Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba. Miongoni mwa taarifa za dunia ambazo tumekuandalia: mvutano kati ya kanisa Katoliki na viongozi wa jeshi waendelea kushika kasi huko DRC. Raia wa Namibia hivi leo wamepiga kura kuchagua rais wao, chama tawala cha SWAPO kikikabiliwa na upinzani mkali na makubaliano ya usitishaji mapigano kati ya Israeli na Hezbola nchini Lebanon yameanza kutekelezwa. Hujambo msikilizaji na karibu. Mvutano kati ya kanisa Katoliki jijini Lubumbashi na viongozi wa jeshi umeendelea kushika kasi, ambapo makasisi kadhaa walitekwa nyara wiki iliyopita na idara za usalama pamoja na kuzuia ibada zilizokuwa zifanyike katika kambi ya jeshi. Kufuatia haya, kanisa Katoliki limelaani vitendo hivyo ambavyo imesema ni vitisho. Fligens Mteba ni askofu mkuu wa jiji la Lubumbashi. Nawaza ni namna ya kuweza kujificha kwa sababu hana juhudi ya kuweza kuwambia wajimajari wenjake na waskari wengine ambao wanenda kujenga manyumba katika konsesion yetu ya kule Kuchamalale. Pa nafasi tunafundisha wavijana ambao wanapenda kuwa mapadri. Tuna maamuzi mingi, na tena ile e, udongo tuko nayo tangu mwaka wa elfu moya mia kenda makumi saba na sita. Makartasi yote ambayo iliotoka kuserikali tuko nayo. Ni sauti yake Fuljans Mteba, askofu mkuu wa jiji la Lubumbashi, alipozungumza na mwandishi wetu Denis Mayo. Usalama wa chakula mashariki mwa DRC unategemea amani. Haya ni kwa mujibu wa naibu mkurugenzi mkuu wa shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa, FAO, baada ya kumaliza ziara katika maeneo ya Kivu kusini na kaskazini. Kamati ya bunge la seneti inayohusika na ulinzi na usalama wa mipaka imeanza kufanya tathmini ya makataa ya hali ya dharura iliyowekwa kwenye majimbo mawili ya Ituri na Kivu Kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Taarifa zaidi na Jason Sagini. Tathmini hii inaenda kufanyika baada ya kuwasilishwa kwa ripoti ya waziri mkuu Judith Suminwa ambaye juma lililopita alizuru maeneo hayo kujionea hali ilivyo, ambapo alipokea malalamiko kutoka kwa raia. Akiwa huko, waziri mkuu Judith aliwaahidi raia kuwa atakaporejea jijini Kinshasa, atajadiliana na viongozi wengine kuangalia ikiwa makataa hiyo iondolewe au la, kwa kile raia walisema tangu makataa hiyo imetangazwa haijafanikisha kudhibiti usalama. Kamati ya seneti ya ulinzi, usalama na mipaka pia inapanga kuandaa vikao vya wanachama wa serikali wanaohusika katika usimamizi wa hali hii. Kulingana na maafisa kadhaa wa serikali walioshiriki katika misheni hiyo, matokeo yanasalia kuwa yenye mchanganyiko. Mamlaka nchini Rwanda zimemrejesha nyumbani raia wa India Salman Khan anayehusishwa na kundi la kigaidi nchini humo, kando na pia kudaiwa kushiriki katika shughuli za itikadi kali dhidi ya serikali ya New Delhi. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, kimesema wanachama wake wawili wameuawa usiku wa kuamkia leo, wakati huu raia wa nchi hiyo wakipiga kura kuchagua viongozi wa serikali za mitaa, uchaguzi unaofungua pazia la kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani. Katika taarifa yake, Chadema imesema mgombea wake mmoja alipigwa risasi na polisi katika tukio ambalo mamlaka zimethibitisha huku mwingine akiuawa kwa kukatwa mapanga. Studioni amerejea tena Emmanuel Makundi, mhariri wetu hapa harifai Kiswahili amekuwa akifuatilia kile ambacho kinaendelea. Tuanze bwana Makundi, uchaguzi huu unatoa taswira gani kuelekea uchaguzi wa hapo mwakani? Na, uh, unatoa taswira ya kwamba uchaguzi wa mwakani matokeo yatakayotolewa ya yatatoa taswira ya nini kitatokea katika, uh, uchaguzi wa mwakani licha ya kwamba kwa, kwa sehemu kubwa, eh, wagombea wa, wa upinzani walitupwa nje eh, katika kinyang'anyiro hichi, ni wachache sana ambao walikuwa wamebakizwa, na hata wale waliobakia uh, walikutana uh, na changamoto kadhaa ambazo uh, wengine walishindwa wali kukamilisha vitu kwa wakati. Kwa hivyo ni uchaguzi ambao bila shaka, ikiwa chama tawala kitapata wenye viti wengi wa serikali za mitaa na wajumbe wengi wa serikali za vijiji, inamaanisha kwamba hata katika uchaguzi ujao pengine wanaweza kuongeza, lakini pia ikiwa upinzani utapata viti, inamaanisha kwamba labda pia katika uchaguzi wa bunge na rais mwakani, wanaweza kupata baadhi ya wa wabunge wakarejea katika bunge, ikiwa changamoto ambazo zimejitokeza safari hii hazitajitokeza tena katika uchaguzi wa mwakani. Wachambuzi na waangalizi wa uchaguzi kile wanaangalia sana ni ukuaji wa demokrasia chini ya Rais Samia Suluhu, kisa ambacho kimetokea utazungumziaje? Nam, nafikiri ni changamoto ambazo mara zote vurugu kama hizi huwa zinatokea katika uchaguzi a, na uwezi kumnyoshea kidole moja kwa moja ama kukinyoshea kidole moja kwa moja chama tawala kwa kuhusika kwa sababu ni vurugu za uchaguzi na kabla ya uchaguzi kuna wagombea wa chama tawala nao walipoteza maisha. Kwa hivyo ni vurugu ambazo bila shaka serikali zetu lazima ziangalie namna gani ya kuondoa dosari zilizojitokeza kama saa hizi, ili uchaguzi wa mwakani usiwe na dosari na watu washiriki uchaguzi kwa uhuru. Ni kushukuru, Emmanuel Makundi. Kampuni ya Adani ya India imesema leo kwamba imepoteza karibu dola bilioni 55 katika soko la hisa tangu waendesha mashtaka wa Marekani wiki iliyopita walipomshutumu mwanzilishi wake na maafisa wengine kwa udanganyifu, hali iliyochochea serikali ya Kenya kufuta mikataba miwili mikuu na wao. Rais wa Msumbiji anayemaliza muda wake Filipe Nyusi amemtaka kinara mkuu wa upinzani nchini humo Venancio Mondlane kukubali kujiunga kwenye mazungumzo ya kusaka suluhu ya mzozo wa baada ya uchaguzi ambao ulikosolewa na vyama vya upinzani. Hapo jana, Rais Nyusi alikutana na wagombea watatu wa urais isipokuwa Mondlane ambaye alitoa makataa ili aweze kushiriki mazungumzo haya. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Daktari Nicodemus Minde anaangazia hili akiwa Kenya. Ni dhahiri kwamba kulikuwa kuna uchafuzi katika huo uchaguzi, na kulikuwa kuna madai kwamba chama cha upinzani ambacho kuwa kinaongozwa na Mondlane amekilishinda uchaguzi, na hatimaye unafahamu kwamba kulikuwa kuna machafuko. Kwa hiyo kitendo cha rais kuamwita kiongozi wa upinzani na kufanyana majadiliano ni katika hatua ya kutaka kutuliza tu ile vurugu na hali ya sintofahamu katika Msumbiji. Daktari Nicodemas Minde, mchambuzi wa masala ya kimataifa. Zaidi ya lori mia saba zilizobeba chakula cha msaada ziko njiani kuelekea maeneo yenye njaa nchini Sudan, kufuatia kibali kilichotolewa na serikali, kwa mujibu wa msemaji wa mpango wa chakula duniani. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure redio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Jijini Nairobi unatusikiliza kwa mita bendi ya 89.7. Raia wa Namibia hivi leo wamepiga kura katika uchaguzi unaotajwa kuwa huenda ukawa kipimo kwa chama tawala cha SWAPO ambacho mgombea wake, ikiwa atashinda, atakuwa mwanamke wa kwanza kuongoza taifa hilo. Victor Moturi anaeleza. Makamu wa rais wa nchi hiyo Netumbo Nandi Ndaitwa alikuwa miongoni mwa watu wa kwanza kupiga kura kwenye mji mkuu Windok, chama chake cha SWAPO kikijaribiwa kwenye uchaguzi huu baada ya kuwa madarakani kwa miaka 34. Ndaitwa mwenye umri wa miaka sabini na miwili aliwaomba wapiga kura karibi ya milioni moja nukta tano kushiriki zoezi hilo kabla ya vituo vya upigaji kura kufungwa mwendo wa saa tatu usiku saa za Afrika Kusini mshindani mkuu ni daktari na wakili Panduleni Itula mwenye umri wa miaka 67 na mwanzilishi wa chama cha Independent Patriots for Change baada ya kuhama kutoka SWAPO mwaka 2020. SWAPO kimetawala nchi hiyo yenye utajiri mkubwa wa madini tangu huru wake mwaka 1990, wakati huu nchi hiyo ikikumbwa na ukosefu wa ajira na kudorora kwa uchumi. Waziri wa Ulaya na mambo ya nje Jean-Noel Barrot leo ameanza ziara yake ya kwanza kusini mwa jangwa la Sahara ambapo anazuru kambi ya wakimbizi nchini Chad iliyo mpakani na Sudan kabla ya kuelekea Ethiopia. Watawala wa kijeshi nchini Mali wamewakamata wafanyikazi wane raia wa Mali wa kampuni ya Barrick Gold ya Canada ambayo pamoja na serikali inamiliki mojawapo ya migodi mikubwa zaidi ya dhahabu duniani magharibi mwa nchi hiyo. Maafisa wawili waliokuwa mafichoni baada ya kutuhumiwa kuhusika katika jaribio la mapinduzi nchini Sierra Leone Novemba mwaka jana waliuawa na vikosi vya usalama wiki hii magharibi mwa nchi hiyo, mamlaka nchini humo zimesema. Na shirika la Amnesty International limesema leo kwamba lina ushahidi kwamba polisi wa Angola waliwaua waandamanaji 17 kwa kutumia nguvu kupita kiasi, ikiwa ni pamoja na risasi, wakati wa maandamano ya umma kwa muda wa takriban miezi 30. RFI. Viongozi mbalimbali wa dunia wameendelea kupongeza makubaliano ya usitishaji mapigano yaliyoanza kutekelezwa hivi leo kati ya Israeli na kundi la Hezbollah la nchini Lebanon, makubaliano ambayo hata hivyo wadadisi wa mambo wanasema yanaweza kuvunjika wakati wowote wa hapo jana, waziri mkuu Benjamin Netanyahu alisema baraza la mawaziri liliidhinisha makubaliano haya, lakini akaonya kwamba majeshi yake hayata sita kurejea vitani ikiwa kundi la Hezbollah litarusha roketi kwenye ardhi yake. Makubaliano ya haya yanatoa taswira gani? Abduni Maseli ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Tanzania. Katika hatua ya mwanzo, bila shaka kutakuwa na hali ya kuvunjika kwa makubaliano kwa muda mfupi, lakini kadri ya muda unavyokwenda e, jambo hili litafaulu kwa sababu mbili. Moja ni kwamba nguvu ya Hizbollah imekuwa ndogo kwa sasa, pamoja na kwamba wana nguvu kubwa ya kuvurumisha makombora mengi kuelekea miji ya Ashkelon, Telavivu na Haifa na kunji k na hata natanya, lakini uwezo e, wa kuendelea zaidi ni mdogo. Nam ni mtazamo wake Amdoni Maseli, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Kundi la Hamas limesema pia kwamba liko tayari kufikia makubaliano ya usitishaji mapigano katika ukanda wa Gaza na kubadilishana mateka kufuatia makubaliano yaliyoafikiwa kati ya Israeli na Lebanon. Mawakili wa makumi ya washtakiwa katika kesi ya ubakaji wa halaiki nchini Ufaransa leo wameanza kutoa utetezi wao wa mwisho kabla ya hukumu kutolewa baada ya waendesha mashtaka kutaka washikiwa hao wafungwe jela kwa muda mrefu. Kamishna wa Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen amesema umoja huo hauna muda wa kupoteza katika kuimarisha miundombinu yake na ulinzi na ushindani wa kiuchumi, hasa wakati huu mataifa hayo yakikabiliwa na tishio uh, la uvamizi wa Urusi. Akizungumza saa chache baada ya timu yake ya uongozi kupitishwa na bunge la Ulaya, Ursula amesema kipaumbele chake kikubwa kitakuwa ni kuhakikisha nchi wanachama zinakuwa salama. Uhuru wa Ulaya hauuzwi. Ndugu wajumbe, vita na madhila ya binadamu yanaendelea bila kudhibitiwa kwenye mipaka yetu Kuanzia Ukrain, mashariki ya kati na sehemu za Afrika. Ulaya lazima itoe mchango muhimu katika maeneo yote haya. Tunao wajibu kusaidia kudhibiti uharibifu na watu kupoteza maisha na kuimarisha usalama wetu. Ni muhimu sana katika dunia ambayo inashuhudia ushindani usioeleweka, dunia ambayo mimi naamini Ulaya inahitajika kuliko wakati wowote wa ule ni sauti yake kamishna a umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen. Wanaharakati wa mazingira leo wameshtumu kuwepo kwa makumi ya watetezi wa sekta ya petrokemikali na mafuta ya kisukuku katika mazungumzo ya Umoja wa Mataifa.