Imetimia saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka. Tulio nayo katika awamu hii: Profesa Abraham Kithure Kindiki aapishwa kuwa naibu rais mpya wa Kenya. Chama tawala cha, cha Botswana chashindwa katika uchaguzi mkuu nchini humo. Na Korea Kaskazini yasema itasimama na Urusi hadi pale ifikie ushindi nchini Ukraina. Habari kamili, msikilizaji. Nchi ya Kenya hivi leo imepata makamu mpya wa rais baada ya aliyekuwepo Rigathi Gachagua kuondolewa madarakani na bunge la Senate kwa matumizi mabaya ya ofisi, nafasi inayojazwa ikiwa ni miaka miwili tu madarakani ya Rais William Ruto. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, kuapishwa kwa Profesa Kithure Kindiki ni historia katika taifa hilo chini ya katiba mpya ya mwaka elfu mbili na kumi ambapo makamu wa rais aliyekuwepo ameondolewa madarakani kwa mchakato uliokuwa umegubikwa na sintofahamu. Akizungumza katika sherehe za kuapishwa, Rais William Ruto amekiri kuwa kulikuwa na upweke kwenye ofisi yake tangu kuondolewa kwa Gashagwa. Profesa Kindiki, I need your voice. Profesa Kindiki, nahitaji sauti yako nahitaji ujuzi wako, unisaidie na kulisaidia baraza la mawaziri kuhubiri vyema miradi tunayofanya, kuzungumzia vitu tunafanya. Nilikuwa sauti pekee katika ofisi ya rais. Licha ya mchakato huu kuonekana kuwagawa baadhi ya raia, hasa kutoka eneo la Mlima Kenya ambako Gashagwa na Kindiki wanatokea, raia wengi wameonyesha kuwa na imani na kiongozi huyo mpya. Kwa hivyo kumweka Kindiki na kumwapisha siku ya leo na kuitangaza siku kama ya sikukuu ni kuandika historia, na tena ni kutuma tu ujumbe ya kwamba huyo ambaye tunamweka, kibarua chake cha kwanza ni kuunganisha wananchi wote lakini je, kilichofanyika kinatoa taswira gani kwa siasa za Kenya kuendelea mbele? Daniel Oteno anazungumza akiwa kwenye mji wa Kisumu. na nimefurahi sababu juzi, Kenya tumekuwa na shida, saa yote tuko kotini, kila kitu, hakuna kitu inaendelea. naibu wa rais imepishwa, na mi ningeomba rais, tafadhali, waungane wa Kenya. Leo tumefurahi sana Dharaka, sana kwa sababu mtoto wetu, dharaka, raisi, sana kama akina mama. Hata hivyo makamu wa rais Kindiki anachukua madaraka wakati huku ukiwa na kesi kadhaa katika mahakama ya rufaa kupinga mchakato wa kumuondoa madarakani Gashagwa. Aidha, anashika hatamu huku nchi ikiwa inakabiliwa na changamoto kadhaa za kiuchumi ikiwemo maandamano yaliyopelekea kufutwa kwa mswada tata wa fedha wa mwaka 2024 ambao hata hivyo baadhi ya vipengele vyake sasa kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari vya Kenya vinarejeshwa ili kuisaidia nchi kukusanya mapato ya kutosha ya kulipa madeni yake. Asante sana, Emmanuel Makundi. Mahakama ya Uganda siku ya Alhamis iliwaachilia kwa dhamana wanachama 36 wa chama cha upinzani cha Forum for Democratic Change, FDC, walioshtakiwa kwa ugaidi na ambao wamekuwa chini ya ulinzi wa polisi tangu Julai walipofukuzwa kutoka nchi jirani ya Kenya. Licha ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC kuagiza uh, wahanga wa vitendo vya kiongozi wa kundi la waasi wa Uganda LRA eh, Dominic Ongwen kulipwa karibu yuro milioni 50, kwa, kama fidia hadi sasa hakuna pesa yoyote iliyotolewa. Hii ni kwa mujibu wa mfuko wa wahanga wa mahakama hiyo. Carol Korir na maelezo zaidi. Mahakama ya ICC mwezi Februari mwaka elfu mbili ishirini na moja katika uamuzi wake ilimkuta na hatia Ongwen na watu wengine sitini na moja kwa makosa ya ubakaji, mauaji, usajili wa watoto kama wanajeshi na mateso. Kwa mujibu wa amri iliyotolewa na mahakama, kila mwathiriwa angepokea kiasi cha yuro mia nane na fedha nyingine zitakazosalia zitatumika kusaidia jamii zinazozunguka maeneo ambayo vitendo hivyo vilifanyika. Hata hivyo kutotolewa kwa fedha hizi kumetokana na ukweli kuwa wafadhili wanaohoji ni kwa nini wachangie fedha kwa vitendo ambavyo vilitekelezwa na Ongwen. Mahakama ya ICC ilimhukumu Ongwen kifungo cha miaka 25 jela, kifungo anachotumikia katika jela la Norway. Tutokee Uganda, Carol, tuelekee moja kwa moja nchini DRC ambako baraza la maskofu wa kanisa Katoliki Senco kupitia kwa katibu wake mkuu Padre Donatien Shole limesema kuwa limemkumbusha kiongozi wa nchi hiyo Felix Chisekedi kuwa ha, kwamba kuna haja ya kuboresha hali ya nchi wakati huu kukishuhudia hali mbaya ya kibinadamu. Kituo cha kudhibiti magonjwa barani Afrika cha CDC kinaonya kuwa maambukizo ya ugonjwa wa zeka kwa asilimia mia tano tangu mwaka uliopita, huku Ngongo Ngashi kutoka kituo hicho akisema hali ya maambukizo hayo bado haijadhibitiwa na mataifa mengi barani Afrika yameanza kushuhudia maambukizo. Maambukizi ya mpox barani Afrika bado yanaongezeka sana. Nchi nyingi zinaathiriwa na mfumo wa kuambukizwa unaongezeka. Tunachotakiwa kufanya kwa sasa ni kuzuia maambukizi zaidi finish, na kuhakikisha kwamba kuna utashi wa kisiasa, uh, the and also the na kuna fedha za kudhibiti mlipuko huu uh, under ni sauti yake Ngashi Ngongo kutoka kituo cha kudhibiti magonjwa uh, kwenye Umoja wa Afrika CDC. Ripoti ya Umoja wa Mataifa imefahamisha kuwa ukosefu wa uhakika wa chakula unatarajiwa kushuhudiwa makuwa mbaya zaidi katika nchi ya Sudan iliyokumbwa na vita na kwamba karibu katika nchi nyingine ishirini na mbili katika eneo la pembe ya Afrika kwenye kipindi cha miezi sita ijayo, hali ya kibinadamu ni mbaya sana. Shirika la kimataifa la mpango wa chakula duniani WFP, limetoa wito wa dharura kwa wafadhili kuchangia fedha kwa ajili ya nchi ya Sudani Kusini ambako mamilioni ya raia wako kwenye hatari ya kukumbwa na baa la njaa. Maelezo zaidi na Minzilet Ijai. Kwa mujibu wa WFP, magala yake ya chakula nchini Sudani Kusini hayana akiba yoyote na kwamba inahitaji kiasi cha dola za Marekani milioni 404 kujiandaa na mwaka 2025, hasa wakati huu gharama za uendeshaji pia zikiongezeka. Aidha, shirika hilo limeongeza kuwa bila ya kuchangiwa fedha hizo mapema litalazimika kutumia ndege kudondosha chakula kwa jamii ambazo zimetengwa na ziko hatarini zaidi, operesheni ambayo ni gharama zaidi. Kwenye taarifa yake limeongeza kuwa ikiwa litafanikiwa kupata fedha kabla ya mwisho wa mwaka huu, litaweza kusafirisha chakula kwa njia ya barabara, licha ya changamoto za miundombinu kwenye taifa hilo. WFP inasema mpaka kufikia sasa imefanikiwa kutoa chakula cha msaada kwa raia milioni mbili pekee kati ya raia milioni saba ambao wanakumbwa na njaa. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Msikilizaji, chama kikuu cha upinzani nchini Botswana, uh, UDC kimeshinda idadi kubwa ya viti vya ubunge katika uchaguzi mkuu wa juma, ambapo sasa kitaweza kuunda serikali. Hii ni kwa mujibu wa tangazo la tume ya taifa ya uchaguzi nchini humo. Kilichotokea kule Botswana kinamaanisha nini kwa vyama vingine vya ukombozi vilivyoko madarakani? Leonard Lela ni mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa akiwa nchini Kenya. Ili jambo limefanyika nchini ya Botswana limeshangaza watu wengi kabisa. Yeye Mohwetsi Masisi amesema yeye peke yake akuwa anatarajia hayo matokeo, lakini amekubali tu hayo matokeo. Juu tukaangalia hapo nyuma nchi ya Botswana imekuwa na chama kimoja tu, yu Botswana Democratic Party ndiyo pekee ilikuwa inatokezea wa rahisi, lakini uh, kwa mwaka huyo wa 2024 tumeona kumekuwa na mabadiliko mengi, ambayo haya mabadiliko haakuwa kitu chenye watu wengi walikuwa wanatarajia kabisa, watu wa nchi ya Botswana mtazamo wake. Lenard Lela ni mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa akiwa nchini Kenya. Algeria imemsamehe mwandishi wa habari ambaye aliibuka kuwa na sauti kubwa wakati wa maandamano ya demokrasia mwaka wa 2019 na ambaye anafahamika kwa jina la Ihsan El Kadi. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema nchi yake imepiga hatua kubwa katika kupanua wigo wake barani Afrika na kwamba serikali yake imedhamiria kuendeleza ushirikiano wenye manufaa kwa pande zote mbili. Kule Chad, e, chama cha wavuvi na wanamgambo wanaopinga a, jihadi nchini Nigeria wamewashutumu wanajeshi wa Chad kwa kuua wavuvi wengi nchini Nigeria wakati wakiwalenga wanajihadi ambao wanashutumiwa kwa kuhusika na mauaji ya wanajeshi 40 wa Chad wiki hii. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio piwa kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio Rakobi kule Musienene, mashariki mwa DRC. Korea Kaskazini inasema itasimama upande wa Urusi hadi pale itakapopata ushindi katika vita yake nchini Ukraine. Matamshi haya yakitolewa na waziri wake wa mambo ya nje ambaye yuko ziarani mjini Moscow. Wachambuzi wa siasa za kimataifa wana mtazamo gani? Hamduni Marcel anaangazia hili akiwa nchini Tanzania. Kutoka mwanzoni na mapema kabisa, dhahiri, serikali ya, ya Pyongyang ilionekana kuunga mkono msimamo wa Kremlin e, katika suala la vita yake na Ukraine. li alikuwa ni jambo la kushitukiza, lakini pia si Korea tu ya Kaskazini, lakini hata serikali ya Beijing ya bwana Xi Jinping. Msimamo wa Korea Kaskazini ni kujaribu kuonyesha ulimwengu kwamba Urusi yuko peke yake na yuko peke yake, dhahiri shairi, yuko pamoja na wenzake wanaopinga udhalimu wanaofanywa dhidi ya, ya taifa hili mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Nalo shirika la afya duniani WHO, hii leo limesema kuwa lina wasiwasi mkubwa kuhusu mashambulio ya Israeli kuwakumba wafanyakazi wa afya na vituo vya afya nchini Lebanon. Waziri mkuu wa Lebanon hivi leo ameishutumu Israeli kwa kile amesema imekataa mapendekezo ya usitishaji mapigano saa chache baada ya majeshi yake kushambulia eneo la kusini mwa Beirut. Wakati huu pia Marekani ikishinikiza, ama ikishinikiza pande zote kukubaliana ku... Anthony Blinken ni waziri wa mambo ya nje wa Marekani: tunafanya kazi kwa nguvu na tunapiga hatua katika kufikia maelewano ya mambo gani yanahitajika kufanywa ili kutekeleza kikamilifu azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa namba 1701. Huu utakuwa ndio msingi wa suluhu ya kidiplomasia katika mzozo unaoendelea. Ni muhimu kuhakikisha kuna uelewa kutoka kwa Lebanon na Israel, na naweza kukwambia kulingana na safari ambazo nimezifanya kwenye ukanda, tumepiga hatua nzuri, lakini kuna kazi kubwa bado imesalia, lakini ndio ya muhimu suluhu ya kidiplomasia ikiwemo ya usitishaji mapigano. Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Kule Marekani, msikilizaji wa wagombea wakuu wawili wa urais, uh, Donald Trump naye Kamala Harris hivi leo wanaongoza mikutano yao ya kampeni katika jiji kubwa zaidi la Wisconsin, Milowiki, ambapo uh, kumekuwa na hisia mseto kila upande, siku ya uchaguzi ikikaribia Novemba.