Saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corrier Tulio kuandalia awamu ya pili. Rais William Ruto afutilia mbali mkataba na kampuni ya India ya Adani ya ujenzi katika uwanja wa Jomo Kenyatta. Muungano wa nchi za Afrika ya Kusini SADEC waidhinishwa kikosi cha pamoja nchini DRC kuendelea kuhudumu kwa mwaka mwingine zaidi, na mahakama ya ICC yatoa amri ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu. Jambo na karibu. Vyama vya upinzani nchini DRC vimetoa wito kwa wafuasi wao kuandamana dhidi ya mipango inayowezekana ya rais uh, Felix Tshisekedi ya kubadilisha katiba. Chama tawala cha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwezi Oktoba kiliwataka wanachama wake kufanyia kazi mageuzi ya katiba na upinzani unaofu. Mabadiliko haya yanaweza kurefusha muda wa rais Tshisekedi madarakani. Wachambuzi wa siasa zungumziaji harakati hizi za upinzani. Daktari Dodo Mirefu anaangazia hili akiwa nchini DRC. Huwezi kubadilisha uh, kufanya mageuzi yoyote katika katiba wakati uko katika hali ya dharura ya kama ilivyo sasa katika mashariki ya Kongo. Hii haikubaliki, vipengele vyenyewe ambavyo vinatakiwa ku ambavyo vinasemekana kwamba vibadilishwe ambavyo katiba inakataa visibadilishwe. Watu wanafikiria kwamba labda labda kuna uh, kunakuwa na hii strategy uh, kunakuwa na mbinu fulani ya rahisi ya kufanya mambo fulani, na wakati akifanya haya mambo hataki attention iwe hapa kwa kwa haya mambo ambayo anataka kuyafanya. Kwa hiyo anawapa Wakongomani mfupa kwamba, kwa nyinyi mebaki na diskasi mevutani kwenye mambo ya katiba, wakati hii itaniruhusu. Wakati nyinyi mnaendelea kutugania mambo ya katiba, mi nitakuwa na uhuru wa kufanya mambo mengine bila nyewe kujali mabadiliko ya katiba lazima kupigiwa kura ya maoni au na asilimia sitini ya wabunge. Waendesha mashtaka nchini DRC wanataka mwanasiasa wa upinzani Seth Kikuni kufungwa jela kwa miaka mitatu kwa makosa ya kutatiza amani na kueneza habari potovu. Mahakama ya Kinshasa Kombe ambayo imekuwa ikisikiliza kesi hiyo ikitazamiwa kutoa uamuzi wake Novemba tarehe 27 nchini Kenya, Rais William Ruto ameagiza mawaziri wa uchukuzi Davis Chirchir na mwenzake wa nishati Opio Wandai kusitisha ushirikiano kati ya sekta ya umma na sekta ya kibinafsi na kampuni ya India ya Adani Group Holdings. Akizungumza leo Alhamisi wakati wa hotuba yake kwa taifa bungeni, mkuu huyu alifichua kuwa agizo lake lilichangiwa na utoaji wa ushahidi usio na shaka au taarifa za kuaminika kuhusu ufisadi. Honorable members, wabunge waheshimiwa, nimesema hapo awali and now reiterate, na sasa narudia hii leo kwamba kutokana na ushahidi usiopingika to... sasa naelekeza katika kanuni zilizoainishwa katika ibara ya kumi ya katiba kuhusu uwazi na uwajibikaji na kwa kuzingatia taarifa zilizotolewa na vyombo vya ujasusi mataifa wa shirika, kwamba shughuli ya ununuzi ndani ya wizara ya uchukuzi na wizara ya nishati na petroli utasitisha mara moja mchakato unaoendelea wa upanuzi wa uwanja wa JKIA, shughuli ya ushirikiano wa kibinafsi katika hotuba hiyo iliyobeba mambo mengi yanayolihusu taifa la Kenya na wananchi wake, William Ruto amewataka wakenya kujifunga kibwebwe wakati huu akijaribu kuweka mambo sawa kiuchumi na kwamba utawala wake ulizinduliwa katika wakati mgumu. That for many Kenyans, wakenya wengi wanashuhudia wakati mgumu wa kukidhi mahitaji yao ya kimsingi pia ni kweli kwamba hali hii imeendelea kwa miaka kadhaa sasa now, na kusababisha kughadhabika na kuleta hali ya wasi wasiwasi mwingi. Ingawa tumejitahidi kupunguza baadhi ya matatizo haya, kuna mengi bado ya kufanywa. Japokuwa tumeweka msingi thabiti wa kusaidia hali hii, ninaamini kwamba ni muhimu kwetu kukumbuka kwamba utawala huu ulichukua uongozi katika wakati mgumu sana uliochangiwa na changamoto za ndani na nje ya nchi zilizochangiwa na masuala ya usalama wa kikanda, kimataifa, fedha za like kijiografia na kisiasa, pamoja na mabadiliko ya tabianchi. Aidha, Rais William Ruto amezungumzia changamoto katika vyuo vikuu ikiwemo chuo kikuu cha Moi kinachohusiana na maswala ya utawala. Nchi ya Marekani sasa inataka polisi wa Kenya waliotumwa nchini Haiti kwenda kusaidia idara za usalama za nchi hiyo kukabiliana na makundi yenye silaha kigeuzwe na kuwa kikosi kamili cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, pendekezo hili licha ya kuungwa mkono na nchi washirika wa, wa Marekani ikiwemo Uingereza linapingwa vikali na Urusi pamoja na Uchina. Kwa mujibu wa serikali ya Marekani, kukifanya kikosi kilichoko sasa hivi Haiti kuwa na uwezo kukabiliana na makundi hayo kutasaidia kurejesha haraka utulivu pamoja na kuzilazimisha nchi wanachama kuchangia fedha na vifaa kwa wakati. Operesheni ya kurejesha utulivu kwenye taifa hilo ambayo inaongozwa na Kenya imekumbwa na sintofahamu, hasa kutokana na kukosekana kwa fedha na vifaa vya kisasa kuyakabili makundi ya majambazi ambayo yameendelea kutatiza za usalama Haiti ambayo kwa sasa inaongozwa na baraza la mpito haina rais wala wabunge, hali inayochangia makundi yenye silaha kutumia mwenye huo kujitanua kwenye miji mbalimbali mbali, ambapo sasa wanadhibiti karibu asilimia wa 85 ya jiji kuu la Port-au-Prince, na kukosekana kwa kikosi imara kuwadhibiti kunaitumbukiza nchi hiyo katika mgogoro zaidi. Mpaka sasa, Kenya imetuma polisi 400 pekee kati ya 2500 waliotarajiwa kutumwa, wakati mpango huu ukiridhiwa na Umoja wa Mataifa mwaka uliopita. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir amemfuta kazi kamishna mkuu wa mamlaka ya kukusanya ushuru Africano Mande na kumteua Simon Akwey Adeng. Sababu za kumwachisha kazi Mande hazijatuliwa. Mbona rais Kiir ameamua kufanya mabadiliko haya katika serikali yake, licha maafisa hawa kukaa ofisini chini ya mwaka mmoja tu? Fidel Ndeng ni mwanaharakati, anazungumza akiwa jijini Nairobi. Hata ukitoa mtu mwenye amechukua pesa ya wananchi bila kuweka yeye kwa jela, hiyo itasaidia ita nchi juu? hao watu wanaingia, wanaiba, wanatoka, wengine wanakuja, wanaiba, wanatoka, so hakuna faida wananchi wanapata juu ni hao watu ni kufora tu mahali, hiyo ndio shida. Ni Fidel Ndeng, mwanaharakati anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Watu kumi wameuawa jana katika shambulizi la RSF katika mji wa Tekina, jimbo la Al Jazira kule Sudan, ikiwa ni siku ya pili tangu RSF kushambulia eneo hilo lenye wakazi karibu laki mbili 2 Wakuu wa nchi za jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika Sedek hapo jana wameridhia kuongezwa muda wa mwaka mmoja zaidi kwa vikosi vyake vya kulinda amani nchini DRC. Wakizungumza baada ya kikao cha dharura kilichoitishwa kujadili hali ya usalama mashariki mwa Kongo, rais wa Zimbabwe ambaye pia ni mwenyekiti wa jumuiya hiyo amezitaka nchi wanachama kuhakikisha wanaisaidia Kinshasa kurejesha utulivu mashariki mwa nchi hiyo. Wachambuzi ya siasa wanaizungumziaje hatua wa hii? Lena Ndela ni mchambuzi wa maswala ya kimataifa, anazungumza akiwa Nairobi. Kwa maoni yangu, sioni kama mabadiliko itakuwa, unajua, tukiangalia vizuri, nchi ya Democratic Republic of Congo ni nchi yenye iko na economic empowerment nzuri, lakini kumekuwa na corruption nyingi yenye imefanya kusikuwe na amani. Sasa mabadiliko yenye itakuwa labda watu wa kisiasa wakiangalia wakae chini wazungumze pamoja, na sana sana swali ni ili kila wakati hatupatangi suluhisho kwa vita zinafanyikanga kwenye DRC, watu wanaua na pia hakuna amani. Na sasa tunajiuliza hapa mbeleni ni ukweli ama tunadanganyana tukisema tuongeze muda wa kulinda usalama ama tu itakuwa tu kama jambo litafanyika mwaka ujayo na mwaka ujayo ikiendelea hivyo. SADC pia imesema itaendelea kuunga mkono juhudi za upatanishi kati ya Rwanda na nchi ya DRC. Nchini Mali, Meja Jenerali Abdoulaye Maiga ameteuliwa kuwa waziri mkuu wa mpito siku moja baada ya Shogol Kokala Maiga kufutwa kazi. Joi Ajoi na maelezo zaidi. Choguel Kokal Maiga hivi majuzi alikosoa utendekazi wa serikali ya kijeshi ya kuandaa uchaguzi ndani ya kipindi cha mpito kilichoahidiwa cha miezi ishirini na minne kurejesha uongozi wa demokrasia hadi kufurushwa kwake. Meja Jenerali Abdul Maiga alihudumu katika wadhifa wa msemaji wa serikali. Nchi hiyo ya Afrika Magharibi inayokumbwa na ghasia za wanajihadi imekuwa ikiongozwa na jeshi tangu mapinduzi ya mwaka 2020 na 2021. Meja Jenerali Abdul Maiga hakukuwepo katika kundi la kwanza la makanali waliompindua rais wa kiraia mnamo Agosti mwaka 2020 na ambapo alipandishwa cheo na kuwa jenerali mnamo Juni mwaka 2020. Serikali ya kijeshi iliahidi kuandaa uchaguzi na kukabidhi mamlaka kwa raia kufikia mwishoni mwa Machi mwaka 2024, lakini baadaye ikaahirisha uchaguzi kwa muda usiojulikana. Nchini moja miongoni mwa rais wa zamani Paul Henry Sandago Damiba, mawaziri wa zamani, wanajeshi na waandishi wa habari wote wakituhumiwa kwa vitendo vya ugaidi. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuenci 21690 kilohertz, Radio France International. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC, imetoa hati ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na waziri wake wa ulinzi Yoav Gallant, pamoja na mkuu wa kijeshi wa Hamas Douglas Mariba. inasemaje taarifa ya ICC? Taarifa hiyo ya ICC inasema majaji katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wametoa hati ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu na mkuu wake wa zamani wa ulinzi pamoja pia na kiongozi wa Hamas Ibrahim al-Masri kwa tuhuma za uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. Hatua hiyo imekuja baada ya mwendesha mashtaka wa ICC Karim Khan kutangaza Mei 20 kwamba anatafuta hati za kukamatwa kwa, kwa tuhuma za uhalifu ambao unahusishwa na mashambulio ya Oktoba 7 mwaka uliopita dhidi ya Israeli ambayo yalifanywa na Hamas na jibu la kijeshi la Israeli huko Gaza. ICC ilisema kwamba kukubali kwa Israeli mamlaka ya mahakama hiyo hakuhitajiki. Israeli imekataa mamlaka ya mahakama hiyo yenye makao yake mjini The Hague na imekanusha uhalifu wa kivita huko Gaza. Israeli imesema ilimuua Al Masr ambaye pia anajulikana kama Muhamed Deif katika shambulio la anga, lakini Hamas haijathibitisha wala kukanusha hilo. Jeshi la Ukrain lilisema Halamisi kwamba vikosi vya Urusi vilirusha kombora la masafa marefu huko Ukrain, ambalo itakuwa inathibitisha matumizi ya kwanza ya silaha hiyo tangu Urusi ilipovamia mapema 2022. Mjumbe wa Marekani Amos Oxten, ambaye anajaribu kutafuta suluhu ya mapigano ya Israel na Hezbollah, anatazamiwa leo kukutana na waziri mkuu Benjamin Netanyahu. Idara ya haki nchini Marekani imeitaka kampuni ya Google kuuza mtandao wake wa Chrome baada ya mahakama kuamua kuwa kampuni hiyo ilipendelewa kibiashara.