Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba. Miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia awamu hii mazungumzo ya mwisho kuhusu mkataba unaolenga kudhibiti taka za plastiki ya ng'oa nanga Korea Kusini. Huenda Namibia ikapata rais wa kwanza mwanamke katika uchaguzi wa urais utakaofanyika Jumatano hii. Na mawaziri wa G7 wakutana Italia kujadili mizozo kwenye eneo la mashariki ya kati na vita kati ya Urusi na Ukraine. Hujambo msikilizaji, na karibu kwa taarifa kamili. Mazungumzo ya mwisho kuhusu mkataba unaolenga kudhibiti taka za plastiki yamengoa nanga hivi leo Korea Kusini, huku kukishuhudiwa tofauti kubwa kati ya nchi zinazotaka kuwepo marufuku na zile zinazopinga. Tayari Umoja wa Mataifa na mashirika ya kiraia yanawataka wajumbe kuweka kando tofauti zao na kutoka na mkataba wa kidunia utakaonusuru athari za mazingira zinazotokana na plastiki. Lakini je, ugumu natoka wapi kufikia makubaliano? Helen Dena ni msimamizi wa mradi wa plastiki wa Afrika kutoka shirika la Greenpeace Africa. Ugumu sana sana unatoka katika uh, vile vipengee ambavyo tunaviita kwa kimombo upstream measures. Yani, tukiangalia mambo ya kupunguza uzalishaji wa plastiki, mambo ya kupunguza ama kusitisha kemikali ambazo zinatumika katika utengenezaji wa plastiki na ugumu wenyewe haswa ni kwa yale mataifa ambayo yanatengeneza, yana mafuta maana ukisitisha utengenezaji wa plastiki, basi uta, it, itakulazimu upunguze matumizi ya, ya, ya mafuta yale mafuta ya, ya kisukuu. Kwa hivyo kwao hawa ambao wana, wana, wanachimba yale mafuta ama wanatengeneza yale mafuta ni vigumu sana. Mkutano huu umeanza siku chache kupita tangu viongozi wa dunia wafikie makubaliano katika mkutano wa COP 29 kule Baku, Azerbaijan, ambapo nchi zilizoendelea zitatoa dola bilioni mia tatu ili kusaidia katika juhudi za kupambana na athari za tabia nchi kwa mataifa maskini hau yakiendelea huko Korea Kusini. Nchini DRC, bwawa la Ruzizi la pili ambalo linatakiwa kusambaza umeme kwenye jimbo la Kivu Kusini, Kaskazini na baadhi ya maeneo ya Rwanda na pia Burundi, linakabiliwa na changamoto ya uzalishaji, na sababu kubwa ni mrundikano wa taka za plastiki ambazo husababisha hitilafu katika mitambo ya bwawa hilo. Kutoka Bukavu, mwanahabari wetu William Basimike ametutumia ripoti ifuatayo. Jumanine Mubalama ni mfanyakazi wa kusafisha bwawa la moto wa umeme linaloitwa Ruzizi ya pili mjini Bukavu. Kwa kutumia mtumbwi, anazunguka chini ya bwawa hili kukusanya chupa, mifuko na sahani za plastiki zilizotupwa ndani ya mifereji na kutelemshwa hadi ndani ya ziwa Kivu na baadaye zinamalizia safari ndani ya mto Ruzizi kwenye bwawa hili. Bimanine Mubalama anasema, Natushangaza sana kuna batu kabisa wavila Bukavu sevure na Goma vuchafu yote wanatupa mumaini hapa hapa kubaraji hapa. Kesho nasikia vulikolalamika o hakuna moto na vovokenye iko natuma hii moto haipatikane juu ya kumanga vuchafu kila siku. Shirika la kitaifa la moto wa umeme SNEL Kivu kusini linatoa malalamiko kwamba taka za plastiki huzuia mitambo yake kutumika kama inavyostahili. Kristian Samvura ni mhandisi wa mitambo ya umeme katika ofisi ya kiufundi ya bwawa hili, anasema athari za plastiki ni changamoto kubwa. Ile buchafu yote inakuya zuia makayungilo yenye kupitisha maji kwa mashine zetu, inapoteza nguvu yayo. Kawaida tunatoa megawati ishirini na tisa, lakini kutokana na hiyo uchafu yote tunatoa megawati ishirini na ni tatizo kubwa. Bwawa la moto wa umeme la Ruzizi ya pili lina au umeme kati ya miji ya Bukavu na Goma nchini DRC na pia pande zimoja za nchi za Rwanda na Burundi. SNEL inaonya wakazi wadhamirike kuhusu taka hizo na mamlaka ya Kongo ivalie njuga swala hili. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Kampeni za lala salama kuelekea uchaguzi wa serikali za mitaa nchini Tanzania utakaofanyika Jumatano wiki hii zimeingia katika hatua ya mwisho. Uchaguzi ambao waangalizi wa uchaguzi wanafuatilia kwa karibu kile ambacho kinaendelea, kwa kuonekana kuwa mtihani wa dhamira ya Tanzania katika misingi ya kidemokrasia chini ya Rais Samia Suluhu. Msikilizaji, wakati dunia hivi leo ikiadhimisha siku ya kupinga ukatili wa kijinsia, ripoti ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kwamba mwanamke mmoja aliuawa na mpenzi wake au jamaa kila baada ya dakika kumi mwaka uliopita, jambo linaloonyesha kwamba udhalilishaji dhidi ya wanawake na wasichana bado ni tatizo kwenye jamii. Wanaharakati wa haki za binadamu wanasema jamii kukosa elimu na mila na tamaduni potovu, hasa hapa Afrika Mashariki, zimechangia tatizo kama anavyoeleza hapa Francis Auma, afisa wa masada ya dharura kutoka shirika la muhuri la nchini Kenya. Mila tamaduni bado zinachangia pakubwa. Kuna watu wakishaumizwa maswala ya maslahi ya kuongea wamalizane, imeathiri na serikali pia hawajachukulia kipaumbele, hawajawekea uzito kuangalia. Ingawa tuko na masheria, tuko na sheria, tuko na katiba ya kulinda akina mama, lakini bado watu wanaona kama akina mama watoto wa kike wanawake bado wako duni kulingana na mila za tamaduni. Vile vile lazima uh, viongozi wajitokeze kama ni wa kidini na watu wa kila tabaka mbalimbali kuangalia kuwa haki zao hazijaathirika. Ripoti imelitaja bara la Afrika kurekodi idadi ya juu zaidi kidunia ambapo wanawake na wasichana elfu ishirini na moja waliuawa na watu wa karibu. Wizara ya mambo ya nje ya Sudani imeshtumu wapiganaji wa RSF kwa kutekeleza vitendo vya ubakaji zaidi ya mia tano na unyanyasaji mwingine, ikiwa ni pamoja na utumwa wa kingono dhidi ya wanawake na wasichana tangu mzozo ulipozuka nchini humo mwezi Aprili. Msikilizaji, vita ya maneno kati ya aliyekuwa naibu rais wa Kenya, Rigathi Gashagwa na rais William Ruto imeshika kasi, ambapo mwishoni mwa juma Gashagwa alimkosoa aliyekuwa bosi wake akidai simu kweli, madai yaliyokanushwa na wendani wa Ruto hai ya kijiri. Tayari mjadala kuelekea uchaguzi wa mwaka 2027 unaendelea, ambapo baadhi wanajiuliza ikiwa kuungana kwa aliyekuwa kinara wa upinzani Raila Odinga na rais Ruto kutamsaidia achaguliwe kwa mhula wa pili. Profesa Mashadi Mnene ni mchambuzi wa siasa za Kenya. Kumkosoa aliyekuwa mkubwa wake anaendelea kujipatia sifa na kujijenga zaidi ya vile alikuwa hapo mbeleni, wakati alikuwa makamu wa rais. Vile kunaonekana kama wakiendelea hivi, ule ushirikiano ulioko kati ya Raila na Ruto unaweza labda ukazorota kidogo, kwa sababu ikiwa Ruto ataonekana yeye amedhaifika kabisa na anaweza shindwa, eh, Raila angependa kuwa ni yeye ndiye ati atamshinda. Kwa hivyo lolote laweza fanyika wakati huo man mtu au kutenda mtazamo wake. Profesa Mashari Mnene, mchambuzi wa siasa za Kenya. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limesema vikosi vya usalama vya Msumbiji viliwaua watoto wasiopungua kumi na kujeruhi makumi ya wengine katika ghasia za baada ya uchaguzi wa Oktoba 9. RFI, sauti za dunia. Kufuatilia matangazo haya katika ukurasa wa facebook wa facebook RFI Kiswahili. Makamu wa rais wa Namibia, Netumbo Nandi na Ndaitwa, huenda akawa mwanamke wa kwanza kuwa rais wa taifa hilo ikiwa atafanikiwa kushinda uchaguzi mkuu na utarajiwa kufanyika Jumatano ya wiki hii. Victor Moturi ameandaa ripoti ifuatayo. Kura za maoni zilizochapishwa hivi karibuni zinaonyesha kuwa makamu wa rais Nandi Naitwa na chama chake cha SWAPO atashinda uchaguzi huo Naitwa mwenye umri wa miaka sabini na miwili ameahidi kubuni nafasi nyingi za ajira kwa vijana na kutumia dola bilioni 4.7 katika kipindi cha miaka mitano ijayo, kutengeneza nafasi zaidi ya elfu mia tano, lengo ambalo wakosoaji wake wanasema halitawezekana. Hata hivyo chama cha SWAPO kinakabiliwa na ushindani mkubwa kutoka kwa vyama vya Independent Patriot for Change kinachoongozwa na Daktari Pandoleni Itula na kile cha Affirmative Repositioning kinachoongozwa na Profesa wa chuo kikuu Job Amupanda. SWAPO kimetawala nchi hiyo ya kusini magharibi mwa Afrika tangu taifa hilo lilipopata huru kutoka kwa uongozi wa ubaguzi wa rangi wa Afrika kusini mwaka 1990 ambapo takriban watu milioni 1.4 wamejiandikisha kupiga kura. Victor Moturi. Rais wa Algeria Abdelmajid Tebboune hapo jana alitia saini sheria ya bajeti ya mwaka 2025 inayoonyesha ukuaji wa uchumi kwa asilimia 4.5 kutoka asilimia 4.2. Polisi nchini Afrika Kusini wamewakamata watu kumi na wanne waliotoka kwenye mgodi haramu wa dhahabu ambapo mamia ya wengine wanaaminika kujificha baada ya wiki kadhaa za kuzuia chakula na maji kuingia humo ili kuwalazimu walio ndani kuondoka. Takriban raia ishirini na wawili wa Somalia wamekufa maji baada ya boti mbili zilizobeba wahamiaji kupinduka na kuzama katika pwani ya bahari ya Madagaskar mwishoni mwa juma, waziri wa habari wa Somalia Daud Awes amesema. Mawaziri wa mambo ya nje kutoka muungano wa G7 kwa siku mbili kuanzia leo wanakutana mjini Roma, Italia, kujadili mizozo kwenye eneo la mashariki ya kati na vita kati ya Urusi na Ukraina. Mkutano wa hivi leo utatoa picha ya ikiwa mataifa hayo yataendelea kusimama na Ukraina au la, hasa wakati huu Marekani ikiwa imepata rais mpya Donald Trump atakayeapishwa Januari mwakani. Lakini je, wanaweza kuwa na suluhu? Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Kwanza, wamechelewa sana, wamechelewa. Madhara ya vita yamekuwa makubwa mno, lakini kuna msemo wa Kiingereza, wanasema better late than never. G7 ni G7, kwamba wako pamoja mataifa saba, lakini ndani ya mataifa hayo wapo wanaounga mkono vita hivyo. Ili uweze kuwa msuluhishi mzuri wa amani, kwanza ni kujitoa katika vita hivyo. Naamini kabisa kama wao kweli wanataka amani ipatikane, wao ndio wanaweza kuipata hiyo amani kwa sababu wao ndio wakubwa kabisa wa kuandaa hiyo migogoro. Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Tanzania. Msikilizaji, wakati huu mapigano baina ya makundi yenye silaha nchini Haiti yakiripotiwa kupungua mwaka huu, mashambulio dhidi ya raia yameongezeka maradufu, ikiwemo vitendo vya kutisha vya ubakaji na udhalilishaji wa kingono. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa yake, Jason Sagini. Ripoti hiyo inasema makundi ya uhalifu mara nyingi yametumia unyanyasaji wa kijinsia kuzua hofu katika maeneo ya makundi hasimu, shirika hili likidai mfumo wa utawala wa sheria nchini Haiti umesambaratika. Aidha, kuanzia Januari hadi Oktoba mwaka huu zaidi ya wanawake na wasichana elfu nne waliripotiwa kubakwa kwa makundi, Umoja wa Mataifa ukisema ulirekodi vitendo zaidi ya elfu moja walivyofanyiwa watoto. Mtafiti wa Human Rights Watch nchini Haiti Nathalie Cotrino akisema makundi ya majambazi hayajali kabisa kuhusu umri. Hii imetolewa siku chache kupita tangu shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka MSF ambalo kwa muda mrefu limekuwa likitoa huduma zake kwenye taifa hilo likitangaza kusitisha operesheni zake kwa hofu ya usalama. Jason Sagini, waendesha mashtaka wa Ufaransa sasa wanataka kifungo cha juu zaidi cha miaka ishirini jela kwa mwanaume aliyeshtakiwa kwa kusajili watu mitandaoni ili kumbaka mkewe baada ya kumpa dawa za kumlewesha katika kesi ambayo imetikisa taifa hilo. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres amekosoa mpango wa serikali ya Marekani ambayo wiki iliyopita ilisema itaipa Ukraine mabomu ya kutega ardhini zana ambazo zinapigwa vita na jumuiya ya kimataifa. Jeshi la Israeli limesema lilishambulia kamandi ya kijeshi ya wapiganaji wa Hezbollah katika eneo la Basta jijini Beirut, hili likiwa shambulio baya la anga kutekelezwa hivi karibuni na Israeli. Matangazo ambayo unayapata mubashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya.