Imetimia saa kumi na mbili na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka. Tulio nayo katika awamu hii: kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji aitisha maandamano ya nchi nzima wiki hii kupinga matokeo ya uchaguzi wa Oktoba 9 Kiongozi wa upinzani kisiwani Mauritius adai muungano wake umeshinda uchaguzi uliopita, na rais wa Azerbaijan atetea mafuta ya visikuku licha ya kupigwa vita. Habari kamili, msikilizaji, tunaanzia kule Msumbiji ambako kiongozi wa upinzani Venancio Mondlane ameitisha maandamano ya nchi nzima kuanzia kesho hadi Ijumaa, maandamano anayosema yatasimamisha shughuli za kawaida, akilalamikia kile anadai wizi wa kura baada ya Daniel Chapo kutangazwa mshindi wa urais kufuatia uchaguzi wa Oktoba 9. Lakini je, maandamano ndiyo suluhu kwa mzozo wa kisiasa nchini Msumbiji? Felix Arego ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Kenya. Maandamano inayoendelea huko Msumbiji ni kubwa sana. Population ya watu ambao wanapigania haki ama kile ambacho wanaamini kwamba walipokonywa ni wengi sana, kwa hivyo sauti ya wengi itasikikwa. Hiyo ndo njia pekee yenye uh, Venasio wanaamini kwamba anaweza katumia ili kupata kile ambacho wanaamini ni yake na alinyang'anywa. Uh, ana, ana option yingine, mahakama hayuko nayo shua ya kwamba itampatia kile ambacho anataka sazingie, siko shua kama uh, serikali itatilia manani, lakini serikali itakubaliana na Venasio, kutakuwa na government of national unity government ambayo itahusika na wapinzani na serikali. Mtazamo wake Felix Arego, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Kenya. Shirika la fedha duniani IMF limetangaza kufikia makubaliano ya mpango wa mkopo kwa Zambia wa kiwango cha takribani dola milioni 185.5 baada ya kufanyika mapitio ya awamu ya nne yaliyoidhinishwa na management ya shirika hilo. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linajadili rasimu ya mapendekezo ya taifa la Uingereza kutaka vita kusitishwa nchini Sudan na kuruhusu misaada ya kibinadamu kuwafikia waathiriwa. Mapendekezo ya Uingereza yatahitaji kura ya wanachama zaidi ya tisa ili kuidhinishwa. Lakini je, mapendekezo haya yatamaliza vita nchini Sudan? Profesa Macharia Munene ni mtaalamu wa siasa za kimataifa na diplomasia akiwa Kenya. Labda kujaribu kutumia uzito wake kama nchi ambayo ilikuwa ndio mkoloni huko Sudan. Unajua, kabla ya Sudani kupata uhuru, uhuru mwaka 1956 Sudani yote hata, uh, sao sudani yote ilikuwa moja. Uh, ilikuwa ina ushawishi mkubwa wakati huo, labda sasa kujaribu kutumia huo uh, ujuzi kuona kama itaweza kuwaleta pamoja, lakini itakuwa ni vigumu kwa sababu si Uingereza peke yake ambayo inahusika huko hata nchi zingine ziko. Nami msikilizaji, kwa mujibu wa, wa Umoja wa Mataifa, zaidi ya watu milioni ishirini na watano wanahitaji msaada kutokana na vita vinavyoendelea nchini Sudani. Mwandishi wa habari wa Eritrea na mwenye uraia wa Sweden, Dawit Isaac ambaye anazuiliwa katika jela za Eritrea bila ya kufunguliwa kesi kwa miezi, kwa miaka 23 ameshinda tuzo ya haki za binadamu huko Sweden kwa kujitolea kwake kwa uhuru wa kujieleza namna. Sasa tuelekee nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako baraza la maaskofu wa Kanisa Katoliki Senko kwa mara nyingine limejitokeza kupinga mapendekezo ya Rais Felix Chisekedi kuanzisha mchakato wa kuifanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo. Kauli ya senko inakuja baada ya wanasiasa wa upinzani na mashirika kirai ya kiraia pia kupinga mpango huo wanaosema unalenga kumwongezea muda wa kusalia madarakani baada ya muhula wake kukamilika mwaka elfu mbili ishirini na nane. Donatien Shole ni katibu mkuu wa senko Maaskofu wanatambua kwamba kuna baadhi ya masuala ambayo yanahitaji kufanyiwa marekebisho, lakini masuala ya fursa, nimesisitiza juu ya tatizo la uwezo katika mazingira ya kijamii ya sasa, ambayo yanahitaji uwezo mkubwa wa kifedha kuboresha maisha ya Mkongomani, kwa sababu anasema kwamba kura ya maoni yanamaanisha uchaguzi na anayesema uchaguzi ni pesa nyingi, tunaweza kuruhusu katika kipindi ambacho tunatakiwa kuboresha maisha ya walimu, wauguzi na hata polisi. Tatizo ni fursa. Katiba tulionayo leo ni mkataba uliotatua tatizo kubwa sana la ukosefu wa usalama nchini mwetu. Tumemshauri Rais wa Jamhuri, lakini hatujamwamrisha, kwa sababu tumemshauri kuangalia hali zote. sauti yake donancien shole katibu mkuu wa baraza la maaskofu wa kanisa katoliki senco nchini drc tukiwa bado kule jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ujumbe wa wabunge 11 kutoka bunge la taifa la nchi hiyo ukiongozwa na mwanasiasa mkongwe lambert mende omalanga umeanza ziara rasmi mjini kampala uganda hadi novemba 19 ziara inayolenga kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia baina ya nchi hizo mbili zinazoshirikiana na katika operesheni ya kuleta amani mashariki mwa nchi hiyo. Msikilizaji, mabadiliko ya hali ya hewa yanachangia ongezeko la wakimbizi duniani, hali ambayo tayari inaongeza tatizo kwa mamilioni ya raia ambao wamekimbia makazi yao kutokana na mizozo mbalimbali, imesema ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Kwa mujibu wa shirika linalohudumia wakimbizi UNHCR, robo tatu ya watu wasio na makazi wanaishi kwenye mataifa ambayo yameathiriwa pakubwa na tabianchi Em, idadi ya watu wanaokimbia mizozo kwenye nchi zao iliongezeka maradufu na kufikia zaidi ya milioni 120 katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita, milioni 90 kati yao wakiwa katika mataifa yanayoshuhudia hali mbaya ya mabadiliko ya hali ya hewa. Mataifa yaliyotajwa kuathirika zaidi ni pamoja na Sudan, Somalia, Myanmar na Siria. Aidha, UNHCR imeongeza kuwa watu laki saba wamekimbia vita nchini Sudan na kuingia kwenye mataifa jirani kama vile ya Chad, taifa ambalo linashuhudia hali mbaya tabia nchi, huku waliosalia kwenye taifa hilo wakikabiliwa na baa la njaa. RFI, sauti za dunia. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Wakati ni saa 11 na dakika 37 kule Buzi Burenga, Mashariki mwa DRC, tayari saa 1 na dakika 37 huko Port Louis Mauritius, ambako kiongozi wa upinzani katika kisiwa hicho cha Mauritius, Navin Ramgulam, amesema muungano wake umeshinda uchaguzi kwa kupata kura nyingi baada ya Waziri mkuu wa sasa Pravind Jinot kukubali kushindwa. Mengi zaidi na Jupita mayaka Ramgolam mwenye umri wa miaka 77, akitangazwa mshindi, atakuwa na hudumu kwa muhula wa tatu kama waziri mkuu, ambapo akiwahutubia wafuasi wake amewaambia muungano wao wa Alliance for Change umeshinda viti vyote sitini vya ubunge katika uchaguzi uliofanyika Jumapili iliyopita. Vyombo vya habari nchini humo vinaripoti kuwa hii itakuwa ni mara ya tatu tangu taifa hili lipate uhuru mwaka elfu moja kenda mia sitini na nane kutoka Uingereza kwa upande mmoja kushinda vitu vyote vya ubunge. Siku ya Jumatatu, Pravind alitangaza kukubali kushindwa katika uchaguzi huu ambao ulikumbwa na sakata la kuvuja kwa mawasiliano ya wanasiasa, wanahabari na wanadiplomasia kufuatia makubaliano ya hivi karibuni kati ya taifa hilo na Uingereza. Waziri mkuu anayeingia madarakani ana kibarua cha kukiunganisha kisiwa hicho kilichoko kwenye Bahari Hindi, ambacho kinasemekana kuwa na demokrasia imara barani Afrika. Nam, na kule Senegal, waziri mkuu Usman Sonko amewataka wafuasi wa chama chake cha Pastef kujibu pale wanaposhambuliwa na wapinzani wao. Mengi zaidi na Florence Kivuva. Mashirika ya kiraia yanayofuatilia mwenendo wa kampeni hizo katika maeneo mbalimbali ya nchi yanasema kuna matumizi makubwa ya rasilimali za umma kama maafisa wa usalama kuwahangaisha wanasiasa wa upinzani wanapoendelea kuomba kura. Aidha, mashirika hayo yametoa mfano wa waziri wa afya aliyeamua kupeleka vifaa vya kutoa tiba katika eneo la Podor, kaskazini mwa nchi hiyo, kuwashawishi wapiga kura kumuunga mkono, kitendo ambacho kimetajwa ni matumizi mabaya ya rasilimali za umma kufanya kampeni. Asilimia ishirini na sita ya vitendo hivi vilishuhudiwa ndani ya siku kumi ya kampeni, huku asilimia ishirini ya vitendo vya rushwa vit kiripotiwa kwa waangalizi hao. Florence Kivuva. Nchini Cameron, kesi ya mauaji ya mwandishi wa habari Martinez Zogo aliyeuawa mwaka 2023 inaendelea kusikilizwa mjini Yaunde, ambapo washtakiwa 17 walikana mashtaka dhidi yao. Utafiti mpya uliofanywa hivi karibuni unaonyesha kupungua kwa idadi ya tembo wakubwa barani Afrika katika kipindi cha nusu karne na kwamba ipo haja ya kuwalinda wanyama hao ambao wako katika hatari ya akutu. Toeka. Maafisa wa usalama wa taifa la Tunisia hapo jana walitangaza kuusambaratisha mtandao wa wafanyabiashara ama wa biashara haramu ya binadamu unaohusisha ama unahusika na kuwasafirisha wahamiaji wasio na vibali, ambapo watu watano walikamatwa wakati wa operesheni hiyo. Msikilizaji, wakati huu dunia ikifanya kampeni ya kuachana na matumizi ya mafuta ya visikuku, nchi ya Azerbaijan ambayo ni mwenyeji wa mkutano wa kimataifa wa hali ya hewa COP 29 imetetea matumizi ya nishati hiyo. Kauli ya utawala wa Baku inakuja wakati huu katibu mkuu wa umoja wa mataifa UN Antonio Guterres akiwataka viongozi wa dunia kutolegeza kamba katika kushughulikia swala la mabadiliko ya tabia ya nchi. 2024. Mwaka elfu mbili na ishirini na nne umerekodi siku yenye joto zaidi, miezi yenye joto zaidi. Mwaka huu unakaribia kuwa mwaka wa joto zaidi katika rekodi za dunia, na ndiyo kichocheo cha athari za tabia nchi. Familia zinakimbia kujiokoa kabla ya kimbunga kijacho, bayonwai inaharibiwa baharini, wafanyakazi na mahujaji wanaanguka na kuzimia kwa joto lisilostahimilika. Mafuriko yakitazama jamii na kubomoa miundombinu, watoto wakilala njaa, ukame ukiharibu mazao. Na majanga haya yote pamoja na mengine, yanachangiwa na mabadiliko ya hali ya hewa yaliyosababishwa na binadamu, na hakuna nchi itakayoachwa. Mkutano wa mwaka huu unafanyika bila ya ushiriki wa viongozi kutoka Uchina na Marekani, ambayo ni mataifa yao ndio wachafuzi wakubwa wa tabaka la hewa. Wanaharakati wa mazingira wana mtazamo gani? Patricia Kombo amezungumza nasi akiwa kwenye mji wa Baku huko Azerbaijan, ambao kunafanyika mkutano huo. Ukosefu wa au viongozi kwa hili kongamano ni ishara kuwa hawako tayari kuweza kutimiza yale malengo na pia zile commitment ambazo waliweza kutenga, na hii ni ishara kuwa pengine hili kongamano litakuwa si la kufana, kwani iwapo hawako katika zile table ama hawako katika hili kongamano, huenda yale ambayo tutaweza kuzungumzia na pia mahitaji yetu hayataweza kufikia. Patricia Kombo, mwanaharakati wa maswala mazingira, akizungumza nasi akiwa kwenye mji wa Baku nchini Azerbaijan. Msikilizaji, matangazo haya yanasikika pia kupitia