Barabara kabisa hii, unaendelea kuitegea sikioni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, RFI. Saa kumi na mbili na nusu afrika Mashariki, afrika kati ni saa kumi na moja na nusu. Karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali. Miongoni mwa watu liyokuandalia ni pamoja na kiongozi wa kijeshi nchini Sudan Abdul Fatah al Burhan afanya mabadiliko kwenye safu ya uongozi wake. Waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda wameendelea kuviteka vijiji kadhaa katika mapigano huko mashariki mwa DRC. Rais mpya wa Botswana Duma Boko ameanza kazi rasmi hivi leo baada ya kuapishwa hivi majuzi. Na kampeni za uchaguzi nchini Marekani zaingia katika kipindi cha lala salama kabla ya uchaguzi wa Jumanne. Habari kamili. Kiongozi wa kijeshi nchini Sudan, Abdul Fatah al Burhan, ambaye kikosi chake kinapambana na wanamgambo wa RSF amefanya mabadiliko kwenye baraza lake la mawaziri. Benson Wakoli nani amebanduliwa. Mawaziri wane akiwemo yule wa mambo ya nje, Hussein Awad Ali, ni miongoni mwa walioondolewa, huku nafasi yake ikichukuliwa na mwanadiplomasia mstaafu Ali Yusuf Ahmed, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na ofisi ya Jenerali al Burhan siku ya Jumatatu. Waziri wengine walioondolewa kwenye nafasi zao ni pamoja na yule anayeshughulika na masuala ya vyombo vya habari, masuala ya dini na biashara. Hakuna sababu iliyotolewa na uongozi huu wa kijeshi kuhusu mabadiliko hayo, yanayokuja wakati huu mauaji makubwa ya raia yakiripotiwa kutekelezwa na wanamgambo wa RSF katika eneo la Aljazira kusini mwa jiji kuu Hartum na kaskazini mwa Darfur karibu na nchi jirani ya Chad na kusababisha vifo vya watu zaidi ya 200. Maa wiki iliyopita Umoja wa Mataifa pamoja na Marekani zililaani kushambuliwa kwa raia wa kawaida katika maeneo hayo, wakati huu uh, hali ya kibinadamu inapoendelea kuwa mbaya katika nchi hiyo ambayo watu zaidi ya milioni moja wameachwa bila makazi, huku maelfu wakiuawa. Watu zaidi ya milioni nne nchini Somalia wanaendelea kukabiliwa na uhaba wa chakula, hali ambayo inatarajiwa huenda ikaendelea kufikia hadi mwishoni mwa mwaka huu. Shirika la kimataifa lisilo la kiserikali linaloshughulikia maswala ya kibinadamu Care International inasema mabadiliko ya tabia nchi, mizozo na ongezeko la bei ya vyakula na nishati ni miongoni mwa sababu zinazopelekea kuwepo kwa uhaba wa chakula katika taifa hilo la pembe ya Afrika. Fidel Deng ni mwanaharakati anayeshughulikia maswala ya kibinadam. Anazungumza akiwa jijini Nairobi, Kenya. Unajua Somalia uko na hiyo shida ya ugaidi na labda shida ya mazingira. Pahali unajua ni ngumu mvua kunyesha. Uh, wakati ingine tunataka organization kama UNHCR wakuja waingie, alafu serikali ya hizi nchi uh, wafanye mambo zingine yenye inaweza saidia watu, lakini sasa ni mzuri watu waone vile mazingira wanaweza protect, wakuwa na environmental assessment. Ni sauti yake Fidel Deng, mwanaharakati anayeshughulikia masuala ya kibinadamu, ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Nairobi, Kenya. Rais wa Kenya William Ruto amezitaka mahakama kuzingatia ushahidi wa manifesto za muungano tawala katika kesi za maslahi ya umma zinazopinga miradi mikuu ya serikali inayoungwa mkono na manifesto hizo. Mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, kuanzia mwishoni mwa wiki iliyopita, waasi wa wameendelea kupigana na kundi la wazalendo wanaoshirikiana na wanajeshi wa, wa FARDC. Jana waasi wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda walidhibiti mji wa Kamandi wilayani Lubero. Mapigano yanaonekana kuendelea na kuongezeka kati ya pande hizo mbili kwa kipindi cha juma moja iliyopita, baada ya makundi hayo kupigana katika wilaya Walikale na Masisi. Kwa nini mapigano haya yanaendelea na yana athari gani kwa usalama mashariki mwa DRC? John Banyene ni mwenyekiti wa muungano wa mashirika ya kiraia katika jimbo la Kivu Kaskazini. Wakati yote ambapo wanaweka hiyo seselefe, ndipo tena wanamgambo wa m ishirini na tatu wakisaidiliwa na jeshi la Rwanda waliendelea kudhibiti maeneo mengine mengi na jana ndio eh, waliweza tena kudhibiti mji mwingine wa Kamandi ndani ya mtaa wa Lubero na sisi tunasema hiyo mkataba wa Luanda hatuone namna inatusaidia, kwa sababu kila mara wakati wanasema kunakuwa kusitiza vita, ndipo m ishirini na tatu wanaendelea kudhibiti maeneo. Ndipo maana tukua tunaomba kusema mtu ambayo hata heshimu hiyo kuacha ku vita wawezi kumpatia adhabu, ndio maana wataendelea kutesa raia na kuendelea kugombana ili raia waendelee kuteseka. Ni mtazamo wake John Banyene, mwenyekiti wa muungano wa mashirika ya kiraia katika jimbo la Kaskazini. Utampata kwa kirefu zaidi katika wasaa wa mahojiano. Takriban nyumba mia tisa zimevamiwa na maji ya ziwa Albert katika kambi mbalimbali mbali za wavuvi katika eneo la Jugu huko Ituri. Hali hii ni matokeo ya mafuriko ya ziwa Albert ambayo yaliacha familia kadhaa bila makazi. Serikali ya Rwanda inasema haitosajili tena matumizi ya pikipiki zinazotumia petroli kutumika tena nchini humo kuanzia mwakani. Victor Muturi. Waziri wa miundo mbinu Jimmy Gasore amethibitisha hilo kwa kuelezea kuwa hatua hiyo inachukuliwa ili kukumbatia pikipiki zinazotumia umeme. Utaratibu huu mpya utaanza kutekelezwa katika jiji kuu Kigali na baadaye nchi nzima, ili kubadilisha mfumo wa usafiri wa umma wa pikipiki au bodaboda nchini Rwanda. Kuelekea utaratibu huo mpya, jiji la Kigali ambalo lina pikipiki elfu 30 zinazotumika kama usafiri wa umma serikali tayari imeshatenga vituo vya kuingiza nishati ya umeme kwa pikipiki hizo kwa bei nafuu. Mpango wa serikali unalenga kulinda mazingira na kuhakikisha kuwa jiji la Kigali linakuwa kijani kwa kuzuia hewa chafu itokayo kwa mafuta inayosababisha madhara mbalimbali hasa za kiafya RFI. Sauti za Dunia nam saa 12 na dakika 36 Afrika Mashariki. Rais mpya wa Botswana Duma Boko ameanza kazi rasmi hivi leo baada ya chama chake cha, machake, cha Umbrella for Democratic Change, UDC, kushinda uchaguzi wa juma liliopita. Maelezo zaidi na Victor Abuso. Rais Boko aliyeapishwa wiki iliyopita amechukua hatamu za uongozi wa taifa hilo la kusini mwa Afrika kutoka kwa mtangulizi wake Mogwetsi Masisi ambaye alikubali kushindwa na chama chake cha Botswana Democratic Party ambacho kimekuwa madarakani karibu miaka 60. Kuondolewa madarakani, kubadilishana madaraka kwa njia ya amani nchini Botswana kumefanyika kwa njia ya utulivu, kitendo ambacho rais Boko amesema kinaonyesha ukomavu wa demokrasia ya nchi yake na ni mfano wa kuigwa kwa mataifa mengine duniani hasa barani Afrika. Aidha, rais huyo mpya amesema baada ya chama chake kushinda hakuna uhakika iwapo makabidhiano hayo yangefanyika kwa utulivu na amani, lakini alihakikishiwa hilo na Rais Masisi aliyeshindwa, na alipompigia simu na kukubali kupoteza uchaguzi huo. Baada ya kuingia madarakani, serikali mpya sasa ina kazi kubwa ya kutekeleza mageuzi muhimu na ahadi ilizotoa kwa wananchi wa Botswana wapatao milioni mbili na laki sita, nchi ambayo inategemea madini ya almasi kwa ukuaji wake. Kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji, Venancio Mondlane, amedai kuwepo kwa jaribio la kumua akiwa nchini Afrika Kusini alikokimbilia baada ya uchaguzi mkuu wa mwezi uliopita. Mondlane ambaye alikataa matokeo yaliyokipa ushindi chama tawala cha Frelimo, kupitia ujumbe uliochapishwa kwenye ukurasa wake wa Facebook, amesema wauaji walikuwa mlangoni mwa nyumba yake wakitaka kumuua, ikabidi yeye na familia yake watoroke kwa mlango wa nyuma. Serikali ya Chad imetangaza kutishia kujiondoa katika kikosi cha mseto kinachoundwa na mataifa matano kwa ajili ya kukabiliana na wapiganaji wa, wa makundi ya kijihadi katika ukanda wa Sahel. Taarifa ikulu ya Chad inatuhumu kukosekana kwa muunganiko wa juhudi za pamoja baada ya shambulio lililogharimu maisha ya wanajeshi 40 wa Chad Oktoba 27. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI pwa radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Nam saa 12 na dakika 39 Afrika Mashariki, wakati kule Washington ni saa 10 na dakika 39 za mchana. Kampeni za kinyang'anyiro cha urais nchini Marekani kati ya makamu wa rais Kamala Harris na rais wa zamani Donald Trump zinatamatika hivi leo kuelekea upigaji kura siku ya Jumanne. Wawili hao wanatumia siku hii ya mwisho kwenye jimbo ambalo kila mmoja anadai ushindi la Pennsylvania. Mazingira yakoje nchini Marekani na wananchi wanajiandaa vipi kupiga kura siku ya Jumanne? Abdullahi Boru ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Washington. Hali ya watu kutoka baadhi ya vyama muhimu, ambapo ni chama cha Democratic na chama cha Republican, wanajiandaa kwa nafasi ya mwisho ikiwemo ni pamoja na wale ambao wanawania nafasi hizo, uh, wa chama cha Democratic Bi Kamala Harris, na rais wa zamani Donald Trump wanajaribu kutumia kila mbinu, kwa kuwa hii ni masaa ya majeruhi ili kuhakikisha kwamba watapata wale ambao watawapigia kura. Kwa hiyo bado tunasubiri, lakini itachukua muda kama siku mbili siku tatu. Baada ya uchaguzi, tutaweza kujua nani ataongoza na baadaye kuibuka na ushindi. Ni mtazamo wake Abdullahi Boru, mchambuzi wa siasa a kimataifa ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Washington DC. Umoja wa Ulaya Jumatatu umekaribisha kuchaguliwa tena kwa rais wa Moldova anayeunga mkono Umoja wa Ulaya Maia Sandu, ambaye wanasocialist wanaungwa mkono na Urusi mara moja walipinga ushindi huo na kuita batwili, baada ya kura ya mvutano ambayo imeweka wazi mgawanyiko katika jamhuri ya zamani ya Kisoviet inayopakana na Ukraine inayokumbwa na vita. Israel imeiambia Umoja wa Mataifa kuhusu uamuzi wa wake wa kukataa uhusiano na tume inayoshughulikia wakimbizi waki wa Kifalestini yumrwa hilari ngati. Hatua hii ya jeshi la Israeli inakuja wiki moja baada ya wabunge nchini humo kupitisha sheria inayopiga marufuku tume hiyo. Israeli inasema baadhi ya wafanyakazi wa tume hiyo walishirikiana na kundi la Hamas ambalo lilishambulia nchi yake Oktoba tarehe 7 mwaka uliopita na kusababisha mauaji ya watu zaidi ya elfu moja. Tume ya UNRWA imesema hatua hiyo ya Israeli inahatarisha na kuyumbisha kabisa shughuli zake za kutoa misaada kwa wakimbizi wa kipalestina wanaoendelea kuteseka kwa sababu ya vita. Wakati hayo yakijiri, wizara ya afya kwenye ukanda wa Gaza imesema Wapalestina zaidi ya 30 wameuawa na wengine zaidi ya 150 wakiwa wamejeruhiwa kwa muda wa saa 24 zilizopita, baada ya kushambuliwa na wanajeshi wa Israeli. Nalo na shirika la mpango wa chakula duniani, WFP, limeonya kuwa hali ya kibinadamu inaendelea kuwa mbaya zaidi kwenye ukanda wa Gaza na kuwashutuma wanajeshi wa Israeli kwa kuzuia vyakula na maji kuwafikia walengwa. Iran siku ya Jumatatu ilimnyonga mwanachama wa kiyahudi walio wachache nchini humo, ambaye alikuwa amepatikana na hatia ya mauaji, shirika lisilo la kiserikali imesema wakati wa mvutano na Israel ukipamba moto viongozi wa dunia wataanza mazungumzo ya Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya hewa wiki ijayo, siku chache baada ya uchaguzi wa Marekani ambao unaweza kuleta mshtuko kupitia juhudi za kimataifa za kupunguza ongezeko la joto duniani.