Kabisa, hii unaendelea kuitegea sikio. Ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, RFI. saa 12 na nusu afrika Mashariki, afrika kati ni saa 11 na nusu. Karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali. Miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na viongozi wa dunia waendelea kukutana nchini Marekani katika kongamano la mwaka la Umoja wa Mataifa. Rais wa Marekani Joe Biden azitaka nchi zinazosaidia pande zinazozozana huko nchini Sudan kukomesha usaidizi, na nchi za ukanda wa Sahel zalaumiwa kwa vitendo vya kikatili dhidi ya wanahabari, na utawala wa Rais Vladimir Putin wasema hatua zozote za kuilazimisha kusitisha vita itakuwa ni makosa makubwa na msikilizaji, viongozi wa dunia wameendelea kukutana nchini Marekani katika kongamano la mwaka la Umoja wa Mataifa, huku wakiendelea kutoa hotuba na maazimio kuhusu usalama wa dunia. Hata hivyo kumekuwa na hisia mseto kuhusu hotuba na maazimio hayo, baadhi wakisema hayaleti matunda, hasa kwa nchi za Afrika. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Jawadu Muhamed anaangazia hili akiwa Tanzania. Chombo cha Umoja wa Taifa kimekosa kuleta majawabu yale yaliyotarajiwa kwa waafrika wengi, lakini kwa wanadunia, lakini hata kwa baadhi ya nchi zilizoendelea. Ni chombo ambacho kimelalamikiwa sana kuwa kimekaliwa zaidi na mataifa karibu matano tu, ndiyo yanayoamlia mustakbali wa dunia. Kwa hiyo mataifa mengine yote yanaonekana kama yanasindikiza wakubwa, hivyo kuonyesha kwamba hakuna sababu ya kuendelea kutilia maanani chombo hicho ambacho ni kama hakijaleta kile ambacho kilitarajiwa. Ni mtazamo wake Jawadu Muhamed, mchambuzi wa siasa kimataifa, ambako akizungumza akiwa Morogoro, Tanzania. Umoja wa Afrika au umetoa wito hapo jana, Jumanne Septemba 24, kusitishwa mara moja kwa mapigano katika mji mkubwa wa Sudan wa Alfasher, kusini magharibi, na kukemea kuongezeka kwa mgogoro baada ya kukithiri kwa mashambulio. Rais wa Marekani Joe Biden amezitaka nchi kadhaa zinazowasaidia kwa silaha majenerali wawili wanaopigana nchini Sudan kuacha kufanya hivyo kwa kile alichosema wanachochea zaidi mzozo unaoendelea ambao umesababisha vifo vya maelfu ya raia na mamilioni kuwa wakimbizi nchini Sudan. nchini Sudan vita vya umwagaji damu vinaendelea na vimesababisha watu milioni nane ambao wanakabiliwa na ukame maelfu wameyakimbia makazi yao. Hali ni mbaya sana, hasa huko Darfur. Marekani inaongeza dunia katika kutoa misaada ya kibinadamu, na tumekuwa pia tukiratibu mazungumzo ya kunyamazisha mitutu ya bunduki. Vita hivi vinapaswa kumalizika. Dunia iache kuwapa silaha majenerali, wanaopigana wanapaswa kuambiwa kuwa sauti moja kwamba waache kuliharibu taifa lao na wakomeshe mateso ya raia wa Sudan. Malizeni vita hivi sauti yake Rais wa Marekani Joe Biden. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu, Amnesty International limesema polisi wa Kenya waliofyatulia risasi waandamanaji walipovamia bunge wakati wa maandamano ya Juni 25 mwaka huu. Ripoti ya Amnesty kwa ushirikiano na mashirika mengine kutoka Kenya imesema polisi waliokuwa na sare na wale ambao hawakuvalia sare wali walihusika katika mauaji ya watu zaidi ya 50 wakati wa maandamano ya mwezi Juni. Mwaura Kabata ni naibu rais wa chama cha mawakili nchini Kenya mapendekezo ya, ya kwa kamiti ile ya kuchunguza matukio ya ile siku pia yatapendekeza kwamba kutakuwa na uwajibikaji nasi, yani individual responsibility, wa kibinafsi yani, kwa wale afisa wa polisi ambao walihusika katika mambo haya. Sisi kama jamii ya mawakili tumewasilisha uh, nyarafa zetu nyingi sana kotini na kuna vingine tumepeleka katika IPOA, uh, mamlaka huru ya kutathmini utendekazi wa polisi, na kwa hivyo tuna imani kwamba kwa muda tutakuwa tuna kujua njia mwafaka ambayo tutafuata ndio hawa polisi kwa kibinafsi wawajibike. Maandamano hayo ya mwezi Juni yalichangia Rais wa Kenya William Ruto kufuta mswada wa fedha 2025. Rais wa shinane, Uganda, Yoweri Kaguta Museveni amewafuta kazi maafisa watatu wakuu wa Kampala ambao anawatuhumu kwa uzembe wa uhalifu katika kubomoka kwa jalala aliloua watu 35 Agosti 10 mwaka huu. Miongoni mwa maafisa waliofukuzwa kazi ni Dorothy Kisaka, mkurugenzi mtendaji wa mamlaka ya Kampala, naibu wake na mkurugenzi wa afya ya umma. Mahakama ya Haki ya Afrika Mashariki yenye makao yake makuu huko Arusha, Tanzania leo imeanza kusikiliza kesi iliyowasilishwa na DRC dhidi ya taifa jirani la Rwanda, DRC ikiituhumu Rwanda kutekeleza ukatili katika ardhi yake. Benson Wakoli anatueleza zaidi. DRC inatuhumu Rwanda kwa kutuma jeshi lake katika ardhi yake, uporaji, ubakaji na mauaji ya raia. DRC itatakiwa kutoa ushahidi wa kutosha kwamba Rwanda imekuwa ikitekeleza ukatili katika ardhi yake, vitendo vinavyokiuka sheria inayounda Jumuiya ya Afrika Mashariki. Iwapo Rwanda itapatikana na hatia, italazimika kutoa fidia kwa DRC, hasa kwa raia walioathirika na vitendo ambavyo DRC inadai Rwanda imekuwa ikitekeleza katika ardhi yake. Naibu Waziri wa Haki Samuel Bemba ambaye anaongoza ujumbe wa DRC katika kuwasilisha tetesi za DRC dhidi ya Rwanda amesema wanaimani mahakama hiyo ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya haki itatekeleza haki. Nchi ya Somalia imeishutumu Ethiopia kwa kusafirisha silaha kwa magendo siku ya Jumanne huku kukiwa na hofu kwamba silaha zinazoingia katika taifa hilo linalokumbwa na mzozo la pembe ya Afrika huenda zikaishia mikononi mwa wanamgambo wa Kiislamu. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi Radio France Internationale 21690 kilohertz. Matangazo haya yanakujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Shirika la kimataifa la kutetea haki za wanahabari RSF pamoja na vituo vya redio vipatavyo 500 vya kijamii vimelaani vitendo vya kikatili dhidi ya wanahabari katika nchi za ukanda wa Sahel. Hillary Ingati, lipoje hili? Katika ripoti yake RSF inasema wanahabari katika ukanda huo wanatekwa kuuawa pamoja na kunyamazishwa wanapotekeleza majukumu yao ya kikazi. Aidha, RSF imesisitiza umuhimu wa vituo vya redio vya ndani kwa mchango wake dhidi ya kupambana na taarifa za kupotosha katika ukanda huo unaokabiliwa na utovu wa usalama. Ukanda wa Sahel umekuwa ukikabiliwa na changamoto za kiusalama kutoka kwa makundi ya watu wenye silaha kwa miaka kadhaa sasa. Vituo hivyo vina poi kutoa taarifa za umuhimu kwa jamii za ndani zaidi kwa kutumia lugha tofauti. Wanahabari walio katika mataifa ya Niger, Burkina Faso, Mali na Chad ndio wanaokabiliwa na changamoto kubwa, wengi wakitakiwa kubadilisha matangazo yao au hata kuzimiwa mitandao yao. Mawaziri kadhaa wa zamani wa serikali ya Mali na maafisa wakuu wa kijeshi wamefikishwa mahakamani Jumanne kwa tuhuma za kupora mamilioni ya dola wakati wa ununuzi wa ndege ya rais mwaka 2014 pamoja na zana za kijeshi. Nchi ya Ghana inatarajiwa kuwa na makataa ya kutotembea kote nchi nzima kuanzia Jumatatu Septemba 30, huku watumishi wa umma na vyama vya wafanyakazi vikiendeleza kampeni yao dhidi ya uchimbaji madini haramu unaojulikana sana kama Galamsey. Walinzi wa pwani ya Tunisia wamepata miili ya wanawake watano wa kiafrika wahamiaji na mtoto mchanga kwenye maji nje ya mji wa Monastir. Jaji Farid Benja amesema kwamba miili hiyo ilipatikana Jumatano jioni na kwamba wahamiaji hao walitoka Afrika kusini kusini mwa jangwa la Sahara. Hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa RFI Kiswahili. Application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja nam saa kumi na mbili na dakika thelathini na tisa jijini nairobi nchini kenya kule bujumbura burundi ni saa kumi na moja dakika thelathini na tisa utawala wa kremlin umesema hatua zozote za kiula, kuilazimisha urusi kusitisha vita yake dhidi ya ukraine lisakuwa na makosa makubwa moscow ikitoa kauli hii saa chache baada ya rais volodymyr zelenski kulitaka baraza la usalama la umoja mataifa kuilazimisha nchi hiyo kusitisha vita Putin amevunja kanuni na sheria nyingi za kimataifa na hata acha peke yake. Urusi inaweza tu kulazimishwa kuchagua amani, na hiki ndicho hasa kinachohitajika kuilazimisha Urusi kuchagua amani. Urusi ndio mvamizi pekee katika vita hii, mkiukaji pekee wa mkataba wa Umoja wa Mataifa. Haki yetu ya kujilinda lazima ishinde, ushirikiano wetu na mataifa ya ulimwengu yanayothamini maisha kama sisi, uadilifu wetu, uhuru wetu na mipaka ya nchi yetu. Kauli ya Zelenski ameitoa saa chache kabla ya kuhutubia mkutano wa baraza la umoja wa Mataifa unaoendelea huko jijini New York, Marekani. Mgombea urais wa chama cha Republican nchini Marekani, Donald Trump amedai kuna njama ya kumuua kutoka kwa Iran baada kupokea ya kupokea taarifa kutoka idara ya inteligensia ya Marekani kuhusu mpango wa Teheran. Kauli yake inajiri baada ya visa viwili ya majaribio ya mauaji dhidi yake kukosa kufaulu. Lakini mbona Irani itake kumwangamiza Donald Trump? George Msamali ni mchambuzi wa maswala ya usalama, anazungumza akiwa Nairobi, Kenya. Nafikiri mimi kwa mtizamo wangu, hili ni jambo la kindani. Ni kwamba tu ile taifa la Marekani haliwezi kueleza ulimwengu ukweli ya mambo yalivyo katika taifa hilo hivi sasa, hasa kuhusiana na usalama wa Donald Trump. Haina manufaa yoyote kwa taifa kama Iran kumlenga uh, mgombeaji uh, wa kiti cha urais, ila hali kuna wale rais ambaye hivi sasa yuko mamlakani. Kwa kawaida, kwa mtizamo wa kiusalama, ingekuwa na faida kwao zaidi ikiwa wangeweza kupenya ile ngome ya usalama bwana Biden na kuweza kumjeruhi yeye ama kumwondoa moja kwa moja lakini Donald Trump mpaka hivi sasa hana uzito wowote kisiasa. Ni mtazamo wake George Msamali, mchambuzi wa maswala ya usalama, ambako akizungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Mwanzilishi wa mtandao wa WikiLeaks mwenye utata Julian Assange anapanga kuvunja ukimya wake wa baada ya kufungwa jela katika hotuba yake ya kwanza kwa baraza la Ulaya wiki ijayo. China imesema kwamba ilifanikiwa kurusha kwa nadra kombora la masafa marefu katika bahari ya Pacific, hatua ambayo huenda ikazua wasiwasi wa wa kimataifa kuhusu mrundikano wa nyuklia wa nchi hiyo. Eneo la Kashmir linalotawaliwa na India limepiga kura siku ya Jumatano kuchagua serikali yake ya kwanza tangu New Delhi ilipoondoa hadhi ya eneo la Himalaya ya kujitawala na hivyo kusababisha maandamano makubwa katika eneo lililokumbwa na uasi uliodumu kwa miongo kadhaa na ambalo limekuwa likizozaniwa kati ya India na Pakistan.