Tanzania, asante sana. Asante sana. Barabara kabisa hii unaendelea kuitegea, si hiyo ni idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale RFI. Saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, Afrika ya Kati ni saa kumi na moja na nusu. Ali Bilali. Karibu katika sehemu nyingine ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Miongoni mwa tuliyokuandalia ni pamoja na jeshi la Sudan limeshambulia ngome za wapiganaji wa RSF jijini Khartum kwa siku nzima leo. M mazishi ya wanafunzi 21 waliofariki dunia katika ajali ya moto mwanzoni mwa mwezi huu nchini Kenya afanyika hivi leo. Rais wa Senegal azilaumu nchi zenye nguvu duniani kufumbia macho ghasia zinazoendelea katika ukanda wa Sahel. Israel yaendelea kutekeleza mashambulio huko Lebanon licha ya wito kutoka na mataifa yenye nguvu duniani. Habari kamili, msikilizaji. Jeshi la Sudan limeshambulia ngome za wapiganaji wa RSF jijini Khartoum kwa siku nzima hii leo katika operesheni ya kujaribu kuchukua udhibiti wa mji huo baada ya vita miezi 17 vimesema vyanzo vya habari kutoka Sudan. Benson Wakoli, nini kinaendelea? Mashambulio hayo ya jeshi la Sudani yalianza mapema Alhamisi, ikiwa ni juhudi za kwanza za jeshi kutaka kudhibiti baadhi ya miji katika jiji la Hartum ambayo imekuwa ikikaliwa na wapiganaji wa RSF. Ni mashambulio yanayojiri kipindi hiki, wito wa amani ukiendelea kutolewa katika mkutano unaoendelea Umoja wa Mataifa, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres akimtaka kiongozi wa jeshi Abdulfat Al Burhan kuchukua hatua ya kusitisha vita. Mwezi Februari, jeshi lilifanikiwa kukomboa muja wa Mdurman baada ya kuendesha operesheni dhidi ya wapiga wa RSF. Ripoti kadhaa za mashirika ya kiraia zimetuhumu jeshi na wapiganaji wa RSF kwa kushambulia raia, vitendo ambavyo vinahusishwa na uhalifu wa kibinadamu. Mapigano haya yanajiri wakati huu, ripoti kadhaa za mashirika ya haki za kibinadamu yakituhumu jeshi la Sudani na wapiganaji wa RSF kwa kushambulia raia, vitendo vinavyohusishwa na uhalifu wa kibinadamu ambapo zaidi ya raia elfu ishirini hadi raia elfu mia moja na hamsini wakaripotiwa kuwawa tangu vita kuanza Aprili mwaka uliopita mkutano wfmkuu wa mataifa, Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ameonyesha wasiwasi wake kuhusu kuongezeka kwa mzozo huko Sudan wakati alipokutana na kiongozi wa kijeshi kando na mkutano wa kidiplomasia unaoendelea huko New York, Marekani. Sudani Kusini sasa inaomba usaidizi kutoka kwa nchi ya wafadhili kuisaidia nchi yake kifedha ili iweze kufanya marekebisho ya katiba na kuandaa uchaguzi ulio huru na haki, baada ya juma lililopita serikali ya Juba kutangaza kusogeza mbele uchaguzi uliokuwa ufanyike mwezi Disemba mwaka huu kwa miaka miwili. Ramadhan Abdallah Mohamed Gok ni waziri wa mambo ya nje wa Sudani Kusini. Making... cha msingi ni mchakato wa kuunda katiba ambao unajumuisha shughuli kadhaa na unahitaji kipindi cha kutosha cha muda fulani wa mashauriano na wadau wote ili kuhakikisha kwamba katiba ya Sudani Kusini inakubalika na pande zote. Kwa hivyo tunataka Umoja wa Mataifa na jamii ya kimataifa kuungana nasi kuhakikisha kwamba shughuli hii ya amani nchini Sudani Kusini inapata ungwaji mkono wa kiufundi na fedha kwa mchakato wa kufaulu. Sauti yake Ramadhani Abdallah Mohamed Gok, waziri wa mambo ya nje wa Sudani Kusini. Wataalamu wa maswala ya usalama katika pembe ya Afrika wamesema kuongezeka kwa mvutano kati ya Ethiopia na Somalia kuchochewa na shehena ya silaha, kuna hatari ya kuumbisha hali tete ya pembe ya Afrika, ambayo inatoa fursa kwa waasi au makundi ya Kiislam kama al Shabab kuendeleza harakati zake. Nchini Kenya, wakati huu mazishi ya wanafunzi 21 waliofariki dunia katika ajali ya moto mwanzoni mwa mwezi huu wakizikwa hivi leo huko Nyeri, wazazi wengi bado wamebaki na maswali chungu nzima, hususan wakijieleza, wakijiuliza kwa nini taifa hilo linaendelea kushuhudia majanga yanayofanana kila wakati. Kufahamu zaidi kuhusu hili, hii hapa taarifa Emmanuel Makundi. Hivi leo mamia ya wakazi wa Nyeri pamoja na viongozi wa kitaifa walishiriki ibada ya wafu kuwaombea watoto waliokuwa na umri wa kati ya miaka 9 na 13 ambao walikufa katika bweni la shule ya Hillside Endarasha Septemba 6. Hili ni moja ya tukio baya zaidi la hivi karibuni, ambapo watoto waliungua kiasi cha kushindwa kutambuliwa na kuilazimu serikali kutumia vipimo vya kisayansi maarufu kama DNA kuwatambua. Hata hivyo, tukio hili si la kwanza nchini humo ambapo dazeni ya matukio kama haya yameripotiwa mwaka huu peke yake. Matukio sitini na matatu ya shule kuchomwa moto yakiripotiwa mwaka 2018, huku sio chini ya matukio 117 yakirekodiwa katika kipindi cha miezi mitatu mwaka 2016. Matukio yote haya yakilenga shule za bweni. Licha ya matukio haya, wazazi wengi nchini Kenya bado wanapendelea kuwapeleka watoto wao kusoma shule za kulala. Hata hivyo, kuongezeka kwa matukio ya moto kumeibua hofu miongoni mwa wazazi wanaojiuliza ni lini yatadhibitiwa na serikali. Serikali ya Kenya inaelekea kukubali mkopo wa dola bilioni 1.5 kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu wenye riba ya asilimia 8.2 ambayo itasaidia kuziba pengo lake la ufadhili wa taifa hilo la Afrika Mashariki, kulingana na chanzo cha kuaminika. Mashirika ya kutetea haki za binadamu huko Lubumbashi nchini DRC yamepaza sauti kulaani matukio ya mauaji dhidi ya wanawake katika jimbo la Hoka Tanga. Wito wao ukija siku chache kupita tangu mwanaume mmoja ahukumiwe kifungo cha miaka ishirini jela kwa kosa la kumuua mkewe. Kutoka Lubumbashi, ripota wetu Dainis Mao ametutumia taarifa hii idadi ya kesi ya mauaji ya wanawake inatia wasiwasi mashirika ya watetezi wa haki za wanawake. Falon Kazadi, mkuu wa kituo cha kuamsha wanawake anaamini kwamba sheria za Kongo lazima ziimarishwe ili kuzuia uhalifu. Ombi ni kwamba kuwe na sheria mahususi ya unyanyasaji wa nyumbani, kwa sababu mwanamke anapofanyiwa ukatili na kufariki mwanaume anahukumiwa kwa kosa la mauaji tu. Kwa upande wake, shirika la Voix du Savoir ina wasiwasi kuona baadhi ya wanawake ukaa kimya dhidi ya uhalifu huu. Bibi Sylvie Kolomoni ni mkurugenzi wa shirika hilo. manamuki wa basemaki ndio bantu wa biyue baiko na bisubiri tu muro yapo ile unafanya ke moyen justice ji saisir na ile dossier ndio akisema sema batafite ku condamner iku difficile. Tangu mwanzoni mwa mwaka huu visa saba vya mauaji ya wanawake vimeripotiwa katika kituo cha kuamsha wanawake cha Lubumbashi. Denis Mayo, Lubumbashi, RFI Kiswahili. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21 690 kilohertz. Radio France Internationale na matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Rais wa Senegal Bassirou Diomaye Faye amezilaumu nchi zinazoendelea kwa kile amesema ndizo zinazochochea ukosefu wa usalama kwenye mataifa mengi ya Afrika na hasa ukanda wa Sahel, pamoja na kudumaza juhudi za dunia kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Hatutaki tena kufumba macho kuhusu machafuko yanayoendelea kwenye ukanda wa Sahel. Makundi ya kigaidi yanaendesha uhalifu, uporaji, wanawaua wananchi wasiokuwa na hatia. Hatuwezi kukubali ukanda wa Sahel uwe uwanja wa kutunishiana misuli kwa mataifa yenye nguvu ya kigeni. Ukanda huu hapo awali ulikuwa na utulivu, lakini sasa umekuwa uwanja wa machafuko kila siku, wakati Umoja wa Mataifa hususan Baraza la Usalama liki napenda niwakumbushe hapa kwamba amani na usalama wa Afrika hautenganishwi na amani ya dunia. Rais Basiru Jiomai Faye amesema haya wakati alipohutubia kongamano la mwaka la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa jijini New York, Marekani. Wakaguzi wa hesabu wanasema kuwa mfuko wa Umoja wa Ulaya wa yuro bilioni tano barani Afrika ulioenea kwa kiasi kidogo sana kushughulikia uhamiaji kwamba uundaji wa nafasi za kazi ulizidishwa na hatari za haki za binadamu hazikushughulikiwa ipasavyo. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya umesema Jumatano kwamba vyombo viwili vya sheria vinavyoasimiana vya Libya vimefikia makubaliano ya awali ya kuteua usimamizi mpya wa benki kuu. Kweli au uongo. Kweli au uongo, tutakufichulia habari za uongo zinazoenea kupitia kwa simu zetu za kiganjani. Mayaka watakuwa nawe kila siku ya Ijumaa saa 12 dakika na saa na dakika 20 jioni kwa saa za Nairobi na saa 11 na dakika 20 jioni kwa saa za Bukavu. Watakusaidia usipotoshwe, tutafichua habari za uongo kwa ucheshi. Kweli au uongo, hapa RFI na matangazo hayo yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya, ikiwa imetimia saa kumi na moja na dakika arobaini pale Uvira, mashariki mwa DRC katika mkoa wa Kivu Kusini, ambako tunasikika vema kupitia Redio Limesaje du Peple 145 FM. Umoja wa Ulaya hivi leo umetupilia mbali kile ilichosema matamshi hatarishi ya Urusi yaliyokosoa uwajibikaji baada ya rais Vladimir Putin kutangaza mpango utakaoifanya nchi yake kutumia silaha za nyuklia ikiwa itashambulia. Katika tangazo lake, Putin amesema nchi yoyote itakayosaidiwa na taifa lenye silaha za nyuklia ni sababu tosha kwa nchi yake kutumia silaha hizo kujihami. Tunahifadhi haki ya kutumia silaha za nyuklia katika tukio la uvamizi dhidi ya Urusi na Belarusi kama mwanachama wa nchi ya muungano. Masuala haya yote yamekubaliwa na upande wa Belarusi na Rais wa Belarusi. Hii ni pamoja na wakati adui atatumia silaha fulani ambazo zitaonekana kuwa tishio kubwa kwa uhuru wetu. Hii si mara ya kwanza kwa Putini kuonya kuhusu uwezekano wa kutumia silaha za nyuklia, matamshi ambayo yamekosolewa na jumuia ya kimataifa isipokuwa tu washiriki wa Urusi. Ofisi ya waziri mkuu wa Israel, Benyamin Netanyahu, imesema wanajeshi wake wataendelea na operesheni yake dhidi ya kundi la Hizbullah huko Libanon, matamshi yanayotolewa saa chache baada ya baadhi ya mataifa yenye nguvu duniani ikiwemo Marekani na Ufaransa kupendekeza siku ishirini na moja za, utisha, za usitishaji mapigano. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu kinachoendelea mashariki ya kati? Macharia Munene ni mchambuzi wa sasa kimataifa anazungumzia hili akiwa Nairobi, Kenya. E, hizboranaama ama ti ni mtu mmoja watu wawili ni vikundi ne, ne, ni vikundi vinaingia hata ni ame. damu za hivyo, kama ni kumaliza kabisa basi kumaliza watu, na hapo ndipo sawa wanashtakiwa kwa makosa ya mauaji ya jinia. Kwa hivyo itakuwa ni vigumu fikra za Waisraeli ati hawezi kuwa salama ikiwa hao wako vikundi viko ap nakenyau, wamejitahidi hawatalegea, wengine wanasema hawatalegea hata, hata wakifa. Basi naonekana ni vita ambayo itazidi hata wakati na viongozi wa Hamas na Hezbollah wamekufa, wa wengine wataendelea, maana iko kwa damu zao. Ni mtazamo wake Mashari ya Munene, mchambuzi wa siasa za kimataifa ambaye alikuwa akizungumza akiwa Nairobi, Kenya. Rais wa Marekani Joe Biden amesema ataitisha mkutano wa ngazi ya juu wa washirika hamsini wa Ukraine nchini Ujerumani mwezi ujao. Pia ametangaza karibu dola bilioni nane kama msaada wa kijeshi kwa Ukraine. Wanajeshi wa China wamekuwa katika hali ya tahadhari kubwa hii leo Alhamis, wakati Beijing ikisema kuwa iliwasilisha malalamiko kwa Tokyo baada ya meli ya kivita Japan kupitia mlango bahari wa Taiwan kwa mara ya kwa.