Ni saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Victor Moturi. Habari kuu kwenye awamu ya pili. Mahakama ya kijeshi nchini Uganda iliyokuwa ikisikiliza kesi dhidi ya kiongozi wa upinzani Daktari Kizza Besigye yaahirisha vikao vyake hadi Disemba kumi. Watu 56 wapoteza maisha kwenye mkanyagano mji wa Zerenkore nchini Guini wakati wa mechi ya mpira. Na rais wa Siria Bashar al-Assad afunguka kuhusu mashambulio ya kundi la kiislamu kaskazini mwa nchi yake. Jambo na karibu. Nchini Uganda, mahakama ya kijeshi iliyokuwa ikisikiliza kesi ya umiliki wa silaha kinyuma cha sheria dhidi ya kiongozi wa upinzani Daktari Kisa Besije imelazimika kusitisha vikao vyake hadi Disemba kumi baada ya mawakili wa Besije wakiongozwa na Martha Karua kuzuiwa kumwakilisha kwa msingi hakuwa amepata kibali cha wakili nchini humo. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukuago, na taarifa zaidi. Timu ya mawakili iliuruhusiwa kushauriana na washtakiwa kuhusu swala hilo, kama mmoja wao Elias Lukwago anavyoeleza. Tulipozungumza na washtakiwa, tulikubaliana kwamba ndio tunaweza swala hili lisimamiwe kwa siku moja tu, tukaharakisha mchakato na kumpatia Martha Karua cheti cha kufanya kazi. Kwa bahati mbaya, wameahirisha hadi tarehe kumi, wiki wiki ijayo. Timu hiyo inasema kuwa baraza la sheria la Uganda limeahidi kutoa cheti hicho kesho. Kwa upande wake Martha Karua anasema kuwa kesi hii haifai kuwa mbele ya mahakama ya Uganda. Hawawezi wakachukua hata ikiwa ni Waganda kutoka Kenya na kuwaleta hapa kuwashtaki. Kama walifanya makosa Kenya, warudishwe Kenya, ndivyo koti za Kenya ziendelee na hiyo kesi. Mashtaka inasoma ya kwamba mambo ilifanyika Kenya, mjini Athens kule Greece na Geneva Switzerland. Koti za Uganda hazina uwezo wa kufanya kesi juu ya makosa imefanyika nje ya mpaka ya Uganda. Sisi tuko tayari kupeleka serikali ya Kenya na ya Uganda kotini ya jumuiya EACJ kwa hiyo makosa ya kuteka nyara wenzetu. Besigye na Haji Kamlegea walikamatwa kutoka Nairobi, Kenya mnamo tarehe kumi na sita mwezi uliopita na siku ine baadaye kushitakiwa mbele ya mahakama ya kijeshi kwa madai ya kuhujumu usalama wa Uganda na kumiliki silaha, mashtaka ambayo wamekanusha. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Ni. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesema ataunda tume mbili maalum kuchunguza na kufanya tathmini kuhusu migogoro ya muda mrefu ya ardhi, ikiwemo swala la kuhamishwa kwa jamii za Wamasai toka kwenye eneo la Ngorongoro. Akizungumza na viongozi wa jamii ya Wamasai mkoani Arusha, Rais Samia alikiri kupokea malalamiko yao na kuahidi kufanya kazi. Je, wanaharakati wamepokeaje hatua hiyo? Denis Oleshanga ni wakili na wakili wa waadhiriwa wa mzozo wa Ngorongoro. Lakini kwa kweli rais hajajibu moja kwa moja shida za wananchi, kwa sababu wapo waliolia kuonewa, kupigwa, kunyang'anywa maeneo yao, kunyanyaswa na wale rangers, na kuna maombi kadhaa ambayo wameomba, lakini rais hajasema chochote kuhusu majibu ya moja kwa moja zaidi ya kusema kwamba ataunda tume ya kwenda kuchunguza na kumpelekea majibu na naweza nikasema kwa kweli jinsi ya namna ambayo imepokelewa na wananchi wa Ngorongoro siyo ya matumaini sana, kwa sababu ilikuwa ni nafasi nzuri sana jana kuweza kumaliza kila kitu, hasa hasa masuala ambayo hayahitaji kuunda tume. Suala la wamasai kuhamishwa toka ardhi ya Ngorongoro liibua hisia kali ndani na nje ya Tanzania, baadhi wakikosoa namna zoezi la kuhamisha jamii hiyo lilofanywa na serikali. Nchini Sudan, karibu ya watu wawili waliuawa hiyo jana, baada ya wapiganaji wa RSF kushambulia kwa makombora na, na mizinga kambi ya wakimbizi ya Zamzam iliyoko eneo la Darfur, wanaharakati wamesema. Kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa barani Afrika CDC kimesema kuwa maambukizi ya virusi vya Mpox bado utakuwa juu mwezi Desemba hadi mwanzo wa mwaka ujao, kwa mujibu wa utathmini wa CDC na kamati ya dharura ambayo imekuwa ikifuatilia msambao wa Mpox. Daktari Ngashi Ngongo anayesimamia kitengo cha kuripoti maambukizi ya Mpox katika katika kituo hicho amesema kwa sasa CDC inaendelea kusaidia juhudi za ufuatiliaji na udhibiti wa ugonjwa huo, vilevile kuwatuma wahudumu wa afya wa kijamii bado tuna majuma kadhaa hadi wiki nne ambapo tunatazamia ongezeko la maambukizi, wakati huu pia tukipambana kuongeza ufuatiliaji. Tunatumai baada ya wiki nne ambazo zitaenda hadi mwisho wa Disemba, mwanzo wa mwaka ujao, huenda pia hali ikatulia kutokana na uwekezaji mkubwa tunaouweka. Ikifika robo ya mwaka ujao nadhani hali itakuwa imetangamana kidogo, na ndiyo mwendelezo ambao tunatazamia, na pia ni mtazamo wa kamati ya dharura ambayo imekuwa ikifuatilia mlipuko. Hivi karibuni nchi ya Angola iliripoti kisa cha kwanza ikifikisha ishirini mataifa ya Afrika ambayo yameripoti maambukizi ya mpox tangu mwaka huu kuanza. Viongozi wa nchi za Afrika, e, nchi za Afrika mashariki Jumamosi wamekubaliana kuunganisha mchakato wa Nairobi unaoongozwa na Uhuru Kenyatta kuhusu kurejesha amani mashariki mwa DRC na lile jopo linaloongozwa na, na rais wa Angola Joa Lorenzo. Uamuzi uliowafikiwa kusisitiza kutafuta suluhu kutokana na hali mbaya ya usalama kwenye nchi hiyo yenye utajiri mkubwa wa madini. Nchi ya Jibuti mwezi huu imetwikwa jukumu la kuwa mwenyekiti wa baraza la amani na usalama la Umoja wa Afrika AU wakati kukiwa na mvutano mkali katika pembe ya Afrika, hasa kati ya Ethiopia na Somalia kuhusu mkataba wenye utata wa bandari na Somaliland, eneo lililojitenga na Somalia ambalo halitambuliki kimataifa. RFI sauti za Dunia. Watu 56 wamepoteza maisha kwenye mkanyagano uliotokea jana katika mji wa Zerekore nchini Guini, wakati wa mechi ya mpira iliyokuwa imefadhiliwa ime na kiongozi wa kijeshi mamadi Dobuya. Florens kiwuwa na ukina wa taarifa hiyo. Tukio hilo lilianza kama majibizano kati ya mashabiki baada ya mchezaji mmoja kutolewa mchezoni dakika za mwisho, hatua iliyofanya mashabiki kuvamia uwanja na kurusha mawe kupinga hatua hiyo ya refa, maafisa wa usalama wakibidi kuingilia kati. Taarifa ya serikali kupitia hotuba kwenye runinga ya kitaifa pia ilitaja chanzo cha vurugu hizo kuwa kutoridhishwa kwa mashabiki na uamuzi wa refa. Aidha, vijana waliteketeza kituo cha polisi usiku kuelezea hasira zao. Serikali ikiongozwa na waziri mkuu Amadu Aurina imelaani ghasia hizo na imeendelea kusihi utulivu, ikiahidi kuchunguza tukio hilo. Upinzani umelaani pia tukio hilo, ukilaumu utawala wa Mamadi Dumbuya kwa kutumia michezo kwa faida za kisiasa, ikisema serikali imewajibika. Mechi hiyo ilikuwa ni mechi ya mwisho iliyokuwa imeandaliwa kwa heshima ya mtawala huyo wa kijeshi alietoa mamlaka mwaka elfu mbili ishirini na moja baada ya mapinduzi ya kijeshi nchini Ghana. Wapiga kura milioni 18 wanatazamiwa kupiga kura Disemba 7 kuchagua rais na wabunge 275, wakati huu vyama vya kisiasa vikiendelea na hatua za mwisho kuwahamasisha raia kujitokeza kwa wingi kushiriki uchaguzi huo. Rais wa Marekani anayeondoka Joe Biden hii leo ameanza ziara rasmi ya siku tatu nchini Angola, ambapo ameratibiwa kufanya mazungumzo na mwenyekiti wake Joao Lourenco uh, kabla ya kuwahutubia wanahabari kuhusiana na masuala mbalimbali ikiwemo afya ya umma kilimo, ushirikiano wa kijeshi na uhifadhi wa urithi wa kitamaduni. Mradi mkubwa wa reli wa kilomita 1300 unaounganisha bandari ya Angola ya Lobito na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na pia tawi linaloenea eh, hadi Zambia unatazamiwa kupewa kipaumbele kwenye ziara hiyo ya Biden, ambaye ameutaja kama uwekezaji mkubwa wa reli wa Marekani kuwahi kufanyika barani Afrika. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusiana na ziara hii? Mnene Masharia ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na uhusiano wa kimataifa, anaangazia hili akiwa Nairobi. Uh, ju rais uh, Biden alikuwa ameahidi kabla hajaondoka ofisi, atazuru Afrika uh, sababu yake ya kungojea mpaka wakati amefukuzwa kazi, wanatoka kazi ndio kuzuru Afrika uh, na hiyo ni jambo lingine, lakini umuhimu wake ni um, kufanya watu wasikie vizuri ati wametembelewa na rais wa Amerika, lakini hatakuwa na uzito wowote uh, itakuwa ni vigumu kusema ati atatimizwa kwa sababu ambaye anamfata hata kusikia mambo yake sijui nini. Wa, watu wa ngolo wanatarajia lakini, hata wao wanasoma kama kila mtu na kuangalia. Joe Biden ni mtu ana mamlaka, ana uwezo, lakini ni vizuri kuwa na mgeni. Ni sauti yake Mene Macharia, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia hilo akiwa na Nairobi njema yote kuhusu afya yako Caroline Corid anakusubiria kila Jumanne asubuhi saa 246 saa za Afrika Mashariki. Marudio ni kila Ijumaa asubuhi saa 146 Afrika Mashariki. Usikose kusikiliza RFI. Rais wa Siria Bashar Assad amesema leo kuwa mashambulio yanayoongozwa na kundi la Kiislamu kaskazini mwa nchi yake yalikuwa jaribio la kuchora upya ramani ya eneo hilo kulingana na maslahi ya Marekani. Daglas Umariba, kulikuwaje hili? Rais Bashar al Assad ametoa matamshi hayo katika mazungumzo ya simu na mwenzake wa Iran, Masud Pezeshkian, wakati jeshi la Siria na mshirika wake Urusi wakiendesha mashambulio ya anga katika maeneo yaliyo chini ya udhibiti wa waasi wa Kiislamu ambao wanaungwa mkono na Uturuki. Asad anaungwa mkono na Urusi na pia Iran, ambazo zote zimethibitisha kwamba zitasaidia jeshi lake kukabiliana baada ya lepo mji wa pili wa nchi hiyo kutwaliwa na wapiganaji hao siku ya jumatatu mashambulio ya anga yaliyofanywa kwa pamoja kati ya siria na urusi katika maeneo kadhaa ya jimbo la idlib kaskazini magharibi mwa siria yaliwaua raia 11 wakiwemo watoto watano kwa mujibu wa shirika moja la uangalizi siria imekuwa kwenye vita tangu asad aliposhutumiwa kwa kukandamiza maandamano ya demokrasia mwaka elfu mbili na kumi na moja na mzozo huo tangu wakati huo umesababisha vifo vya watu takriban laki tano. Msikilizaji, mauzo ya, ya watengenezaji wakuu wa silaha yaliongezeka mwaka jana kutokana na vita vya Ukraine, Gaza pamoja na mivutano kwenye ukanda wa Asia, huku wazalishaji wakubwa wakiwa nchi ya Urusi na zile za Mashariki ya Kati, ripoti mpya imeonyesha. Paul Nzioki, kulikoje? Kwa mujibu wa ripoti ya kituo cha utafiti wa maswala ya amani cha nchini Sweden, mauzo ya silaha na huduma za kijeshi kutoka kwa makampuni zaidi ya mia moja duniani yalifikia dola za Marekani bilioni mia sita thelathini na mbili mwaka elfu mbili ishirini na tatu, ikiwa ni ongezeko la asilimia nne nukta mbili. Ripoti imeongeza kuwa licha ya mwaka elfu mbili ishirini na mbili makampuni hayo kushindwa kutengeneza faida hali ilikuwa tofauti tangu mwanzoni mwa mwaka jana, ambapo makampuni yote mia moja yalirekodi na kisi ya dola bilioni moja zaidi ikiwa ni mara ya kwanza. Ripoti hii inathibitisha kile ambacho kwa muda mrefu wataalamu wa masuala ya usalama walisema, kudorora kwa usalama wa dunia kutachochea uzalishaji mkubwa wa silaha ambao baadaye utakuwa na athari zaidi. Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz katika ziara yake ya kustukisha jijini Kiev ameahidi msaada wa ziada wa kijeshi wa dola milioni 680 kwa Ukraine, wakati huu Urusi ikiimarisha mashambulio ndani ya Ukraine.