku, kwa sababu bado Waisraeli wana, wana, wana backup, yani wanaungwaji mkono wenye nguvu sana kutoka Washington na ndio maana utaona kwamba hata yale makubaliano bado hayajakaa vizuri katika utekelezwaji. Kwa hiyo maneno haya yanaweza kwa kiasi kikubwa e, kurudisha nyuma sana maendeleo katika hili zoezi la kusitisha vita huo. E, ndo ukweli wa, wa mambo, na maana yake ni kwamba Marekani inajiandaa bila shaka kuisaidia Israeli zaidi kuweza kushambulia, na kauli ya Trump huwa ianguki nam. Kundi la Hamas oktoba saba mwaka uliopita ilivamia Israeli na kuwaua watu kadhaa na kuwateka watu mia mbili hamsini na moja 97, 97 wakiwa bado wanaendelea kuzuiliwa ku. Rais mteule wa Marekani Donald Trump anatazamiwa kuhudhuria sherehe za ufunguzi wa kanisa kuu la Notre Dame, um, mjini Paris wikendi hii ikiwa ni safari yake ya kwanza kwenye nchi hii tangu achaguliwe. Kanisa hilo lilojengwa miaka mia nane iliyopita limekuwa likarabatiwa upya kufuatia moto mbaya uliotokea mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa. Rais wa Iran m amekosoa sheria mpya inayolenga kuweka adhabu kali kwa wanawake wanaokiuka kanuni ya matumizi ya hijabu, adhabu hiyo ikijumuisha marufuku ya kusafiri na vikwazo vya kupata huduma za umma, vilevile kupata leseni za kuendesha gari. Tangu mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 wanawake nchini Iran wametakiwa kufunika nywele zao hadharani. Hii ni RFI Kiswahili.