ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram @RFI_SW. Barabara kabisa, hii unaendelea kuitegea sikioni dha Kiswahili ya Radio France International RFI. Saa 12 Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa 11. Karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilal, miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na watu 73 wamepoteza maisha katika mji wa Al Hilalia unaodhibitiwa na wanamgambo wa RSF nchini Sudan baada ya kuambukiza ugonjwa usiojulikana. Muda wa kipindi cha dharura huko mashariki mwa DRC katika majimbo ya Ituri na Kivu kaskazini waongezwa kwa mara nyingine tena. Na raisi mpya wa Botswana Duma Boko ametawazwa rasmi leo mbele ya maelfu ya raia wa nchi hiyo na wageni mashuhuri. Na mashabiki wa mchezo wa soka wa Israel wamepigana na waandamanaji wanaounga mkono wa Palestina katika jiji la Amsterdam nchini Uholanzi. Habari kamili, msikilizaji. watu 73 wamepoteza maisha katika mji wa Alhilalia unaodhibitiwa na wanamgambo wa RSF nchini Sudan baada ya kuambukizwa ugonjwa usiofahamika. Hilari Ngati. Muungano wa madaktari nchini Sudan umethibitisha kupoteza maisha kwa watu katika mojawapo ya kijiji ambacho kimekuwa kikishuhudia mashambulio ya wanamgambo wa RSF. Imebainika kuwa wakazi hao wa mji wa Hilalia walikwenda hospitalini baada ya kuanza kusumbuliwa na tumbo na kuharisha na baadaye wakapoteza maisha. Wataalamu wa afya wanasema kutokana na doria inayopigwa na wanamgambo wa RSF na zuio la watu kutembea imekuwa vigumu kubaini chanzo cha ugonjwa huo ambao unashukiwa kuwa kipindupindu. Wakati hayo kijiri jeshi la Sudan limewashutumu wanamgambo wa RSF kwa kuwaua watu 120 katika muji huo wa Alhilalia, na kwa kuwapiga risasi na kuwapa chakula chenye sumu. Vita vinavyoendelea nchini Sudan kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF vilivyoanza mwaka uliopita, vimesababisha hali mbaya ya kibinadam na kuacha wengine milioni 11 wakiwa wanakabiliwa na baa la njaa. Aliyewahi kuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga jioni hii anazindua maoni yake anayolenga kuyafanyia kazi iwapo atachaguliwa kuwa mwenyekiti mpya wa tume ya Umoja wa Afrika mwezi Februari mwakani. Odinga ni mgombea wa Kenya kwenye kinyanganyiro cha kutafuta nafasi hiyo, na uzinduzi huo unaendelea wakati huu jijini Adis Ababa nchini Ethiopia. Raila Odinga atapambana na waziri wa mambo ya nje wa Jibuti Mahmud Ali Yusuf, Anil Kumar Singayan kutoka Mauritius na aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Madagaskar Richard James Randriamandrato kutafuta nafasi hiyo, kurithi nafasi ya Musa Faki Mahamat ambaye ni raia wa Chad. Wakuu wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC, wanatarajiwa kujadili mapendekezo ya uundaji wa katiba ya shirikisho la kisiasa wakati wa mkutano wao unaotarajiwa kufanyika Novemba 30 katika makao makuu ya jumuiya hiyo iliyopo jijini Arusha nchini Tanzania. Wabunge na masenat nchini jamhuri ki ya kidemokrasi ya Kongo kwa mara nyingine tena wamepitisha azimio la kuongeza muda wa hali ya dharura kwenye majimbo ya Ituri na Kivu kaskazini yanayokabiliwa na ukosefu wa usalama. Hatua hii imekuja wakati huu waasi wa M23 na wazalendo wakiendelea kupigana katika eneo la Bwito. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka anafafanua zaidi. Hatua hii inakuja siku chache baada ya wabunge wa Kivu Kaskazini na Ituri kuomba hali hiyo ya dharura ifanyiwe tathmini ya kina kama alivyoahidi Rais Felix Chisekedi. Mumbere Bwana Pua ni mbunge wa Kivu Kaskazini aliyechaguliwa huko Goma. Anaeleza kwa nini alipinga kuongezwa kwa muda huo. Mimi kama mbunge naendelea kusema ya kwamba etade siege ikomeshwe, sababu etade siege imeshindwa kazi ya kwake. Kwa upande wake naibu waziri wa sheria Samuel Mbemba amewahakikishia wabunge kuwa tathmini ya hali ya dharura itafanyika mwishoni mwa mwezi Novemba, kauli ambayo ilikaribishwa na spika wa bunge la kitaifa Vital Kamerhe. Wadadisi wa mambo wanazungumzieje kuongezewa kwa mara ya 85 kwa hali ya dharura? Ashil Kapanga ni mtaalamu wa siasa za DRC akiwa Kinshasa. shaba kuu ilikuwa kutafuta amani, amani ila mpaka leo amani haikuwepo, waraia wanaendelea kulalamika na kuambia wanabunge, hata wanaseneti ya kwamba haiko vizuri kuendelesha hiyo hali ya dharura. Hatua hii inakuja wakati huu kukishuhudia mapigano makali kati ya waasi wa M23 na wazalendo katika eneo la Bwito wilayani Ruchuru, lakini pia Mpeti, maeneo ya Walikale Ijumaa hii, huku jopo la kufuatilia sitisho la mapigano lililoundwa hivi karibuni kati ya Rwanda na DRC likiwa mbioni kufuatilia hali ya usalama wa mashariki mwa nchi hiyo. Viongozi wa madhehebu ya kidini huko ho, Katanga wamethibitisha kuunga mkono mpango wa serikali wa kurekebisha katiba ya nchi hiyo kufuatia mkutano wao uliofanyika Jumanne Novemba tano mjini lubu mbashi. Wizara ya afya ya Uganda jana Alhamis imezindua rasmi awamu ya, ya pili ya chanjo ya polio inayolenga watoto milioni 2.7 walio chini ya umri wa miaka mitano katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo baada ya kuripotiwa kwa mlipuko wa virusi hivyo mwezi Mei. RFI, Sauti za Dunia. Nam saa 12 dakika 36 afrika Mashariki, wakati kule Afrika Kati ni saa 11 na dakika 36. Tunasikika vema kupitia le radio le messager du peuple 105.2 FM jini Uvira. Rais mpya wa Botswana, Duma Boko, ametawazwa rasmi leo mbele ya maelfu ya raia wa nchi hiyo na wageni mashuhuri kutoka nchi jirani katika uwanja wa taifa jijini Gaborone. Boko mwenye umri wa miaka 54 ameapa mbele ya raia wa nchi hiyo na kuahidi kuleta mabadiliko, akisema ukurasa mpya wa kisiasa na uongozi umewadia nchini Botswana. Ni kwa hali ya kuthamini sana nimesimama mbele yenu leo together, na pamoja tunaleta mapambazuko mapya ya kisiasa. Kwa mara nyingine demokrasia yetu imekuwa mfano bora wa kuigwa na ulimwengu the, the watches, ambao umetazama in, kwa shauku kuona jinsi tunasonga mbele kama nchi. Chama cha upinzani cha Umbrella for Democratic Change UDC kilishinda uchaguzi wa bunge nchini humo kwa kupata viti 36 na kukiondoa chama tawala cha Botswana Democratic Party BDP ambacho kimekuwa kikiongoza kwa karibu miaka 60. Nchi ya Msumbiji ipo kwenye machafuko ya kisiasa baada ya uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba Kufuatia aliyekuwa mgombea mkuu wa upinzani Vinasio Mondlane kudai uwepo wa wizi wa kura na kuitisha maandamano ambayo yamekuwa yakitikisa nchi hiyo kupinga ushindi wa Daniel Chapo kutokana, kutoka chama tawala cha Felimo. Siku ya Alhamis kulikuwa na maandamano makubwa jijini Maputo, yaliyosababisha ambapo polisi na jeshi walipambana na wa waandamanaji wa upinzani kwa kuwarushia mabomu ya kutoa machozi, wakati huu wanaharakati wa shirika la kimataifa la haki za binadam, Human Rights Watch, wakiripoti kuwa zaidi ya watu 30 wameuawa tangu kuanza kwa maandamano hayo siku kadhaa zilizopita. Abdul Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na tathmini hili akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Msumbiji inahitaji reconciliation tena. Wakati wa marehemu Jakama na viongozi wa Frelimu walifanya mazungumzo, kukawa kuna unafuu kidogo, lakini kwa sasa hivi inaonekana unafuu umekuwa hakuna. Kwa hiyo labda wanachotakiwa kufanya sasa hivi ni wazungumze, ili sasa kupata serikali ya umoja wa kitaifa, kwa sababu inaonekana kwa kweli bado Frelimo ina changamoto nyingi katika maeneo fulani fulani katika nchi hiyo, hawapati uungwaji mkono wa kutosha na hata kwenye miji mikuu. Jumuiya ya nchi za kusini mwa Afrika SADEK inapanga kuitisha mkutano kati ya tarehe 16 hadi ishirini kujadili kinachoendelea nchini Msumbiji. Na Rais Mahamad Idris Debi Itno wa Chad amewaambia waandishi wa habari kwamba jeshi la Chad limewaua wengi na kuwajeruhi wengine katika mashambulio ya anga dhidi ya wanajihadi wa Boko Haram mashambulio kadhaa ya anga kwenye maeneo ya adui ambayo ilisababisha vifo vya watu wengi na kujeruhi wengine bila hata hivyo kutaja idadi kamili ya waliofariki au kujeruhiwa. Tume ya haki za binadamu ya Nigeria siku ya Ijumaa imetoa matokeo yake kutokana na uchunguzi wa ripoti ya shirika lahabari la habari la Reuters ambao liligundua kuwa jeshi liliendesha mpango wa siri ulioratibiwa na usio halali wa uviaji mimba ama utoaji mimba na kuwaua watoto kwa umati katika vita vyake dhidi ya waasi wa Kiislamu kaskazini mashariki. RFI na msaa 12 dakika 40 afrika mashariki. Sasa tuelekee kule nchini Marekani ambako rais mteule Donald Trump ametangaza amemtangaza Susi Willis meneja wake wa kampeni kuwa mtendaji mkuu katika ikulu ya White House wakati anapoingia madarakani Januari 20 mwaka ujao. Franskihu anaeleza zaidi hili na mengine yanayojiri Marekani. Huu ni uteuzi wa kwanza aliofanya Trump baada ya wiki hii kushinda uchaguzi wa urais na kuweka historia ya kurejea madarakani. Trump amesema Bi Wiles alimsaidia sana kupata ushindi mkubwa katika historia ya nchi hiyo, na sasa atakuwa na kazi kubwa ya kusimamia na kuajiri wafanyakazi wa ikulu watakaoshirikiana na Trump. Wiles anatarajiwa kuwa mwanamke wa kwanza kushika nafasi hiyo ya juu katika ikulu ya White House, ambapo kazi yake nyingine itakuwa ni kumshauri Trump kuhusu sera zake. wakati hayo yakij Trump katika mahojiano na kituo cha NBC News amesisitiza kuwa sera yake ya kuwarudisha makoa wa wahamiaji haramu haitabadilika na atahakikisha kuwa mipaka ya Marekani inakuwa salama. Katika hatua nyingine, chama cha Republican chake Trump kinaelekea kupata idadi kubwa ya viti kwenye bunge la uwakilishi na mpaka sasa linahitaji tu viti saba kufikia idadi 218 inayohitajika. Iwapo itafanikiwa, itakuwa ni ushindi mkubwa kwa Trump ambaye hatapata ugumu wa sera zake kupitishwa ba baada ya Republican kushinda viti vingi pia kwenye bunge la Seneti. Ikulu ya Urusi ya Kremlin imesema Rais Vladimir Putin yuko tayari kujadiliana na Rais Donald Trump kuhusu suala la Ukraine, lakini hilo halimaanishi kuwa yuko tayari kubadilisha mtazamo wa Moscow. Mashambulio ya mitandaoni ya makundi yanayounga mkono Urusi dhidi ya Korea Kusini yameongezeka kufuatia wanajeshi wa Korea Kaskazini kupeleka wanajeshi wake katika vita vya Urusi nchini Ukraine. Mashabiki wa mchezo wa soka wa Israel wamepigana na waandamanaji wanaounga mkono Palestine katika jiji la Amsterdam nchini Uholanzi baada ya mechi ya kuwania ubingwa wa Ulaya kati ya klabu ya Maccabi Tel Aviv na Ajax kuendelea. Na kiongozi mkuu wa upinzani nchini Ujerumani, Friedrich Merz amemkosoa ame kansela Olaf Scholz hii leo Ijumaa, kuwa hakuwajibika kwa kuchelewesha uchaguzi wa mapema, kwani kura ya maoni pia ilionyesha wapiga kura waliunga mkono upigaji kura ya mapema kuiondoa nchi katika mzozo uliopo wa kisiasa.