Amesema ndiyo, kuna changamoto lakini maongezi. Imetimia saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka Tulionayo katika awamu hii: Somalia kutafuta ufadhili zaidi wa kifedha kwa ajili ya tume mpya ya walinda amani nchini humo. Nao maaskofu wa kanisa Katoliki nchini DRC wapinga mchakato wa kubadili katiba. Rais wa zamani wa Botswana Ian Kama anayeishi uhamishoni kushiriki kinyang'anyiro cha uchaguzi wiki hii, na Misri yapendekeza makubaliano ya siku mbili kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza. Habari kamili, msikilizaji. Nchi ya Somalia sasa iko katika sintofahamu kubwa kuhusu namna itakavyopata ufadhili zaidi wa kifedha katika, uh, kwa ajili ya tume mpya ya walinda amani nchini humo. Tangu juma lililopita rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud amefanya ziara kwenye mataifa yanayochangia wanajeshi, isipokuwa taifa la Ethiopia ambalo hivi karibuni wameingia katika mgogoro kuhusu eneo la bahari la Somaliland. Dominik Wabala ni mtaalam na mchambuzi wa maswala ya usalama akiwa Kenya, anaangazia swala hili. Ilitarajiwa kwa vile, kwa muda mrefu sana, wewe ni kama hawana nia ni, uh, ni hawasisitizi sana kuweka hali yao ya usalama. Uh, bora kwa vile e, tumeona nchi kadhaa zi, ambazo zimejaribu kusaidia uh, Somalia kudhibiti hali yao ya usalama. Tumeona Uturuki imejaribu, tumeona hata Marekani wamejaribu, na na kile kikundi ambacho kinaitwa Danab. Tumeona Kenya imejaribu, Ethiopia wamejaribu, nchi kadhaa nadhani. Na kutakuwa na upungufu wa wafadhili, kwa sababu nayo kuna uchovu, kuna ile dona fatigi, unaweka ufadhili lakini hauoni matokeo. Ni mtazamo wake Dominic Wabala mtaalam na mchambuzi wa maswala ya usalama akiwa nchini Kenya. Shirika la Mpango wa Chakula Duniani, WFP limetoa wito kwa pande zinazozozana katika mzozo wa Sudan kukubali kutoa njia kwa shirika hilo ili kuwafikia maelfu ya wahitaji wa misaada ya chakula, wakati huu nchi hiyo ikikabiliwa na tishio la njaa. Umoja wa Mataifa unasema mataifa mengi ya Afrika yanaendelea kutumia mbinu za mateso na unyanyasaji dhidi ya washukiwa licha ya makubaliano ya kimataifa ambayo yanakataza njia za mateso. Mchunguzi huru wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Alice Jill Edwards amesema uchunguzi wake umebaini kuwa baadhi ya nchi bado zina vituo vya mateso dhidi ya washukiwa. Uh, a, a real of, uh, and kiujumla kuna tatizo la vituo uh, vilivyo chini ya viwango vilivyojazana na visivyozingatia utu na tuna the, kazi kubwa ya kufanya. Hata hivyo kuna matumaini kwa kuwa naona mataifa mengi yameonyesha nia ya kufanya maboresho ya vituo hivi, kuachana na vitendo vya kizamani vya mateso na kuweka usawa. Ni vigumu sana kulizungumzia bara zima la Afrika, lakini ni wazi kuna mataifa ambayo yamepiga hatua kwa kweli. Ni sauti yake Alice Jill Edwards, mchunguzi maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu vitendo vya utesaji na ukatili mwingine. Hapa Kenya, msikilizaji, naibu rais aliyetimuliwa madarakani Rigathi Gachagua amefungua kesi katika mahaka, mahakama ya rufaa kupinga uamuzi wa mahakama kuu ambayo ilisema naibu jaji mkuu alikuwa na mamlaka ya kuteua jopo la majaji watatu watakaosikiliza kesi ya kupinga kuondolewa kwake na Senete. Kutoka Kenya tuelekee huko DRC ambako baraza la maskofu wa kanisa Katoliki CENCO limejitokeza kupinga kile linasema mpango wa chama tawala UDPS kutaka kufanya marekebisho ya katiba, kanisa hilo likisema hatua hiyo haikubaliki na sio kipaumbele cha Wakongomani. Katika mahojiano na redio ya Umoja wa Mataifa nchini DRC, Radio Ukapi. katibu mkuu wa baraza hilo la maskofu CENCO Donatien Shole ame wamehoji uhalali wa mpango huu na kusema: Nadhani mjadala haujaanza leo, kwa sababu ni sawa vile wakuu waliopo madarakani walikataa rais aliyetangulia kugusa katiba. Wakati ule, rais huyu wa sasa alisema shida ya wakongomani sio katiba, ila ni mambo ya kijamii. Leo tunaona hali ya kijamii inatia wasiwasi sana. Kwa upande wa kanisa, tunafikiri kwamba hili ni jambo la kuzuia na kuwakatisha tamaa wanaotaka kufanya hivyo, haijalishi sababu zilizotoa wanaolewa na wanaojaribu kutekeleza mpango huu ambao ni hatari kijamii na hata kisiasa. Ni sauti yake Donatien Shole, katibu mkuu wa baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki Senko huko DRC. Tukiwa bado huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, msikilizaji, ni kwamba mashirika ya kiraia katika wilaya Walikale mkoani Kivu Kaskazini yanasema hali ya kibinadamu inazidi kuwa mbaya katika baadhi ya maeneo ya Walikale. Ale tangu kuanza tena kwa mapigano kati ya waasi wa M23 na wapiganaji wa Zalendo mwanzoni mwa juma lililopita. Sasa mashirika hayo yameitaka serikali ya, ya Kinshasa kuongeza maradufu juhudi zake za kuleta amani na usalama katika jimbo la Kivu Kaskazini kama anavyoeleza Misona Tabashile Fiston, mwenyekiti wa mashirika hayo inaendelea kuleta tatizo na inaendelea kuleta uwasiwasi kwa ngambo za huko Kalembe, ndani ya ya, ya groupement kisimba uh, kwenye sekta ya wanyanga mtaani wa Likale. Ni kusema ya kwamba hiyo vita inaendelea kukua huko uh, na kule na kwetu sisi, saa vile shirika okay la raia tunaendelea kuhukumu mambo kama na hiyo ambayo, uh, watu AM 23 wa m ishirini na tatu wakishinikizwa na Rwanda, hiyo mambo inaendelea kuleta uh, shida na ku, kuiba haki la binadamu ndani ya jimbo letu la North Kivu kwa ujumla, na ndani ya mtaa Walikale kwa kwa upekee, kwa hiyo maeneo ambayo vita inaendelea kuzuka kati ya jeshi la taifa wazalendu, na M23 wakisaidiwa na Rwanda. Taarifa za hivi punde zinasema wapiganaji ama waasi wa M23 wameviteka vijiji kadhaa vikiwemo Mpeti na maeneo yaliyoko karibu na Pinga mashariki mwa nchi hiyo. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw matangazo haya pia yanasikika kupitia Radio Communautaire Mweso RCMA ni huko maeneo ya Kivu Kaskazini, DRC. Raia wa Botswana Jumatano ya wiki hii watachagua rais mpya kutoka katika orodha wa ya wagombea sita, uchaguzi ambao umevuta hisia kutokana na kuhusika kwa rais wa zamani Ian Kama anayeishi uhamishoni. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa ya Carol Corir ongozi huyo wa zamani Ian kama alirejea kutoka uhamishoni wiki chache zilizopita, na ameapa kuwa atajaribu kurekebisha kile ambacho anasema ni kosa la kisiasa la kumpa uongozi Rais Mkwetsi Masisi, ambaye anawania kwa mhula wa pili. Ingawa kama hawezi kuwania kwa kuwa halihudumu mihula yake miwili, amekuwa akivutia kubwa katika mikutano ya kampeni, hali ambayo wadadisi wa kisiasa wanasema imebadilisha sura ya siasa nchini humo. Hata hivyo mgany wanye o uliopo ndani ya upinzani anaunga mkono kama huenda ukampa upenyu Rais Masisi kushinda. Chini ya uongozi wa Masisi, Botswana imeshuhudia kudorora uchumi wa taifa hilo linalotegemea almasi kama kitega uchumi kikubwa taarifa yake Carol Korir. Kule Afrika Kusini, waziri wa afya amesema leo kwamba watoto sita waliofariki mapema mwezi huu katika kitongoji kimoja walikuwa wamemeza kemikali inayotumiwa, uh, katika, ama inayotumika katika dawa uh, za kuua wadudu. Walinzi wa pwani ya Tunisia wamefa, wamefanikiwa kupata miili ya wahamiaji kumi na sita kwenye ufuo wa mji ama miji ya Melulesh Salakta na Sheba, mlinzi wa taifa hilo amefahamisha, karibu na eneo la bahari ya Mediterranean. Maafisa wa serikali na vyanzo vya ndani katika maeneo ya mpakani na Mali kati ya Mali na Chad wamesema kuwa mashambulio ya kundi la wanajihadi la Boko Haram dhidi ya jeshi la Chad yaliwaua takriban watu 40 wa usiku kucha karibu na mpaka wa Nigeria. Kampeni ya uchaguzi kwa ajili ya kura ya maoni kuhusu katiba ya nchi ya Gabon itafunguliwa Novemba 7 na itakamilika Novemba 15. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kilohertz. Radio France Internationale. Msikilizaji, Rais wa Misri Abdel Fattah al-Sisi amependekeza siku mbili za usitishaji mapigano kati ya Israeli na Hamas pamoja na kubadilishana mateka na wafungwa kabla ya kuafikiwa mwafaka wa kudumu. Haya najiri wakati Baraza la Usalama linatarajiwa kuketi ili kujadili ombi la Iran na mataifa mengine kuikashifu Israeli ambayo imeendeleza mashambulio huko Gaza na Lebanon. Je, pendekezo hili inaweza kuchangia kutatuliwa kwa mzozo huu wa zaidi ya mwaka mmoja? Hamduni Marcel anaangazia hili akiwa Mwanza, Tanzania. Hali ya mapigano ilivyofikia sasa hivi ko huko Gaza na Lebanoni na hata Teherani ni hali ya hatari. Hata hali ni ngumu, ni mbaya, lakini wale wanaojaribu ni bora kuliko wale ambao wafanyi kitu. Generali Arsis ameamua kufanya kitu e, na kutengeneza mazingira ambayo pengine yanaweza kuwa ni sehemu ya ya mwanzo wa mazungumzo inawezekana sababu, so, Waisraeli wanawapenda mateka wao na wanapenda hiyo jambo litokee, kutokana na maandamano ya ndani yanayotokea katika miji yao e, madai ya hao wazazi na ndugu zawa za watu Mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Msikilizaji, Iraki imelaani Israeli kwa kutumia anga yake ili kushambulia nchi jirani ya Iran. Bagdad imefahamisha hilo kwa kikatibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kupitia barua maalum. Kule Marekani kampeni za uchaguzi wa rais zimeingia wiki ya mwisho, kura za maoni zikionyesha mgombea wa Democrat na Republican eh, hawapishani pakubwa kwa alama wanazotabiriwa kupata. Aidha, Donald Trump alitumia mkutano wake wa New York kumkashifu mpinzani wake changamoto tunazozipitia zinaweza kutatuliwa. Hatma ya nchi hii sasa iko mikononi mwenu. Jumanne ijayo mujitokeze na kumwambia Kamala Harris kuwa umefanya kazi mbaya sana. Pamoja na Joe Biden, wameharibu nchi yetu sana, na hatutavumilia Kamala, Kamala umefutwa kazi, ondoka ondoka. Naye Kamala Harris amekuwa na kauli hii, tunapigania demokrasia na tunaheshimu sauti ya kila mmoja, tuna siku tisa tu kupigania demokrasia hiyo. ni sauti yake Kamala Haris. Msikilizaji, raia wa Marekani wanatarajiwa kupiga kura Novemba tano, katika moja ya uchaguzi unaotazamwa karibu na dunia yote. Mkuu wa NATO Mark Rutte rutte amekashifu kutumwa kwa wanajeshi wa Korea Kaskazini ili kuimarisha juhudi za vita vya Urusi kule Ukraina.