Ni saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio in France International. Caroline Coriel Kwenye awamu ya pili, Uganda yasema Kenya ilifahamu kuhusu kukamatwa kwa kiongozi wa upinzani Daktari Kizza Besigye. Chama tawala cha Pastef nchini Senegal chathibitishwa kuwa na wingi wa bunge baada ya uchaguzi wa hivi majuzi. Mataifa kadhaa ya Ulaya yapa ya kumkamata waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, Marekani ikichukua msimamo tofauti. Karibu katika awamu ya pili. Waziri wa habari wa Uganda Chris Bariumunsi amethibitisha kuwa serikali ya Rais Yoweri Kaguta Museveni iliyoshirikiana na Kenya katika kukamatwa kwa kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Daktari Kiza Besije na kusafirishwa hadi Kampala, Uganda, baadaye kujibu mashtaka. Katika mahojiano kwenye runinga ya NBS ya Uganda hii leo, Waziri Bariumunsi amesema serikali ya Uganda haingefanikiwa kumkamata Besije bila ya kuungwa mkono na Kenya. Kan Okach ni wakili na mchambuzi wa maswala ya sheria. Anazungumzia swala hili akiwa nchini Kenya. Ukiangazia yale ambayo wa serikali ya Kenya ilisema walisema hawakupashwa, hawakujua hata jinsi ambavyo eh, bwana Bisiji aliweza kutoweka. Lakini wakati ambapo serikali ya Uganda imekanusha ime madai ya Kenya, inamaanisha kwamba nchi yetu iko na dosari, iko na shida, kwa sababu nchi imekubali ukiukaji wa sheria, imeukubali ukiukaji wa, wa haki za bwana Bisije, na inamaanisha hata nchi hii inaweza ikapelekwa kotini na iweze ikafidia Anabisi je fedha nyingi sana, lakini kwa hakika inaonyesha kwamba sisi kama Wakenya si nchi inatu, inatuonyesha kama nchi ambayo haiheshimu sheria. Ni Dan Kanukach, wakili na mchambuzi wa maswala ya sheria, anazungumza akiwa nchini Kenya. Tukisalia nchini Uganda, rais Yoweri Museveni ametangaza msamaha kwa wafuasi 19 wa chama cha upinzani cha NUP waliokamatwa na kushtakiwa katika mahakama ya kijeshi kwa makosa ya uhaini na umiliki wa silaha kinyume cha sheria wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na moja. Kule Burundi, baada ya mwaka moja na miezi na siku kumi na tatu hatimaye mwanaharakati Emilian Sabimana ameachiwa huru kutoka jela kuu la Kitega, kaskazini mwa Burundi, kupitia msamaha wa Rais Ali Bilali na maelezo zaidi Juni 27 22 mahakama kuu ya Gitega ni mhukumu Emilien Sibomana kifungo cha miaka mitano jela na fidia ya franka za Burundi milioni tano kwa kosa la kutoa kashfa dhidi ya padri Loranda Karutimana ambaye ni mkurugenzi wa shule ya Cris Roi ya Mushasha mkoani Gitega, kosa ambalo wanaharakati nchini Burundi waliendelea kulalamika kutokana kile walichokiita kuzuiliwa kinyume cha sheria. Mwanaharakati wa kike kutoka nchini Burundi, Ines Kidasharira, amesema kuzuiliwa jela kwa mwanamama huyo hakutowazuia kuendelea kutuhumu maovu yanayofanywa na watu ambao wanakingiwa kifua na viongozi wakuu serikalini na kwamba wataendeleza harakati za kupinga unyanyasaji wa kijinsia. Hivi karibuni rais wa Burundi, Evariste Ndayishimiye, alitoa msamaha kwa wafungwa zaidi ya mia tano ambao Emilienne Nsabimana ni miongoni mwao. Katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, waziri mkuu Judith Suminwa amewasili mjini Goma kwa ziara ya kutathmini athari za hali ya dharura inayotekelezwa katika mikoa ya mashariki mwa nchi hiyo. Katika ziara yake, waziri mkuu anatarajiwa kukutana na viongozi wa mitaa na kusikiliza malalamiko ya wananchi. Ziara ya waziri mkuu inakuja wakati ambapo kumekuwa na wito unaozidi uzidi kutoka kwa wadau mbalimbali mbali wa kisiasa kwa mabadiliko ya mkakati. Wachambuzi wa siasa wanazungumziaje hali hii? Viktoria na Mujabi ni mchambuzi wa siasa za DRC, anazungumza akiwa mashariki mwa Kongo. Na ziara ya waziri mkuu Judith Suminwa hapo jimboni Kivu Kaskazini ni kutathmini hali halisi ya usalama pale mashariki, hapa mashariki, na kuweza kuweka kikomo kwenye hali hii ya dharura ambayo imedumu karibuni miaka miwili na ikionekana nimechosha wananchi na wananchi wamepiga kelele kwamba hali hii a, basi ingeweza kukomeshwa sasa. Ujumbe wa Judith Suminwa ni kuangalia moja kwa moja ni kipi kile ambacho ambacho kinahitajika kifanyike ili kuweza kujibu kwa uh, ile matakwa ya raia na kuweza kuifanyia kazi baadaye atakaporudi hapo Kinshasa hali ya dharura ilianzishwa zaidi ya miaka mitatu iliyopita ili kudhibiti ghasia zinazotokana na makundi yenye silaha Baadhi ya maseneta wa Marekani sasa wanataka nchi hiyo kuacha kuiuzia silaha Falme za Kiarabu kwa kile wanaamini kuwa baadhi ya silaha zake zimekuwa zikitumwa kuwasaidia wapiganaji wa RSF wanaopigana na jeshi la serikali nchini Sudan. Haya yanajiri wakati Umoja wa Mataifa kupitia kwa msemaji wake onya kuhusu kuendelea kuzorota kwa hali ya kibinadamu kwenye taifa hilo. Shirika world... la mpango wa chakula duniani linasema kwamba tangu vita vilipoanza miezi 19 iliyopita nchini Sudan, ndege ya kwanza ya ndani ya Umoja Mataifa ilisafiri leo kutoka bandari ya Sudan hadi Kasala karibu na mipaka ya Sudani na Eritrea. Safari za ndege zinazosimamiwa na WFP sasa zitatoa safari za ndege za mara kwa mara ili kusafirisha wafanyikazi wa misaada na shehena nyepesi ya kibinadamu kutoka Port Sudan hadi sala mara moja kwa wiki. Ndege hiyo mpya inapunguza muda wa kusafiri kwa hadi saa moja pekee ikilinganishwa na siku mbili za barabarani. Ni sauti yake Stevan Dujerik, msemaji wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini. Milio ya risasi ilisikika hapo jana katika mji mkuu Juba, nyumbani kwake mkuu wa upelelezi aliyefutwa kazi hivi majuzi, Akol Kor, huku Umoja wa Mataifa ukiitaja tukio hilo kama jaribio la kukamatwa kwa afisa huyo. Taarifa zaidi na Douglas Umariba makabiliano hayo baina ya wanajeshi wa serikali na maafisa wanaomlinda Akol Kor yalidumu kwa takriban saa moja na kusababisha makumi ya maafisa wake kuuawa ama kujeruhiwa. Vyombo vya habari nchini humo vimeripoti kwamba Kor aliyefutwa kazi na Rais Salva Kiir mwezi Oktoba alikamatwa wakati wa makabiliano hayo, lakini taarifa hizo hazijadhibitishwa na mamlaka. Akole amekuwa chini ya kifungo cha nyumbani tangu atimuliwe kazi lakini alisalia kuwa mtu mwenye nguvu baada ya kuongoza idara ya usalama wa taifa tangu taifa hilo kupata uhuru mwaka elfu mbili na kumi na moja. RFI Kitwi 92.5 FM. Matangazo haya yanasikika pia kupitia mitandao yetu ya kijamii ya Facebook na YouTube. Chama tawala nchini Senegal, Pastef, kimeshinda karibu robo tatu ya viti vya ubunge katika uchaguzi uliofanyika wikendi iliyopita, matokeo yanayomaanisha kuwa sasa sera za serikali mpya zitapitishwa kirahisi. Hilaringati anafafanua zaidi. Kwa mujibu wa matokeo ya awali chama cha rais Basrufae kimepata ungi mia moja na thelathini kati ya mia moja na sitini na tano wanaotakiwa katika bunge la kitaifa, matokeo yaliyothibitishwa na maofisa wa chama tawala. Matokeo haya hata hivyo yatasalia kuwa ya awali hadi pale yatakapothibitishwa na mahakama ya kikatiba ndani ya siku tano zijazo. Upinzani uliokuwa unaongozwa na, na rais wa zamani Makisal uliambulia wabunge kumi na sita huku chama cha waziri mkuu wa zamani Amadou Ba kikipata viti saba na viti vitatu vilienda kwa aliyekuwa meya wa Dakar Bartholomi Dias. Nigeria inataka kurudishwa nyumbani kiongozi wa kundi linalopigania utengano kwa jina Biafra Republic Government, Simon Ekpa ambaye amekamatwa nchini Finland kwa tuhuma za vitendo vya kigaidi kutumia mitandao. Nchini Mali, joto la kisiasa limepanda baada ya kutumbuliwa kwa aliyekuwa waziri mkuu wa mpito Shogwel Maiga na nafasi yake kuchukuliwa na Jenerali Abdulahi Maiga, raia wakiwa na wasiwasi kuhusu hatima ya serikali ya mpito nchini Ivory Coast, tume ya uchaguzi imetangaza kuongezeka kwa wapiga kura wapya laki tisa katika usajili wa wapiga kura iliyoanza Oktoba tarehe kumi na tisa na kutamatika Novemba tarehe kumi na saba. Rais wa China Xi Jinping amefanya ziara fupi nchini Moroko na kukutana na mfalme wa nchi hiyo Moulay El Hassan, ambapo wawili hao wamejadiliana kuhusu ushirikiano kati ya nchi hizo mbili RF. Italia, Uholanzi na Kanada hapo jana zimesema zitatii amri ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na waziri wa zamani wa ulinzi Yoav Gallant. Mahakama hiyo yenye makao yake mjini The Hague ilitangaza vibali hivyo mapema siku hiyo ikimtuhumu Netanyahu na Gallant kwa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu kuhusu vita huko Gaza. Pia ilitoa waranti kwa mkuu wa kijeshi wa kundi la upinzani la Palestina Mohamed Dave. Waziri wa ulinzi wa Italia Gaida Croseto alisema nchi yake italazimika kumkamata Netanyahu iwapo atazuru nchi hiyo. Hata hivyo, Marekani inasema mchakato wa kutoa waranti hiyo au kwenda kisheria. Karin Shan Pierre ni msemaji wa ikulu ya Marekani, the Whitehouse. Hatutafanya ukamataji wowote, na si kitu ambacho tunafikiria kufanya na and nina mifano um, ya kwa nini tunahisi kwamba mchakato huo una dosari. So uh, kwa mfano ukilinganisha vile amri ya kukamatwa uh, kwa Nicolas Maduro alivyotekeleza mwendesha mashtaka, Israel haikupewa nafasi kushauriana vilivyo na kutafuta na hii inaibua maswali kuhusu imani ya mwendesha mashtaka. Kwa upande wake, Ujerumani imesema bado inathathmini hati hiyo kabla ya kutoa msimamo wake, amesema waziri wa mambo ya nje Analena Baerbock. Wafanyikazi wengi wa kutoa misaada wameuawa mwaka huu kuliko mwaka wowote mwingine, huku wengi wao wakiuawa katika mzozo wa Gaza, kwa mujibu ya ofisi ya Umoja Mataifa ya misaada ya kibinadamu kibi katika data imetolewa na, na umoja huo, waathirika mia moja sabini na wanane wameuawa katika ardhi ya Palestina na inayokaliwa na walowezi wa Kiyahudi, ishirini na tano wakiuawa nchini Sudan. Wachambuzi wa siasa wa, za kimataifa wanazungumziaje hali hii? Abdul Karim Atiki anazungumzia hili akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kwa mfano kule Palestina wao wanaambiwa kwamba wanawasaidia eh, wapiganaji wa Hamasi kwanza vile vyakula au misaada ile inayopelekwa, basi na wale wapiganaji wanakuwa wanafaidika. Kwa hiyo ndio tatizo la mivutano, na watu waki wakiwa hawasikilizaji kufanya uchumbuzi katika nchi ambayo haina sheria, haina amani, huwezi kufanya, huwezi kwenda kutafuta ushahidi Daga sasa hivi, kama vile ambavyo huwezi kwenda kutafuta ushahidi Omdurumani ama pale Katumu. Kwa hiyo jitihada zifanyike katika kurudisha tu amani. Ni mtazamo wake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kongamano la Mataifa kuhusu mazingira la COP 29 nchini Azerbaijan limependekeza mataifa tajiri kutoa dola bilioni 250 kila mwaka kusaidia mataifa yanayoendelea kukabiliana na athari hasi ya mabadiliko ya tabia nchi. Matangazo moja kwa moja kutoka RFI Kiswahili.