Afrika Mashariki ni saa 12 za jioni, wakati ni saa kumi na moja na nusu za jioni Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio in France International, Caroline Coril Tuliyo kuandalia awamu ya pili. Wa Kenya washiriki kwenye zoezi la kutoa maoni kuhusu kuondolewa kwa naibu rais Rigathi Gachagua. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron afungua mkutano wa 19 wa mataifa yanayozungumza lugha ya Kifaransa. Na kiongozi wa kidini wa nchini Iran Ayatola Ali Kamenei atetea hatua ya nchi yake kurusha makombora kwenda nchi ya Israeli. Hujambo na karibu. Nchini Kenya, raia wa nchi hiyo wamekuwa wakitoa maoni yao wakiwa kwenye miji na vijiji mbalimbali mbali, kuhusu mswada uliowasilishwa bungeni wiki hii ya kumwondoa madarakani naibu rais Rigathi Gachagua kuelekea Jumanne wiki ijayo, wakati wabunge watakapojadili na kupiga kura. George Ajowi na maelezo zaidi. Katika ukumbi wa mikutano wa Bomas of Kenya jijini Nairobi, wakazi wa jiji hilo walijitokeza kutoa maoni yao, huku wale waliokuwa na mitazamo ambayo haikuwafurahisha na waliohudhuria wakifukuzwa. Leo mumekumbuka, majuzi mumekumbuka wananchi, kwa sababu muko na mashida zenyu. Ingekuwa si impeachment, amungeita watu huku na juu. Leo mko na shida, mumekumbuka jini. Wakazi hao wa Nairobi tuliozungumza nao wamekuwa na mitazamo tofauti kuhusiana na mswada huo. Ni kama wanatoka watoke wote. Unajua ule jamaa hakuwa kwa balot peke yake, walikuwa kwa balot na president, na ule president tulimchagua, ule president ametuangusha. Unajua hiyo shida yote yenye inatokea ikenya si juu ya gashagwa na Mrima, hii shida yote inatoka kwa Ruto. Hiyo ni siasa tu, kuna watu, kuna personal interest about your issues ya gashagwa Mbali na Nairobi, mswada huu umejadiliwa kwenye kaunti mbali mbalimbali. Jijini Kisumu, wakazi walifika kwenye ukumbi wa Tomboya. Ni makosa yale Kenya Kwanza government walifanya, wangekaa chini before wangeelewana, wangetupatia sisi kama wananchi waliwachagua njia ya kufuata, lakini kama njia yao imekwenda imeenda kombokombo -kombo mpaka sasa, wanaitisha tukuje kwa public participation. Sisi tutatoa uamuzi umu, kwa sababu hawa walishindwa na kukaa chini na wasameane katika hiyo government yao. Hali kama hii kushuhudiwa katika kaunti za Baringo, ngome ya Rais William Ruto. Hata hivyo katika ngome ya kisiasa ya Naibu Rais Gashagwa katika kaunti ya Nyeri, wafuasi wake waliandamana kupinga mswada huo. Hatutaki kuona Deputy President wa Kenya wakidhurumiwa. Baada ya mchakato huu utakaoendelea mpaka Jumamosi, wabunge sasa watajadili mswada huo tarehe nane mwezi huu na kuupigia kura, na iwapo utapitishwa utawasilishwa kwa maseneta ambao watakuwa na uamuzi wa mwisho. Kutoka Kenya tuelekee kule Uganda, ambapo mkuu wa wanajeshi wa ardhini Jenerali Muhoozi Kainerugaba amemtaka balozi wa Marekani nchini humo William Pope kumwomba Rais Yoweri Museveni msamaha kufikia Jumatatu kwa kile anachosema ni mwenendo usiokubalika au atatakiwa kuondoka nchini humo mara moja. Umoja wa Mataifa unasema nchi ya Somalia imeendelea kupiga hatua katika kutimiza vipaumbele vyake, ikiwemo vita dhidi ya wanamgambo wa Al Shabab pamoja na kuondoa umaskini. Hata hivyo, mkuu wa tume ya umoja huo nchini humo James Swan ameonya kuhusu mzozo unaofukuta kati ya Ethiopia na Somalia, tukirejelea kile kilichosemwa na baraza la usalama kuhusu hadhi haki ya uhuru wa kujitawala na umoja wa Somalia. Natoa wito kwa Ethiopia na Somalia kutafuta suluhu za kidiplomasia ambazo zitatatua changamoto ya sasa chini ya utaratibu wa sheria za kimataifa. Nazitaka Ethiopia na Somalia kuzungumza kwa nia njema kupitia juhudi za kidiplomasia na kujiepusha na hatua ambazo huenda zikachochea mzozo zaidi. Hili ni muhimu hasa, ukizingatia athari hasi zitakazotokea kwenye ukanda, ikiwemo pia kuathiri kipindi cha mpito. Tume ya Yunsom inamaliza muda wake mwishoni mwa mwezi huu, lakini utawala wa Mogadishu uliomba angalau uwepo wa miaka miwili ili kukamilisha makubaliano ya sekta muhimu. Mataifa mbalimbali ya Afrika hasa mashariki na kati, yanapoendelea kushuhudia ongezeko la maambukizi ya mpox ikiwemo Kenya, ambayo wizara ya afya siku ya Ijumaa imetangaza kuwa sasa watu kumi na wawili wameambukizwa. Shirika la Afya Duniani, WHO, limeidhinisha kipimo cha haraka kubaini iwapo mtu ameambukizwa. Ghana imeripoti kisa chake cha kwanza cha ugonjwa huo. Florence Kibuba anaeleza zaidi. WHO imesema kifaa hicho kitasaidia kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huo ambao shirika hilo lilitangaza kuwa ni janga la dharura la kimataifa. Kifaa hicho kinaweza kutumiwa na mtu anayeshukiwa kuambukizwa, kufanyiwa vipimo kutoka kwa vinasaba vya ngozi au kutoa majimaji katika eneo lililoathiriwa. Hatua hii itamaliza utaratibu wa sasa ambapo vipimo lazima vipelekwe kwenye maabara na mgonjwa au mtu anayeshukiwa kuambukizwa kusubiri kwa siku kadhaa kabla ya kufahamu matokeo. Ukosefu wa vifaa vya kufanya vipimo umekuwa miongoni mwa changamoto kubwa zinazorudisha nyuma mataifa ya Afrika kupambana na ugonjwa huo ambao umeathiri zaidi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo watu zaidi ya mia sita wamepoteza maisha mwaka huo. Katika hatua nyingine, Rwanda ambayo ilikuwa nchi ya kwanza kuanza kutoa chanjo ya mpox mwezi Septemba, inatarajiwa kupokea chanjo elfu tano mpaka sasa kwa mujibu wa kituo cha kudhibiti magonjwa Afrika CDC. Si, watu zaidi ya mia nane wamepoteza maisha katika nchi mbalimbali mbali barani Afrika, huku maambukizi hayo yakiripotiwa katika nchi 16. Kule DRC kumekuwa na hisia mseto kuhusu idadi ya watu walioripotiwa kuwa walikufa katika ajali ya boti iliyozama katika ziwa Kivu baada ya wakuu wa serikali kusema kuwa watu sabini na wanane ndio waliokufa maji na wengine kadhaa hawajulikani walipo. Chama cha kisiasa kinachopigania maendeleo ya jamii cha kinachoongozwa naye Jonas Kasimba, mmoja wa wafanyabiashara katika eneo hilo, ametoa wito kwa serikali kuhakikisha sheria kali zinachukuliwa kuhusu usafiri wa majini. Giza Jean de Dieu ni mwakilishi wa chama hicho cha Asidep akiwa Goma mkoani Kivu kaskazini. Kufatana na ajali ilipitika jana kuziwa yetu ya Kivu, Jonas Kasimba anatoa pole zake za rambirambi kwa jamaa zote zilizopigwa na musiba, na nasema kama serikali yetu DRC iweze jitahidi kukamilisha sheria zote zenye zinahusika na kusafirisha watu juu ya maji zote zinakuwa ndani ya DRC. Inaomba kufungula mabalabala zote zinakuwa pembeni pembeni ya hiyo ziwa hivi population inaweza pita na ndani ya hizo barabara au unapita kwa maji me kama barabara zinafungiwa inakuwa tatizo zaidi sana. Ni sauti yake giza Jean Didieu, ni mwakilishi wa chama cha kisiasa kinachopigania maendeleo ya jamii cha ACDEP akiwa Goma mkoani Kivu Kaskazini. Inaarifiwa kuwa mili ya watu zaidi ya mia mbili hadi sasa haijapatikana. RFI Nairobi 89.9 FM. Mkutano wa 19 wa kilele wa nchi wanachama wa shirika la mataifa yanayozungumza lugha ya Kifaransa, Francophonie, umefunguliwa baadaye Ijumaa hii ambapo viongozi wa nchi wanachama wanazungumzia juu ya mstakabali wa lugha ya Kifaransa, maendeleo ya kidijitali na migogoro mikubwa ya kimataifa ya sasa. Wakati wa ufunguzi wa mkutano huo kaskazini mwa Ufaransa, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amewataka viongozi wa dunia kuzingatia maendeleo ya kidijitali na kuepukana na hot, hotuba zenye kuchochea chuki. Frankofoni ni nafasi ya ushawishi ya kidiplomasia inayoturuhusu kukumbatia changamoto za karne hii. Na sisi kwa pamoja kama wazungumzaji wa lugha ya Kifaransa ndio tunaweza kuelewa mabadiliko ya kiteknolojia. Kama wazungumzaji wa lugha ya Kifaransa, inabidi kuendeleza uwezo wetu wa majadiliano kupitia utaratibu wa kidijitali katika kuwahimiza wananchi wetu e, na, ni sisi kwa pamoja kama wazungumzaji wa lugha ya Kifaransa ndio tunapaswa kupambana na kuenezwa mitandaoni kupambana na hotuba za chuki na ubaguzi wa rangi, pia kupambana kutiko na hotuba zenye kupinga Wayahudi. Ni sauti yake Rais wa Ufaransa emmanuel Macron. Wizara ya afya ya jimbo la Borno nchini Nigeria imetangaza mlipuko wa kipindupindu baada ya kuthibitisha maambukizo 17 kati ya sampuli 200 zilizokuwa zinachunguzwa. Raia wa Tunisia wanajiandaa kupiga kura siku ya Jumapili kumchagua urais, uchaguzi wa tatu baada ya maandamano makubwa ya mwaka elfu mbili kumi na moja yaliyoleta mageuzi makubwa kwenye nchi za Kiarabu kama Misri, Libya na Yemen. Mengi zaidi na Menzeleti Jai. Rais Kais Said anakabiliwa na wapinzani wawili kwenye uchaguzi huo wa tarehe sita mwezi huu ambao ni pamoja na Zuhair Mazaui ambaye anahusishwa na rais Said na Ayachi Zamel kutoka chama cha Liberal Azmon ambaye amefungwa jela. Kumekuwa na maandamano nchini humo kushinikiza uchaguzi huo kuwa wa huru na haki, huku wanasiasa wakuu wa upinzani wakisema tayari matokeo ya uchaguzi huo yameibwa na rais Said mwenye umri wa miaka sitini na sita ambaye anatarajiwa kutangazwa mshindi. Rais Said anatafuta muhula wa pili kwenye uchaguzi huu, wakati nchi hiyo ya Afrika kaskazini yenye watu milioni kumi na mbili ikiendelea kukabiliwa na changamoto za kisiasa na uchumi. Kuelekea uchaguzi huu, wanasiasa wa upinzani na wanaharakati wa haki za binadamu ambao wamekuwa wakimkosoa rais Said wameendelea kusalia jela, huku wachambuzi wakisema lengo ni kudhoofisha upinzani. Waangalizi huru wa uchaguzi wamezuiwa kushiriki kwenye uchaguzi huo wa muzi, ambao umeendelea kutilia shaka iwapo uchaguzi huo wa Jumapili utakuwa huru na haki na ni ishara kuwa matokeo ya uchaguzi huo yameshapangwa. RFI. Kiongozi wa kidini wa Iran Ayatola Ali Khamenei amesifu hatua ya nchi yake kurusha makombora nchini Israel wiki hii na kusisitiza kuwa Tehran na washirika wake wataendeleza mashambulio haya. Jupita Mayaka anaeleza zaidi. Akitoa hotuba wakati wa sala ya Ijumaa jijini Tehran, Hamenei amesema Iran na nchi za kikanda hazitarudi nyuma kwenye vita dhidi ya Israeli hadi ushindi utakapopatikana. Aidha, Hamenei amelisifia kundi la Hezbollah nchini Lebanon na kusema wanatoa huduma muhimu kwa ukanda wa Mashariki ya kati na eneo lote la nchi za Kiislamu duniani. Kauli hii ya kiongozi huyo wa kiroho wa Iran inakuja wakati huu Israeli ikipanga kulipiza kisasi dhidi ya Iran ambayo ilieleza ilitekeleza mashambulio hayo baada ya kuuawa kwa kiongozi wa Hezbollah Hassan Nasrallah. Yoav Galant, waziri wa ulinzi wa Israeli, wiki hii alisema Iran italipia gharama kubwa ya kurusha makombora zaidi ya 200 ambayo alisema yalidhibitiwa na hayakuwa na madhara makubwa. Wakati hayo yakijiri, jeshi la Israeli limeendelea kutekeleza mashambulio kulenga ngome za kundi la Hezbollah kusini mwa jiji la Beirut na kuwataka raia wa Lebanon kuhama kutoka kwenye vijiji 30 kusini mwa nchi hiyo. Umoja wa Mataifa umesema umefanikiwa kufikisha Beirut msaada wa vifaa vya matibabu kwa mara ya kwanza tangu kuanza mapigano kati ya Israel na kundi la Hezbollah. Shirika la Afya Duniani WHO limesema li inalenga kuwapa chanjo maelfu ya watoto eneo la Gaza katika awamu ya pili ya kampeni ya chanjo ya polio inayoanza Oktoba 14 hadi Oktoba 29. Ukraini imesema imeshambulia kwa ndege isiyo na rubani gala la mafuta la Urusi eneo la Voronez, katika msururu wa mashambulio ya Kiev yanayolenga miundombinu ya nishati za Urusi. Nchini Marekani, idara ya leba imetangaza kuongezeka kwa nafasi za ajira mwezi Septemba.