Douglas Omariba. Nam karibu msikilizaji Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Miongoni mwa taarifa kuu za dunia ambazo tumekuandalia awamu hii, idadi ya maambukizi mapya ya virusi vya ukimwi na vifo yapungua duniani kote. Kesi ya utakatishaji wa fedha inayomhusisha Rais Cyril Ramaphosa yaanza kusikilizwa Afrika Kusini na Umoja wa Mataifa wataka kuwepo kwa mkataba wa kudumu wa usitishaji mapigano Gaza na pia Lebanon. Hujambo msikilizaji na karibu kwa taarifa kamili. Idadi ya maambukizi mapya ya virusi vya ukimwi na vifo imepungua duniani kote, hatua inayoashiria maendeleo makubwa katika mapambano dhidi ya ugonjwa huo. Jason Sagini ana maelezo zaidi. Kulingana na utafiti uliochapishwa katika jarida la The Lancet, idadi ya maambukizi ya HIV duniani ilipungua kwa asilimia tano 5 kuanzia mwaka 2010 Vifo vinavyohusiana na HIV, ambavyo kwa ujumla vinasababishwa na magonjwa mengine, vilipungua kwa takriban asilimia 40 hadi chini ya milioni 1 kwa mwaka. Matumizi vidonge ya vidonge vya prep yamethibitisha kuwa nyenzo ya nguvu katika mapambano dhidi ya ukimwi, huku vikipunguza hatari ya kupata virusi kwa karibu asilimia 99. Watafiti wanasema dunia ingali mbali kufikia lengo la Umoja wa Mataifa la kutokomeza kabisa vifo vinavyotokana na ukimwi ifikapo mwaka 2030. Vyanzo vya habari nchini Msumbiji vinasema kampuni ya mafuta ya Total Energies ilifahamu mapema kuhusiana na ripoti za maafisa wa usalama kuteka nyara, kubaka na kuwaua raia karibu na eneo lililotengwa kwa ajili ya mradi wa gesi wa kampuni hiyo, licha ya maafisa wake awali kukana kwamba hawana ufahamu wowote. Mke wa mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda, Kizza Besigye, anasema hatarajii mume wake kupata haki, siku chache tangu atekwe akiwa nchini Kenya na kurudishwa nyumbani akituhumiwa kwa makosa ya kumiliki silaha na makosa mengine katika mahakama ya kijeshi. Winnie Byanyima, katika mahojiano na shirika la habari la Reuters, amesema haoni ikiwa mahakama ya kijeshi itatendea haki mume wake na anaomba jumuiya ya kimataifa kuingilia kati. Court, katika mahakama ya kijeshi hatutarajii kupata haki. Hili sio swala la Kizza Besigye peke yake, bali ni kuhusu namna upinzani unaweza kuwa na nafasi yake kutimiza wajibu katika utawala wa nchi in ya kidemokrasia. Mara ya kwanza walijifanya kuwa ni wakenya kwa kuongea Kiswahili, lakini hata kabla ya kufika mpakani wakajisahau, na mmoja alipigiwa simu na kuanza kuongea Kinyankole. Ni mkenya gani anaongea Kinyankole? kwa hivyo anawajua w waliomrejesha nyumbani, ingawa hawafahamu yeye binafsi, ila walikuwa ni raia wa Uganda. Sauti ya Kewini Bianyima, mke wa mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda Kiza Besigye. Mahakama ya Uganda imeagiza kulipwa fidia kwa watu ishirini waliokamatwa mwezi Aprili mwaka elfu mbili ishirini ambapo walionyeshwa hadharani na kuteswa kwa tuhuma za kuwa wanajihusisha na mapenzi ya jinsia moja, uamuzi ambao umepongezwa na mashirika ya kutetea haki za binadamu zaidi ya watu elfu arobaini wamekimbia makazi yao kutoka kwenye mji mkuu wa Haiti wa Port-au-Prince katika kipindi cha siku kumi zilizopita. Victor Moturi na taarifa hiyo. Kwa muda wa wiki mbili mji wa Port Prince na maeneo ya karibu yamekumbwa na makabiliano mapya yanayochochewa na kundi linalojiita Vive Assam, mojawapo ya magenge yaliyoanzishwa Februari, ambayo alifanikiwa kumbandua madarakani waziri mkuu wa wakati huo Ariel Henry. Kufuatia ghasia hizi zaidi ya watu 40 wamelazimika kuyahama makazi, huku pia jumla zaidi ya watu laki saba wameyakimbia makwao kwa kipindi cha miaka miwili iliyopita. Kwa miongo kadhaa sasa, nchi ya Haiti imeshuhudia msukosuko wa kisiasa na mzozo wa usalama unaotekelezwa na magenge yenye silaha, utekaji nyara na unyanyasaji wa kingono, hali ambayo imewalazimu mataifa kama vile Kenya kuwapeleka polisi wake kusaidia kushika doria na kurejesha utulivu. Victor Muturi. Ofisi ya mkurugenzi mkuu wa mashtaka ya umma nchini Kenya imeambia mahakama kwamba inakabiliwa na uhaba wa fedha katika kuendesha kesi ambapo mhubiri mwenye utata Paul Mackenzie na watu wengine tisini na wane wameshtakiwa kwa mauaji ya watu zaidi ya 429, hatua ambayo inatishia kuvuruga kesi hiyo. Migogoro, ghasia na majanga katika maeneo mengi ya bara la Afrika yamesababisha ongezeko kubwa la idadi ya watu wanaokimbia makazi yao katika kipindi cha miaka 15 iliyopita, imesema ripoti mpya ya uangalizi wa kimataifa. Ripoti inasema hadi kufikia mwishoni mwa mwaka jana Afrika ilihesabu watu milioni 35 wasio na makazi. Takwimu hizi zinaashiria nini? Samolando ni mwanaharakati wa masuala ya haki za binadamu akiwa Kenya. Nadhani inaashiria kwamba kuna kuzoroteka katika haki za kibinadamu barani ya Afrika na kote nchini, na imeweka kwa mizani demokrasia, kwa sababu mara mingi wakimbizi wanatoka makwao kwa sababu za hali ya kiusalama ikiwemo vita. Sasa huu ripoti nakubaliana nao kwa sababu kuna kuzoroteka katika ile ambayo tunaita civil political rights na economic and cultural rights haswa katika nchi mingi sana barani ya Afrika na kote duniani. Mtazamo wake Sam Orlando, mwanaharakati wa masuala ya haki za binadamu akiwa Kenya. Nchi ya DRC na Rwanda zimetia saini hati muhimu ya kuendeleza mchakato wa amani katika eneo la mashariki mwa Congo linaloshuhudia machafuko, imesema nchi ya Angola, ambayo ni mpatanishi katika mzozo huo. Licha ya pande hizi mbili kuwa katika makubaliano na kusitisha mapigano, kunashuhudiwa ukiukaji wa makubaliano hayo, ambapo kundi la M23 linalosaidiwa na Rwanda limeendelea kuchukua maeneo zaidi mashariki mwa DRC. RFI Sauti za Dunia namkule Lubumbashi, saa 11 na dakika 36. Mahakama ya katiba nchini Afrika Kusini hivi leo imeanza kusikiliza kesi iliyofunguliwa na chama cha upinzani cha EFF ambacho kinataka rais Cyril Ramaphosa ashtakiwe kwa tuhuma za utakatishaji fedha kufuatia kashfa ya palapala pala ambayo ilitupwa nje na bunge. Bunge liliacha kuendelea na shauri hilo kwa kile lilisema, mapendekezo ya tume ya uchunguzi hayakusema ikiwa ikiwa Ramaposa anaweza kushtakiwa. Julius Malema ni kiongozi wa EFF. kila rais lazima awajibishwe. kila rais lazima aonyeshe uwajibikaji. Tulifanya kama hiki na Jacob Zuma wakati alipotumia fedha za umma huko Nkandla, tulimpeleka katika mahakama ya kikatiba na wakasema arejeshe pesa. Kitu kile kile kinatokea kwa Ramaposa, kwa sababu sote tunao wajibu wa kikatiba, hakuna aliye juu ya katiba. Kwa hivyo tuko hapa kuwajibisha mhimili wa rais. Haya ndiyo tunayoyafanya. Malema anataka mahakama iridhie ombi lao la kutaka Ramaphosa ashtakiwe kwa kukiuka katiba, kwa kukutwa na kiasi kikubwa cha dola za Marekani nyumbani kwake. Raia wa Namibia watapiga kura hapo kesho katika uchaguzi unaotarajiwa kuwa na ushindani kwa chama tawala cha SWAPO ambacho kimetawala kwa miaka thelathini na minne, wakati makamu wa rais Netumbo Nandi Ndaitwa akilenga kuwa rais wa kwanza mwanamke nchini humo. Umoja wa Ulaya unapanga kuipa Moroko dola milioni mia mbili na kumi kusaidia ujenzi wa baada ya tetemeko la ardhi la mwezi Septemba ambalo liliua zaidi ya watu elfu mbili na mia tisa na kuharibu miundo mbinu. Haya yamesemwa na afisa mkuu wa EU. Na jeshi la Libya limesema kwamba wapiganaji wenye silaha wanawashikilia wahamiaji zaidi ya mia tatu katika eneo la jangwa la nchi hiyo. Tangazo linalotolewa wakati huu taifa hilo likinyoshewa kidole kukiuka haki za binadamu. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16, ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure, msikilizaji. Kumbuka pia matangazo haya unaweza kuyafuatilia mbashara katika ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili, sawia pia na pale mtandao wa YouTube RFI Kiswahili. Umoja wa Mataifa sasa unataka kuwepo kwa mkataba wa kudumu wa usitishaji mapigano kwenye eneo la Gaza na Lebanon, wakati huu baraza la mawaziri la Israeli likitarajiwa kupiga kura kuridhia mpango mpya wa usitishaji mapigano na kundi la Hezbollah. Ikiwa Israeli itaridhia mkataba huu na Lebanon, itakuwa ni hatua muhimu kuelekea kupata suluhu ya kudumu katika eneo la kaskazini mwa Israeli ambako raia walihama kukwepa mashambulio ya Hezbollah. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje? Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia hili akiwa nchini Tanzania. Kuna mambo yanatokea. hatari ya Gaza kimtazamo inaweza kuonekana kama ilikuwa ndogo, lakini ni kubwa zaidi athari yake kuliko athari au kuliko hatari ambayo Waisraeli wanaipata kutoka Lebanoni. Hili ni jambo ambalo lazima ulijue. Kunavurumishwa makombora ya nguvu kutoka Lebanoni mara nyingi kuliko ee, mashambulizi kutoka Gaza. Gaza wamedhoofika na ni karibu ee, shughuli zote za kijeshi dhidi ya wapiganaji wa Hamas. Zimefika karibu na ukomo huo, ndo ukweli wa mambo. nam ni mtazamo wake Hamdun Masele, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Rais mteule wa Marekani Donald Trump ameahidi kutoza ushuru mkubwa kwa washirika watatu wakubwa wa, wa kibiashara ikiwemo Kanada, Mexico na Uchina, mkakati aliyoahidi wa wakati wa kampeni na ambao unaweza kuzua vita ya kibiashara baina ya mataifa hayo. Emmanuel Makundi anatuarifu zaidi. Trump ambaye anaingia madarakani Januari 20 amesema atatoza ushuru wa asilimia 25 kwa bidhaa zitakazoagizwa kutoka Canada na Meksiko hadi pale mataifa hayo yatakapoongeza kasi ya vita ya dawa za kulevya pamoja na wahamiaji wanaovuka mpaka. Kando na haya Trump alitangaza nyongeza asilimia kumi ya ushuru wa bidhaa kutoka Uchina, bidhaa ambazo hata hivyo hakuziweka wazi. Machapisho haya mawili yaliyowekwa kwenye mtandao wake wa kijamii wa Truth Social yanawakilisha baadhi ya maoni mahususi ya Trump kuhusu namna atakavyotekeleza ajenda zake za kiuchumi. Tangu washinda uchaguzi wa, wa Novemba 5 kwa ahadi ya kuweka Amerika mbele. Marekani ilichangia zaidi ya asilimia 83 ya mauzo ya nje kutoka Mexico mwaka 2023 na asilimia 75 ya mauzo ya nje ya Canada. Ama Emmanuel Makundi, jeshi la China limesema lilituma ndege zake kufuatilia na kuionya ndege ya kijeshi ya Marekani ambayo ilipita katika eneo la bahari lenye utata la Taiwan linalotenganisha Uchina, Beijing ikichukulia hatua hiyo kama uchokozi. Ukraina imeshtumu Urusi kwa kile inasema ni kutekeleza shughuli za mauaji ya halaiki kwa kutega mabomu ya ardhini ikiwemo katika miji na vituo vya usafiri. Afisa kutoka wizara ya ulinzi ya Kiev amewambia mkutano huko Kambodia. Waendesha mashtaka nchini Ufaransa leo walitaka kifungo cha hadi miaka kumi na minne jela kwa baadhi ya washtakiwa wenza waliosaidia katika kesi ya mshukiwa mkuu Dominik Pelcot anayeshtakiwa kwa kusajili watu mitandaoni kumbaka mkewe huku akiwa amepoteza fahamu baada ya kumlewesha na dawa za kulevya. Wajumbe kutoka nchi mbalimbali ikiwemo Norway na Rwanda wanaohudhuria kongamano kuhusu taka za plastiki nchini Korea Kusini wanasukuma kuundwa kwa mkataba wa kushughulikia mzozo huo kwa kudhibiti uundwaji, uzalishaji, matumizi na utupaji wake.