Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corir Kwenye awamu ya pili, mjumbe maalum wa Marekani nchini Sudan, Tom Perriello akutana na uongozi wa Sudan ukiongozwa na Abdel Fattah al-Burhan. Umoja wa Ulaya waongeza ufadhili wake kwa vikosi vya ujumbe wa Rwanda nchini Msumbiji. Na siku elfu moja tangu kuanza vita vya Ukraine, Kiev bado ina imani itaibuka mshindi. Hujambo na karibu. Mjumbe maalum wa Marekani nchini Sudan Tom Perriello amezuru Port Sudan na kufanya mikutano na maofisa wa Sudan, akiwemo rais wa baraza kuu Abdul Fatah Al Buran, wanachama wa mashirika ya kiraia ya Sudan na maofisa kutoka ofisi ya mkazi wa Umoja wa Mataifa na misaada ya kibinadam. Hatua hii inasisitiza dhamira inayoendelea ya Marekani ya kufanya kazi na uongozi wa Sudan na wa washirika wake wa kimataifa na kutatua mzozo wa haki za binadam na mgogoro wa kibinadam nchini humo. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusiana na ziara hii? Dominic wa, Wabala ni mchambuzi wa maswala ya usalama, anazungumza akiwa jijini Nairobi. Inamaanisha kuwa ni kama Marekani inamtambua, imemtambua Abdel Fatah, ya kuonyesha kuwa wametambua, wame, ku, ku, kuwa ana mwelekeo ama ana, ana ule uwezo wa ku Sudan ma, ma, uh, uh, eneo fulani ama upande fulani ama aidha ni kutaka kumshurutisha ili aweze kukata mashambulizi na waweze kuja kukaa pamoja na na ule mkuu wa majeshi waweze weze kuwa nasikizana kwa vile hivi vita vimekuwa kwa muda mrefu sana, na vimeadhiri watu wengi sana eh, raia wa Sudan. Hiyo ni maanisha kuwa kuna uwezekano ya kuwa kuna dalili ya nchi za, za za za Amerikani, nchi za Kiafrika ili kuweza kusuluhisha tatizo ambalo lipo Sudan. Ni mtazamo wake Dominic Wabala, ni mchambuzi wa maswala ya usalama, anazungumza akiwa jijini Nairobi. Tukiendelea na habari nyingine kuhusiana na Sudan, nchi za Uingereza na Urusi zilirushana maneno makali wakati wa kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa hapo jana, baada ya Mosco kutumia kura yake ya turufu kuzuia azimio la kuzitaka pande hasimu nchini Sudan kusitisha mapigano. Azimio la kutaka kusitisha mapigano lililowasilishwa na Uingereza pamoja na Sierra Leone, ambapo kwa pamoja walitaka viongozi wa Sudan kuwekewa shinikizo zaidi kusitisha vita na kuanza mazungumzo. David Lammy ni waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Russians veto today sends a message. Kura ya turufu iliyopigwa na Urusi inatuma ujumbe kwa pande hasimu kuwa wanaweza kuendelea na shughuli zao bila kujali kwamba wanaweza kupuuza ahadi zao na wajibu wao wa kulinda watu wao. Wacha niwe muwazi, sitokoma kutoa wito wa hatua zaidi kuchukuliwa ili kuwalinda raia wa Sudan. sitakoma kutoa wito wa msaada zaidi, sitakoma kufanya kazi na washirika wetu barani Afrika na duniani. Uingereza haiwezi kuisahau Sudan ni sauti ya waziri David Lami ambaye ni waziri wa mambo ya nje kule Uingereza. Waziri wa afya ya Sudan Kusini, Yolanda Awel Deng, ametangaza leo kuwa ugonjwa wa kipindupindu umewaua zaidi ya watu ishirini majuma matatu yaliyopita. Kwa maelezo zaidi, huyu hapa mwandishi wetu wa maswala ya Sudan, James Shimanyula. Waziri Yolanda Awelding Anasema kuwa ugonjwa wa kipindupindu umesababishwa na ukosefu wa usafi wa mazingira, Ukosefu wa maji safi na ongezeko la wakimbizi na wananchi wanaorudi Sudani Kusini kutoka nchi jirani ya Sudan. Akiongea na waandishi wa habari mjini Juba, Deng alisema kipindupindu kinaendelea kutishia hali ya afya ya wananchi Sudani Kusini, ikitiliwa maanane kuwa kuna mgogoro wa kibinadamu na ukosefu mkubwa wa maji safi. Mpango wa kuchanja watu kuzuia ugonjwa kipindu wa kipindupindu umekuwepo kwa muda wa miaka mitatu na tutahudumisha Ipasavyo. Anita Kiki Beho, mwakilishi wa Umoja wa Mataifa katika kitengo chake kilichoko Sudani Kusini, anatueleza kwa kifupi namna tunavyoweza kuepukana na, na ugonjwa wa kipindupindu. Kazi muhimu ni kuzuia kuzuka kwa ugonjwa wa kipindupindu. Kazi muhimu pia ni kueneza kwa wananchi hatari ya ugonjwa huo, kuwepo kwa mikakati maalum kuzuia na hali kadhalika usafi wa chakula na kuwepo na maji safi. Kipindupindu kinaenezwa kupitia maji machafu. Kipindupindu kinasababisha kuhara na upungufu wa maji mwilini. Ugonjwa huu usipotibiwa unaweza kudhuru maisha ya binadamu katika muda wa siku chache, hata watu wenye afya. Kuwepo kwa maji taka na uwekaji dawa kwenye maji umemaliza kabisa ugonjwa huu kwenye nchi za kisasa. Wataalamu nchini Tanzania wamepokea vyema hatua ya serikali kuamuru ukaguzi kufanyika kwa majengo yote ya kibiashara eneo la Karioko baada ya ajali ya kuporomoka jengo la orofa nne iliyosababisha vifo vya watu kumi na sita kufikia sasa, wataalam hao wakisisitiza pia haja ya kutekelezwa ripoti ya ukaguzi huo. Kituo cha Afrika cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Afrika CDC hapo jana kimeitaka Marekani tathmini upya ushauri wake wa kiwango cha tatu wa usafiri wa kwenda Rwanda uliotolewa katika kukabiliana na mlipuko wa ugonjwa wa virusi vya mabak nchini humo. Ali Bilali, taarifa ya CDC inasemaje? Taarifa ya CDC iliyotolewa jana Jumatatu imesema imeitaka rasmi idara ya afya na huduma za kibinadamu ya Marekani na vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa vya Afrika CDC kurathimini upya na kuondoa ushauri wa kusafiri uliotolewa Oktoba 7 ambayo inawatahadharisha raia wake kufikiria upya kusafiri kwenda Rwanda. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, Jean Kaseya, mkurugenzi mkuu wa Africa CDC, alituma ujumbe huo kupitia barua kwa maafisa wa Marekani, akiangazia maendeleo ya Rwanda katika kupambana na kudhibiti mlipuko huo. Tathmini za hivi majuzi za Africa CDC na shirika la afya duniani WHO zinakubali maendeleo ya Rwanda, zinathibitisha kwamba hatari ya maambukizi ya virusi vya mabag ni ndogo na hakuna kesi zilizoripotiwa nje ya Rwanda au Marekani. Ripoti hiyo imebainisha kuwa ushauri wa usafiri umekuwa na athari kubwa katika sekta ya utalii na biashara ya Rwanda, ambazo zote ni muhimu kwa uchumi wake. Nchini DRC, tume tu huru ya uchaguzi Senii juma hili imeandaa tathmini ya mchakato wa uchaguzi wa nchi hiyo, mpango huu ukilenga kubainisha nguvu, udhaifu na changamoto za mchakato wa sasa. Miongoni mwa mapendekezo yaliyowasilishwa was, yali ni pamoja na kurekebisha mfumo wa upiga kura ya wabunge kwa kuwacha uwakilishi sawia wa orodha iliyo wazi na upigaji kura wa upendeleo unaozingatiwa kuwa tata na unaokinzana Denis Kadima ni mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi CENI. Tunaweza kuboresha uwakilishi wa wanawake hasa ikiwa tutaweka mfumo wa mistari hii. Ingeruhusu wanawake na makundi mengine yaliyotengwa kupata nafasi zao. Tunaweza pia kutatua tatizo la mgawanyiko wa kura na hata lile la ubadilishanaji ambalo ni tatizo kubwa leo. Baadhi watahiniwa kuchagua watu wa familia zao kama mbadala. Pendekezo lingine ni kubadili tarehe ya uchaguzi kutoka mwezi Disemba, ambao ni mwezi wa mvua, na badala yake kura ipigwe mwezi wa Julai. RFI. Chama kikongwe cha upinzani nchini Msumbiji Renamo sasa kinataka matokeo ya uchaguzi yaliyokipa ushindi chama tawala Frelimo yabatilishwe. Wakati huu kinara upinzani nchini humo akitisha maandamano zaidi ya raia. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa ya Emmanuel Makundi. Renamo kilikuwa chama kikuu cha upinzani hadi baada ya uchaguzi wa Oktoba 9 ambapo chama kingine cha Podemos kinachoongozwa na Venancio Mondlane ilikipiku. Kiongozi wake akisema uchaguzi ulikuwa na dosari na kuitisha maandamano. Akizungumza mjini Maputo, kiongozi wa Renamo Osofu Momade amesema wanataka matokeo uchaguzi ya uchaguzi wa Oktoba 9 yabatilishwe na kuitishwa kwa uchaguzi mpya ambao utaaminika. Tume ya uchaguzi ilikitangaza chama tawala Frelimo kushinda uchaguzi huo kwa asilimia 71 ya kura zote kikifuatiwa na Podemos kilichopata asilimia 20 na Renamo kilichoambulia asilimia 6 pekee. Haya yanajiri wakati huu. Kwa majuma kadhaa, kinara wa upinzani Venancio Mondlane, aliyeko uhamishoni nchini Afrika Kusini kwa sasa, ameitisha maandamano ya kila wiki kupinga ushindi wa chama tawala, maandamano yaliyotawaliwa na vurugu kati ya polisi na raia. Nchini Cote d'Ivoire, marekebisho ya orodha ya wapiga kura yaliyokamilika Jumapili ni wazi, muda hautaongezwa licha ya wito kutoka upande wa upinzani. Jipita Mayaka, upinzani unadai nini? Upinzani unashutumu vikwazo kadhaa ambavyo vilizuia uendeshaji mzuri wa operesheni hii. Sebastian Danon, rais mtendaji wa chama cha PPACI, anaonyesha hasa kuzorota katika utoaji wa hati za kiutawala muhimu kwa uandikishaji, ambapo wananchi wengi hawajaorodheshwa kwa sababu hati zao zimezuiwa katika ngazi ya utawala, na bila hati hizi haiwezekani kusajili uongozi wa chama hicho cha upinzani ukitetea kuongezwa kwa muda wa angalau miezi mitatu ikiambatana e na sensa mpya mwaka ujao. Maoni kama hayo yametolewa pia na chama cha PDCI RDA kikieleza kuwa ni raia milioni tatu hadi tatu nukta tano wa Cote d'Ivoire ambao humchagua rais wa jamhuri, hali ambayo inatia shaka demokrasia ya nchi hiyo. Tume huru ya uchaguzi imerejesha mpira kwa vyama vya siasa na kuwalaumu kwa kutohamasisha wafuasi wao kuhakikisha kwamba wamejiorodhesha kwenye daftari la wapiga kura, huku ikikadiria idadi hiyo kuwa laki tano baada ya maombi mapya ya usajili kutolewa katika siku za hivi karibuni kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kilohertz. Radio France Internationale. Msikilizaji, hivi leo ni siku elfu moja kamili tangu Urusi ilipoanzisha vita dhidi ya Ukraine, wanajeshi wa pande hizo mbili wakipigana karibu kila kona ya nchi hiyo. Hata hivyo, utawala wa Kiev una imani kuwa utawala mpya wa rais wa Marekani Donald Trump utafanikiwa kumaliza uvamizi wa Moscow. Katika hatua nyingine, mjumbe wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na maswala ya kisiasa na amani, Rosemary dicalo ameonya kuhusu machafuko yanayoendelea More and more of and mapigano zaidi yanaendelea kushuhudiwa mashariki na kusini mwa Ukraine. Miji yote na vijiji vimesalia mahame. Ripoti ya hivi karibuni ya kutumwa kwa maelfu ya wanajeshi wa Korea Kaskazini katika eneo lenye mzozo ni ya kutia hofu. Hii itaongeza mafuta kwenye moto. Vita hivi katikati mwa Ulaya ni vita vyenye athari za kidunia, inalemaza utulivu wa kikanda na kuzidisha mgawanyiko. Ni sharti vita hivi vimalizike. Wakati huo huo mwanadiplomasia mkuu wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell anayemalizia muda wake amezitaka nchi wanachama kuunga mkono wito wa Marekani wa kuruhusiwa nchi ya Ukraine kutumia makombora ya masafa marefu kukabiliana na Urusi ndani ya nchi ya Ukraine. Wizara ya afya katika ukanda wa Gaza imesema kwamba watu wasiopungua 43,000 wameuawa katika zaidi ya miezi kumi na mitatu ya vita kati ya Israel na Hamas. Idadi hiyo iki muisha vifo 50 katika muda wa saa 20 zilizopita. Umoja wa Mataifa umesema watoto zaidi ya mia mbili wamewawa nchini Lebanon.