Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corrier Kwenye awamu ya pili, wadau wa sheria nchini DRC watakiwa kuzingatia sheria katika utendakazi wao. Jamhuri ya Afrika ya Kati yaanzisha operesheni kusaka silaha za kivita na mabomu karibu na uwanja wa Bangui. Na mataifa zaidi yaungana na Marekani kufunga ofisi za ubalozi nchini Ukraine kufuatia mashambulizi makubwa. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya jioni. Wadau wa sheria nchini DRC wametakiwa kuzingatia sheria na kuendesha shughuli zao kwa uweledi chini ya kiapo cha sheria ili kuokoa sekta hiyo ambayo hivi karibuni viongozi wa nchi wameilalamikia kuwa na dosari na hata kusema inaumwa. Na katika mantiki hiyo, hivi karibuni wadau wa sheria walikutana jijini Kinshasa kuzungumzia changamoto zote zinazoikumba sekta hiyo na mbinu za kuiponya sekta hiyo. Wakili Placid Ntole ni mmoja miongoni mwa wadau waliohudhuria kongamano jijini Kinshasa waliwahi hasa kusema kwamba wataunda korti kuu ya Kongo ambao inahusika azibu wale wote ambao wanafanya maafa uh, katika nchi ya kidemokrasia ya Kongo. Uh, wale wote ambao wako wanaua watu na wakuleta vita, na nitakuambia kwamba walisema tena kwamba uh, wataangalia namna gani au wanasheria ambao wanakuwa wakisindikiza au wakosefu kisheria wa kuwasaidia namna gani wataweza ku kuwa na walipa na wakusema kwamba wataboresha uh, hali ya kimaisha ya uh, wanasheria uh, kuwapa uh, na wale wazuzi kuwapatia uh, mshahara mzuri ni mtazamo wake wakili Placidi Ntole ambaye utampata zaidi katika wasaa wa mahojiano. Tukisalia DRC, waziri mkuu wa nchi hiyo Judith Suminwa aliye zirani Canada amesema anatazamia Canada kuunga mkono juhudi za kurejesha amani mashariki mwa nchi hiyo. Kule Burundi, shirika linalopiga vita rushwa na ubadhirifu wa mali ya umma ULCOM ilimepasa sauti kulalamikia wa fedha za kigeni pamoja na usimamizi mbovu wa nchi na uagizaji duni wa bidhaa kutoka nje, ambayo imesababisha mfumuko wa bei, hali ambayo imeitumbukiza Burundi katika mgogoro mkubwa wa kiuchumi na kuongezeka dhiki ya watu wanaoishi katika mazingira magumu, kulingana na Gabriel Rufiri, mwenyekiti wa shirika hilo. Hata mahitaji ya kimsingi kama vile chumvi, bidhaa ambayo haijawahi kupata ongezeko tangu Burundi kuwepo, isipokuwa wakati wa vikwazo chini ya utawala wa Buyoya ilipata ongezeko la asilimia 120 uongozi ulioimarika unaona mbali kila wakati, kukubaliana na hali iliyopo. Uongozi huo uliopo, iwe wa kisiasa, kijeshi, kama hauna uwezo wa kukabiliana na hali, basi uongozi huo una tatizo. Ukiwa kiongozi uweze kutamka kwamba nimekosa suluhu, wewe unakuwa sio kiongozi. Lakini pili, ni swala la tumbo ndefu, watu wanataka kuwalia wananchi. Mfano, unailiza vipi kukosekana kwa sukari, kukosekana kwa mafuta, namna saruji inakosekana kwa bei ya serikali lakini ukivitafuta kwenye soko la magendo na vipata kwa bei mara tatu ya serikali inakuwaje? Rais huyo wa Olicom amewataka viongozi wa Burundi kuwajibika na kumtaka waziri wa biashara kujiuzulu iwapo ameshindwa kutekeleza majukumu yake ipasavyo. Kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Daktari Kiza Pesije aliyekamatwa kutoka Nairobi mwishoni mwa juma ameshtakiwa kwa kumiliki bastola kinyume cha sheria na kuomba msaada wa kijeshi kushambulia maeneo ya kijeshi nchini Uganda. Mashtaka haya yalisomwa na mwenyekiti wa mahakama ya kijeshi Brigedia Freeman Mugabe. Kanali mstaafu Dr. Kizza Besigye, tarehe 16 Novemba mwaka 2024, akiwa katika vyumba vya Riverside Nairobi, Kenya, alipatikana akiwa na bastola ambayo ni ukiritimba wa vikosi vya ulinzi. Tena kati ya Oktoba mwaka 2023 na Novemba 2024 Akiwa Geneva, Swaziland, Athens nchini Ugiriki na Nairobi nchini Kenya, mlifanya mikutano iliyolenga kuomba usaidizi wa vifaa na kutambua malengo ya kijeshi nchini Uganda na nia ya kuathiri usalama wa vikosi vya ulinzi. Wakili wa Besigye Arias Lukwago alipuuzilia mbali mashtaka haya akiyataja kuwa ya kijinga. Bino, ampuna, haya ni mashtaka ya ajabu, yanachekesha sana ya na haiaminiki. Ni ujinga tu, hakuna jambo zito hapa hata kidogo. Kukubali ninachoweza kusema, mashtaka haya ni kama mambo tunayoweza kuhusiana na filamu. Daktari BCJ na washtakiwa wenzake wanatarajiwa kufikishwa mahakamani tarehe mbili Disemba wakati wakili wake anatarajiwa kuomba dhamana idadi ya watoto ya watoto wa hanga wa vita nchini Sudan katika mapigano kati ya jeshi na vikosi vya RSF imeongezeka tangu mwisho wa Septemba katika vitongoji kadhaa vya mji wa Khartum ambapo shirika la MSF ambayo inafanya kazi kwenye maeneo haya inasema hivi karibuni, wakati ya wagonjwa zaidi ya elfu 4 walitibiwa tangu kuanza kwa mwaka katika hospitali inayosaidia karibu asilimia sitini 16 wakiwa ni watoto wenye umri wa chini ya miaka 15, kama anavyotelezea hapa Claire San Filippo, mratibu wa dharura wa MSF. Ojo, leo hospitali, hospitali Bashea ya Bashea haina uwezo wa kutosha wa upasuaji kutokana na kuzuia kwa kutumwa vifaa katika eneo hilo tangu Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na tatu na ni vigumu kuwatuma wagonjwa nje ya eneo hilo kutokana na hali ya usalama na kuharibiwa kwa barabara pamoja na majengo. Ni sauti yake Claire San Filipo, mratibu wa dharura wa MSF nchini Sudan. Mpango wa kisiasa wa Rais wa Kenya William Ruto kulishawishi eneo la mlima Kenya, nyumbani kwake aliyekuwa naibu wake aliyetumbuliwa, Rigathi Kashagwa, kumuunga mkono mwaka elfu mbili ishirini na saba, unaendelea kufifia huku baadhi ya wa wanasiasa wakiwemo mawaziri wake wakionekana kumtenga. Nchi nane katika ukanda wa pembe ya Afrika zinazata, zinatazamiwa kupata mvua zaidi ya kawaida na kusababisha mafuriko kwa mujibu wa kituo cha utabiri wa hali ya hewa cha mamlaka ya maendeleo ya kiserikali. Mchekeshaji maarufu wa Marekani Steve Harvey anayezuru Rwanda katika ziara binafsi amekutana na Rais Paul Kagame na kujadili uwezekano wa ushirikiano wa kibiashara katika sekta mbalimbali mbali. Hmm. Nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, serikali imeanzisha operesheni kubwa ya kusaka silaha za kivita na mabomu karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Bangui. Sekta hiyo ilikuwa ngome ya iliyokuwa iliyokuwa kundi la Antibalaka, kikundi chenye silaha kilichofanya kazi sana wakati wa mzozo ukipamba moto nchini humo, Afrika ya Kati. Tangu elfu mbili ishirini, vikosi vya serikali na washirika wao wamefanikiwa kurejesha maeneo kadhaa ambayo hayakudhibitiwa kutoka kwa waasi. Maxim Balalo ni msemaji wa serikali ya jamhuri ya Afrika ya Kati. Tumefaulu kufufua silaha 38 aina ya AK 47 vifaa 8 vya kurusha roketi, risasi kubwa 1788 vimepatikana operesheni hiyo, kurejesha silaha zilizozikwa karibu na uwanja wandege, Lupita, na wa ndege miaka minne iliyopita na wapiganaji wa kundi la antibalaka imefanyika kwa msaada wa timu ya kitaifa kupitia mpango wa kitaifa wa upokonyaji silaha DDR na msaada wa ndugu zetu wanaotaka amani Ilu usalama wa ndugu zetu uimarishwe zaidi nchini. Ni sauti yake Maxim Balalo, msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati. Nchini Ghana, majuma matatu kabla ya uchaguzi wa urais, chama kikuu cha upinzani cha National Democratic Congress NDC kimemtuhumu Rais Nana na Akufo Addo kwa kuwa na njama ya wizi wa kura ili kukipa ushindi chama chake cha NPP kwa kuwatumia watawala wa kijeshi Wakuu wa nchi wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC wanakutana katika mji mkuu wa Zimbabwe, Harare, kujadili usalama wa kikanda na ghasia za baada ya uchaguzi nchini Msumbiji. Mkutano huo usio wa kawaida unatarajiwa kupokea taarifa kuhusu hali ya usalama mashariki mwa DRC. Aidha, mustakabali wa ujumbe wa kulinda amani wa SADC nchini DRC ambao muda wake unaisha tarehe 14 Disemba utajadiliwa. Lenandelela ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa jijini Nairobi enye tunatarajia na ni kupigia makofi nchi ya Botswana yenye hapo tumeona wamekubali mambo ya demokrasia, ambapo pia watazungumuza maendeleo ya Afrika Kusini, juu tunaona kwa saa hii watu wengi hawana kazi. Pia tunatarajia watazungumuza mambo ya climate change, tukikumbuka mwaka uliopita wa 2023. Tumeona kumekuwa na disaster za drought na zimeleta njaa Kwenye Afrika Kusini, haki za binadamu zimekeuka kwenye nchi ya Democratic Republic of Congo uh, pamoja na nchi ya ya Mozambique. Sasa hizi uh, changamoto ni mingi sana, na pia zimeendelea kwa muda mrefu sana. Sasa itabidi wakae chini walete kichwa pamoja, ndio ambapo wajaribu walete suluhisho kwa hili jambo. Ni mtazamo wake Lina Ndelela, ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Nairobi. Kikao cha baraza la mawaziri nchini Mali kilichopangiwa kufanyika leo kimehairishwa kufuatia mgogoro unaomuhusu waziri mkuu wa mpito Shogwel Maiga wa kukosoa utawala wa kijeshi, mzozo ambao umeibua hisia kali, baadhi ya wafuasi wanaounga mkono utawala wakimtaka Shogwel kujiuzulu. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kilohertz, Radio France Internationale. Ubalozi wa Marekani mjini Kiev umefungwa kwa muda baada ya kupokea taarifa makususi kuhusu shambulio kubwa la anga huku wafanyikazi wa ubalozi wakiagizwa kujikinga. Aidha, Uhispania pia imetangaza kwamba itafunga ubalozi wake kutokana na shambulio kubwa la anga katika mji huo. Vilevile balozi za Italia na Ugiriki huku Kiev pia zimetangaza kuwa zitafungwa. Ubalozi wa Uingereza nchini Ukraine bado unaendelea na shughuli zake huku serikali ikisema itaendelea kufuatilia ya hali ya Kiev. Profesa Masharia Munene anaangazia hali hii akiwa jijini Nairobi. shida moja labda ni kuhusu usalama wao, maana vita inaonekana zime-, vita imezidi na kama vile kunasemekana ati wa Ukraine wameanza kurusha makombora yale makubwa ambayo ako akitumia mbeleni, na Warusi wanarudisha na yao yeah, ya kuonyesha Ukraini hati haina nguvu, basi na tofauti ambazo ziko kati ya nchi hizo ambazo zimefunga ubalozi na nchi zingine kama Ufaransa ni, eh, ni kubwa eh, juu ya Ukraini, maana kuna tofauti hati nini wanafaa kufanya, na labda serikali ya Amerika ambayo inakuja, maana imeonyesha dalili ati ingependa kuona hii vita ikiisha ni mtazamo wake Profesa Masharia Munene, ambaye ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa za kimataifa.