Saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redi in France International. Caroline Corir. Yaliyomo awamu ya pili. Watu karibu 20 wapoteza maisha katika ajali ya boti kwenye ziwa Kivu, mashariki mwa DRC. Raia wa Ghana waanza hua maandamano ya siku tatu kushinikiza serikali kusimamisha uchimbaji haramu wa madini. Na jeshi la Israel nawaamuru wakazi wa miji 20 nchini Lebanon kuondoka wakati linaendelea na mashambulio zaidi. Karibu katika awamu ya pili ya matangazo jioni hii. Miili ya watu karibu ishirini imepatikana baada ya boti iliyokuwa inawasafirisha abiria na mizigo kutoka mji wa Minova kwenda Goma kuzama hivi leo kwenye ziwa Kivu, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorumbi, amerejea kutoka eneo la ajali na hii hapa ripoti yake, yeah. Kuzama kwa boti ya MV Merd iliyokuwa ikitoka Minova kuelekea bantari ya Kituku, mji wa Goma, imesababisha kupoteza ya watu hasa wafanyabiashara, kama mmoja wao hapa anavyojulisha bato kuzama ya bato ya kwanza ilikuwa nayo batonaje ya mingi manake populasio yenye pasha nyao bato mbili mwenye bato ya alona savile nezi nyao bato moya na mamizigo zilikuwa ndani, balisharise mubaya zilikuwa mpembe moya. Manake bato ilikuwa pengama inakunya mai pembe moya, inapengama inakunya mai pembe ingine. Kwa mujibu wa mashahidi meli hii ilikuwa nchia pekee ya usafiri kutoka Minova hadi muji wa Goma mita chache tu kutoka wanakoelekea, wimbi kubwa ilipiga meli na kusababisha nahodha kushindwa kuidhibiti mashua. Shamamba Ezekias ni mtetezi wa haki za binadamu jijini Goma. Jama letu nyingi linazama na makano rapide ziko hapa kumai na bamare tuko hapa na masovetaje ziko lakini kuona Haya yanajiri wakati vita kati ya makundi mbalimbali ya waasi mashariki mwa DRC vyashuhudiwa kusababisha mamia ya raia kuuliwa na wengine kuhama makazi yao. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Serikali ya Rwanda imesema inatarajia kupokea ndani ya wiki mbili msaada wa dosi laki tano ya chanjo ya majaribio dhidi ya ugonjwa wa Marburg ambazo zitatumika kama tiba ya dharura kupambana na mlipuko wa ugonjwa huo ambao umesababisha maafa. Daktari Sabin Nzanzimana ni waziri wa afya nchini Rwanda. Um... Kufikia leo tumethibitisha maambukizi mapya 36 and, uh, na kwa bahati mbaya tumewapoteza watu 11 uh... kumi na moja. Asilimia uh, 8 ni wahudumu wa afya, na hivyo ndivyo tulivyotambua kuwepo kwa mlipuko huo. Maambukizo haya yote yamegunduliwa kwenye vituo vya afya. Kwa sasa tunazungumzia namna ya kuokoa watu wetu. Kuhusu chanjo gani tutakayoitumia, tutawajulisha wakati tutakapozindua kampeni ya kutoa chanjo. Ni waziri wa afya Rwanda, daktari Sabin Nsanzimana. Makamanda wanne wa jeshi la polisi nchini Uganda wamewekewa vikwazo na serikali ya Marekani kwa ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya viongozi wa upinzani na wafuasi wao. Minziletijai anaeleza zaidi. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imewataja maafisa hao wa polisi kwa majina, ambao ni pamoja na Bob Kagarura aliyekuwa kamanda wa polisi katika eneo la Wamala na Alex Mwine aliyekuwa kamanda wa polisi katika wilaya ya Mitanya. Wengine ni pamoja na Eli Womanya aliyekuwa naibu mkurugenzi wa idara ya upelelezi wa makosa ya jinai na aliyekuwa naibu inspekta wa polisi Hamdani Twesiji. Wanne hao kwa nyakati tofauti wameshutumiwa kwa kuagiza kuteswa na kufanyiwa vitendo vilivyoelezwa kuwa vya kibinadamu na kuwadhalilisha viongozi wa upinzani na wafuasi wao, kwa mujibu wa ripoti za wanaharakati wa haki za binadamu na vyombo vya habari, lakini haikuelezwa ni lini visa hivyo vilitekelezwa. Makamanda hao wanne ambao wengine wamestaafu na baadhi yao kuhamishwa vituo vyao vya kazi pamoja na ndugu zao wa karibu hawaruhusiwi kuingia nchini Marekani. Kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Bobi Wine, amesema yeye pamoja na chama chake cha NUP wamefurahishwa na hatua hiyo ya Marekani, ambapo maafisa hao wamejumuishwa na aliyekuwa inspekta jenerali wa polisi, Jenerali Kale Kaihura, Meja Jenerali Abel Kanduho na Johnson Biabi Shaija, kamishna jenerali wa sasa wa magereza, ambao pia wamewekewa vikwazo. Mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania imesitisha kwa muda leseni ya maudhui ya mtandaoni ya kampuni ya Mwananchi Communications inayochapisha magazeti ya Mwananchi na The Citizen baada ya kuchapisha picha za video zilizoonekana kumhusisha Rais Samia Suluhu Hassan na matukio ya utekaji na mauaji wa wapinzani. Ruben Lukumbuka na undani wa taarifa hii. Uamzi huu umetangazwa na mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania, TCRA na tayari umeibua hisia mseto, baadhi ya watetezi wa haki za binadamu wakiukosoa kwa madai kuwa mamlaka zinajaribu kuingilia uhuru wa vyombo vya habari. Baadhi ya wanahabari nchini humo wameungana na watetezi wa haki za binadamu kukosoa hatua hiyo, waliosema ni wazi inarudisha nyuma hatua ambazo zilikuwa zimeanza kupigwa tangu rais Samia Suluhu Hassan alipoingia madarakani. Kibonzo kilichapishwa kwenye mtandao wa kijamii wa gazeti la kila wiki la The Citizen kikimwonyesha Rais Samia akitazama video za wakosoaji wa, wa serikali pamoja na waathiriwa wa ukandamizaji wa serikali. Mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania TCRA imetetea uamuzi wa wake huo wa kusitisha kwa muda huduma za maudhui ya mitandaoni za Mwananchi Communication Limited kwa kile inachosema ni kutokana na kutangaza maudhui yaliyozuiwa kwa mujibu wa kipengee cha 16 cha kanuni ya mwaka 2020. Naibu rais wa Kenya Rigathi Gachagua amewasilisha kesi katika mahakama kuu kutaka kusitishwa mpango wa kumwondoa madarakani kupitia hoja iliyowasilishwa bungeni hivi karibuni, akisema hadi sasa amezuiwa kupata hoja dhidi zake haswa kuhusiana na madai ya kufadhili maandamano ya Gen Z. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir amemfuta kazi mshirika wake wa karibu na, wa, na kiongozi wa wa idara ya ujasusi nchini humo Jenerali Acol cor ambaye amekuwa mkuu wa idara hiyo kwa muda mrefu. Jenerali C amekuwa katika nafasi hiyo tangu Sudan Kusini ilipojitenga na Sudan na kuwa huru mwaka elfu mbili kumi na mbili. Hakuna sababu iliyotolewa iliyosababisha kuachishwa kazi kwake. Wachambuzi wa mambo wanatathmini ni kwa nini rais Kiir amemfuta kazi. Lugete. Musa Lugete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam. Rais Salva Kiir amekuwa kama hamuamini mtu yoyote katika watu muhimu wanaomzunguka kwenye vyombo vya ulinzi na usalama. Ikumbukwe kwamba Sudani Kusini imeahirisha uchaguzi uliotakiwa kufanyika Desemba uh, mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili kutokana na sababu za kiusalama, huku migogoro ya ndani ikiendelea na kiongozi mpinzani mkuu wa taifa hilo Rieki Machali naye akiwa katika harakati zake za kudai kwenda Ikulu. Kwa hiyo taifa hilo lipo kwenye songo mbingo na sintofahamu za kiusalama. Ni Lugete, Musa Lugete, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam. RFI, Juba FM. Nchini Ghana, maandamano ya siku tatu yaliyoandaliwa na wanaharakati kuitaka serikali kusimamisha shughuli za kampuni zinazohusika na uchimbaji wa madini kinyume cha sheria maarufu kama kalamsi, kwa kuchangia uharibifu wa mazingira na kusababisha magonjwa, yameanza jijini Akra. Hii inakuja baada ya serikali kutoonekana kuchukua hatua za kuzuia uchimbaji na biashara haramu ya madini inayoonekana kuungwa mkono na wanasiasa wenye ushawishi nchini humo huyu ni mmoja wa wanaharakati aliyejitokeza kwenye maandamano haya. We are grateful to all true citizens for. Tunawashukuru wananchi wote waliojitokeza kuandamana na kuunga mkono harakati hizi. Ni wazi kwamba sakata hili la glamc halituathiri sisi tu, lakini pia kila mmoja wetu. Ni siku ya kazi, lakini watu wamejitokeza kupinga kinachoendelea. Kinachoendelea hakika ni kuonyesha kwamba demokrasia ya kweli ipo. Aidha, maandamano haya yanalenga kuishinikiza kuachiwa huru kwa watu hamsini na watatu waliokamatwa wakati wa maandamano mengine kama haya mwezi Septemba. Watu sitini wamepoteza maisha nchini in Nigeria baada ya boti iliyokuwa inawasafirisha hasa wanawake na watoto kuzama kwenye mto Niger, kaskazini mwa nchi hiyo. Hila Ringati anaeleza zaidi. Ripoti zinasema maafisa wa serikali katika eneo hilo wanasema boti hiyo iliyotengenezwa kwa mbao ilikuwa inawasafirisha zaidi ya abiria mia tatu waliokuwa wametoka kwenye tamasha la kidini la Mawalid siku ya Jumanne ya wiki hii. Jibril Abdullahi Muregi, mwenyekiti wa serikali za mitaa katika eneo la mkoa, amethibitisha ajali hiyo na kuongeza kuwa abiria wengine mia moja na sitini wamefanikiwa kuokolewa wakiwa hai. Serikali ya Moroko imepanga kutumia dola milioni 260 kwa ajili ya mpango wa chakula cha msaada kuwasaidia raia wake walioathiriwa na mafuriko kusini mashariki mwa nchi hiyo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron wiki hii anawakaribisha viongozi kutoka nchi za francofoni ukanda wa Afrika katika kongamano ambalo Macron anatazamia kulitumia kunadi mchango wa Ufaransa na kuongeza ushawishi wake katika mataifa haya ambayo mengi yao yamesitisha uhusiano na mkoloni huyo wa zamani. RF. Jeshi la Israeli limewataka wakazi wa miji ishirini kusini mwa Lebanon kuondoka haraka, wakati huu linapoendelea na mashambulio ya anga katika jiji la Beirut. Florence Kibuba anaeleza zaidi. Wakati jeshi la Israel likitoa tahadhari hiyo, kundi la Hezbola limesema limelipua bomu dhidi ya wanajeshi wa Israel waliokuwa wanajaribu kuingia kwenye kijiji cha Marun al Ras kusini mwa Lebanon. Nalo jeshi la Israel, ambalo limetuma maafisa wake kwenye operesheni ya ardhini kusini mwa Lebanon, wamesema siku ya Alhamisi ndege zake za kivita zimewashambulia na kuwaua wapiganaji kumi na tano wa Hezbola kwenye maeneo ya mpakani tangu kuanza kwa vita kati ya Israel na Hezbolah. Wizara ya afya nchini Lebanon imesema watu 1974 wakiwemo watoto 127 wameuawa katika msururu wa mashambulio yanayoendelea kutekelezwa na wanajeshi wa Israel. Nalo jeshi la Lebanon limeripoti kuwa kwa mara ya kwanza limewashambulia wanajeshi wa Israel baada ya mwanajeshi wake kuuawa kutokana na mashambulio ya Israel. Katika hatua nyingine, Ufaransa imelaani hatua ya Israel kumpiga marufuku Antonio Guteres, katibu mkuu wa mataifa kuzuru nchi hiyo kwa kutotaja Iran wakati alipotoa taarifa ya kushutumu hatua yake ya kurusha makombora katika ardhi yake. Wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa imesema sababu iliyotolewa na Israel haina uzito na inasikitisha. Shirika la afya duniani WHO limezindua li mpango wa kimataifa kupambana na msambao wa homa ya dengue pamoja na magonjwa mengine yanayosambazwa na mbu, wakati huu dunia ikikabiliwa na athari za mabadiliko ya