Swadkt so, ni saa kumi na moja na nusu huko Kyavinyonge, mashariki mwa DRC, sawa kabisa na huko Cape Town, Afrika Kusini, saa kumi na mbili na nusu Kampala, Uganda. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka tulio nayo katika awamu hii. Umoja wa Mataifa wasema mtu mmoja kati ya wanne kule DRC anakabiliwa na hali mbaya ya chakula huku machafuko yakiendelea mashariki mwa nchi hiyo. Idara za usalama nchini Chad zaendesha msako dhidi ya watu waliohusika na mauaji ya wanajeshi zaidi ya 40. Naye Naim Kasem ateuliwa kuwa kiongozi mpya wa Hezbollah. Habari kamili, msikilizaji. Wa Umoja wa Mataifa unasema mtu mmoja kati ya wanne nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anakabiliwa na hali mbaya ya chakula huku machafuko yanayoendelea mashariki mwa nchi hiyo yakiwahamisha kwa nguvu mamilioni ya raia kutoka kwenye maeneo yao. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa ya mwandishi wetu Carol Corir. Katika ripoti yake kuhusu usalama wa chakula imeonyesha kuwa watu zaidi ya milioni tatu tayari walikuwa wameathirika pakubwa, wengi wakikumbwa na maradhi ya utapia mlo. Aidha, watu zaidi ya milioni ishirini na tano wamelazimika kuishi katika mazingira magumu ya kutopata chakula kutokana na sababu tofauti, ikiwemo machafuko, mfumuko wa bei, usafiri na uwepo wa magonjwa wa milipuko. Sababu zingine zilizobainishwa ni pamoja na magonjwa yaliyoharibu mazao ambayo yamezuia wakulima kutowekeza kwenye kilimo. Ripoti pia imetaja ukosefu wa maji safi ya kunywa kuwa changamoto kubwa inayowakabili watu milioni mia moja na kumi mashariki mwa DRC. Tukiwa bado kule DRC, walimu wamegoma kurejea kazini, wakitaka kwanza serikali ya Kinshasa itimize matakwa yao, ikiwemo malipo ya dola za Marekani mia tano kwa kama mshahara wa kila mwezi. Hapo jana maelfu ya walimu waliandamana nchi nzima kushinikiza serikali kuwapa nyongeza ya mshahara, swala ambalo sasa linajadiliwa na bunge la kitaifa kuona namna ya kumaliza mgomo unaoendelea. Mate Mumbere Jule ni mbunge wa bunge la taifa na mmoja wa wajumbe wa kamati ya bunge inayofuatilia madai ya waalimu. Kwa ujumla tumepiganisha ili mwalimu arudi ndani ya haki yake na aweze akalipwa iwezekanavyo, ndio maana wamekuwa ndani ya mgomo tangu mwaka wa shule kuanza hadi sasa. Shule bado haijaanza, na hiyo inaleta woga sana, kwani watoto wamezurura ndani ya vitongoji na vijiji fulani fulani. Hivi sisi kama wanabunge na tunakuwa ndani ya kamisheni ya uchumi tumekusanyika na kuweza kupangilia nini iliwezekanavyo ili mambo hayo iboreshwe kwa ngambo ya serikali waone watafanya nini, na kwa ngambo ya waalimu waone nini inaweza ikafanyika ili waweze tena wakarudilia njia za shule. Ni sauti yake Mate Mumbere Jule, ni mbunge wa bunge la taifa na mmoja wa wajumbe wa kamati ya bunge inayofuatilia madai ya waalimu nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mahakama kuu nchini Kenya hivi leo imeanza kusikiliza hoja za kupinga kuondolewa madarakani kwa makamu wa rais Rigathi Gachagua anayetaka mahakama itamke kuwa mchakato wa kumwondoa ulikuwa batili na kinyume cha katiba. Kutoka Kenya, msikilizaji, tuelekee nchini Tanzania ambako Mahakama Kuu imetupilia mbali kesi iliyopinga ofisi ya rais TAMISEMI kusimamia uchaguzi wa serikali za mitaa badala ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi, mahakama ikisema sheria nyingine inahitajika ili kuhamisha jukumu hilo kwa tume ya uchaguzi. Jaji David Ngunyale amesema uh, kwa kuwa sheria ya moja kwa moja haijaundwa, wizara ya tawala za mikoa na serikali za mitaa bado itaendelea kusimamia uchaguzi huo. Lakini je, kwa nini upinzani na wanapinga uh, uh, ofisi ya rais kusimamia uh, chaguzi hizi? Lugete Musa Lugete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza nasi akiwa kule Tanzania. Chama cha ta demokrasia na maendeleo kimesusia kushiriki uchaguzi wa serikali za mitaa wa Novemba ishirini na saba mwaka huu kwa kile kinachodai kwamba ni uchaguzi ambao hautakuwa wa uhuru na, na haki kwa sababu unasimamiwa na ofisi ya rais tawala za mikoa na serikali za mitaa, ambapo kwa mujibu wa watu wa Chadema ni kwamba ofisi hiyo inaongozwa na watu wa chama tawala cha mapinduzi akiwemo waziri wa ofisi hiyo bwana Muhamedi Mchengerwa, ambaye ni mbunge wa jimbo la Rufiji. Hivyo wanaona kwamba kushiriki uchaguzi huu wa serikali za mitaa, wanaona kabisa watakuwa wanapoteza muda na kupata kwao ushindi itakuwa ni ngumu. Ni sauti yake Lugete Musa Lugete, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Mkuu wa shirika la kimataifa linalohusika na uhamiaji amesema zaidi ya watu milioni kumi na wanne wamekimbia makazi yao ndani ya nchi kule Sudan na wengine nje ya mipaka ya nchi hiyo huku takribani watu laki mbili wakikimbia tangu mwezi uliopita. Tukiwa bado kule Sudani, uchunguzi mpya wa Umoja wa Mataifa umebaini kuwa wapiganaji wa RSF na washirika wao wameendelea kutekeleza vitendo vya udhalilishaji wa kingono dhidi ya raia ambapo watoto hawajasazwa huku wanawake na wasichana wakitekwa na kufanywa watumwa wa ngono. Kwa mujibu wa mwenyekiti wa tume maalum inayochunguza na yanayoendelea uh, kule Sudan, kinachoendelea kule Sudan Mohamed Othman Chande, ni kwamba hakuna sehemu salama kwa sasa nchini Sudan. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje hali hii? Augustin Lukwang ni mchambuzi wa maswala ya usalama, anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi. E, nafikiri ripoti hii ni ya muhimu sana, manake inaleta hali ilivyo katika eneo hilo la Gezira katika e, nchi ya Sudan e, ili washikadau ambao ni wa kiserikali na mashirika ambayo sio ya kiserikali kuweza kujua e, namna kikundi hiki cha RSF kimeendelea kudhalilisha na kutumia ubakaji kama njia moja ya kuendeleza maudhui yao ya kisiasa pamoja ki na ya kijeshi. Naye katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa ameonya hali ya binadam ya kibinadamu kuwa mbaya zaidi nchini Sudan. Badala ya kutuliza, hali inayoendelea kushuhudiwa wameendelea kuchochea vita, hali ambayo imeendelea kuhatarisha usalama wa kikanda. Hali hii itaathiri sana usalama the conflict, the wote wa eneo kutoka Sahel hadi katika eneo la bahari ya Shamu. Tunachohitaji ni vitendo ili kukomesha vita right vinavyoendelea. Ni sauti yake Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi juma hili amerejelea wito wake kwa jumuia ya kimataifa kuendelea kuisaidia nchi yake ili kudumisha amani na utulivu, wakati huu nchi yake ikishuhudia maandamano ya wapinzani ambao wanapinga matokeo ya uchaguzi yaliyompa um, yali ushindi uh, kiongozi ama mgombea wa chama tawala Daniel Chapo. RFI Bukavu, tisini na nane, nukta sufuri FM. Kule Chad, msikilizaji, idara za usalama zinaendelea na msako dhidi ya watu waliohusika na mauaji ya wanajeshi zaidi ya 40 katika eneo la mpaka wa nchi hiyo na Niger. Mahamat Idriss Deby Itno ni rais wa Chad. Kama rais wa jamhuri, mkuu wa nchi, mkuu wa majeshi, mlinzi wa usalama wa taifa, natangaza kuwafuata wahalifu hawa hadi kwenye ngome yao ya mwisho. Nataka kuhakikishia wananchi wa Chade kwamba tutawafuata wahalifu hao walioleta maafa kwa familia nyingi. Tutawafuata popote pale watakapokwenda na kuwamaliza mmoja hadi mwingine, wataiona radi ya jeshi la Chad. Taarifa zinasema shambulio hilo lilitekelezwa na wanajihadi wa kundi la Boko Haram kutoka Nigeria ambao walivamia kambi ya kijeshi iliyokuwa inatumiwa na askari zaidi ya mia mbili wa Chad. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limeishutumu serikali ya Burkina Faso kwa kushindwa kuweka mikakati thabiti kuwalinda raia dhidi ya mashambulio ya wanajihadi. Vyama vya wafanyakazi nchini Mali vimewataka watumishi na uh, wa magereza kugoma kuanzia Jumanne hii hadi wanachama wao wawili ambao wametoweka kwa siku kadhaa wapatikane. Marekani imetangaza kuwa itaweka vizuizi vya kusafiri kwa raia wa na wanasiasa kutoka Ghana ambao watabainika kuhusika katika vitendo vya kuminya demokrasia na kuharibu uchaguzi wa rais na wabunge nchini humo. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda mda wowote kwa kupakua application ya RFI pure radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Ukiwa Uvira huko Kivu Kusini, mashariki mwa DRC, matangazo haya pia yanasikika kupitia Radio Le Messager FM. Kundi la Hezbollah limemteua naibu kiongozi wa kundi hilo Naim Kasem kuwa kiongozi mpya wa kundi hilo, kuchukua nafasi ya Hasan Nasrallah aliyeuawa katika mashambulio ya Israeli kusini mwa Lebanon mwezi uliopita. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Katika taarifa ya kundi hilo imesema baraza la juu la uongozi wa Hezbullah kwa kauli moja limepitisha uteuzi wa Kasem kuwa katibu mkuu wa vuguvugu hilo, taarifa hiyo ikiongeza kuwa kundi hilo halitarudi nyuma katika vita yake dhidi ya Israel. Watu walio karibu na viongozi wa kundi hilo wanasema shura mpya ya uongozi itaundwa katika kile wanasema baada ya vita kumalizika. Kwa muda mrefu, Kasem amekuwa akifanya kazi nyuma ya pazia kwa maelekezo ya na Nasrala, ambapo pia ni mmoja wa waanzilishi wa awali kabisa wa harakati za kundi la Hezbullah linaloungwa mkono na Iran kabla ya uteuzi wake, kiongozi mwingine Hashim Safieddin ndiye aliyekuwa akitajwa kuwa mrithi wa, wa Nasrala, lakini naye aliuawa majuma mawili yaliyopita katika mashambulio mengine ya Israel. Uteuzi huu tayari umepokelewa vizuri na makundi yenye uhusiano na Iran, likiwemo kundi la Hamas ambalo mashambulio yake ya Oktoba 7 kwenye ardhi ya Israel mwaka jana ndiyo yamesababisha vita inayoendelea. Mtaalamu mashuhuri wa maswala ya haki za binadamu uh, ya mataifa Francesca Albanese, wa umoja wa hivi leo amesisitiza matamshi yake kuwa Israeli inatekeleza mauaji ya kimbari huko Gaza ambapo ameongeza kuwa Tel Aviv iko katika mission ya kuwaondoa kabisa wa Palestina kwenye ardhi yao. Haya yanajiri wakati ambapo mjumbe wake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwenye eneo la mashariki ya kati, Asia na Pacific, Khaled Mohammed Kiari amezitaka Israeli na Iran kuacha vitisho na kusema The mashambulizi ya hivi sasa yanayofanywa kati ya Israel na Iran yanaweza kutumbukiza ukanda wote katika janga kubwa. Wakati huu tunahitaji utulivu katika pande zote, vitendo hivi sharti vikome. Majibizano kati ya pande zote sharti kusitishwa. Ni lazima kila upande uwajibike kwa amani na kwa faida ya eneo zima la mashariki ya kati. Ni sauti yake Khaled Mohammed Kiari, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwenye eneo la Mashariki ya Kati, Asia na Pasifiki. Bunge la Israeli hapo jana lilipitisha sheria ya kupiga marufuku shughuli za shirika la Umoja wa Mataifa la kutoa misaada kwa raia wa, wa Kipalestina, sheria ambayo hata hivyo imekosolewa na mshirika wake wa karibu Marekani pamoja na jumuiya ya kimataifa.