Kabisa, hii unayoendelea kuitegea sikio ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, RFI. Saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki. Karibu katika awamu nyingine, matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali Miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na kiongozi wa kijeshi nchini Sudan, Jenerali Abdel Fatah Al Burhan amekataa kushiriki mazungumzo ya amani na mataifa ambayo yameonekana kuwaunga mkono wapiganaji wa RSF. Waziri mkuu wa Senegal, Usman Sonko, ametangaza uchunguzi dhidi ya kashfa ya rushwa wakati wa utawala uliopita na mgombea urais nchini Marekani Donald Trump akubali kukutana na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski. Habari kamili, msikilizaji. Kiongozi wa kijeshi nchini Sudan Jenerali Abdel Fatah Al Burhan amekataa kushiriki mazungumzo ya amani na mataifa ambayo yameonekana kuwaunga mkono wapiganaji wa RSF. Burhan hakuyataja mataifa hayo ingawa mara kadhaa ameishutumu nchi ya falme za Kiarabu. Kauli yake ina maana gani? Abdullahi Boru ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anaangazia hili akiwa Washington, Marekani. Hiyo siyo kauli ambayo ina uzito mkubwa kwa kuwa kuwepo kwa mazungumzo, huwezi kufanya mazungumzo na watu ambao hamjazozana. Kundi hili mbili wanaoongoza ndio inahitaji in, kufanya mazungumzo. Hufanyi mazungumzo ya amani na watu ambao una amani kati yao. Kwa hiyo sidhani kama kauli yake ina uzito, japo tafsiri ambayo nitaitoa ni kwamba yeye anajihisi ndio mtawala wa halali, kwa hiyo hana haja ya kufanya mazungumzo na kundi ambalo si halali. Wakati Al Burhan akikataa mazungumzo na simu wake Mohamed Dagalo, RSF kwa upande wake imesema iko tayari kusitisha vita. Idadi ya vifo kutokana na mlipuko wa kipindupindu unaoendelea nchini Sudan imeongezeka hadi 473 wakati huu jumla ya wagonjwa wa kipindupindu nchini humo wakifikia elfu kumi na nne mia tisa arobaini na nne kulingana na taarifa ya wizara ya afya nchini humo. Benki ya Dunia inasema imeweka utaratibu utakaowezesha kuhakikisha wanaopokea mikopo kutoka kwa taasisi hiyo nchini Uganda hawabaguliwi na sheria kali iliyopitishwa kuhusu ushoga. Emmanuel Makundi, lipoje hili? Msemaji wa Benki ya Dunia amesema hatua hizo ambazo ni pamoja na utaratibu huru wa ufuatiliaji ili kuhakikisha ufanisi zitatumika kwa miradi inayoendelea na ile mipya. Uganda ilipitisha sheria kali kupinga ushoga mwezi Mei mwaka jana, hatua ambayo ililaaniwa na nchi za magharibi na hata kuwekewa vikwazo na Marekani. Chini ya sheria hiyo watakaopatikana na hatia wanakabiliwa na adhabu ya kifungo cha maisha jela au kunyongwa. Benki hiyo ilisitisha mikopo yote mipya kwa Uganda mwaka jana baada ya kujiridhisha kuwa sheria hiyo inakinzana na maadili yake. Benki ya Dunia ni mojawapo ya wafadhili wakubwa wa Uganda, hasa kwenye miundombinu muhimu kama vile barabara na nishati, na kusimamishwa kwa ufadhili kulionekana kama pigo kwa nchi hiyo. Baada ya kuzinduliwa kwa kituo cha umeme cha megawati 600 cha Karume, uwezo wa kuzalisha umeme nchini Uganda umevuka kiwango cha megawati elfu mbili. Hiki sasa ndicho ki, kiwanda kikubwa zaidi cha handaki barani Afrika. Ujumbe wa viongozi kutoka eneo la Tigre, kaskazini mwa Ethiopia, huko ziarani nchini DRC, ambako umekutana na mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel Dr Denis Mukwege, ambaye walimwomba awasaidie katika kutoa huduma kwa wanawake waliodhalilishwa kingono Wakati wa vita iliyodumu kwa miaka miwili kwenye taifa hilo la pembe ya Afrika. Kutoka Bukavu, mwanahabari wetu William Basimike alitutumia ripoti ifuatayo. Ekram Abdul Wase ni mratibu wa asasi ya kiraia inayoitwa Imagine Ethiopia. Katika eneo la Tigrei, wanawake zaidi ya elfu moja walibakwa. Ubakaji ulitumika kama silaha ya vita. Hata hivyo, tunao wanawake ambao wanashindwa kuzungumza kile ambacho walipitia mikononi mwa watekaji wao. Up for what they have been for tuzan. Mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel ya mnamo mwaka 2018 Daktari Denis Mukwege aliwatia moyo huku akikemea kile alichoita kuwa tabia inayolenga kutumia ubakaji kama silaha ya vita duniani. Mateso haina mpaka, tunajua kama kwa Tigre mambo mabaya yametokea kwa wamama, na matumaini yetu ni kusema usikue hata mama moja Tigre ambaye atakosa matunzo matunzo ya kimwili matunzo ya kimawazo, kusaidiwa kiuchumi na kupata haki yake. eneo la Tigray ni mmoja wa maeneo yaliyoshuhudia vita kwa karibu miaka miwili ambapo mamia ya wanawake na wasichana walibakwa. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Mtu mmoja amefariki kati ya visa vitatu vya virusi vya Mpox vilivyorekodiwa katika eneo la Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini. Naibu Rais wa Kenya Rigathi Gachagua anayekabiliwa na hali ngumu ya kisiasa baada ya kuandaliwa hoja ya kumtimua madarakani inayotarajiwa kuwasilishwa bungeni wiki ijayo, ameeleza masikitiko yake kufuatiwa kukamatwa kwa wabunge wawili ambao ni wandani wake na wafanyakazi watatu kutoka ofisi yake kwa tuhuma za uchochezi wa maandamano ya hivi karibuni. Gachagu amesema kumuhusisha na ufadhili wa maandamano ya Gen Z ni sehemu tu ya njama ya kumwondoa madarakani. Lakini je, nini hatima yake? Edwin Kegoli ni mchambuzi wa siasa na utawala, anazungumza akiwa nchini Kenya. Uh, kulingana na matukio ambayo yamekuwa yakifanyika inaashiria kwamba kuna hoja ambayo sasa ni ya kiasi cha haja na ukiona sasa wabunge aa, kufikia hapo jana walikuwa mia mbili arobaini na mbili wametia sahihi na kwa sasa inaonekana kwamba si mchezo tena, bali ni swala ambalo hata naibu wa rais anapozungumza unaona kwamba anaufahamu kwamba hili ni suala ambalo halina mchezo na huenda wakafanikiwa kuweza kumng'atua mamlakani haya yanajiri wakati huu wabunge 242 wamesaini wa hoja ya kumwondoa naibu wa rais madarakani. Bunge la Tunisia linatarajiwa kupiga kura kuhusu marekebisho makubwa ya sheria ya uchaguzi hivi leo, siku tisa kabla ya uchaguzi wa rais ambao upinzani unahofu kuwa yanalenga kuimarisha utawala wa kimabavu wa rais Kais Saied. Karol Kurir anafafanua zaidi mswada huo unaiondolea mahakama ya utawala mamlaka ya kusuluhisha mizozo ya uchaguzi na kuna uwezekano wa kupita katika bunge lililochaguliwa mwaka elfu mbili ishirini na mbili kwa asilimia kumi na moja baada ya rais said kuvunja lile la awali na kusababisha upinzani kususia mahakama ya utawala inaonekana kama chombo huru cha mwisho cha mahakama baada ya said kuvunja baraza kuu la mahakama na kuwafuta kazi majaji kadhaa mwaka elfu mbili ishirini na mbili mahakama hiyo mwezi U iliamuru tume ya uchaguzi kuwarejesha wawaniaji urais waliofukuzwa ikisema uhalali wa uchaguzi wa Oktoba 6 ulitiliwa shaka, amri ambayo hata hivyo haikutekelezwa na tume hiyo. Wabunge wanadai wanataka mswada huo upite kwa sababu wanaamini mahakama ya utawala imekuwa sio huru na inaweza kubatilisha uchaguzi na kuitumbukiza Tunisia katika machafuko na mgogoro wa kikatiba. Wakosoaji wanadai Rais Said anataka kubaki na mahakama zitakazomtii baada ya wiki iliyopita kumhukumu mpinzani pekee wa kweli Ayachi Zamel kwa kugushi mnyaraka. Rais wa Urusi Vladimir Putin amefanya mkutano na Teodor Obiangwema, rais wa, wa Guinea Ikweta mjini Moscow. Putin aliangazia ushirikiano uliofaulu kati ya Urusi na taifa hilo tajiri kwa mafuta ndani ya kongamano la nchi zinazouza nje kwa gesi na OPEC. Mashirika kirai ya kiraia ya Misri ya kimataifa siku ya Alhamis yametoa wito wa kuachiliwa kwa mwanaharakati mashuhuri wa nchi hiyo Ala Abd El Fatah baada ya wakili wake kuashiria kwamba ataendelea kuzuiliwa hadi mwaka elfu mbili ishirini na saba. Mamlaka ya Algeria imeanza tena mahitaji ya kulazimisha ra raia wa Moroko wanaoingia nchini humo kulazimisha ku ku ku kulipia viza ikiwa ni moja miongoni mwa vitu vinavyoendeleza mzozo baina ya mataifa hayo jirani, Moroko na Algeria. Mambo vipi? Ni mimi DJ Fly nikiwa na ndugu yangu Vital Mugisho. Jumamosi saa 12 na dakika 10 jioni usikose kusikiliza. Niko bas hapa, ndio bali pekee utasikiliza ngoma unaipenda kuichangamsha wikend yako. Wasiliana nami kupitia nambari ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254707888555. Naam, shukran sana. Saa 12 na dakika 39 pale eh, Kampala nchini Uganda. Licha ya juma hili kuikosoa Ukrain kwa kile mgombea wa urais wa Republican nchini Marekani Donald Trump alichosema kushindwa kutumia fursa ya kufikia suluhu ya mzozo unaoendelea baina yake na Urusi, amekubali kukutana na rais Volodimir Zelenski. Hata hivyo, Trump amekosolewa vikali na mgombea wa Demokrat Kamala Haris ambaye amesema kwa Ukraine kukubali ma maeneo yake kukaliwa na mvamizi ni sawa na kuridhia kutawaliwa na Moscow. Kuna baadhi ya watu kwenye nchi yetu ambao mpango wao ni kuona Ukraine ikikata tamaa na kutoa sehemu kubwa ya ardhi yake kwa adui. Haya siyo mapendekezo ya amani, bali ni mapendekezo ya kujisalimisha. Ni sauti yake Kamala Harris, mgombea urais wa Marekani kupitia chama cha Demokrat. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ameonya kuhusu propaganda hasi dhidi ya shirika la umoja huo la misaada kwa Palestina, UNRWA, akisema kupunguza ufadhili kwa shirika hilo kutakuwa na athari kubwa huko Gaza. Aidha, Guteres ameonya kuhusu mzozo mpya wa Libanon ambao unatishia kusababisha madhara zaidi kwenye eneo hilo. Gaza, hali ya kibinadamu kwa wapalestina walioko Gaza inaogopesha. Imeshasemwa kwamba Umoja wa Mataifa haukuundwa kutufikisha mbinguni, lakini kutuokoa dhidi ya majanga. Kwa bahati mbaya, si kwa Umoja wa Mataifa au mtu mwingine yoyote anaweza kuwa na nguvu kufanya hili. Aliweza kuwanusuru watu wa Gaza kutokana na majanga. Tumewaangusha watu wa Gaza. We have Haya yanajiri wakati huu Israel ikituhumu wafanyakazi wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa kushirikiana wapiganaji wa Hamas. Israel na Hezbollah wameendelea kushambuliana ileo Ijumaa baada ya Marekani na washirika wake kushindwa kusimamisha mapigano ambayo yamesababisha vifo vya zaidi ya watu 700 nchini Lebanon wiki hii. Kesi ya mwanamume aliyempa mke wake dawa za kulevya ili abakwe na makumi ya watu wasiofahamika kwa takriban mwongo mmoja imezua mjadala wa utulivu kuhusu maswala ya kiume nchini Ufaransa. Wakati wa kusikilizwa kesi mahakamani, Dominique Pelicot mwenye umri wa miaka 71 amekiri kutumia dawa za kutuliza mkewe ili abakwe huku akiwa anashuhudia. Waziri wa zamani wa ulinzi Shigeru Ishiba nchini Japan atakuwa waziri mkuu mpya wa Japan baada ya kushinda kinyang'anyiro cha uongozi wa chama chake siku ya Ijumaa, kufuatia kinyang'anyiro cha watu wengi kilichomalizika kwa kura ya marudio.