Imetimia saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka tulio nayo katika awamu hii: mkutano wa kilele wa kila mwaka kuhusu mazingira COP 29 waanza huko Azerbaijan. Kambi tawala huko DRC yatetea mpango wa Rais Felix Tshisekedi ya kurekebisha katiba licha ya wapinzani na wanaharakati kupinga. Waziri Mkuu wa Mauritius akubali kushindwa katika uchaguzi, na Kremlin yakanusha mawasiliano yoyote kati ya Putin na Rais mteule wa Marekani Donald Trump. Habari kamili. Msikilizaji, mkutano wa 29 wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya hewa COP29 umeanza leo jijini Baku nchini Azerbaijan, viongozi mbalimbali wakitarajiwa kuhudhuria kujadili njia za pamoja za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi mkutano huu ukitarajiwa kuja na mpango mahususi wa kuyasaidia mataifa ya Afrika yanayoendelea kukabiliwa na athari za mabadiliko ya tabia peke ya nchi. Bara la Afrika pekee inalenga kushawishi mataifa yaliyoendelea kulipa dola trilioni 1.3 za kupambana na mabadiliko ya tabia ya nchi. Lakini je, mikutano hii ya COP imesaidia Afrika kwa vyovyote? Bantu Lukambo ni kutoka shirika la IDPE linalohifadhi mazingira huko DRC. Sidhani kama kutatoka suluhisho nzuri, sababu wasimamizi kwanza hawafishe nia nzuri kusudi wa walete suluhisho juu ya mazingira. Unaangalia, hii itakuwa kama ni kope ya ngapi, wanaenda wanarudi, hakuna ile bon volonte tunaweza sema jibu ya mzuri juu ya kulinda mazingira. Mimi sidhani kama hii ambayo itakuwa italeta vraiment matunda mazuri, sababu hakuna, hakuna sheria ambazo zinaweza zikawazuru kama hiyo yakusema mtu amefaa ubakaji. 15. Na ni mtazamo wake Bantu Lukambo kutoka shirika linalohifadhi mazingira huko DRC la IDPA. Wabunge wa Tanzania mwishoni mwa juma lililopita walijadili mswada wa sheria uliowasilishwa bungeni unaolenga kuwatambua raia wa Tanzania wanaoishi nje ya nchi pamoja na wasio raia wenye asili ya Tanzania ili wachangie kujenga nchi yao kwa kuwapa vibali maalum. Mawaziri wa mambo ya nje wa DRC Therese Kayikwamba Wagner na mwenzake wa Urusi Sergey Lavrov wametia saini makubaliano ya ushirikiano kati ya maeneo ya ulinzi wa taifa, kilimo, nishati, miundombinu na mabadilishano ya kiutamaduni. Msikilizaji, mvutano wa madaraka kwenye taifa la Haiti uliofuatia, uh, uliofuatiwa na jaribio la kumwondoa madarakani waziri mkuu Garry Conille uh, huenda ukarudisha nyuma hatua ambazo zimeanza kupigwa za kurejesha utulivu kwenye taifa hilo. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa ya Emmanuel Makundi. Hapo jana baraza la utawala la mpito nchini Haiti lilitia saini kiapo kumfuta kazi Conille, kitendo ambacho kiliibua maswali ya kisheria ikiwa baraza hilo lina mamlaka ya kutengua uteuzi wake. Kwa mujibu wa barua aliyotiwa saini na wajumbe nane kati ya tisa walimtangaza alexis didier filzeme kuchukua nafasi ya conel ambaye tayari amepinga kuenguliwa kwake hatua hii hata hivyo haijawashtua wadau wengi kwa kuwa kwa miezi kadhaa baraza hilo limekuwa likivutana na waziri mkuu conel ambaye amekuwa akiongoza vita dhidi ya makundi yenye silaha ikiwa mzozo huu utachukua nafasi utamaanisha kuwa unaweka rehani tume ya kimataifa ya kulinda amani iliyotumwa nchini humo ikiongozwa na kenya kukabiliana na makundi yenye silaha na kuleta utulivu wa kudumu kwenye taifa hilo vyombo vya habari vimeripoti mvuta ulianza baada ya kuenguliwa kwa wajumbe watatu toka kwenye baraza la mpito kwa tuhuma za rushwa pamoja na mabadiliko ya baraza la mawaziri yaliyofanywa na Cornel Emmanuel. Makundi zaidi ya viongozi mia tano wa elimu wakiwemo mawaziri thelathini wa Afrika na wawakilishi kutoka nchi thelathini na tisa kutoka idara za elimu wanakutana kuanzia leo jijini Kigali nchini Rwanda, katika mkutano ambao utaendelea hadi Novemba kumi na tatu, ambapo kwa pamoja wanajadili juu ya namna ya kuboresha elimu na mafunzo ya kimsingi katika bara la Afrika. Raia kwenye eneo la Somaliland lililojitenga na Somalia na ambalo limes, limesababisha mvutano wa kidiplomasia kati ya Mogadishu na Ethiopia, Jumatano ya wiki hii watapiga kura katika mmoja ya uchaguzi unaotarajiwa kutoa taswira ya baadaye ya eneo hilo. Kinyang'anyiro kinachotarajiwa Uh, kinatarajiwa kati ya rais Muse Bihi ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka wa elfu mbili kumi na saba na miongoni mwao mgombea mkuu wa upinzani Abdurahman Mohamed. Seneta kutoka nchi ya Kenya, Edwin Sifuna, ni miongoni mwa waangalizi wa kimataifa wa uchaguzi huo. Tunatumai kuona jinsi uchaguzi unavyoendeshwa hapa, lakini mwisho wa siku, tunatumai kwamba utashi wa watu wa Somaliland utajionyesha. Kwetu sisi ni kutembelea vituo vya kupiga kura, ili kujidhibitishia wenyewe kiwango cha utayari uliofanywa. Tutakutana na rais na wagombea wengine na pia tumepanga kukutana na vyama vya kisiasa vya upinzani. Uchaguzi wa urais katika jimbo la Somaliland hufanyika kila baada ya miaka mitano. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM linasema wakazi wa El Fasher, mji mkuu wa Darfur kaskazini, wanaendelea kuyakimbia makazi yao huku kukiwa na mapigano kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya RSF. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Ni saa moja na dakika thelathini na sita huko Port Louis ni Mauritius, wakati tayari saa kumi na mbili na dakika thelathini na sita Mombasa, pwani ya Kenya. Huko Mauritius, msikilizaji, waziri mkuu wa nchi hiyo amekubali kushindwa katika uchaguzi wa wabunge uliofanyika hapo jana, wakati huu upinzani ukielekea kupata ushindi wa kishindo. Carol Corir na maelezo zaidi. Pravin alichukua uamuzi huo licha ya kuwa matokeo ya mwisho hayajatangazwa. Akizungumza na baadhi ya vyombo vya habari Pravin alikiri kuwa muungano wake ulikuwa umeshindwa, na wananchi walikuwa wamefanya uamuzi wa kuchagua uongozi mwingine, uamuzi ambao unastahili kuheshimiwa. Kiongozi wa upinzani Navin Ramkolam, ambaye amekuwa mstari wa mbele kwenye uchaguzi huo, atakuwa ni waziri mkuu wa tatu katika nchi hiyo. Kampeni kuelekea uchaguzi huo zimekosolewa baada ya kuibuka habari za kuvujishwa mazungumzo ya simu ya wanasiasa, wanadiplomasia na wanahabari katika mitandao ya kijamii. Karol Korir. Kule Botswana, rais mpya Duma Boko amemteua makamu wake Ndaba Gaulat kuwa waziri wa fedha, huu ukiwa ni uteuzi wake wa kwanza wa muundo wa baraza la mawaziri litakavyokuwa. Aidha, ameteua manaibu waziri wa afya na kilimo, huku nafasi nyingine inatazamwa kwa karibu. Nafasi ambayo inatazamwa kwa karibu ni ile ya waziri wa madini. Lakini je, uteuzi huu unaashiria nini? Torosta de Alenga ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Kenya. Ni jambo bora ama ni kuboresha tu uongozi? Manake kwa muda mwingi tumeona mataifa mengi ambayo labda katika hali ambayo uongozi unaoendelezwa unapata kwamba naibu wa rais hana jukumu ambalo anafanya kwa serikali, basi haimpelekei kuwa na bidii ya kusaidia ile serikali iliyoundwa pamoja naye na rais. Basi anapopewa wajibu wa kutimiliza inamfanya kuwa na bidii, maanake sasa ameingia katika kile kitengo pia cha kuweza kupigwa msasa na wananchi kuona kama utendakazi wake ni bora au si bora. Mtazamo wake Torostada Lenga, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa nchini Kenya. Kura ya maoni imeonyesha leo kuwa viongozi ama kiongozi mkuu wa upinzani nchini Ghana John Dramani Mahama anatarajiwa kushinda katika uchaguzi wa rais wa mwezi Desemba na kumweka mbele mshindani wake mkuu, mgombea wa chama tawala Muhamudu Baumia. Wadadisi wa mambo wanasema utawala mpya wa rais mteule wa Marekani Donald Trump utalazimika kutumia nguvu kupita kiasi ili kuamsha tena imani wa ya Waafrika kwa serikali ya Marekani, ambapo ushawishi wa Marekani barani Afrika ulikuwa umeanza kupungua kwa kiasi kikubwa chini ya utawala wa Biden. Wafanyakazi wa jeshi la Burkina Faso wamefahamisha kuwa vikosi vya jeshi la nchi hiyo wa vimeanzisha uchunguzi baada ya video inayoonyesha watu waliovalia sare za jeshi ya nchi hiyo wakiukata mwili wa binadamu vipande vipande, video hiyo ikisambaa mitandaoni na maafisa wa usalama nchini Cote Divoire wamesema watu ishirini wameuawa katika ajali ajali ya lori ambazo ziliigongana. Msikilizaji, Urusi imekanusha taarifa za kuwepo kwa mazungumzo ya simu kati ya Rais Vladimir Putin na rais mteule wa Marekani Donald Trump kuhusu vita inavyoendelea nchini Ukraine, Kremlin ikisema haijaona nia ya mataifa ya magharibi kutaka mazungumzo ya kumaliza vita. Kwa mujibu wa jarida la Washington Post ni kwamba Trump alifanya mazungumzo ya simu na Putin siku ya alhamis Lakini je, wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Nafkiri kitu kikubwa ambacho kinafanyika wakati huu ni kwamba rais Putin pengine hataki kuonekana kwamba ana uhusiano wa karibu kabisa na Trump, kwa sababu wa Trump sio rais wa Marekani rasmi, na angependa kuweka mambo yote yawe rasmi. Ni ni vita vya kisaikolojia, kwamba ingawa Trump alinena kwamba yeye aitaweza kuchukua muda mfupi sana kumaliza hivyo vita Ilazima Trump wakati huu ajue aone kwamba Putin ni mtu mgumu, mtu Putin ni mtu ambaye anafanya kazi, anaweka kadi zake za siri chini ya meza. Mnapocheza karata, karata zake nyingi anazibana. Ni mtazamo wake Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Bungoma nchini Kenya. Msikilizaji, Umoja wa Ulaya, Umoja wa Mataifa kuni radhi umeonya kwamba makubaliano ya mkutano wa Kope wa Paris juu ya kupunguza athari za mabadiliko ya tabia nchi yapo kwenye hatari ya kutotekelezwa, wakati huu mkutano wa COP 29 ukianza huko Azerbaijan. Benson Wakoli na maelezo zaidi Taarifa hii imetolewa na idara ya kimataifa ya mabadiliko ya hali ya hewa ya Umoja wa Mataifa WMO ikisema mwaka 2024 umeshuhudia viwango vya juu vya joto kipindi cha mwaka 2015 hadi mwaka huu kikitajwa kuwa kilishuhudia kiwango cha juu zaidi cha joto ambacho akijawahi shuhudiwa. Katika makubaliano ya mkutano wa COP wa Paris kila taifa liliahidi kuweka mikakati ya kupunguza vyanzo vinavyochangia mabadiliko ya tabia nchi, lakini hilo limeonekana kugonga mwamba. WMO limesema mabadiliko haya yamechangiwa na kupanda kwa viwango vya juu ya maji katika bahari, hali ya hewa zisizoeleweka ambazo zimesababisha hali ngumu ya kiuchumi kwa jamii. Mkurugenzi wa WMO Celeste Saulo amesema tamko hili ni onyo kwa mataifa mbalimbali duniani kuchukua hatua za haraka za kujikinga, huku idara ya ufuatiliaji wa hali ya hewa ya Ulaya naye ikisema kiwango cha joto mwaka huu kinaweza kupita nyuzi joto 1.5. Benson Wakoli. Utawala wa Hispania hivi leo umetangaza mpango mpya wenye thamani ya karibu Euro bilioni tatu nukta nane ili kusaidia raia walioathiriwa na mafuriko.